ช่วยด้วย!! เกือบตายแย้ว

ชื่อกระทู้: ช่วยด้วย!! เกือบตายแย้ว

eyenut's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

มาตรฐาน ช่วยด้วย!! เกือบตายแย้ว

วันนี้ขี่เวสป้าคู่ใจอย่างปกติ ความเร็วซักประมาณ50-60 กม ต่อ ชม. พอมาถึงจังหวะลงสะพานเครื่องเกิดดับกะทันหันซะอย่างง ั้น ดับวูบไปเลยเหมือนเวลาหยุดหมุน แล้วยังรู้สึกว่าเบรคหลังมันล็อคเองด้วยทำให้รถปัดๆ ดีนะที่รถตามหลังมาอยู่ไกล แต่ไม่น่าจะใช่เบรคค้างเพราะยังเข็นได้ปกติ ซักพักขี่ไปอีก ความเร็วเท่าเดิม เป็นเหมือนเดิมดับวูบท้ายปัด คราวนี้รถที่วิ่งข้างหลังเข้ามาใกล้กว่าครั้งแรกใจหา ยวาบๆ รู้สึกว่าจะได้กลิ่นไหม้ๆ ตรงฝั่งเครื่องด้วย อย่างนี้เป็นอาการของ "สูบติด" หรือเปล่าครับ หรือเป็นเพราะอะไรช่วยวิเคราะห์กันหน่อยนะครับ เพราะต้องใช้รถทุกวันไม่อยากเสียวอีกแล้ววว /\6

Member Gunner's Avatar
    สถานที่
    ไทย
    ขอบคุณ
    0

จาก ประสบการณ์ที่เจอกับตัวผม เอง

น่า จะ สูบติด คับ เพราะผมก็เคยขี่ปานมาน 70-80 ได้ รถ สบัด ไถล ไปเลย ดี คัน หลัง ไม่เหยียบ

ปั้ม ออ โต้ ลูป ด่วน คับ อิอิ ถ้าไม่หาย

ปล. ก็ดูหัวเทียนเอา อันนี้มั่ว นะ
    ขี่ อะ ไร ก็ ได้ ที่ เป็น "Vespa "

แป๊ะตง_888's Avatar
    สถานที่
    มิคกี้เมาส์สกู๊ตเตอร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

อาการลูกสูบติดครับ เติมออโต้ลูปเพิ่มขึ้นอีกสักนิดนะครับ อาการนี้ก็จะหายไปครับ อย่าให้ติดบ่อยนะครับ จะทำให้เสื้อสูบเป็นรอยได้ หรือ ถ้าโชคร้ายแหวนหักขึ้นมางบประมาณเดี๋ยวบานปลายครับ หากเกิดอะไรผิดปรกติของเครื่องควรกำมือคลัตช์ไว้นะคร ับ จะได้ไม่เกิดอันตรายครับ

Senior Member gujaba's Avatar
    สถานที่
    TreEbUr
    ขอบคุณ
    0
    1

มาตรฐาน .....

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ แป๊ะตง_888 อ่านข้อความ
    อาการลูกสูบติดครับ เติมออโต้ลูปเพิ่มขึ้นอีกสักนิดนะครับ อาการนี้ก็จะหายไปครับ อย่าให้ติดบ่อยนะครับ จะทำให้เสื้อสูบเป็นรอยได้ หรือ ถ้าโชคร้ายแหวนหักขึ้นมางบประมาณเดี๋ยวบานปลายครับ หากเกิดอะไรผิดปรกติของเครื่องควรกำมือคลัตช์ไว้นะคร ับ จะได้ไม่เกิดอันตรายครับ
    ขอบคุณครับ ที่บอกเป็นวิทยาทาน

eyenut's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    3

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ ได้ความรู้เยอะแยะมากมาย ว่าแต่อาการสูบติดมันจะหายไปเองหรอคับถ้าเติมออโต้ลู บแบบพอเหมาะ แล้วถ้าต้องซ่อมนี่งบประมาณเท่าไหร่ครับ

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ eyenut อ่านข้อความ
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ ได้ความรู้เยอะแยะมากมาย ว่าแต่อาการสูบติดมันจะหายไปเองหรอคับถ้าเติมออโต้ลู บแบบพอเหมาะ แล้วถ้าต้องซ่อมนี่งบประมาณเท่าไหร่ครับ

สูบติดอย่าตกใจ รีบกำครัชไว้ก่อน

รันอิน 1000 กิโลอ่ะ มาตราฐาน
    ช่วงนี้ก็ผสมหนากว่าเดิมหน่อยละกัน
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ eyenut อ่านข้อความ
    ลูกแท้ 550 คว้าน 100 เราทำเองนะ แต่ไปร้านไม่รู้เขาจะฟันเท่าไร
    เป็นวัยรุ่น มันไม่ใช้ งานง่ายง่าย

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

แปลว่า ชอบใส่ ออโต้ลูป เป็นฝาๆ แน่ๆ รถเดิมๆ ขี่ช้าๆ ใส่เป็น ฝาๆ ก็ได้
    แต่ถ้าเป็นรถ วัยรุ่นนะ เท ออโต้ลูป ไป เลย ให้รถมีควันขาวๆ ออกมาจากท่อ หน่อยๆ
    ไม่งั้นสูบติดแน่ๆ
    เวลาขี่ เร็วๆ ก้ พยายาม เอามือ ค้างไว ที่ ครัช บาง
    เวลา สูบติด จะได้ กำครัชทัน
    เพราะถ้าเกิด ขี่ แล้วไม่เอามือเตรียมกำครัช เอาไว้อาจจะกำไม่ ครัชไม่ทัน
    (แต่ผมชอบเอามือค้างไว้ตำแหน่งครัชอยู่แล้ว เวลาสูบติด หรือ ว่ารถเบรคกระทันหันจะได้กำครัชทัน)
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Bookmarks