ใส่หมวกขี่ม้าแล้วตำรวจจับได้ไหม

ชื่อกระทู้: ใส่หมวกขี่ม้าแล้วตำรวจจับได้ไหม

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใส่หมวกขี่ม้าแล้วตำรวจจับได้ไหม

หมวกขี่ม้าผิด กม. ไหมครับ รบกวนแชร์ความรู้ + ประสบการณ์ ทีครับ

Smallframe Rider
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ noname501 อ่านข้อความ
    หมวกขี่ม้าผิด กม. ไหมครับ รบกวนแชร์ความรู้ + ประสบการณ์ ทีครับ
    กฎกระทรวง ฉบับที่ ๑๔ (พ.ศ. ๒๕๓๕)
    ออกตามความในพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒

อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๕ แห่งพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ และมาตรา ๑๒๒ วรรคสาม แห่งพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ ซึ่งแก้ไขเพิ่มเติม โดยพระราชบัญญัติจราจรทางบก (ฉบับที่ ๒) พ.ศ. ๒๕๒๒ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ออกกฎกระทรวงไว้ ดังต่อไปนี้
    ข้อ ๑ ในกฎกระทรวงนี้

"หมวกนิรภัย" หมายความว่า หมวกที่จัดทำขึ้นโดยเฉพาะเพื่อป้องกันอันตรายในขณะขั บขี่และโดยสารรถจักรยานยนต์

"หมวกนิรภัยแบบปิดเต็มหน้า" หมายความว่า หมวกนิรภัยที่เปลือกหมวกเป็นรูปทรงกลมปิดด้านข้าง ด้านหลัง ขากรรไกร และคาง ในกรณีที่มีบังลม บังลมต้องทำจากวัสดุโปร่งใสและไม่มีสี "หมวกนิรภัยแบบเต็มใบ" หมายความว่า หมวกนิรภัยที่เปลือกหมวกเป็นรูปทรงกลมปิดด้านข้าง และด้านหลังเสมอแนวขากรรไกรและต้นคอด้านหลัง ด้านหน้าเปิดเหนือคิ้วลงมาตลอดถึงปลายคาง ในกรณีที่มีบังลม บังลมต้องทำจากวัสดุโปร่งใสและไม่มีสี

"หมวกนิรภัยแบบครึ่งใบ" หมายความว่า หมวกนิรภัยที่เปลือกหมวกเป็นรูปครึ่งทรงกลมปิดด้านข้ างและด้านหลังเสมอระดับหู ในกรณีที่มีบังลม บังลมต้องทำจากวัสดุโปร่งใสและไม่มีสี

ข้อ ๒ หมวกนิรภัยให้ใช้ได้ ๓ แบบ คือ หมวกนิรภัยแบบปิดเต็มหน้าหมวกนิรภัยแบบเต็มใบและหมวก นิรภัยแบบครึ่งใบ
    ในกรณีที่ได้มีการกำหนดมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรมสำ หรับหมวกนิรภัยแบบใดไว้ตามกฎหมายว่าด้วยมาตรฐานผลิตภ ัณฑ์อุตสาหกรรมแล้ว หมวกนิรภัยที่จะใช้ต้องเป็นไปตามมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุต สาหกรรม

ข้อ ๓ ในขณะขับขี่หรือโดยสารรถจักรยานยนต์ ผู้ขับขี่และคนโดยสารต้องสวมหมวกนิรภัย โดยจะต้องรัดคางด้วยสายรัดคางหรือเข็มขัดรัดคางให้แน ่นพอที่จะป้องกันมิให้หมวกนิรภัยหลุดจากศีรษะได้หากเ กิดอุบัติเหตุ

ให้ไว้ ณ วันที่ ๓๑ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๓๕
    พลตำรวจเอก เภา สารสิน
    รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย

ลองอ่านดูครับ
    ที่มา http://www.ironeaglechiangmai.com/fo...php?topic=27.0
    in small we ride

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

ใส่หมวกขี่ม้าไม่ผิดกฏหมาย ครับ เป็นสิทธิส่วนบุคคล ไม่มีสิทธิจับ
    ตามรัฐธรรมนูญ มาตรา ๓๒ บุคคลย่อมมีสิทธิและเสรีภาพในชีวิตและร่างกาย

แต่!!!! ผิดกฏหมายจราจร คับผม
    เอาฮานะอย่าคิดมาก :)
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

roots's Avatar
    สถานที่
    โรงงานยาสูบ
    ขอบคุณ
    1

ใส่หมวก ขี่ม้าผมว่าไม่น่าจับนะครับ....เพราะใส่ไปขี่ม้า
    แต่ถ้า ใส่หมวกแบบนี้ขี่บนมอไซต์ก็น่าจะผิดครับ แซวเล่นๆครับ ขำๆ
    สรุปว่า...มันไม่ปลอดภัยครับ
    VESPA VBB 150 CC.
    ORIGINAL ITALY
    MAHASARAKHAM -

อะไหล่ + ของแต่ง vespa ทั้งเดิม และรีโปร
    link นี้ครับ >> http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10781542

หาของชิ้นไหนอยู่ ลอง pm มาดูครับ...ถ้ามีจะขายให้ ไม่มีก็หาช่วยครับ อิอิ

Senior Member warmzalez's Avatar
    สถานที่
    Indy&Bekery
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผมเคยลองถามแล้วนะครับ

เขาบอกว่าผิดกฏจราจรอยู่ครับ

ก็อธิบายให้เราฟังที่ล่ะมาตราครับ

สรุปก็คือ ผิดกฏครับ

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

มันไม่ผ่าน มอก. อ่ะป่าว พี่ปิงปองเลยจับอ่ะ
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

[email protected]
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

แล้วแต่ด่าน แล้วแต่ ตำรวจ แล้ว แต่การทำตัว แล้วแต่คุย แต่จิงๆแล้วมัน ไม่ได้ มอก. โดนอยู่แล้ว

เคยเห็น พวก ช๊อปเปอร์ญี่ปุ่นที่ใส่หมวกเหล็กทหารเก่าๆ หรือเปล่าครับ
    ทำนองเดียวกัน กันสมองไหลเลอะเทอะได้ แต่กันน๊อคไม่ได้ มันไม่มีซับในโฟมแข็ง........

ปลอดภัยไว้ก่อนครับ em93

ตอนแรกคิดว่าไม่ผิดนะคับ

แต่พี่สาวโดนจับคับ จ่าเค้าบอกว่าหมวกผิดกฎหมาย

พี่ก็บอกผิดตรงไหน นี่ก็หมวกกันน็อค คุยกันได้ซักพักพี่สาวโมโหคับ ทดสอบให้ดูเลย เอาหมวกขี่ม้าปาลงพื้นให้จ่าเค้าดู 2-3 ที จ่ารู้สึกว่าจะคุยกับพี่สาวผมไม่รู้เรื่องแล้ว ก็เลยบอกว่าคราวหน้าอย่าใส่อีกแล้วก็ปล่อยไปเลย

แต่หมวกขี่ม้ามันผิดกฎจราจรคับ
    I Love Small Frame

[email protected]

ถ้าไม่ลองก้าว จะไม่มีวันรู้ได้เลยว่า ข้างหน้าเป็นอย่างไร
    หนทางอันยาวไกลนับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกก่อนเสมอ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ไม่น่ามีปัญหานี่ครับถ้ามันมี มอก.

แบบนี้ยังทำขายได้เลยมี มอก. ด้วย

Bookmarks