ถามถึง 90

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ถามถึง 90

Junior Member wawani's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามถึง 90

vaspa 90 มันมีกี่รุ่นอารายบ้างอ่าแล้วดูไงว่าแท้ไม่แท้
    ผู้รู้ช่วยทีครับ
    " สายลมพัดผ่านตัวฉันไป นั้นแหละที่ทำให้ฉันรักมัน "

แป๊ะตง_888's Avatar
    สถานที่
    มิคกี้เมาส์สกู๊ตเตอร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลองดูข้อมูลหลายที่นะครับ

เวสป้า 90 cc .มีทั้งหมดก็ รุ่น เช่น เวสป้า 90 SS ฝาข้างรุ่นใหญ่ เครื่อง 4 เกียร์ ส่วนรหัสตัวถัง V9SS1T ครับ มีถังใส่ของตรงกลาง รถมีน้อยมากในไทยครับ ต่อมาก็เวสป้า90 รุ่น P ฝาข้างเล็ก เครื่อง 3 เกียร์ ไมล์ตัว P กลม รหัสตัวถัง V9A1T น๊อตยึดล้อ 4 ตัว มองผ่านเหมือนกับ 64 แต่กะทะล้อไม่เหมือนกันทั้งรูปทรงและขนาดล้อครับ ต่อไปก็เวสป้า90 รุ่นใบโบโพธิ์ เครื่อง 3 เกียร์ ไมล์ใบโพธิ์กลม ดุมล้อเหมืออนกับรุ่น P เล็ก ส่วนฝาข้างจะใหญ่เหมือนพวก 125 ครับ แต่รหัสขึ้นต้นV9 แต่ไม่รู้ว่าอะไรต่อท้ายครับ ต่อไปเวสป้า 90 Racer เครื่อง 4 เกียร์ ไมล์จะเป็นทรงครึ่งวงกลม หรือ คล้ายไมล์ของรุ่น 150 super ครับดุมล้อทั้งหน้า และ หลังจะเหมือนรุ่น 125 นะครับ ทั้งหมดนี้คือข้อมูลเกี่ยวเวสป้า 90 cc. นะครับ ส่วนรถแท้ไม่แท้ดูยังไงนั้น รถไม่แท้ ไม่มีหลอกนะครับ แท้ทุกคัน แต่แค่ดูรหัสตัวถังว่าเป็นรหัสที่ขึ้น V9 หรือเปล่า ถ้าใช่นั่นคือเวสป้า 90 แท้ครับ ส่วนถ้าเจอเวสป้ารหัส V5 นั่นคือรุ่น 50S ครับ ส่วนการใช้งานขึ้นอยู่กับความชอบนะครับ ถ้าชอบบอดี้เก่าๆนะเก็บสะสมก็ 90 P เล็กครับ เครื่อง 3 เกียร์ ขี่ไม่มันครับ ส่วนถ้าชอบขี่สนุกหน่อยก็ 90 Racer ครับเครื่อง 4 เกียร์ ใช้งานได้ดีกว่าครับ ส่วนถ้าจะเอาไว้ขี่ทัวร์ริ่งแต่เป็นบอดี้ small frame ก็ตรงยกให้กับ 125 Primavera มีทะเบียน เครื่องหน้าทองขาว หรือ 125 Primavera ET 3 เครื่อง CDI จากญี่ปุ่น มีอินวอย รับรองไม่ผิดหวังครับ สำหรับความมันฉบับรถเวสป้าsmall frame ครับ ( ข้อมูลถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยณ ที่นี้ด้วยนะครับ )

