ปรารถนาจะไปที่ใหนเป็นที่แรก? - หน้า 3

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100

ชื่อกระทู้: ปรารถนาจะไปที่ใหนเป็นที่แรก?

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

เมื่อวานออกเดินทางเอาอะไหล่ไปคืนท่านต้นครับและก็ถื อโอกาสลองออกทริปใกล้ๆดูซักครั้ง จริงๆแล้วป้าแดงมีความพร้อมพอสมควรเพราะเช็คระบบไฟล่ าสุดไม่มีปัญหาใดๆ แต่ปัญหาที่ยังกวนใจคือเสียงสายพานหอนตอนเปิดแอรืแต่ ผมก็ไม่ได้เปิดหรอกครับ อยากจะรับสายลมมากกว่า

ก็เตรียมของพวกเครื่องมือ สายพาน ฟิวล์ แม่แรง และก็น้ำและก็โทรศัพท์ชาร์ตมาเต็มที่ แค่นี้แหละครับ ที่เหลือไปลุ้นระหว่างการเดินทางครับ

ออกเดินทางราวๆบ่ายสองน่าจะได้ ก็ใช้เส้นบางบัวทอง-สุพรรณบุรี-อ่างทองครับ ออกมาได้ไม่นานเครื่องก็สะดุด อารมณ์ปอดแหกจะถอดใจก็รอเข้ามาสับเปลี่ยน เจอแยกข้างหน้าบอกว่า บางแคกลับรถได้เลย แต่ว่า ไม่มีทาง วันนี้เป็นไงเป็นกัน ฮึกเหิมสุดๆ ดับก็ดับวะ เดี๋ยวเรียกสหายมาลากไปถึงอ่างทองเลย 5555

ระหว่างนั้นก็แวะเติมน้ำมันให้เต็มถังก่อน แค่ขับเข้าปั้มคนก็มองแล้วไอ้รถเก่าๆคันแดงๆคันนี้ แล้วยิ่งเดินอ้อมมาเปิดก๊อกน้ำมันอีก ก็ตกเป็นเป้าสายตาประชาชน ด้วยว่าหนวดเครารุงรังนึกว่าอ้ายบิลลี่ อ๋อ ที่แท้วีหนวดนี่เอง

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

ออกไปได้ไม่นานก็มาเจอร้านCockpit ร้านยางของป้าแดงที่มาเปลี่ยนยางที่นี่ครับ อิอิ บ้านใครเอ่ย

เอาละครับมุ่งหน้าไปสุพรรณแล้ว เจอข้างหน้าเป็นรถพ่วง ช่วยพ่วงผมไปด้วยเถอะ ขอร้องหละ

เป้าหมายของเราคือสุพรรณครับ บ้านเก่าป้าแดง...เฮ้ยอีแร้งบนท้องฟ้าหรือเปล่านั่น. ...แว๊กกกกกกกก ขี้จิ้งจกครับ ตกใจหมด

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 19-05-2010 เมื่อ 12:22

Member davia_za@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ว่าจะขับรถไปเล่น บีบีกัน สนามที่ กทม เเถวๆบ่อนไก่ หรือว่าย่านสีลมดี
    ราชประสงค์ก็มีน่ะ ไม่เก็บค่าสนามด้วย
    สนามก็ใหญ่ดีมั่กๆ กระสุนก็ m79 เตรียมไปด้วย ตอนนี้ เจ๋งวะ มีเผาพื้นที่ด้วย สุดยอดเลย 5555+

เครียดได้อีก โชคดีอาจมีชีวิตรอดด้วย แนบเอกสาร 1805294
    ... อ้วนซ่า ....

