บิดาแห่งมาสด้าแฟมิเลีย ปรมาจารย์Giorgetto Giugiaro - หน้า 2

ชื่อกระทู้: บิดาแห่งมาสด้าแฟมิเลีย ปรมาจารย์Giorgetto Giugiaro

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    55555555...ช่วยคนบ้านเดียวกันดีกว่า..
    เสริมที่ท่านแม่ทัพว่าไว้...นานมากกกกกกกกกก...(กรุณ าอ้าปากกว้างลากเสียงคำว่ามากพร้อมกัน..555)..ซึ่งน่ าจะเน้นไปในเรื่องการออกแบบโดยสุดยอดปรมาจารย์ท่านนั ้น
    ผมคงไม่อ้างถึง..เพราะอยากจะพาทุกท่าน พักชมโฆษณาเตะถ่วง..รอเวลาที่ท่านแม่ทัพมาเล่าเรื่อง ของท่านต่อ..(ผมมาแค่คั่นเวลาให้นะจ๊ะ)
    มาพูดถึงต้นตระกูลมาสด้า แฟมิเลียกันครับ ขออนุญาติแปลเรียบเรียงจากบทความของ Mazda History จากบริษัทแม่ เค้าว่าไว้ดังนี้ครับ...
    แนบเอกสาร 2534839
    มาสด้าFamilia ได้เฉลิมฉลองการเปิดตัวรถในเวอร์ชั่นแรกเริ่ม ซึ่งได้รับการออกแบบ เพื่อตอบสนองสำหรับครอบครัวที่ชอบเดินทางไปนอกสถานที ่
    จึงเริ่มต้นชีวิตให้แก่ตระกูล familia โดยเป็นรถแวนที่ทันสมัย​​และทำให้เกิดกระแสการเปลี่ย นแปลงภาพลักษณ์ของรถเพื่อการพาณิชย์
    ที่กำลังได้รับความนิยมในช่วงปี 1960 ......มาสด้าได้วางแผนที่จะทำให้พื้นที่ห้องโดยสาร สัดส่วนตัวรถสามารถลดลงในส่วนของ รถโดยสารขนาดเล็ก
    จึงได้พัฒนารถเก๋งซีดานพร้อมเครื่องยนต์ขนาด 800cc และ600cc ระบายความร้อนด้วยน้ำ โดยมาสด้ามีวัตถุประสงค์ ตั้งใจที่จะพัฒนาศักยภาพเป็นบริษัทผู้ผลิตยานยนต์แบบ เต็มขั้น ให้ครบทุกโมเดลการผลิต
    .....จากการสำรวจตลาดและทำแบบทดสอบ มาสด้าพบว่าลูกค้าพึงพอใจไปทางรถแวนขนาดเล็ก กับรถกระบะบรรทุก ที่มีสมรรถนะ ประสิทธิภาพ
    และมีความสะดวกสบายในแบบกระทัดรัด(ไมโคร มินิ) บริษัทมาสด้า จึงได้ทำการเปิดตัวรถใหม่ล่าสุดในทันทีและมุ่งเน้นใน การพัฒนา
    เปลี่ยนแผนจาก รถเก๋งซีดาน ไปยังรถแวนมีน้ำหนักเบา ผลที่ได้ Familia Van ที่เปิดตัวในกันยายน 1963 มันมาพร้อมกับเครื่องยนต์โลหะผสมอลูมิเนียมใหม่ 782cc ระบายความร้อนด้วยน้ำ เครื่องยนต์สี่สูบแถวเรียง รวมไปถึงรถกระบะเชิง พาณิชย์ทั้งหมดก็ถูกเปลี่ยนเป็นเครื่องยนต์อลูมิเนีย ม อัลลอย ด้วยการผลิตขั้นสูงการเทหล่อโมลล์
    ฝาสูบ ด้วยเทคโนโลยีเครื่องจักรกลที่มีเฉพาะที่โรงงานของมา สด้าได้ครอบครองในขณะนั้น ...Familia Van จึงได้รับชื่อเสียงที่ดีสำหรับเครื่องยนต์และการออกแ บบที่โดดเด่น ,เฉียบด้วยแนวของเส้นตรงของมัน ในเดือนกุมภาพันธ์ปี 1964 เพียงสี่เดือนหลังจากเปิดตัวแบบจำลอง มาสด้าFamilia โมเดลแรกก็ได้สร้างชื่อทะยานขึ้นไปสู่จุดสุดยอดของตล าดรถเล็กในทันที และมีส่วนแบ่งการตลาดในการจำหน่ายสูงถึงร้อยละ 44 ของตลาดในขณะนั้น.....!!!
    .....จำไว้ Familia Van คือรถรุ่นแรกของรถมาสด้าตระกูล แฟมิเลีย ครับผม...และเปิดตัวที่งาน Tokyo Motor showในครั้งแรก ปี 1962...คอนเฟิร์ม..ฉึกๆ.555
    แนบเอกสาร 2534861