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ก็รถอิตาลีทั้งนั้นละครับ
    อย่างคุณแป๊ะตง ว่าครับ
    1.90 ss หายากนับคันได้ จุดเด่นบอร์ดี้ บังลมหน้าเล็กปาดเปรียวลู่ลม เป็นตัวท็อป ไม่มีเก๊ะฝาข้างนะ ล้อแบบดุม ไมล์ครึ่งวงกลม
    2. 90
    2.1 - 3 เกียร์ฝาเครื่องเล็กดั้งโลโก้ตัวพี ไม่มีเก๊ะข้าง ไมล์กลมเล็กตัวพีมั้งนะ ล้อ10เป็นแบบกะทะ นึกง่ายๆแบบ64แต่ใหญ่กว่า
    2.2 - 3เกียร์ฝาเครื่องใหญ่ โลโก้ดั้งใบโพธิ์ ไมล์อาจจะเป็นใบโพธิ์ อันนี้ไม่แน่นอนแล้วแต่จะยัดใส่แบบไหน นอกนั้นเหมือน2.1
    3. 90 4เกียร์ ดั้งใบโพธิ์ ไมล์ครึ่งวงกลม แบบ90 ss 125 ซุปเปอร์ เป็นต้น มีเก๊ะฝาข้าง ฝาเครื่องใหญ่
    สรุป รวมๆรุ่นเล็ก50 90 125 บอร์ดี้คล้ายๆกันหมด ไม่แท้คงไม่มี แต่แปลงอะไรยำๆรุ่นนั้นมาใส่รุ่นนี้ทำได้ อาจจะเอาบอร์ดี้รุ่นมีเก๊ะมาใส่หัวรุ่นไมล์กลม
    ข้อดี เล็ก กระทัดลัด ในขับขี่ระยะทางไม่ไกล ในชุมชน น่าจะดี เนื่องจากซีซี.น้อย วิ่งทางหลวงอันตราย หรือรถสันจร เร็วๆก็อันตราย น่าสะสม
    ข้อเสีย อะไหล่ ค่อนข้างแพง หายาก และซ่อม ดูแลยากกว่า เนื่องจากขนาดด้วยมั้ง......อิอิ เค้าว่ากันแต่ก็จริงนะ
    คำแนะนำ ถ้าจะสะสมก็ดี ถ้าจะเล่นจริงๆๆๆตัดใจไม่ได้เอา125ไปเลยดีกว่า และต้องมีทะเบียนแท้นะจะดี ถ้าสู้ราคาไหว ต้องสมน้ำสมเนื้อนะ แต่ลึกๆผมว่าขี่ยากกว่ารุ่น150นิดๆตรงที่เวลาเลี้ยวค ันเล็กค่อนข้างเลี้ยวยาก ยังไงละบอกไม่ถูก เหมือนระยะห่างจากแฮนด์มันใกล้ตัวไปหน่อย
    ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัย พี่ๆๆด้วยครับ ตอบเท่าที่รู้

Junior Member wawani's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ เกจิ ทั้งสองท่านครับ.. 125 cc. ราคาสูงกว่า 90 เยอะมั้ยครับ
    ถ้าเล่น 125 cc ดีกว่าหรอ แต่ที่ดูชอบบอดี้ 90 กว่าน๊า.........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wawani : 26-09-2006 เมื่อ 15:39
    " สายลมพัดผ่านตัวฉันไป นั้นแหละที่ทำให้ฉันรักมัน "

แป๊ะตง_888's Avatar
    สถานที่
    มิคกี้เมาส์สกู๊ตเตอร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wawani อ่านข้อความ
    ขอบคุณ เกจิ ทั้งสองท่านครับ.. 125 cc. ราคาสูงกว่า 90 เยอะมั้ยครับ
    ถ้าเล่น 125 cc ดีกว่าหรอ แต่ที่ดูชอบบอดี้ 90 กว่าน๊า.........
    ราคาไม่หนีกันมากครับ ต่างกัน 10000 โดยประมาณและสภาพรถที่ขายกันครับ ราคานี้คือรถมีทะเบียนโอนได้เลขตรงๆนะครับ ส่วนบอดี้เหมือนกันทุกประการขึ้นอยู่ความชอบเรื่องไม ล์ว่าจะเป็นไมล์เล็กกลม หรือ ครึ่งวงกลม แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องรูปทรงของไมล์ก็ 125 ไปเลยดีกว่าครับ แถมมีเก๊ะใส่ของมาอยู่ด้านข้างด้วยนะครับ สะดวกสบายเพิ่มขึ้น แต่ถ้า 90 ไมล์กลมเล็กทั้งฝาข้างใหญ่และเล็กนั่นมันไม่มีเก๊ะข้ าง แต่ถ้าชอบอีกรุ่นคือ 90 Racer ว่าเครื่องต้องเป็น 90 cc. เท่านั้นก็ซื้อได้เลยนะครับ รุ่นมีเก๊ะข้างเหมือน 125 ทุกประการครับ ส่วนเรื่องอะไหล่เกียวกับตัวรถก็ใช้ร่วมกันได้เลยนะค รับ

Bookmarks