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ถามจริงๆเหอะท่าน! มีสาวๆหันมามองแล้ว กร๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ บ้างมั๊ย ?
    ไม่เอามุขแบบที่เหยีบเท้าเค้าน๊ะ.....55555555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TOOK_14 : 19-05-2010 เมื่อ 16:41

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ถามจริงๆเหอะท่าน! มีสาวๆหันมามองแล้ว กร๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ บ้างมั๊ย ?
    ไม่เอามุขแบบที่เหยีบเท้าเค้าน๊ะ.....55555555
    มีสาวๆที่ปั้มตะโกนว่า โปนโจ้น โปนโจ้น...เอ๊ย..โจรปล้นใจเจ้าค่ะ 5555

ไม่มีหรอกท่าน ผมโลกส่วนตัวสูงครับ อยู่แต่ในสวนครับและก็เล่นกับหมา รถดีๆก็รื้อให้มันพัง แทบไม่ได้ไปใหนเลย สารวนอยู่แต่ในนั้นแหละ 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

สิ่งหนึ่งที่ผมเรียนรู้จากการเดินทางในครั้งนี้คือ เราถอยไม่ได้(เพราะหาที่กลับรถไม่เจอ แว๊กกก) เพราะว่าท่านต้นบอว่าครอบครัวของน้องเอ๋ แฟนท่านต้นอยากจะเห็นป้าแดงตัวเป็นๆและตื่นเต้นกันมา ก ผมยิ่งฮึกเหิมและต้องทำภารกิจนี้ให้ได้

แต่อีกสิ่งหนึ่งที่ผมเรียนรู้ก็คือว่า เราไม่ได้ขับรถใหม่ ถึงจะฟิตเครื่องมาดีขนาดใหนก็คงสู้ไม่ได้กับพวกรถบ้า พลังบนท้องถนน ดังนั้นการขับป้าแดงอายุ46ปีในปี2553ต้องรู้จักรถ รู้จักตัวเองและต้องน้อมน้อมยิ่งกว่าเดิมเพราะเพื่อน ร่วมทางมีแต่10ล้อบ้าพลัง รถกระบะพันธุ์แกร่ง รถเก๋งติดจรวด ผมก็เลยได้ปรับเปลี่ยนการใช้รถได้อย่างสมดุล อ้อ...ระบบเบรกที่เป็นแบบดรัมเบรกทำให้ผมเลิกคะนองนา ไปได้เยอะเลย การขับรถในความเร็ว60-80-100กม/ชมทำให้ผมเห็นอะไรตลอดการเดินทางได้ชัดเจนขึ้น มีเวลาเข้าใจชีวิตมากขึ้น มีเวลารู้จักป้าแดงเยอะขึ้น และกคุยกับป้าแดงในหลายๆเรื่องที่ยังไม่เคยคุย - -"

บนท้องถนนมันร้อนครับ แต่รถผมก็มีแอร์และก็เย็นพอที่จะแช่เบียร์ได้เลยแต่ผ มปิดครับ เปิดกระจกรับลมและขอสัมผัสไอร้อนและฟังเสียงกระหึ่มข องเครื่องยนต์1000ซีซีของป้าแดงไปตลอดทาง เหงื่อเยอะก็ปาดเหงื่อ ดื่มน้ำดับกระหาย มันได้บรรยากาศดีครับผม ยิ่งเข้าเขตเมืองสุพรรณป้าแดงวิ่งฉิวเลยครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

บนท้องถนนเจอสิบล้อมากมายแต่ป้าแดงก็แซงหมดครับ แต่เวลาโดนเขาแซงป้าแดงมีเสียวครับ 5555 พอเข้าเขตสุพรรณความกลัวของผมมันหมดไปนานแล้วครับ ตอนนี้รู้สึกดีมากๆที่พาป้าแดงกลับมาบ้านเก่าของป้าแ ดงจนได้ (ป้าแดงเป็นสาวชัยนาทแต่กำเนิดแต่มาเป็นสาวไร่สวนที่ สุพรรณก่อนที่จะย้ายไปโคราชครับ) ผมเคยคิดว่าผมอยากจะไปทะเล อยากไปที่นั่นที่นี่แต่ผมยังไม่เคยถามป้าแดงเลยว่าอย ากไปกับผมมั้ย

จนถึงวันนี้ผมเชื่อว่าผมเลือกทางถูกที่พาป้าแดงมาสุพ รรณ ตลอดเวลาที่ป้าแดงเหมือนเครื่องจะเดินไม่เรียบ พอมาถึงสุพรรณทุกอย่างมันดูสมบูรณ์ไปหมด เสียงที่กระหึ่มไพเราะหู เครื่องยนต์คำรามตามกำลังของมัน ความเร็วที่ไม่รีบเร่ง ช่างเป็นภาพที่สวยงามจริงๆ และที่สำคัญคนสุพรรณที่ผ่านมาเห็นเขาชอบครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

ขับไปไม่ไกลเจอป้ายAmwayส่วนผมก็อยากจะบอกว่านี่ก็My wayเหมือนกัน 555 ใช้เวลาไม่นานก็มาถึงต้นทางเข้าวิเศษชัยชาญครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

มาวิเศษชัยชาญผมมาครั้งนี้เป็นครั้งที่2ครับ มาค่อนข้างง่ายและก็มีความเป็นธรรมชาติอยู่บ้าง ระหว่างทางก็เหมือนตามชายทุ่งของภาคกลางทั่วๆไปที่มี นามีไร่สุดสายตาครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

ใช้เวลาไม่นานก็มาถึงเทศบาลที่ท่านต้นทำงาน มารอท่านต้น เมื่อท่านต้นเดินทางมาถึงก็ทักทายกันด้วยความยินดีแล ้วท่านต้นก็พาไปร่วมในการประชาคมเพื่อเปลี่ยนชื่อเทศ บาล

อืม...น่าสนใจดีเหมือนกัน การมาเยือนเมืองเก่าเมืองนี้จะมีค่าขึ้นมาทันทีถ้าเร าลองสัมผัสวิถีชาวบ้านดูซักครั้ง อิอิ

ในการทำประชาคมเพื่อเปลี่ยนชื่อเทศบาล ผมก็ได้เข้าไปร่วมฟังท่านนายกได้อธิบายเหตุผลในการเป ลี่ยนชื่อนี้และได้มีส่วนร่วมสังเกตการณ์ในครั้งนี้ด ้วย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

การทำประชาคมเพื่อเปลี่ยนชื่อเทศบาลที่ผมทราบคร่าวๆค ือเพื่อรำลึกถึงบรรพบุรุษผู้กล้าของเมืองวิเศษไชยชาญ และเพื่อให้จดจำง่าย อันนี้คร่าวๆนะครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยครับ ระหว่างที่รอท่านนายกก็มีพี่ๆของเทศบาลคอยอธิบายเพื่ อปรับความเข้าใจเบื้องต้นในการเปลี่ยนชื่อเทศบาลครับ

ในงานก็มีการเลือกทีมจากชุมชนที่จะเข้ามาเป็นตัวแทนใ นการติดต่อราชการครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

นี่ครับท่านนายก ท่านได้กรุณามาอธิบายการประชาคมในครั้งนี้ บรรยากาศเป็นไปด้วยความเป็นกันเองและผมเห็นการร่วมมื อของชุมชนแล้ว น่าชื่นใจมากๆครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

หลังจากที่ได้ทีมในการติดต่อประสานงานจากหน่วยราชการ สู่ชุมชนแล้ว ก็เป็นการเชิญชุมชนร่วมทานอาหารและสินค้าจากน้องๆราช ภัฎสวนดุสิตครับ ในงานมีอาหารมากมาย บรรยากาศสนุกสนานมากครับ

นี่น้องเอ๋แฟนท่านต้นครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

น้องๆจากราชภัฎสวนดุสิตมาอยู่ในชุมชนได้เป็นเดือนแล้ วครับ แต่ว่าวันนี้มาทำอาหารเลี้ยงชุมชนครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

ส่วนหมวกนี้อาจจะเหมาะกับทีมมาสด้าที่ชอบกระป๋องอลูม ิเนียมก็ได้นะครับเผื่อจะนำกระป๋องไปพับทำหมวกเหมาะก ับฤดูร้อนมากๆครับ ผมไม่ได้ว่ากระทบใครนะครับแต่แม่ทัพทางแพร่ดูไว้ครับ 5555

ในภาพรู้สึกจะเป็นจากกล่องนม กล่องเครื่องดื่มครับแต่ประยุกต์เอากระป๋องอลูมิเนีย มมาทำได้ ยี่ห้อลีโอก็ทนดีครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 20-05-2010 เมื่อ 00:21

Bookmarks