รถเฒ่าเมืองแป้เข้ามาทักทายคับ

ชื่อกระทู้: รถเฒ่าเมืองแป้เข้ามาทักทายคับ

Senior Member รถเต่าเมืองแป้'s Avatar
    สถานที่
    รถเฒ่าเมืองแป้
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถเฒ่าเมืองแป้เข้ามาทักทายคับ

หวัดดีคับชาวอันเดรท......ผมครูแมว รถเฒ่าเมืองแป้ เข้ามาทักทายคับ
    .............................เราเจอกันที่ลานพระบรม รูป คงจำได้ ยินดีที่ได้รุ้จักพวกคุณทุกคน คงได้ร่วมทริปกันในโอกาสข้างหน้า................... ...หากขึ้นไปทางเหนือผ่านเมืองแป้.................. ..ยินดีต้อนรับคับ/\7
    .................................................. .............ครูแมว รถเฒ่าเมืองแป้
    ร ถ เ ฒ่ า เ มื อ ง แ ป้
    081-7967656
    คิดคลาสสิค ทำคลาสสิค คบคลาสสิค ชีวิตมีแต่คลาสสิค
    พวกเรา คือ ผีเสื้อแห่งท้องถนน
    บอร์ด กลุ่มรถเฒ่าเมืองแป้

Senior Member แจ๊คอ้วน's Avatar
    สถานที่
    UNDEATH
    ขอบคุณ
    0

Talking

ยินดีคับ
    </noscript>

ระดับเทพ โกอินเตอร์ โทจิคุง's Avatar
    สถานที่
    อันเดธ คลาสสิคไบค์
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รถเต่าเมืองแป้ อ่านข้อความ
    หวัดดีคับชาวอันเดรท......ผมครูแมว รถเฒ่าเมืองแป้ เข้ามาทักทายคับ
    .............................เราเจอกันที่ลานพระบรม รูป คงจำได้ ยินดีที่ได้รุ้จักพวกคุณทุกคน คงได้ร่วมทริปกันในโอกาสข้างหน้า................... ...หากขึ้นไปทางเหนือผ่านเมืองแป้.................. ..ยินดีต้อนรับคับ/\7
    .................................................. .............ครูแมว รถเฒ่าเมืองแป้
    กราบสวัสดีครับครูแมว ขอบคุณครับที่ให้เกียรติเข้ามาทักพวกผมชาวอันเดธ

โอกาสหน้าเจอกันอีกนะครับหรือเข้ามาคุยกับพวกผมในบอร ์ดอีกนะครับ
    ยินดีครับ

สาวก อันเดธ เอ๋ซ่า's Avatar
    สถานที่
    UNDEATH
    ขอบคุณ
    0

ก็สวัสดีครับ ครูแมว ยินเช่นกันน่ะครับ
    http://www.youtube.com/watch?v=BPvoOtrMyJQ
    ชีวิต-เลือดเนื้อ-จิตวิญญาณ บนเส้นทางสายUnDeath

Senior Member รถเต่าเมืองแป้'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

........................ขอบคุณชาวอันเดธที่ให้เกียร ติเช่นกันคับ( โห เอาซะลอย).......
    ...................ขึ้นเหนือ ผ่านหรือแวะเมืองแป้ยินดีต้อนรับคับ.....คงได้ร่วมงา นกันอีกนะคับ......
    ...................ป.ล. ดูพวกคุณรักและสนิทกันมาก ออกทริปคงมันส์น่าดู...อิอิ........................ หวัดดีคับ
    081-7967656
    คิดคลาสสิค ทำคลาสสิค คบคลาสสิค ชีวิตมีแต่คลาสสิค

Senior Member
    สถานที่
    THE SPARTAN'S
    ขอบคุณ
    0

Cool ......

หวัดดีด้วยคนคับคุณครู
    เดินทางพันลี้

คบเพื่อนรู้ใจ

กินเหล้าหมื่นไห

ไม่มีเมา..

ระดับเทพ โกอินเตอร์ โทจิคุง's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รถเต่าเมืองแป้ อ่านข้อความ
    ........................ขอบคุณชาวอันเดธที่ให้เกียร ติเช่นกันคับ( โห เอาซะลอย).......
    ...................ขึ้นเหนือ ผ่านหรือแวะเมืองแป้ยินดีต้อนรับคับ.....คงได้ร่วมงา นกันอีกนะคับ......
    ...................ป.ล. ดูพวกคุณรักและสนิทกันมาก ออกทริปคงมันส์น่าดู...อิอิ........................ หวัดดีคับ
    อยากไปครับ ถ้าขึ้นเหนือพวกผมแวะหาครูแน่นอน
    ที่จริงพวกผมมีโครงการขี่รถขึ้นเหนือกันนะครับ แต่มันเป็นโครงการหนองงูเห่าครับ อิอิ ไม่รู้จะไปตอนไหนยังไม่มีกำหนดเลยครับ(แต่ตั้งใจกันไ ว้แล้วครับตั้งใจๆ)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โทจิคุง อ่านข้อความ
    อยากไปครับ ถ้าขึ้นเหนือพวกผมแวะหาครูแน่นอน
    ที่จริงพวกผมมีโครงการขี่รถขึ้นเหนือกันนะครับ แต่มันเป็นโครงการหนองงูเห่าครับ อิอิ ไม่รู้จะไปตอนไหนยังไม่มีกำหนดเลยครับ(แต่ตั้งใจกันไ ว้แล้วครับตั้งใจๆ)
    /\7
    081-7967656

สถานที่
    UNDEATH
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โทจิคุง อ่านข้อความ
    อะไร ครับเฮีย โครงการหนองงูเห่าครับ เออ แค่เห่าผมเข้าใจถูกป่ะ
    http://www.youtube.com/watch?v=BPvoOtrMyJQ
    ชีวิต-เลือดเนื้อ-จิตวิญญาณ บนเส้นทางสายUnDeath

Senior Member batmosman's Avatar
    สถานที่
    UnDEatH ClaSsiC biKe
    ขอบคุณ
    0

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

โห.....เป็นบอร์ดที่อบอุ่นมากคับ..........ดีใจจริงๆ ที่ได้รู้จักชาวอันเดธคับ...
    081-7967656

สถานที่
    UNDEATH
    ขอบคุณ
    0

กลัว แต่ อบอุ่น จนรอ้นดิ ครับ คุณครู
    โห.....เป็นบอร์ดที่อบอุ่นมากคับ..........ดีใจจริงๆ ที่ได้รู้จักชาวอันเดธคับ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เอ๋ซ่า อ่านข้อความ

อะไร ครับเฮีย โครงการหนองงูเห่าครับ เออ แค่เห่าผมเข้าใจถูกป่ะ
    กรรมขอกรุจริ๊งๆที่มีน้องแบบนี้ เออๆกุผิดเองแหละ

โครงการหนองงูเห่า

ปี 2503 รัฐบาลว่าจ้าง Litchfield Whiting Bourie and Associate ศึกษาและวางผังเมืองกรุงเทพฯ มีข้อเสนอให้ประเทศไทยมีสนามบินพาณิชย์แยกเป็นสัดส่ว นจากสนามบินทหารที่ดอนเมือง โดยให้มีระยะห่างและทิศทางที่เหมาะสมกับการขึ้นลงของ สนามบินดอนเมือง

ปี 2504 กระทรวงคมนาคมศึกษาเปรียบเทียบสถานที่ก่อสร้างอากาศย านแห่งใหม่ และเล็งเห็นว่าบริเวณหนองงูเห่าในพื้นที่ตำบลบางโฉลง ตำบลราชาเทวะ และตำบลหนองปรือ อำเภอบางพลี จังหวัดสมุทรปราการ เหมาะสมที่จะเป็นที่ตั้งท่าอากาศยานแห่งใหม่

ปี 2506 - 2516 กรมการบินพาณิชย์ กระทรวงคมนาคม จัดหาที่ดิน เพื่อใช้เป็นสถานที่ก่อสร้างท่าอากาศยาน โดยมีการจัดซื้อ และเวนคืนที่ดิน ในพื้นที่ประมาณ 20,000 ไร่

ปี 2521 กระทรวงคมนาคมว่าจ้างบริษัทแทมส์ (Tippets Abbott Mocarthy Artation) ศึกษาทบทวนเรื่องการก่อสร้างอีก ผลการศึกษาพบว่าประเทศไทยต้องมีท่าอากาศยาน แห่งที่ 2 และบริเวณหนองงูเห่าเหมาะสมที่สุด

ปี 2530 คณะรัฐมนตรีรับทราบรายงานการศึกษาการมีท่าอากาศยานกร ุงเทพฯแห่งที่ 2 ของคณะกรรมาธิการคมนาคม วุฒิสภา สรุปได้ว่าควรมีการสงวนที่ดินบริเวณหนองงูเห่าไว้ตาม วัตถุประสงค์ของ พ.ร.บเวนคืนอสังริมทรัพย์

