ศิลาแลมแถลงปัญหา - หน้า 28

หน้าที่ 28 จากทั้งหมด 68 หน้า แรกแรก ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ศิลาแลมแถลงปัญหา

hooie's Avatar
    สถานที่
    รักตู๊ดดด Scooter-Club
    ขอบคุณ
    0

หวัดดีครับ พี่ไก่
    ตอนนี้รถผม งานเข้าแล้วครับ
    สต๊าด ไม่ติด คาบูพ่นน้ำมันปกติ ระบบไฟไม่มีปัญหา ผมได้ลงเช็คโดยรวมแล้ว
    คาบูกับไฟปกติครับ เครื่อง ยังมีแรงอัดอยู่(เป็นบางจังหวะ)บางทีก็ เหยีบแล้วนืด ครับ
    แต่มีปันหาอยู่ว่า เชื้อเพลิงมันไม่ลงไปห้องเผาไหม้ แล้วผมเปลี่ยนหัวเทียนใหม่
    สต๊าดยังไงก็ไม่ติด แล้ว สภาพหัวเทียนไม่มีการจุดระเบิดเลยครับ หัวไม่เลอะเลยครับ

แต่ก่อนดับไม่ได้ขี่เร็วเลยนะครับ ขี่ประมาณ40 ได้ครับ แล้วก็ว่อดดด ไป
    อีกอย่างครับ เพิ่งเปลี่ยนน้ำผมัเครื่อง มาด้วยครับ ใช้น้ำมัน เกียร เกรด 90คับ เติมไปเกือบๆลิตร
    ผมได้เติมน้ำมันเครื่อง ทาง รูละบายไอความร้อนครับ น่าจะเกียวกับน้ำมันเครื่องป่าวครับ
    หรืแแหวนลูกละลายใช่มั๊ยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hooie : 20-01-2007 เมื่อ 17:11

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โคกคูณตระกูลแลม อ่านข้อความ
    กูว่าไม่น่าจะติดนะโจ แต่ถ้า200 ไม่เเน่วะ ยังไงรอพี่ไก่ อีกทีละกัน

ปล พี่ไก่ เรื่องชุดยางมาแล้วรบกวนพี่บอกผมหน่อยนะคับ
    เกียร์เรามันเกือบติดว่ะมิน แต่ยังไม่ได้ถอดมานับเลย รอลุ้นอยู่ว่าจะเป็น TV175 หรือ TV150 555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LAM ITALY : 20-01-2007 เมื่อ 18:44
    รับผลิตแก้วน้ำพร้อมพิมพ์ลายในราคาโรงงาน

• เพื่อเป็นของชำร่วย• ของแจก ของแถม• ประชาสัมพันธ์ ส่งเสริมการขาย• เปิดตัวสินค้าใหม่• งานสัมนา,งานประชุมต่าง ๆ• งานเกษียณอายุ• งานฌาปณกิจศพ• ของขวัญปีใหม่• ของขวัญในโอกาสพิเศษต่าง ๆ

สนใจติดต่อสอบถามได้ครับ
    ดนัย เตชสิริโกศล (โจ)
    โทร 085-939-6262
    E-mail: [email protected]

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hooie อ่านข้อความ
    หวัดดีครับ พี่ไก่
    ตอนนี้รถผม งานเข้าแล้วครับ
    สต๊าด ไม่ติด คาบูพ่นน้ำมันปกติ ระบบไฟไม่มีปัญหา ผมได้ลงเช็คโดยรวมแล้ว
    คาบูกับไฟปกติครับ เครื่อง ยังมีแรงอัดอยู่(เป็นบางจังหวะ)บางทีก็ เหยีบแล้วนืด ครับ
    แต่มีปันหาอยู่ว่า เชื้อเพลิงมันไม่ลงไปห้องเผาไหม้ แล้วผมเปลี่ยนหัวเทียนใหม่
    สต๊าดยังไงก็ไม่ติด แล้ว สภาพหัวเทียนไม่มีการจุดระเบิดเลยครับ หัวไม่เลอะเลยครับ

แต่ก่อนดับไม่ได้ขี่เร็วเลยนะครับ ขี่ประมาณ40 ได้ครับ แล้วก็ว่อดดด ไป
    อีกอย่างครับ เพิ่งเปลี่ยนน้ำผมัเครื่อง มาด้วยครับ ใช้น้ำมัน เกียร เกรด 90คับ เติมไปเกือบๆลิตร
    ผมได้เติมน้ำมันเครื่อง ทาง รูละบายไอความร้อนครับ น่าจะเกียวกับน้ำมันเครื่องป่าวครับ
    หรืแแหวนลูกละลายใช่มั๊ยครับ
    อาการที่กล่าวมา ไม่เกี่ยวกับน้ำมันเกียร์ครับ..น่าจะเป็นอาการที่เรี ยกว่าแหวนลูกสูบจม อาการดังกล่าว เครื่องจะมีแรงอัด แต่ไม่ดูดน้ำมันครับ...ต้องตรวจดูที่แหวนลูกสูบครับ. .เพียงแต่เปลี่ยนแหวนลูกสูบก็หายครับ..
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ LAM ITALY อ่านข้อความ
    เกียร์เรามันเกือบติดว่ะมิน แต่ยังไม่ได้ถอดมานับเลย รอลุ้นอยู่ว่าจะเป็น TV175 หรือ TV150 555
    ขอให้เป็น TV200...............
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Java_KU อ่านข้อความ
    ขอให้เป็น TV200...............
    ขอให้เป็น 225
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station อ่านข้อความ
    ขอให้เป็น 225

