ศิลาแลมแถลงปัญหา - หน้า 42

หน้าที่ 42 จากทั้งหมด 68 หน้า แรกแรก ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ศิลาแลมแถลงปัญหา

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hooie อ่านข้อความ
    ขอโทษครับขอตอบแทนพี่ไก่ละกันนะครับ
    น้ำมันเชื้อเพลิง สามารถเติมผสมลงไปได้เลยครับ ไม่มีปัญหาอยุ่แล้วครับ รอให้ใกล้หมดแล้วเติมทับไปเลยครับ
    ตัวอย่างรถผม เติม 95 เติม91 เติม 95โซฮอล ผสมมั่วหมดเลยไม่มีปัญหา
    ส่วนน้ำมันเครื่องกับน้ำมันเกียร นั้นเครื่องยนต์รถมอไซค์ ระบบเกียรอยู่ในเครื่องยนต์
    ฉะนั้น คือ เกียรอยู่ในเครื่อง เครื่องห่อหุ้มเกียร สรุปมันคือ อันเดียวกันแนะน้ำให้ใช้ น้ำมันเกียร เบอ์ร 90
    น้ำมันเกียรมี2เกรด 90กับ 190มั่งจำไม่ได้ ไปร้านขายน้ำมันเครื่องรถยนต์บอกคนขาย ว่าเพ่ๆ ซื้อน้ำมันเกียร เบอ90 เอาถูกที่สุด ส่วนเกรด 160-190 เป็นน้ำเกียรเฟื่องท้าย

ปล.ถูกผิดประการใด ช่วย เพิ่มเติมด้วยครับ ขอบคุณ
    /\2
    DELTA-CUSTOM /since 2009

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hooie อ่านข้อความ
    หวัดดีครับ พี่ไก่ เจ็กโหงว สบายดีสุขภาพร่างกาย แข็งแรงๆนะพี่ไก่ เจ็กโหงว นะครับ
    ช่วงนี้ผมอยู่ต่างจังหวัดอย่างเดียวเลยพี่ ไม่ได้ไปไหนเลย รถจอดอยู่ เฉยๆ จนจะกลายเป็นที่อยู่ของหนูแมลงไปแล้วล่ะมั่ง รถจะเป็นยังไงบ้าง
    ใจจริง อยากจะเข้าไปหาช่วงวันเสาวันอาทิตเหลือเกิน แต่ไม่สามารถ ไปไหนได้อยู่บ้าน(ตจว.)อย่างเดียวเลยพี่
    แล้วเป็นไงกันบ้างครับ ช่วงนี้งานเยอะป่าวครับ
    โหยผมว่านะ กว่าผมจะได้ กลับ กทม. ก็นู่นนน สิ้นเดือนเมษายนแน่ะพี่
    อย่าว่าเลยหาเวลาจามานั่งร้านเน็ตไม่ได้เลย ที่มาได้ก็เพราะ มาไหว้เชงเม้ง
    ก็ไม่มีอะไรมากหรอกพี่ไก่ ก็แค่คิดถึง อยากจอเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ชาวโข่งทั้งหลาย
    แล้วผมกลับมา กทม. เมื่อไหร่ จะ เข้าไปหาทันทีเลยครับ เอารถไปเช็คด้วย น้ำมันยังเยิ้มอยู่

สุดท้ายนี้ก็ ขอให้ เจ็กโหงว กับพี่ไก่ มีสุขภาพร่างกาย แข็งแรงๆ ไม่มีโรคมีภัยนะครับ
    คิดถึงทุกคนครับบบ
    ขอบคุณครับ พ่อสบายดี รถจอดเฉยๆถ้ากลับมาก็ติดเครื่องมันสักที่น๊ะ ถ้ากลับมาช่วงปลายเมษายน ก็ใกล้งานLSS Party Vol.2 น๊ะเซ่....ชาวโข่งทุกคนก็ดิดถึงน้องฮุยครับ...เห็นถา มหากันอยู่หลอดเวลาว่าหายหน้าหายตาไปไหน..หากมีว่าส่ งข่างมาบ้างน๊ะครับ
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอโทษครับขอตอบแทนพี่ไก่ละกันนะครับ
    น้ำมันเชื้อเพลิง สามารถเติมผสมลงไปได้เลยครับ ไม่มีปัญหาอยุ่แล้วครับ รอให้ใกล้หมดแล้วเติมทับไปเลยครับ
    ตัวอย่างรถผม เติม 95 เติม91 เติม 95โซฮอล ผสมมั่วหมดเลยไม่มีปัญหา
    ส่วนน้ำมันเครื่องกับน้ำมันเกียร นั้นเครื่องยนต์รถมอไซค์ ระบบเกียรอยู่ในเครื่องยนต์
    ฉะนั้น คือ เกียรอยู่ในเครื่อง เครื่องห่อหุ้มเกียร สรุปมันคือ อันเดียวกันแนะน้ำให้ใช้ น้ำมันเกียร เบอ์ร 90
    น้ำมันเกียรมี2เกรด 90กับ 190มั่งจำไม่ได้ ไปร้านขายน้ำมันเครื่องรถยนต์บอกคนขาย ว่าเพ่ๆ ซื้อน้ำมันเกียร เบอ90 เอาถูกที่สุด ส่วนเกรด 160-190 เป็นน้ำเกียรเฟื่องท้าย

ปล.ถูกผิดประการใด ช่วย เพิ่มเติมด้วยครับ ขอบคุณ
    ขอแก้ไขเพิ่มเติมให้อีกนิดครับ น้ำมันเครื่อง หรือ ออโต้ลูปเป็นน้ำมันสำหรับหล่อลื่นชุดลูกสูบ ภายในเสื้อสูบ ข้อเหวี่ยงครับ
    ส่วนน้ำมันเกียร์ เป็นน้ำมันหล่อลื่นในห้องเครื่องที่ประกอบด้วย ชุดเกียร์ ชุดคลัชท์ เฟืองขับหน้า เฟืองขังหลัง รางโซ่ เพลาขับ ครับ..รายละเอียดตามที่คุณฮุยชี้แจงมานั้นถูกต้องครั บ...
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

พอดีรถหนูเพิ่งจะซื้อมา ไม่มีตัวสวิตส์กดดับ
    ขอถามหน่อยว่า....
    - สวิตส์กดดับของรถรุ่น2 ,3 เหมือนกันมั๊ย ค๊ะ (แล้วแต่ละรุ่น li ,tvต่างกันมั๊ยค๊ะ)
    - สวิตส์กดดับใส่ตรงไหนของรถ ค๊ะ (ของทั้ง 2 รุ่นเลยนะ...)
    ขอบคุณ..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pinkconner อ่านข้อความ
    พอดีรถหนูเพิ่งจะซื้อมา ไม่มีตัวสวิตส์กดดับ
    ขอถามหน่อยว่า....
    - สวิตส์กดดับของรถรุ่น2 ,3 เหมือนกันมั๊ย ค๊ะ (แล้วแต่ละรุ่น li ,tvต่างกันมั๊ยค๊ะ)
    - สวิตส์กดดับใส่ตรงไหนของรถ ค๊ะ (ของทั้ง 2 รุ่นเลยนะ...)
    ขอบคุณ..
    ขอคุณครับน้องที่เข้ามาโพสถาม..เอาเป็นว่าพี่จะแยกปร ะเภทของสวิทย์ของรุ่นต่างออกดังนี้น๊ะครับ
    1.สวทิย์กดดับที่น้องถามมานั้น หรือที่เรียกว่าสวิทย์เปิด-ปิดไฟ เพื่อติดเครื่องยนต์หรือดับเครื่องยนต์ ของLambretta Series2 นั้นจะเหมือนกัน และตำแหน่งที่ติดตั้งของสวิทย์ติด-ดับเครื่องยนต์จะอยู่ตรงตำแหน่งด้านท้ายของหัวที่เป็ นแฮนด์รถครับ เป็นลักษณะกดปุดเพื่อดับเครื่องยนต์เท่านั้นซึ่ง ของ TV175 และ LI150 จะเหมือนกันครับ แต่สวิทย์ปิด-เปิดไฟหน้ารถและสวิทย์แตรจะต่างกันสำหรับรุ่น TV175 และ LI150
    2. ส่วนสวิทย์ติดเครื่องยนต์และดับเครื่องยนต์ ของ Lambretta Series3 จะเป็นกุญแจปิด-ปิด ที่ตำแหน่งเดียวกันกับรุ่นสองครับ และสวิทย์ปิด-เปิดไฟหน้ารถและสวิทย์แตรจะต่างกันสำหรับรุ่น TV175 และ LI150 ครับ
    รูปจะโพสลงให้ดูครับ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รูปสวิทย์ไฟ

รูปสวิทย์กดดับเครื่องแลม 1 และ 2

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สวิทย์เปิด-ปิด ไฟ แตร แลม 1 และ 2 Li

Handlebar Switch Lambreta Series 1 & 2 Li150

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สวิทย์เปิด-ปิดไฟ Special/SX

สวิทย์เปิด-ปิดไฟ Special/SX และ สวิทย์กุญแจ รุ่น3

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station อ่านข้อความ
    ขอคุณครับน้องที่เข้ามาโพสถาม..เอาเป็นว่าพี่จะแยกปร ะเภทของสวิทย์ของรุ่นต่างออกดังนี้น๊ะครับ
    1.สวทิย์กดดับที่น้องถามมานั้น หรือที่เรียกว่าสวิทย์เปิด-ปิดไฟ เพื่อติดเครื่องยนต์หรือดับเครื่องยนต์ ของLambretta Series2 นั้นจะเหมือนกัน และตำแหน่งที่ติดตั้งของสวิทย์ติด-ดับเครื่องยนต์จะอยู่ตรงตำแหน่งด้านท้ายของหัวที่เป็ นแฮนด์รถครับ เป็นลักษณะกดปุดเพื่อดับเครื่องยนต์เท่านั้นซึ่ง ของ TV175 และ LI150 จะเหมือนกันครับ แต่สวิทย์ปิด-เปิดไฟหน้ารถและสวิทย์แตรจะต่างกันสำหรับรุ่น TV175 และ LI150
    2. ส่วนสวิทย์ติดเครื่องยนต์และดับเครื่องยนต์ ของ Lambretta Series3 จะเป็นกุญแจปิด-ปิด ที่ตำแหน่งเดียวกันกับรุ่นสองครับ และสวิทย์ปิด-เปิดไฟหน้ารถและสวิทย์แตรจะต่างกันสำหรับรุ่น TV175 และ LI150 ครับ
    รูปจะโพสลงให้ดูครับ...
    พี่ ค๊ะ .... แล้ว
    ตำแหน่งด้านท้ายของหัวที่เป็ นแฮนด์รถครับ

มันคือตรงไหนค๊ะ... งง (ถ้ามีรูปรบกวนขอด้วยก็ดีค่ะ..)

ช่ายตำแหน่งในรูปป่าวค๊ะ.. ถ้าไม่ใช่ตรงนั้นใช้ทำอะไร ค๊ะ...

ขอบคุณ ค่ะ... (ขออนุญาติ และขอบคุณ เจ้าของรูปด้วย...)

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pinkconner : 08-04-2007 เมื่อ 02:17

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pinkconner อ่านข้อความ
    ตำแหน่งด้านท้ายของหัวที่เป็ นแฮนด์รถครับ

มันคือตรงไหนค๊ะ... งง (ถ้ามีรูปรบกวนขอด้วยก็ดีค่ะ..)

ช่ายตำแหน่งในรูปป่าวค๊ะ.. ถ้าไม่ใช่ตรงนั้นใช้ทำอะไร ค๊ะ...

ขอบคุณ ค่ะ... (ขออนุญาติ และขอบคุณ เจ้าของรูปด้วย...)
    ตรงนั้นใช่สำหรับถอดหัว ตั้งหัว คับ
    .
    .
    ..:: เลิก Mods ชั่วคราว ::..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตำแหน่งที่เป็นกุญแจตัวขวามือของภาพครับ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station อ่านข้อความ
    ตำแหน่งที่เป็นกุญแจตัวขวามือของภาพครับ
    ถ้าเป็นรถ lam 2 ละค๊ะ
    ในรูป( ที่หนูเข้าใจ)
    เลข 1 คือ สวิตส์ กุญแจเปิดปิด ช่ายมั้ย ค๊ะ
    เลข 2 คือ กุญแจล็อคคอ ช่ายมั้ย ค๊ะ (ถ้าไม่ใช่เลข 1,2 คือไร...)
    แล้วสวิตส์ กดดับอยู่ตรงไหน คะ
    (ที่หนูงง... คือ ล็อคคอ, กุญแจเปิดปิด, กดดับ มันอยู่ตรงไหน)

อีกคำถาม คือ โลโก้วงกลมรูปสิงโตบนธงอังกฤษ (ที่ติดกันหน้าบังลม)
    มันมีงานแบบไหนบ้างค๊ะ... กี่แบบ.. ราคาประมาณเท่าไหร่ค๊ะ...

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคะ... /\2 (ขออนุญาติและขอบคุณเจ้าของรูปด้วยค่ะ)

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเป็นรถ lam 2 ละค๊ะ
    ในรูป( ที่หนูเข้าใจ)
    เลข 1 คือ สวิตส์ กุญแจเปิดปิด ช่ายมั้ย ค๊ะ
    เลข 2 คือ กุญแจล็อคคอ ช่ายมั้ย ค๊ะ (ถ้าไม่ใช่เลข 1,2 คือไร...)
    แล้วสวิตส์ กดดับอยู่ตรงไหน คะ
    (ที่หนูงง... คือ ล็อคคอ, กุญแจเปิดปิด, กดดับ มันอยู่ตรงไหน)

อีกคำถาม คือ โลโก้วงกลมรูปสิงโตบนธงอังกฤษ (ที่ติดกันหน้าบังลม)
    มันมีงานแบบไหนบ้างค๊ะ... กี่แบบ.. ราคาประมาณเท่าไหร่ค๊ะ...

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคะ... /\2 (ขออนุญาติและขอบคุณเจ้าของรูปด้วยค่ะ)
    คันนี้ดูคุ้นๆน๊ะครับ...รถอาจารย์ท๊อฟฟี่เก่า แล้วอยู่น้องบุ๊ค นครสวรรค์ใช่หรือเปล่าครับ....
    ถูกต้องตามที่ถามมาแล้วครับ...เดิมสวิทย์กดดับเครื่อ งอยู่ที่หมายเลย 1 ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเป็นกุญแจ เนื่องจากกลัวรถหาย, สวิทย์กดดับเสีย หาอะไหล่ไม่ได้ ก็เลยเปลี่ยนเป็นกุญแจแทน

ส่วนLogo วงกลมรูปสิงโตบนธงชาติอังกฤษมีหลายแบบครับ เป็นวงกลม เป็นรูปอาร์ม งานทองเหลือง งานทองเหลืองลงสี ราคาตั้งแต่ไม่กี่ร้อยถึงหลักพันครับ..แล้วแต่น้องชอ บงานแบบไหน และที่สำคัญงบประมาณด้วยครับ..

ยินดีครับที่น้องเข้ามาสอบถามครับ...หากมีโอกาสเจอกั นก็ทักทายกันก็ได้น๊ะครับ....ขออนุญาตเชิญได้ร่วมงาน LSS Party Vol.2 ที่ร้าน เบธารา (ซอยข้าวสาร) ตรงข้ามโรงแรมเวียงใต้ครับ..ถ้ามีเวลาไม่ติดธุระอะไร ก็ขอเชิญด้วยน๊ะครับ..รายละเอียดวันงานจะแจ้งให้ทราบ ในบอร์ด LSS ครับ...

ขอบคุณ
    0

.... ถูกต้องตามที่ถามมาแล้วครับ...เดิมสวิทย์กดดับเครื่อ งอยู่ที่หมายเลย 1 ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเป็นกุญแจ เนื่องจากกลัวรถหาย, สวิทย์กดดับเสีย หาอะไหล่ไม่ได้ ก็เลยเปลี่ยนเป็นกุญแจแทน ...

ขอบคุณ มากๆ เลยนะค้ะ...
    ก็ คือ ถ้ามีกุญแจก็จะไม่มีกดดับ ถ้ามีกดดับก็จะไม่มีกุญแจ.. ช่ายมั้ยคะ...

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบนะคะ แล้วก็ขอบคุณทุกๆ คำเชิญ... แต่หนูยังไม่รู้จักครัยเลยอะ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.... ถูกต้องตามที่ถามมาแล้วครับ...เดิมสวิทย์กดดับเครื่อ งอยู่ที่หมายเลย 1 ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเป็นกุญแจ เนื่องจากกลัวรถหาย, สวิทย์กดดับเสีย หาอะไหล่ไม่ได้ ก็เลยเปลี่ยนเป็นกุญแจแทน ...

ขอบคุณ มากๆ เลยนะค้ะ...
    ก็ คือ ถ้ามีกุญแจก็จะไม่มีกดดับ ถ้ามีกดดับก็จะไม่มีกุญแจ.. ช่ายมั้ยคะ...

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบนะคะ แล้วก็ขอบคุณทุกๆ คำเชิญ... แต่หนูยังไม่รู้จักครัยเลยอะ...
    ก็เข้ามาที่บอร์ดนี่บ่อยๆพูดคุยกับบ่อยเดี๋ยวก็รู้จั กกันเองครับน้อง....

หน้าที่ 42 จากทั้งหมด 68 หน้า แรกแรก ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks