รบกวนหน่อยครับ หัวเทียน

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100

ชื่อกระทู้: รบกวนหน่อยครับ หัวเทียน

Junior Member ZzBeeMzZ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนหน่อยครับ หัวเทียน

หมูผมมันกินหัวเทียน จิงๆ ทั้งๆที่ เพิ่งทำวาวมาใหม่ รถสตาร์ทติดง่ายคับ ถ้าหัวเทียนดีดี
    กดสตาร์ทแล้วก็ติดเลย ทั้งที่จอด 2-3 วัน <กรณีหัวเทียนใหม่ๆ> แต่พอขี่ไปซักประมาณ 5 กิโล ก็บอดอีกคับ
    หัวเทียนมีเขม่าดำและติดน้ำมันเครื่องด้วยอ่ะคับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขจุดนี้ยังไงดีคับ ระบบไฟก็ดีนะคับ
    เครื่องเพิ่งฟิต วาวเพิ่งทำ วอนผู้รู้ช่วยขจัดปัญหาทีนะคับ ขอบคุณมากคับ

Bank C95's Avatar
    สถานที่
    Honda C92-95 Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ZzBeeMzZ อ่านข้อความ
    หมูผมมันกินหัวเทียน จิงๆ ทั้งๆที่ เพิ่งทำวาวมาใหม่ รถสตาร์ทติดง่ายคับ ถ้าหัวเทียนดีดี
    กดสตาร์ทแล้วก็ติดเลย ทั้งที่จอด 2-3 วัน <กรณีหัวเทียนใหม่ๆ> แต่พอขี่ไปซักประมาณ 5 กิโล ก็บอดอีกคับ
    หัวเทียนมีเขม่าดำและติดน้ำมันเครื่องด้วยอ่ะคับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขจุดนี้ยังไงดีคับ ระบบไฟก็ดีนะคับ
    เครื่องเพิ่งฟิต วาวเพิ่งทำ วอนผู้รู้ช่วยขจัดปัญหาทีนะคับ ขอบคุณมากคับ
    กินหัวเทียนอาจเป็นที่คาร์บูก็ได้นะครับ
    ใครที่สนใจรถตระกลูหมู c92-95 แวะมาได้ที่นี้ เรามี บ้านหมู แล้วครับ ตาม link
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...prune=-1&f=242
    ขอเชิญเข้ามาเป็นครอบครัวเดียวกัน แบบหมูๆ

0099 สาขาซอยรามคำแหง 24 ไทยพาณิชย์
    เลขที่บัญชี 099-237097-7 ออมทรัพย์ สิริชัย กัลยา ณ กิตติ

Tel. 0895556859

อาจตอบกระทู้ช้าเพราะติดงานนะครับต้องขออภัยไว้ก่อนน ะครับ

ขอเป็นข้าใต้พระบาททุกชาติไป ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

Junior Member ZzBeeMzZ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แล้วที่หัวเทียนผมมันมี น้ำมันติดมาด้วยนี่คับ เป็นที่อะไรหรอคับ

วาวล์ นี้ ทำอยากครับ อันดับ1ของการหัวเทียนบอด
    คุณแน่ใจหรือเปล่าว่าวาวล์มันไม่รั่ว 100%
    เห็นกับตาหรือเปล่าครับ เช็ควาวล์พร้อมๆกับช่างหรือไม่ครับ
    ผมทำวาวล์ทุกครั้ง ต้องอยู่กับช่างเวลาเช็ควาวล์ว่า บดวาวล์ดีไหม ซิลหลอดวาวล์แท้ๆ ใส่หรือไม่
    เปลี่ยนหลอดวาวล์ใหม่ หรือไม่ บางทีช่างคิดว่าไม่ต้องทำยังดีอยู่ แต่ ไม่มีใครรู้ครับ

ถ้าเห็นกับตาว่าไม่รั่ว เราจึงไปดู ส่วนอื่นๆทีละลำดับ เพราะไม่งั้น ก็จะหาไปเรื่อยครับ
    พาลเปลี่ยนคาบู ซื้อจานหน้าทองขาวใหม่ คว้านลูกแหวน ก็ยังบอดครับ

สุดท้ายก็มาเจอที วาวล์นี้แหละครับ ต้นต่อ

แต่ ก็ฟังผมไว้เป็นความรู้นะครับ อย่าเชื่อทั้งหมดรถแต่ละคันไม่เหมือนกัน

ขอบคุณ
    0

แล้วจะเช็คยังไงคับว่าวาวรั่วไหม

ตอนรถติด มีควันด้วยคับ

สีออกขาวๆคับ

ไม่จบซักทีคับ

ขอบคุณนะคับสำหรับผู้ที่ให้คำแนะนำที่ดีทุกท่าน

เครื่องก็เพิ่งฟิต รถสตาร์ทติดง่ายมาก

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

หมูล่าสุดที่เพิ่งทำไป มีปัญหาคล้ายๆอย่างนี้เลย

วาล์วเช็คแล้วไม่รั่วแน่นอน ลูกเปลี่ยนใหม่พร้อมแหวน

แต่..ขับแล้ว มีควันไหลนิดหน่อย แต่ว่า สต๊าดทีเดียวติด

ดูที่หัวเทียน น้ำมันก็แฉะแต่รถสต๊าดทีเดียวติดตลอด

ขนาดรถจอดไว้ 1 อาทิตย์กว่าๆ เจ้าของมาเอารถ เปิดโชคน้ำมัน

สต๊าด 2 ทีติดทันที ผิดกับรถของผม หัวเทียนแฉะเมื่อไร หรือจอดทิ้งไว้

แค่ 2-3 วัน หัวเทียนบอดทันที ต้องมาเช็ดขัดหัวเทียนใหม่ แต่ช่วงนี้

ไม่ค่อยเป็นเท่าไร ไม่ถอดหัวเทียนดูมา 3-4 เดือนแล้ว

ปล.รถที่เพิ่งทำเสร็จไป คาร์บู Cg รถผมคาร์บู Dash นะคับ
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

สตาร์ทง่ายเดินเบาได้ ไฟดีปกติ คาบูดีจูนแล้วยังไง ก็ หัวเทียนบอด

งานเข้าครับยกเครื่องลงเลยครับ ถอดฝาสูบออกมา หยอดน้ำมันเบนซิน ลงในรู คาบูเช็ควาวล์ไอดี รูท่อเสียเช็ควาวล์ไอเสีย ถ้ารั่วน้ำมันจะซึมรอบๆ ขอบวาวล์
    บดวาวล์ใหม่จนกว่าจะหยุดซึม ครับ ซึม นิดหน่อยก็แปลว่ารั่วครับ
    ถอดครั้งนี้เปลี่ยนหลอดวาวล์ด้วยเลยครับ แบบที่ใส่ซิลกันหลอดวาวล์ได้
    คุณจะเหนื่อยกับขั้นตอนนี้พอดูทีเดียวแหละครับem93

แนะนำให้อยู่กับช่างตลอดทุกขั้นตอนยกเว้นตอนไปโรงกลึ งเห็นกับตาแล้วจ่ายเงินสบายใจครับ
    ถ้าไม่มีเวลา ก็ยกไปสำนักแต่งหมูย่านชานเมือง ที่ อ่านเจอบ่อยๆอ่ะครับ จะได้หมดห่วง จบๆไปem93

เครื่องฟิตแล้วหลายเครื่องต้องยกขึ้นยกลง หลายรอบกว่าจะนิ่งครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 10-11-2009 เมื่อ 15:22

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขับหมู ไม่เบื่ออะไร เบื่อตอนจะทำเครื่อง

ต้องยกลงอย่างเดียว- -"

ไม่เหมือนพวกสูบนอนเดี่ยว

ถอดได้เลย
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคับ สำหรับคำแนะนำ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    สตาร์ทง่ายเดินเบาได้ ไฟดีปกติ คาบูดีจูนแล้วยังไง ก็ หัวเทียนบอด

งานเข้าครับยกเครื่องลงเลยครับ ถอดฝาสูบออกมา หยอดน้ำมันเบนซิน ลงในรู คาบูเช็ควาวล์ไอดี รูท่อเสียเช็ควาวล์ไอเสีย ถ้ารั่วน้ำมันจะซึมรอบๆ ขอบวาวล์
    บดวาวล์ใหม่จนกว่าจะหยุดซึม ครับ ซึม นิดหน่อยก็แปลว่ารั่วครับ
    ถอดครั้งนี้เปลี่ยนหลอดวาวล์ด้วยเลยครับ แบบที่ใส่ซิลกันหลอดวาวล์ได้
    คุณจะเหนื่อยกับขั้นตอนนี้พอดูทีเดียวแหละครับem93

แนะนำให้อยู่กับช่างตลอดทุกขั้นตอนยกเว้นตอนไปโรงกลึ งเห็นกับตาแล้วจ่ายเงินสบายใจครับ
    ถ้าไม่มีเวลา ก็ยกไปสำนักแต่งหมูย่านชานเมือง ที่ อ่านเจอบ่อยๆอ่ะครับ จะได้หมดห่วง จบๆไปem93

เครื่องฟิตแล้วหลายเครื่องต้องยกขึ้นยกลง หลายรอบกว่าจะนิ่งครับ
    อะ...ถูก
    นาย โสภณ แหวนทองคำ
    ธ.กรุงเทพ 119-0-78242-3
    Tel. 089-693-2002

HONDA MOTOR CO.,LTD

ขอบคุณ
    0

วันนี้ก็บอดอีกตามเคย หลังจากที่ ล้างคาร์บูและ เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ เอาไปขี่ รอบตลาด ประมาณ 3 กิโลได้คับ ขากลับ อาการออกแล้วคับ เฮ้อ ! เซ็งอีกตามเคย หมดไปหลายหัวละ กลับมาถึงบ้านก็ถอด หัวเทียนออกมาดูปรากฎว่าดำปี๋ เลยคับ แล้วก็จะน้ำมันติดมานิดหน่อยบริเวณแถวแหวนหัวเทียน ส่วนตรงหัวนั้น มีแต่เขม่าสีดำ
    แล้วรถเวลาขี่ก็เหมือนจะดับครับ อาการแบบนี้นี่ วาวรั่วหรือเปล่าคับ ไม่อยากยกเครื่องลงเลย โดนไปหลายรอบแล้ว ครับ เฮ้อ . วอนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยคับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เล็กๆน้อยๆเรื่องหัวเทียน

ถ้ามันบอด ขัดๆเช็ดๆเอาก็ได้นะคับ จะได้ไม่เปลืองเงินต้องไปซื้อใหม่

หัวเทียนหัวหนึ่งต่อให้บอด ขัดๆใหม่ๆก็ใช้ได้คับ ต้องขัดในร่องด้วยนะคับ

ไม่ใช่แค่ข้างบน ผมใช้มาครึ่งปีละ ยังหัวเทียนคู่เก่าอยู่เลย บอดก็เช็ดใหม่

แต่ช่วงนี้รถเริ่มอยู่ตัวมาหลายเดือนละ หัวเทียนไม่เคยถอดออกมาเลย

วาล์วก็รั่ว ควันไหลนอดหน่อยเวลาขี่ แต่ไหลเยอะมากตอนจอดไฟแดง- -"

ขอบคุณ
    0

มันจะขัดไม่ไหวสิครับ โล 2 โล บอด ที พอดีไม่ต้องขี่ไปไหนกันเลย

ว่าแต่ว่าหัวเทียนมันขัดยังไงคับถึงนำกลับมาใช้ได้อี ก
    ตอนนี้มีอยู่ 10 หัวได้ละคับ ดำๆทั้งน๊านนนนน

ไม่ค่อยเป็นครับ

หัวเทียนบอด นี้ไม่ใช้เรื่องปกติธรรมดานะครับ..อย่านอนใจ

ถ้าขับๆแล้วมันเกิดบอด ยามที่คุณกำลังแซงให้พ้น แต่ดันมีสิบล้อตามหลัง แต่ดันหัวเทียนบอด จังหวะนั้นมี เฮ

เตรียมลาพักงานนอนโรงบาลได้เลยครับ

หรือขับขี่ไปในทางเปลี่ยวมืดแล้วบอด ก็มีโอกาสบริจาคเงินในกระเป๋ากระทันหันได้

ที่แน่ๆเหงื่อแตกเห็นๆ..จะยกรถกลับบ้านยังไงดี.....ผ มสาบานได้ว่าทุกคนที่เล่นหมูเจอเรื่องนี้กันหมดครับ ต้องหาช่างที่ชำนาญทางหมูเท่านั้นครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

โห- -" บอดถี่ยิบงี้เลยหรอเนี้ย

สงสัยต้องยกลงมาแก้ไขแล้วครับ หาช่างเก่งๆทำไปเลยดีกว่าคับ

จะได้หมดปัญหา เพราะเมื่อก่อนที่ช่วงรถผมหัวเทียนบอดบ่อยก็คือ

จอดทิ้งไว้3-4 ชั่วโมง มันบอดเฉ้ย หรือบางทีก็1-2วันบอด

Bookmarks