สมพรปาก.........สาธุ
    รับผลิตแก้วน้ำพร้อมพิมพ์ลายในราคาโรงงาน

• เพื่อเป็นของชำร่วย• ของแจก ของแถม• ประชาสัมพันธ์ ส่งเสริมการขาย• เปิดตัวสินค้าใหม่• งานสัมนา,งานประชุมต่าง ๆ• งานเกษียณอายุ• งานฌาปณกิจศพ• ของขวัญปีใหม่• ของขวัญในโอกาสพิเศษต่าง ๆ

สนใจติดต่อสอบถามได้ครับ
    ดนัย เตชสิริโกศล (โจ)
    โทร 085-939-6262
    E-mail: [email protected]

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

ขอให้เป้น125
    .
    .
    ..:: เลิก Mods ชั่วคราว ::..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พี่ไก่ ครับรถผมสต๊าดไม่ติดครับน้ำมันดีไฟดี ซีลข้างค้อก็ไม่รั่วนะครับเพราะได้ลองหมุนใบพัดดูแล้ วว่าไม่มีน้ำมันครับ คือผมได้เปลี่ยน เสื้อ 150/ลูก150 แต่ไม่ได้เปลี่ยนฝา ใส่ฝาเดิม
    จึงได้โทรไปถามเจ้าของเดิมเค้าบอกว่า เค้า ใส่ ลูก 66หรือ68 ผมจำไม่ได้แต่เค้าบกว่า ลูก200
    แล้วฝาไปทำมาใหม่แต่ไม่ทราบว่า ปาดออกหรือคว้านออก

ดังนั้น ผมควรเปลี่ยน ฝาสูบดว้ยใช่มั้ยครับ แล้วแรงอัดจะมากกว่าเดิมใช่มั้ยครับ แรงอัดมีครับแต่มีน้อยครับ

ขอบคุณครับพี่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hooie อ่านข้อความ
    พี่ไก่ ครับรถผมสต๊าดไม่ติดครับน้ำมันดีไฟดี ซีลข้างค้อก็ไม่รั่วนะครับเพราะได้ลองหมุนใบพัดดูแล้ วว่าไม่มีน้ำมันครับ คือผมได้เปลี่ยน เสื้อ 150/ลูก150 แต่ไม่ได้เปลี่ยนฝา ใส่ฝาเดิม
    จึงได้โทรไปถามเจ้าของเดิมเค้าบอกว่า เค้า ใส่ ลูก 66หรือ68 ผมจำไม่ได้แต่เค้าบกว่า ลูก200
    แล้วฝาไปทำมาใหม่แต่ไม่ทราบว่า ปาดออกหรือคว้านออก

ดังนั้น ผมควรเปลี่ยน ฝาสูบดว้ยใช่มั้ยครับ แล้วแรงอัดจะมากกว่าเดิมใช่มั้ยครับ แรงอัดมีครับแต่มีน้อยครับ

ขอบคุณครับพี่
    โอ้โฮ ตามธรรมดา เอาเสื้อ150 มาคว้านเป็น 175 ก็จะแย่แล้ว แต่ตามที่บอกมาเนี่ย..เล่นเอา150 มาระเบิดเป็น 200 ผมว่าถ้าเป็นอย่างที่เจ้าของเดิมบอกน๊ะครับ..เนื้อเส ื้อสูบต้องบางแน่ แล้วถ้าวิ่งยาวๆมีโอกาสติได้ครับ.... สำหรับปัญหาที่ถามมารถสต้าร์ทไม่ติด จะสัญนิฐานว่าซีลข้อเหวี่ยงรั่วหรือไม่ดู่ที่จานไฟจะ ดูยากครับ สังเกตุได้จากถ้ารถวิ่งแล้วควันขาวออกมามากก็ใช่เลยค รับ. สำหรับอาการที่สตาร์ทไม่ติดนั้น ลองดูที่ทองขาวก่อนครับว่าระยะตั้งห่างไปหรือเปล่า หรือถ้าเพิ่งเปลี่ยนลูกมาใหม่อีกอาการที่เกิดขึ้นบ่อ ยๆคือ แหวนจมครับ...

