ยางข้างถังน้ำมันมีไว้ทำอะไรครับ

ชื่อกระทู้: ยางข้างถังน้ำมันมีไว้ทำอะไรครับ

ashold's Avatar
    สถานที่
    ย้อนรอยคลาสสิค The Past of Classic
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ยางข้างถังน้ำมันมีไว้ทำอะไรครับ

ขอถามผู้รู้หน่อยครับว่าทำไมรถโบราณหรือรถรุ่นเก่าๆส ่วนมากจะมียางข้างถังน้ำมันกันแทบทุกรุ่นทั้งนั้นและ ผมก้อเลยอยากรู้ว่ามันมีเพื่อที่จะเอาไว้ทำอะไรและมี ประโยชน์ยังไงและทำไมรถรุ่นใหม่ๆสมัยนี้ไม่มีเลยครับ เคยถามมาหลายคนแล้วแต่บอกไม่ตรงกันสักคนบ้างก้อว่าเป ็นฉนวนกันไฟดูดเพราะรถสมัยก่อนเป็นเหล็กทั้งคันบ้างก ้อว่าทำให้กระชับบ้างก้อว่ากันลื่นๆจึงอยากรู้นะครับ ว่ามันมีประโยชน์ยังไงบ้าง...ทั้งคันผมเข้าใจแต่ที่ย ังไม่เข้าใจก้อมีไอ้ยางข้างถังคู่เดียวนี่ละครับที่ย ังคาใจจึงอยากให้ผู้รู้มาบอกหน่อยครับจะได้เป็นความร ู้ไปในตัวด้วยครับ...ขอบคุณครับ
    สนใจอะไหล่ชิ้นไหนโทรสั่งหรือสอบถามได้เลยนะครับ 086-1055246 หรือ 02-8162453(รับจัดส่งทั่วประเทศ)
    โอนเงินสั่งซื้อของได้ที่ ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาพระประแดง เลขที่บัญชี 303-2-717-71-0 ชื่อบัญชีนางลำเจียกหรือนายชัยญา จันทร์พุ่ม เท่านั้นนะครับ(ไม่มีบัญชีอื่นครับ)
    ร่วมย้อนรอยไปกับเราได้ที่กลุ่มย้อนรอยคลาสสิค The Past Of Classic แวะมาเยี่ยมเยียนกันได้นะครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...ast-of-Classic

ให้มองตอนจอดนิ่งๆ ถ้าวิ่งอาจมองไม่ทัน

Member
    ขอบคุณ
    0

ตามความคิดผมนะผมว่า...
    1.ทำเป็นยางสีจะได้ไม่ถลอกอะเปล่าเพราะถ้าเป็นสีกลัว เข่าไปถูสีจะถลอก
    2.อาจทำให้กะชับกะเข่าเวลาขับขี่เพราะเอาเข่าหนีบถัง เป็นยางจะได้ไม่ลื่นอะ
    ไม่รู้ว่าจริงเท็จเป็นไงใครรู้ก็ช่าวยๆกันมาตอบทีนะค รับ

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

หน้าที่หลักมันจริงๆ คือ เสริมความมั่นคงของคนขับในเวลาควบคุมรถผ่านทางขรุขระ กะเด้งกะดอน คนขับก้อเอาเข่าหนีบถังไว้ ทำให้ควบคุมรถได้ดีขึ้นในระดับนึงครับ สังเกตได้จากเวลาเราขี่ปกติไม่จำเป็นต้องไปหนีบ แต่พอเจอทางที่ค่อนข้างเป็นคลื่น หลุม บ่อ กระเด้งกะดอน หนีบแล้วคุมรถได้ดีขึ้นครับ
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

rithisak's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดีครับ
    กระทู้ความรู้แบบนี้
    รออ่านต่อครับ เป็นข้อมูล
    อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา

Senior Member Indy_life's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณ เพชรเกษม คลับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kang_28 อ่านข้อความ
    ตามความคิดผมนะผมว่า...
    1.ทำเป็นยางสีจะได้ไม่ถลอกอะเปล่าเพราะถ้าเป็นสีกลัว เข่าไปถูสีจะถลอก
    2.อาจทำให้กะชับกะเข่าเวลาขับขี่เพราะเอาเข่าหนีบถัง เป็นยางจะได้ไม่ลื่นอะ
    ไม่รู้ว่าจริงเท็จเป็นไงใครรู้ก็ช่าวยๆกันมาตอบทีนะค รับ
    มีความเป็นไปได้สูง

ทำกระทู้มีสาระดีคับ ชอบๆ

ยอมรับตัวตน ,, นี่แหละคนมีอุดมการณ์

Member SPITTC90CC's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมว่า มันกันหนาวได้นะครับ ตอนขี่กลางคืนแล้วใส่กางเกงขาสั้น ถังมันเย็นครับ 55 รึป่าวน้า...