วันนี้ได้เท่านี้ก่อนละครับ..แปลมาก..งง..ตาลาย..555 55
    ....พิมพ์ไปพะวงไปว่า ความเข้าใจของผมถูกต้องหรือไม่..จึงย้อนไปดูคำเรียกข องบทความที่บัญญัติไว้ ถึงคำที่มาสด้าเรียกขานรถตระกูลแฟมิเลียว่าVan ก็สรุปแว่..น่าจะถูกต้องกับรูปทรงที่ลงไว้ในรูปแรกนะ ครับ(มีป้ายเรียกขานว่า familia Van ติดตรงทะเบียนด้วยนา) เพราะถ้าเป็นกระบะ ที่ผลิตตามมาติดๆในชื่อไทยๆที่เรารู้จักกัน ในบทความจะเรียกไว้ว่า Truck ชัดเจน......
    แนบเอกสาร 2535111.....ที่ผมเห็นจะมี Ramper B1500 D1500 E2000 Proceed Titan และBT50..ไม่ยักกะมีเจ้า8แรง หรือกระบะ1000...อันนี้เลยงงและพะวงว่าเอาไปรวมในหมว ดรถบรรทุก(Truck)จะถูกต้องมั๊ย....ท่านแม่ทัพ ท่านกูรูหรือสมาชิกใครมีคำตอบช่วยเฉลยข้อสงสัยนี้หน่ อยนะครับ......

****ปอลิง....เพิ่มเติม..รูปภาพที่สองมีคำบรรยายภาษา อังกฤษไว้ใต้ภาพนี้ว่า..Mazda 1000 on display at the 1962 Tokyo Motor Show. นั่นก็คือ รถต้นแบบที่นำออกแสดงในปี1962 ของมาสด้า แฟมิเลีย 1000ซีซี ตัวเก๋งนั่นเองครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

กู้หน้าชาวบางแคแล้วจริงๆด้วย อย่าหยุดๆๆๆ ถ้าหยุดแล้วจะเป็นเหมือนผม 555

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    กู้หน้าชาวบางแคแล้วจริงๆด้วย อย่าหยุดๆๆๆ ถ้าหยุดแล้วจะเป็นเหมือนผม 555
    5555..ผมอยู่ท่าพระตะหาก..แต่ก็อนุโลมว่าบ้านเดียวกั นกับท่านแม่ทัพละกันครับ..ผมยกทัพมาช่วยกู้หน้าไปพลา งๆ ซึ่งเรียกตามท้องเรื่องว่า พักโฆษณาละกันครับ หนังที่จะฉายต่อ ถ่ายทำเสร็จ ท่านก็บรรเลงภาคต่อได้เลยครับพ้มมมมม..!!
    .....................มาๆๆๆๆ เร่เข้ามา..หนังยังไม่ฉาย ชมโฆษณามาสด้ากันต่อ....ตุ้งแช่ๆๆๆ..55555.......... .....

Familia Sedan การปฏิวัติและเปลี่ยนหลักสูตรของประวัติรถซีดานทั้งม วล..!!

ขณะ ที่ฐานการผลิตของ Familia Van ถูกขยายตามกระแสของตลาด จากผู้คนที่เริ่มคลั่งใคล้รถอเนกประสงค์ขนาดย่อมเยา
    มาสด้าก็จัดแสดงรถยนต์รุ่นใหม่เอี่ยม มาสด้า 700 รถเก๋งซีดานขนาดเล็กที่โตเกียวมอเตอร์โชว์ 1961 และรุ่นต้นแบบมาสด้า 1000 ในปีหลังจากนั้น
    ปรากฏว่าการเปิดตัวในสองปีนี้ ณ.งานโตเกียวมอเตอร์โชว์ ได้รับการตอบรับที่ดีอย่างที่ไม่เคยปรากฏมาก่อน...
    .....(มาสด้าซะอย่าง...ชอบทำอะไรที่ตื่นตาตื่นใจและแ หวกแนวชาวบ้านชาวช่อง ตลอดตลอดดดดดดดด...555)
    ..........ด้วยเหตุผลประการสำคัญนี้ ทางบริษัทมาสด้าจึงมีการดำเนินการพัฒนาความก้าวหน้าข อง Familia ด้วยการต่อยอดเพิ่มตัวเลือกใหม่ของสายพันธ์
    แบบรถเก๋งซีดาน ที่ประหนึ่งจะขยายการเจริญเติบโตลุกลามดั่งกับเชื้อร า รถในแบบจิ๋วแจ๋ว ไมโครและ มินิ ทั่วไป ด้วยการออกแบบให้เหมาะสมกับ ความต้องการเฉพาะตัวsensibilities ของผู้ขับขี่รถยนต์ที่ทันสมัย ............(อื้อหือ...สุดยอด..มิน่าจึงกล้าจ้างปรม าจารย์การออกแบบระดับโลก ที่ท่านแม่ทัพ ฉายค้างเติ่งไว้..เนิ่นนาน..ๆๆๆๆ..555)
    แนบเอกสาร 2535967
    .....ผลที่ได้ แท้แด้นนนนนนนนน.....!!!~ Familia ในแบบฉบับรถเก๋งจึงได้เปิดตัวในเดือนตุลาคม 1964 .....
    ....กระแสความคลั่งใคล้ที่มาสด้าโปรยเป็นทางยาวไว้ตล อด2ปี สัมฤทธิ์ผลแล้วครับ....บูมมมมม..
    Familia Sedan ดังกระฉ่อน....สร้างชื่อได้อย่างรวดเร็วให้กับตัวเอง เป็นรุ่นที่ส่งมอบประสิทธิภาพการทำงาน
    ที่สมดุลผสมผสานสไตล์และความสะดวกสบาย แบบที่รถในท้องตลาดยี่ห้อคู่แข่งต้องค้อนขวับ คนละขวับ สองขวับ สามขวับ..กันหัวแทบบิด...
    ในเดือนแรกของยอดขายคว้ายอดรวมส่วนแบ่งการตลาดไปถึง 23 เปอร์เซ็นต์...แม่จ้าว..แค่รุ่นเก๋งรุ่นเดียวนะครับย ังไม่ได้รวมในรูปแบบอื่นๆอีก
    มาสด้าเล็งเห็นช่องทางที่สุกสกาว จึงเพิ่มการผลิตโดยเน้นไปยังชื่อตระกูล Familia
    และผลิตรถบรรทุก..(มาแล้วครับ มาสด้า800..ป้าแดงของท่านแม่ทัพจึงได้เกิดขึ้นมาลืมต าวินาทีนี้เอง..555), รถเก๋งสองประตูเพื่อตอบสนองความต้องการที่หลั่งไหลมา ยังกับคลื่นซึนามิ
    แนบเอกสาร 2535988

และในธันวาคม 1964 3เดือนเท่านั้น มาสด้าก็สามารถทำสถิติบันทึกปริมาณการผลิตยอดจอง และจำหน่ายในปีถัดไป 1965 ของรถFamilia ถึง 10,000 คัน ตระกูลFamilia จึงสร้างชื่อที่เหนือชั้นและกลายเป็นรูปแบบของรุ่นที ่สำคัญของมาสด้า................ชื่นใจมั๊ยครับแฟนๆม าสด้า แฟมิเลีย..!!!

จบตอนที่1...Great cars of Mazda /Familia Part1...............

Also called Mazda 800/1000 Production 1963.10–1968.02
    Assembly Hiroshima, Japan
    Body style 2/4-door sedan
    2-door coupé
    3-door station wagon
    2-door ute/pickup
    Layout FR layout
    Engine 782 cc SA OHV I4
    985 cc PC SOHC I4 (Coupé)
    987 cc PB OHV I4
    Wheelbase 2190 mm (86.2 in) Length 3700 mm (145.7 in) Width 1465 mm (57.7 in)
    Curb weight 720 kg (1590 lbs)

***Short Note ข้อควรรู้..นะจ๊ะ***

-การผลิต Familia ในโฉมแรก ออกแบบโดยพ่อหนุ่ม Giorgetto Giugiaro ในขณะที่ทำงานที่ Carrozzeria Bertone
    ปรากฏโฉมในเดือนตุลาคม 1963 สอด คล้องกับนโยบายของมาสด้าที่เน้นแบบค่อยเป็นค่อยไปสำห รับการผลิตรถยนต์ส่วนตัว (หรูสุดๆในญี่ปุ่นในขณะนั้น)
    - Familia แรกได้เริ่มใช้ได้เฉพาะเป็นรถบรรทุกสองประตูการค้าที ่เรียกว่า Familia Van และแบบสไล์รถแวกอนมาร่วมในเมษายน 1964 ในชื่อ plusher Familia Wagon, ในเดือนตุลาคมเพิ่มซีดาน 4 ประตู
    - และในเดือนพฤศจิกายนออกรถยนต์ซีดานสองประตู ในการออกแบบ"Flat Deck"ของรุ่นซีดานได้แรงบันดาลใจที่รายงานจากรถสปอร์ ตหรู Chevrolet Corvair กลายมาเป็นรุ่นรถยอดนิยมของมวลชนและได้รับการติดตั้ง foglights ในตะแกรงรวมทั้งการตกแต่งโครเมี่ยมมากขึ้น Familia ถูกขายในตลาดอื่น ๆ ในชื่อเรียกขานว่าเจ้า 800....

ขุมพลังพื้นฐานคือเครื่องความจุ 782 ซีซี,"SA"อลูมิเนียมอินไลน์สี่สูบ เป็นเครื่องยนต์ที่เรียกว่าเป็น"White Engine" และยังวางเครื่องตัวนี้ในรุ่นรถกระบะ800อีกด้วยในเดื อนพฤศจิกายน ปี1964
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย octzilla : 17-04-2011 เมื่อ 11:37 เหตุผล: edit เพิ่ม

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ตกลง....บ้านฉันตลกไว้ก่อนหรือนี่ อ่านไปมีแต่ฮากับบ้าๆบอๆแต่ก็แฝงไปด้วยสาระ

ท่านมีปรีชาสามารถจริงๆ ผมว่าแต่งตั้งให้ไปเป็นรัดทะโมนโทกระทรวงต่างจังหวัด น่าจะดีนะ มีหน้าที่แปลข่าวและหาข่าวสร้างสรรค์มาให้ชาวมาสด้าไ ด้อ่านโอเค๊ 5555

สถานที่
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ตกลง....บ้านฉันตลกไว้ก่อนหรือนี่ อ่านไปมีแต่ฮากับบ้าๆบอๆแต่ก็แฝงไปด้วยสาระ

ท่านมีปรีชาสามารถจริงๆ ผมว่าแต่งตั้งให้ไปเป็นรัดทะโมนโทกระทรวงต่างจังหวัด น่าจะดีนะ มีหน้าที่แปลข่าวและหาข่าวสร้างสรรค์มาให้ชาวมาสด้าไ ด้อ่านโอเค๊ 5555
    หึหึ..มันเป็นสไตล์อินดี้..อ่ะน่ะจ๊ะ.."ขำ..แต่ก็จำง ่าย"...สไตล์นู๋เองอ่ะป๋า......ส่วนตำแหน่งทางการเมื อง ข้าน้อยมิได้พึงประสงค์แต่ประการใดเลยสาธุ..ชอบก็ทำ ที่ทำไปเพราะเตะถ่วงให้เจ้าของกระทู้และไปอ่านเจอ มันก็เลยคันต่อมสมองเท่าน้านเอง..โอเค๊...555555
    ............ตอนนี้ไอ้กระผมมีข้อมูลให้เตะถ่วงทำโฆษณ าได้อีกประมาณ 17ตอนน่ะจ๊ะ...จะเตะไปเรื่อยๆ..ว่างจากงานก็จะมาแปะๆ เขี่ยๆไปจนกว่าท่านจะเขียนเรื่อง Giorgetto Giugiaro ให้จบสิ้นซาก...โอเค๊ๆ...เนาะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    55555 ไม่ต้องกลัวครับท่าน เพราะเดี๋ยวอีกหน่อย มิยาบิก็จะกลายเป็น มิยาบวม มิยาแบะ และ มิยานปริ ครับท่าน...

ถ้าจะให้ดีก็ไปหาดูคลิป สงกรานต์สีลมซะนะครับ ดูหรือยัง อันเซ็นเซอร์ครับ
    เห็นแล้วครับ..เด้งไปเด้งมา น่าเวียนหัว ถ้าอยู่ใกล้ๆ พ่อจะงับให้อยู่นิ่งเลย..งั่มๆๆๆ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    เห็นแล้วครับ..เด้งไปเด้งมา น่าเวียนหัว ถ้าอยู่ใกล้ๆ พ่อจะงับให้อยู่นิ่งเลย..งั่มๆๆๆ
    ล่าสุดมามอบตัวแล้วครับ ทั้งสามนางเลย อายุแค่ 13-16 เอง นี่ขนาดมามอบตัวมันยังนุ่งสั้นมาอีก...แหม...มันน่าต บนัก!!!

สถานที่
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    ล่าสุดมามอบตัวแล้วครับ ทั้งสามนางเลย อายุแค่ 13-16 เอง นี่ขนาดมามอบตัวมันยังนุ่งสั้นมาอีก...แหม...มันน่าต บนัก!!!
    ตบอะไรครับน้องเจี๊ยบ..ตบหรือตับ..พิมตกไปละสิ..ชิมิ ๆ555

Senior Member 00Hacker00's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาเก็บความรู้ครับ...

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

ตบอะไรครับน้องเจี๊ยบ..ตบหรือตับ..พิมตกไปละสิ..ชิมิ ๆ555
    ตับยังอ่อนอยู่ครับ มันยังไม่ถึงเวลา แต่ผมก็ไม่รู้นะว่าตับอ่อน ๆ พวกนั้นมันเละหรือยัง...

สถานที่
    ขอบคุณ
    3

5555++...ระหว่างที่น้องเจี๊ยบบอนสำรวจตับว่าเละหรือ ไม่นั้น..เรากลับมาชมโฆษณาฮาเฮก่อนที่คนฉายจะง่วงนอน อีกสักครึ่งตอนละกันครับ...

เรื่องมันมีอยู่ว่า....(เสียงกลองญี่ปุ่นรัว..ค่อยๆๆ ..จนดังถี่ยิบ....)

ตอนที่2...Great cars of Mazda /Familia Part2/
    Advancing with the Times
    ....ก้าวหน้าเหนือกาลเวลา

แนบเอกสาร 2540433

ความเดิมจากที่กล่าวไว้ในตอนที่แล้ว Mazda Familia ซึ่งเปิดตัวครั้งแรกด้วยความเป็นรถครอบครัวของแท้ในป ี 1963
    มาในสเต๊ปที่สอง ก็ได้ถูกออกแบบโฉมใหม่เต็มรูปแบบเป็นครั้งแรกในปี 1967 เมื่อได้มีการกำหนดให้บอดี้โค้งมนเป็นรูปทรงไข่ที่ทั นสมัย​​
    และในปี 1968 Familia R100 ก็ได้ถือกำเนิดขึ้น- โดยหัวใจหลักเป็นเครื่องยนต์โรตารีที่ได้เริ่มนำมาใช ้ ภายหลังจากการเปิดตัวของคอสโมสปอร์ต สปอร์ตสุดหรูของค่าย

Familia R100 มาพร้อมกับ ไฟท้ายทรงกลมที่โดดเด่นจากด้านหลัง, Familia Rotary ในห้องเครื่อง มีขนาดความจุ 491cc x 2 ในชื่อรหัส 10A เครื่องยนต์ลูกสูบหมุนโรตารี่ที่พัฒนา จนให้กำลังขับเคลื่อนแรงม้าถึง 100ps และให้ความเร็วสูงสุด 180 กิโลเมตรต่อชั่วโมง .......... นอกจากนี้ยังให้อัตราเร่งจากหยุดนิ่ง 0ถึง 400 เมตรแบบควอเตอรืไมล์เป็นเวลาเพียง 16.4 วินาที

การเปิดตัวด้วยสมรรถนะอันเหนือชั้นอย่างเลือดพล่าน ในครั้งนี้ส่งผลให้ Familia R100 ขึ้นไปสู่ระดับสูงสุด
    ของคลาสรถเล็กสุดสปอร์ตในยุคนั้น
    ........จุดเด่นที่ดึงดูดใจผู้รักความเร็วมาจากเสียงคำรามด้วยหัวใจโรตารี่ อันแผดหวีดหวิวที่ไม่ซ้ำใคร
    เมื่อมันถูกขับออกมาจากไอเสียด้วยเสียงสูง,

Familia Rotary Coupe ได้รับชัยชนะครั้งแรกของมันที่การแข่งขันกรังปรีช์ ที่ประเทศสิงคโปร์ในปี 1969
    ซึ่งได้ถูกบันทึกและถ่ายทอดไปทั่วโลกและกระแสความคลั ่งใคล้ความเร็วก็ส่งผลอย่างแรง ให้เป็นที่ต้องการในประเทศเบลเยียม เยอรมันนี และสหราชอาณาจักร อังกฤษและแอฟริกาใต้

เมื่อวิกฤตการณ์น้ำมัน เกิดขึ้นครั้งแรกในปี 1973 ในช่วงระยะเวลานั้น ตลาดโลกก็ยังมีมาตรการ ให้รถยนต์ประหยัดและมีการออกกฏเพื่อควบคุม การปล่อยไอเสียและกฎระเบียบความปลอดภัยที่ดีขึ้น

.....มาสด้าFamiliaในรุ่นที่สามนี้ จึงได้คิดค้นทำระบบการจัดเรียงอากาศและ การระบายไอเสียขึ้นใหม่เพื่อตอบรับนโยบายนี้ Familia เปิดตัวออกมาใหม่ด้วย การปรับปรุงความสะดวกสบาย และการควบคุมระบบบริโภคน้ำมัน และในปี 1976 ได้นำเทคโนโลยีการผลิตแบบเผาไหม้และตัวเร่งปฏิกิริยา ออกซิไดซ์มาแทนของเดิมในมาสด้ารุ่นใหม่ๆต่อไป ...แฟมิเลียรุ่นนี้จึงได้รับชื่อเสียงจากความแรง แกร่ง และคุ้มค่าอย่างแท้จริง......บันไซ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย octzilla : 19-04-2011 เมื่อ 12:03 เหตุผล: edit

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

แนบเอกสาร 2540512แนบเอกสาร 2540511แนบเอกสาร 2540509.............อยกาอ่านเต็มๆๆก็ไปหาได้ที่ร้านหนังสือ เลยครับ....

Bookmarks