ปี 2533 การท่าอากาศยานแห่งประเทศไทยว่าจ้างบริษัทที่ปรึกษา Louis Berger International INC ศึกษาและจัดทำแผนแม่บทระบบท่าอากาศยาน (Airport System Master Plan Study)เพื่อใช้ประโยชน์เป็นแนวทางการพัฒนาระยะยาว ผลการศึกษาส่วนเกี่ยวกับท่าอากาศยานสากลกรุงเทพแห่งท ี่ 2 สรุปได้ว่า ท่าอากาศยานดอนเมืองจะถึงจุดอิ่มตัวในปี 2543 หากไม่มีท่าอากาศยานกรุงเทพฯแห่งใหม่จะส่งผลกระทบต่อ ระบบเศรษฐกิจของประเทศไทย รวมทั้งด้านการท่องเที่ยว ธุรกิจพาณิชยกรรม และอุตสาหกรรม การท่าอากาศยานแห่งประเทศไทยรายงานผลการศึกษาดังกล่า วให้กระทรวงคมนาคม พิจารณาถึงความจำเป็นต้องเร่งรัดการพิจารณาทบทวนโครง การ ท่าอากาศยานสากลกรุงเทพแห่งที่ 2

ปี 2534 คณะรัฐมนตรีได้อนุมัติให้มีก่อสร้างท่าอากาศยานกรุงเ ทพแห่งที่ 2 ที่บริเวณหนองงูเห่า โดยมอบหมายให้การท่าอากาศยานแห่งประเทศไทยเป็นผู้ดำเ นินการ

ปี 2535 การท่าอากาศยานแห่งประเทศไทยได้ว่าจ้างบริษัทวิศวกรท ี่ปรึกษาทั่วไป (GEC) ศึกษาวางแผนแม่บทออกแบบเบื้องต้นควบคุมการออกแบบรายล ะเอียดทางวิศวกรรม และบริหารงานก่อสร้างในวงเงิน 914 ล้านบาท ระยะเวลาดำเนินงาน 7 ปี 6 เดือน ส่วนในด้านการบริหารโครงการ คณะรัฐมนตรีได้มีมติแต่งตั้งคณะกรรมการบริหาร การพัฒนาท่าอากาศยานกรงุเทพแห่งที่ 2 (กทก.) และจัดตั้งตั้งสำนักงานคณะกรรมการบริการพัฒนาท่าอากา ศยานสากลกรุงเทพแห่งที่ 2 (สทก.)

ปี 2538 คณะรัฐมนตรีมีมติเห็นชอบให้จัดตั้งบริษัทจำกัดขึ้น เพื่อความคล่องตัวในการบริหารโครงการขนาดใหญ่ โดยมอบหมายให้กระทรวงการคลังเป็นผุ้ดำเนินการจดทะเบี ยนจัดตั้งบริษัท ใช้ชื่อว่า บริษัทท่าอากาศยานสากลกรุงเทพแห่งใหม่ จำกัด (บทม.) หรือ New Bangkok International Airport Company Limited (NBIA) มีทุนจดทะเบียนเริ่มต้น 10,000 ล้านบาท

ปี 2539 บริษัทท่าอากาศยานสากลกรุงเทพแห่งใหม่ จำกัด จดทะเบียนตั้งขึ้นตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มีสถานะเป็นรัฐวิสาหกิจในสังกัดกระทรวงคมนาคม โดยมีกระทรวงการคลังและการท่าอากาศยานแห่งประเทศไทยเ ป็นผู้ถือหุ้น และมีภาระหน้าที่ในการก่อสร้างและบริหารงาน

ปี 2543 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงกรุณาโปรดเกล้า ฯ พระราชทานนาม "ท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ" แทนชื่อ ท่าอากาศยานสากลกรุงเทพแห่งที่ 2

ปี 2548 พร้อมเปิดให้บริการในวันที่ 29 กันยายน 2548

รวมแล้วระยะเวลาในการสร้าง40กว่าปี

ความรู้ล้วนๆ

ส่วนในกระทู้นี้ที่ว่าโครงการหนองงูเห่า หมายถึงโครงการระยะยาวครับทั่น

กุผิดเอง(แม่รงเคยอ่านหนังสือพิมพ์มั่งป่าวว้าาาาาาาา)

Senior Member batmosman's Avatar
    สถานที่
    UnDEatH ClaSsiC biKe
    ขอบคุณ
    0

โหยพี่พัท อารายจะขนาดนั้น

Senior Member แจ๊คอ้วน's Avatar
    สถานที่
    UNDEATH
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ batmosman อ่านข้อความ
    โหยพี่พัท อารายจะขนาดนั้น
    ก็ต้องอธิบายให้เอ๋เขาหน่อย
    (เพราะเอ๋เขาฟังแต่ FAT)

รูป รูป  
    </noscript>

Bookmarks