Member รัตน์ พิมาย โคราช's Avatar
    สถานที่
    ชมรมพิมายรถโบราณ
    ขอบคุณ
    0

Wink

พี่ไก่ครับ อยากปรึกษาครับ เวลาไปทริป เห็นน้องเวสป้าขับแล้วแรงเหลือเกิน ยิ่งเวลาขึ้นเขากำลังไม่ตก แต่lamมีอืดๆ จะทำไงดีครับ เอาแบบขึ้นฉิวแล้วหายเข้ากลีบเมฆไปเลย ขอบคุณครับ
    Lambretta รัก ชอบ ศึกษา ยังไง ก็ไม่เท่ามีเอง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

น่าจะซีลมั้งพี่เพราะก่อนหน้าที่รถจะสต๊าดไม่ติด2วัน มั่งครับ มีควันขาวแปลกครับ จะวิ่งอั้นๆ จะวอด แล้วจะมีควันขาวออกมาเยอะครับ แต่ก่อนหน้านั้นไม่ได้เติมน้ำหรือเติมออโตลูปเพิ่มเล ยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

น่าจะซีลมั้งพี่เพราะก่อนหน้าที่รถจะสต๊าดไม่ติด2วัน มั่งครับ มีควันขาวแปลกครับ จะวิ่งอั้นๆ จะวอด แล้วจะมีควันขาวออกมาเยอะครับ แต่ก่อนหน้านั้นไม่ได้เติมน้ำหรือเติมออโตลูปเพิ่มเล ยครับ
    วิธีตรวจสอบง่ายๆครับ...ตรวจสอบดูปริมาณน้ำเกียร์ดูค รับ..โดยเปิดน๊อตถ่ายน้ำมันเกียร์ที่อยู่ด้านในคันสต าร์ทครับ เปิดแล้วหาอะไรมารองรับ..แล้วเติมลงขวดเหล้าถ้าปริมา ณที่ได้น้องกว่า(ปริมาณที่ถูกต้อง 750cc) ก็ใช้เลยครับ...วิธีแก้ไขเบื้องต้น เติมน้ำมันเกียร์ที่ละครึ่งขวด(375cc) ครับ แล้วคอยตรวจเช็คน้ำมันเกียร์ดูทุกวันด้วยครับ..แต่ทา งที่ดีควรเปลี่ยนซีลเลยจะดีกว่าครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รัตน์ พิมาย โคราช อ่านข้อความ
    พี่ไก่ครับ อยากปรึกษาครับ เวลาไปทริป เห็นน้องเวสป้าขับแล้วแรงเหลือเกิน ยิ่งเวลาขึ้นเขากำลังไม่ตก แต่lamมีอืดๆ จะทำไงดีครับ เอาแบบขึ้นฉิวแล้วหายเข้ากลีบเมฆไปเลย ขอบคุณครับ
    โฮ้..เอางั้นเลยเหรอเพ่.....คงต้องทำปรับเปลี่ยนกันอ ีกเยอะเลย..แล้วความเป็นแลมเบรตต้า จะหายไปด้วยเยอะเลยครับ....
    ปล. ชุดจานไฟมีแล้วครับ.....

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รัตน์ พิมาย โคราช อ่านข้อความ
    ขึ้นเขา Lam สู้เวสป้าไม่ไหวหรอกคับ แต่ถ้าทางยาวๆ บ่ยันเด้อ
    .
    .
    ..:: เลิก Mods ชั่วคราว ::..

Member รัตน์ พิมาย โคราช's Avatar
    สถานที่
    ชมรมพิมายรถโบราณ
    ขอบคุณ
    0

Wink

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station อ่านข้อความ
    โฮ้..เอางั้นเลยเหรอเพ่.....คงต้องทำปรับเปลี่ยนกันอ ีกเยอะเลย..แล้วความเป็นแลมเบรตต้า จะหายไปด้วยเยอะเลยครับ....
    ปล. ชุดจานไฟมีแล้วครับ.....
    พี่ไก่ครับสำหรับผม ไม่ว่าจะเป็นยังไง lambretta ก็คือที่หนึ่งในใจผมเสมอครับ ยิ่งใช้ยิ่งชอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โคกคูณตระกูลแลม อ่านข้อความ
    ขึ้นเขา Lam สู้เวสป้าไม่ไหวหรอกคับ แต่ถ้าทางยาวๆ บ่ยันเด้อ
    มีอีกวิธีที่สู้ได้คือ ผมต้องลดนำหนักลงสัก 10-20โล รับรองสู้ขาดใจสบายมากๆ เพราะตอนนี้เป็นfmครับ 103 ฮิๆๆ
    Lambretta รัก ชอบ ศึกษา ยังไง ก็ไม่เท่ามีเอง

หน้าที่ 28 จากทั้งหมด 68 หน้า แรกแรก ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks