กรุงเทพฯในอดีต - หน้า 2

ชื่อกระทู้: กรุงเทพฯในอดีต

ชีวิตสองล้อ sweetlove444's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ..

หามาให้พวกเราได้ดูเยอะขนาดนี้ก้อสุดยอดแล้วคับ
    ชัยถูมิมีรถยนต์แล่นผ่าน จักรยานสองล้อมอเตอร์ไซค์
    ชัยภูมิล่ะไม่ไกล้ไม่ไกล ชัยภูมิล่ะไม่ไกล้ไม่ไกล
    ไม่มีรถไฟ มีแต่สองล้อโบราณ

HiLo2003's Avatar
    สถานที่
    Hurricane Thailand
    ขอบคุณ
    0

สวยงามมากครับ ::
    ย่อให้ต่ำที่สุด เพื่อกระโดดให้สูงที่สุด

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

มาตรฐาน มาต่อกันเลยครับ

กรุงเทพเมื่อวันวาน ดูแล้วอยากย้อนเวลากลับไปจริงๆ

เยาวราช

สีลมหน้าโรบินสัน

ราชดำเนิน (เหมือนเมืองนอกเลยครับ)

สวมลุม งานฉลองรัฐธรรมนูญ

(งานนี้เป็นต้นกำเนิดของการประกวดนางสาวไทย โดยเริ่มในการฉลองรัฐธรรมนูญในปี ๒๔๗๗
    ตั้งแต่คืนวันที่ ๘ ธันวาคม ถึงคืนวันที่ ๑๒ ธันวาคม นางสาวสยามคนแรกคือ นางสาวกันยา เทียนสว่าง)

ขอเสริมอีกนิดนะครับ สำหรับงานฉลองรัฐธรรมนูญ เห็นว่าน่าสนใจดีครับ

"การประกวดนางสาวไทย เริ่มต้นมาตั้งแต่ปี พ.ศ.2477 ในโอกาสงานฉลองรัฐธรรมนูญ ซึ่งสมัยก่อน
    ทางราชการกำหนดจัดให้มีงานฉลองรัฐธรรมนูญทั้งประเทศ หลายวัน ในประมาณช่วงวันที่ 10 ธันวาคมซึ่งในยุคก่อน
    จะใช้ชื่อการประกวดว่า "นางสาวสยาม" สาวงามที่เข้าประกวดทุกคนหน่วยงานราชการประกวดนาง สาวไทย
    เริ่มต้นมาตั้งแต่ปี พ.ศ.2477 ในโอกาสงานฉลองรัฐธรรมนูญ ซึ่งสมัยก่อนทางราชการกำหนดจัดให้มีงานฉลองรัฐธรรมนู ญ
    ทั้งประเทศ หลายวัน ในประมาณช่วงวันที่ 10 ธันวาคม ซึ่งในยุคก่อนจะใช้ชื่อการประกวดว่า "นางสาวสยาม"
    สาวงามที่เข้าประกวดทุกคนหน่วยงานราชการจะเป็นผู้ส่ง ส่วนนางงามจากต่างจังหวัดก็ให้ส่วนราชการของจังหวัดส ่งเข้ามา

ในการประกวดนางสาวสยาม สมัยก่อนไม่ได้ใส่ชุดว่ายน้ำประกวดเหมือนปัจจุบัน ปีแรกของการประกวดนางสาวสยาม
    จะแต่งกายด้วยชุดผ้าซิ่นยาว ปีต่อมาจึงนุ่งโจงกระเบนห่มสไบ จากนั้นก็พัฒนามาเป็นกางเกงขาสั้นและชุดว่ายน้ำตามลำ ดับ

บรรยากาศของการประกวดนางสาวไทยในปี พ.ศ.2497 สมัยจอมพล ป. พิบูลสงคราม เป็นนายกรัฐมนตรีนั้นช่างน่ารักน่าเอ็นดูชนิด
    ที่ เรียกว่าหาไม่ได้ แล้วในยุค ปัจจุบันคือ ผู้ชมจะตะโกนเรียกชื่อสาวงามที่ตนเชียร์ พร้อมทั้งปรมมือให้กำลังใจ และสาวงามก็จะโปรยยิ้มอย่างจริงใจ
    แทนคำขอบคุณ ทั้งคนเดิน คนดูต่างก็มีหน้าตายิ้มแย้มแจ่มใส

สุชีลา เล่าว่า บรรยากาศการประกวดนางสาวไทยในปีนั้น จัดขึ้นระหว่างวันที่ 8 - 18 ธันวาคมใช้สวนลุมพินีเป็นสถานที่ประกวด
    เก็บค่าดูคนละ 5 บาท 10 บาท 20 บาทและ 100 บาท รางวัลในตอนนั้นเป็น ถ้วยเงินใบใหญ่ แหวนเพชร จักรเย็บผ้าซิงเกอร์
    เข็มขัดนาก ทองคำหนัก 4 บาทและเงินรางวัลอีก 20,000 บาท"

เข็มขัดนาก จักรเย็บผ้าซิงเกอร์ (สมัยนี้ยังมีคนอยากได้อยู่เปล่านะ)"

(ข้อมูลย่อมาจาก http://www.lannacorner.net/weblanna/article/article.php?type=A& ID=627
    โปรดเข้าไปอ่านข้อมูลเต็ม)

ที่เห็นเป็นป่าเขียวนั่นคือฝั่งธนครับ

เจริญกรุง

รถเมล์นายเลิศ
    รถเมล์สายเก่าแก่ของกรุงเทพ (มีใครเคยได้นั่งมั้งไหมครับ?)

รถนายเลิศที่มีวัดพระแก้วเป็นแบล็กกราวด์

อันนี้ไม่ทราบว่าที่ไหน แต่การจราจรติดขัดเหลือเกิน

จังหวัดอื่นบ้างล่ะครับ

อยุธยา (น่าจะวัดใหญ่ชัยมงคล รูปนี้ผมก็เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน)

สะพานข้ามแม่น้ำแคว

แถมด้วยโฆษณาสมัยก่อน

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

มาตรฐาน อีกซักรูปเมื่อกี้ลืมลง ปิดท้ายวันนี้

ที่ไหนไม่รู้แต่เท่ห์ดีครับ เป็นคาราวานจะไปที่ไหนซักแห่ง

Modaaway Modsaway's Avatar
    สถานที่
    no
    ขอบคุณ
    0

อย่างนึงที่บ้านเราน่าอยู่ในสมัยนั้น ผมว่าเพราะข้าราชการกว่าจะได้เข้ามาเป็นข้าพระบาทนั้ นต้องซื่อสัตย์จริงๆไม่เช่นนั้นคงไม่ได้มาเป็นข้าราช การแน่ เลยทำให้การบริหารฝ่ายงานทุกส่วนนั้นต้องเป็นระเบียบ แบบแผนและต้องตรึกตรองก่อนที่จะลงมือทำและสร้างอะไรท ุกๆอย่างๆ แต่พอโดนประฏิวัติ โดยคณะราษฎรหยิบยื่น ประชาธิปไตยที่คนไทยไม่รู้จนทุกวันนี้ก็ยังไม่รู้ควา มหมายที่แท้จริง คณะราษฎรให้สัมปทานที่ทำกินมั่วไปหมด ใครอยากเปิดอะไรอยากสร้างบ้านตรงไหน จะทำที่ดินจัดสรรอย่างไรขอแค่มีเงินทำได้หมด ผังเมืองกรุงเทพเลยเสียหมดนึกแล้วเซ็ง อยากกลับไปยุคเก่าๆจังคงเหมือนอยู่ใน london ปั่นจักรยานไปเที่ยว หรือไม่ก็เดินเอาขึ้นรถรางเอา เท่สุดๆ
    Modsaway

golfswsk303's Avatar
    สถานที่
    __~!!"DETUDOM'' [V]OLKS[W]AGEN CLUB~!! UBON ____
    ขอบคุณ
    0

โห !!~
    สุดยอดครับ
    ขอคุณสำหรับ ความรู้ดีๆ ครับ
    กอล์ฟ เดชอุดมรถเก่า
    คนเดชอุดมใจดีคร้าบ

ติดต่อตลอด 24 ชม คร้าบ

Senior Member baboorong's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดคับ

Junior Member MoDfucKingsHit's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คิดถึงบ้านเลย...............ขอบคุณมากนะคับสำหรับข้ อมูลดีๆ
    มีข้าวกิน มีบ้านอยู่ มีรูแหย่ มีsrขี่ ชีวิตนี้ก็พอจัย.......แล้วคับ

dreamer, but no money c900y80's Avatar
    สถานที่
    แผ่นดินดอยลอยฟ้า
    ขอบคุณ
    1

ทำไมฝั่งบ้านผมเป็นป่าอ่ะ ไม่ยอมๆๆๆ พระนครจะเด่นกว่าได้จะใดๆๆ
    ฉัน อุ้มผาง
    "แมกไม้เขียวสด ดอยหัวหมดชื่นชู ทีลอซูงามล้ำ ตระหง่านง้ำลอยฟ้า ล่องธาราแพไผ่ ชายแดนไทยอุ้มผาง"

เรา ลานพระบรมรูปทรงม้า
    ดูถูกอะไรก็ดูถูกได้ แต่อย่าดูถูกน้ำใจคน

หยดน้ำ's Avatar
    สถานที่
    mz-thailand
    ขอบคุณ
    0

ผิดกับทุกวันนี้มากครับ
    ติดต่อสอบถามเพิ่มเติม โทร 0819776529

ลูกเจ้าพ่อหลักเมืองกุดชุม off-rider's Avatar
    สถานที่
    กุดชุม-ยโสธร
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

แจ่มๆครับ แล้ววันนี้ล่ะ มีแต่....................
    เฮ...........ย
    บักหำน้อย ยโสธร...........

tai504's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากค่ะ ทีี่มาแบ่งปันกัน

หาดูยากแล้วนะคับเนี่ยขอบคุนคับ

Junior Member oboomozao's Avatar
    ขอบคุณ
    0

น่าทึ่งจัง
    อ. นำชัย
    POWER BY ช่างเอก

Senior Member classicart's Avatar
    สถานที่
    Classicเมืองฉะ โบราณเมืองฉะเชิงเทรา
    ขอบคุณ
    0

ประทับใจมากครับ รูปเก่าแก่หาดูยากมาก เก่งจังน่ะคับที่หามาได้และได้นำเสนอด้วย ขอบคุณมากครับ.
    นกขมิ้นเหลืองอ่อน ค่ำแล้วไปนอนที่ไหน

My house.

Bookmarks