ทีมงานกางเกงรัดไข่ padoxdax-return's Avatar
    สถานที่
    จะขับอะไรก็คลับเคไงเล่า
    ขอบคุณ
    0

กันเข่าด้าน อิอิ
    ALONE IN THE ART

อะไหล่นอกแค่สะใจอะไหล่ไทยอยู่ในสายเลือด

ชีวิตเหมือนรถวิบาก

โดดๆเด้งๆเลอะๆ

แต่มันส์หวะ

จะคุยก็เมล์มาได้ครับ รูปหล่อ จริงใจ นิสัยดีมีเวลาให้ โทรศัพท์มีกล้อง
    [email protected] นายไข่เน่าเราชอบแปลง อิอิ
    http://enduroclassicthai.ning.com/
    คอวิบากคลิกเลยเด้

เลขบัญชี ศักดิ์ชัย เนียมเทศ 732-2-30030-8
    ธนาคาร กสิกรไทย สาขาเดอะมอลล์บางกะปิ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เอาไว้ทำสีเล่นเหมือนกรอบมือถือรึป่าว แกะเปลี่ยนได้ 7วัน 7 สี ^^

แต่ถ้าให้เดา น่าจะไว้กันลื่นนะครับ ส่วนใหญ่เห็นมีร่องของยางด้วย
    น่าจะช่วยยึดเกาะเวลาหนีบเขา หรือพวกที่ทิ้งโค้งแบบสุดเอี้ยว กะพวกที่ชอบขึ้นไปนั่งบนถังอ่ะครับ
    น่าจะทำหมอนตรงถังด้วยเนอะ เผื่อพวกที่ชอบนอนขับ จะได้ไม่เจ็บคาง -*-

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ใส่ไว้เท่ๆๆ<หรือเปล่า>

ความเห็นเข้าท่าทุกท่านเลยครับ
    เลยอยากเสนอบ้าง
    ส่วนตัวผมเดาว่า เผื่อตอนรถกระเทือนเหมือนกระทู้ข้างบนว่า เวลาเราหนีบขาจะได้ไม่เจ็บจากการกระแทก
    หรือป่าวหว่า 555
    เดาเล่นๆนะครับ

สรุปแล้วว่า "มันเอาไว้กันใข่ถลอก555"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khaidum : 28-03-2010 เมื่อ 19:59

Senior Member sanuche's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มีไว้ติดข้างถังครับ 5555 ล้อเล่นนะครับ
    แต่ที่แน่ๆ มันทำให้ดูคราสสิคดีครับ........
    085-846-5492,083-780-2294 พุทธมณทลสาย5
    เลขบัญชี 883-0-01330-7 ธ.กรุงไทย สาขาย่อยเทสโก้โลตัส ศาลายา
    [email protected]
    นาย เชิดพงศ์ เมืองปรางค์
    55/7 ม.12 ตไร่ขิง อ.สามพราน จ.นครปฐม 73210

ถึงรถไม่แรง แต่............มันก็เก่า..........555

Member TC 200's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ทำให้รถดูสวยขึ้นมากเลยครับๆๆๆ

น่าจะเอาไว้หนีบขาแบบที่พี่ๆๆ

ข้างบนว่านะครับๆๆ

Junior Member Dukeyl2's Avatar
    สถานที่
    ลวะปุระ Classic Club Lopburi
    ขอบคุณ
    0

กันเข่ามั้งครับ....น่าจะใช่นะ 2.สวยงามด้วยมั้ง
    ลวะปุระ classic club lopburi
    "ดุ๊ก"
    E-mail : [email protected] 084-1020899
    "ไม่ได้แรงอย่างใคร แต่ไกลแค่ไหนก็ไปถึง"

รถเก่า = รถที่มีสภาพคงอยู่ตั้งเริ่มเดิมทีที่ซื้อมา ผุพังไปบ้างตามกาลเวลา

นักขับขี่อิสระ สนิมวิ่งได้'s Avatar
    สถานที่
    Freedom Classic Rider Bangkok
    ขอบคุณ
    0

โอ้ พี่เจี๊ยบ นี่เลยผมว่านะ

รถมอไซค์ส่วนใหญ่ ก่อนออกตลาด รถต้นแบบจะเป็นรถแข่งสนามมาก่อน

แล้วเวลาแข่ง ทางเรียบ นักแข่งต้องเอาเข่าหนีบถังเพื่อให้ลู่ลมเวลาทางตรง

ยางข้างถังน่าจะมีไว้ช่วยให้การยึดเกาะของหัวเข่า หรือ ช่วงต้นขา หนีบถังแล้วไม่ลื่น

เพราะเมืองนอกบางทีอากาศหนาวแล้ว ถังมันจะชื้นลื่น เลยทำยางข้างถังไว้กันขาลื่น จะได้ไม่เสียสมดุลเวลาขับขี่

ส่วนพออกตลาดมาแล้วนั้น คนทั่วไปเห็นตัวแข่งในสนาม ก็ต้องอยากได้รูปลักษณ์แบบเดียวกัน

ส่วนการผลิตเลยน่าจะทำออกมาให้ใกล้เคียงกับรถต้นแบบม ากที่สุด ยางข้างถังก็เลยอาจจะเป็น ของตกแต่งไปด้วยโดยปริยาย

อ้อมีอีกครับพี่เจี๊ยบ ผมว่า

รถสมัยก่อน เรื่องระบบกันสะเทือน ยังไม่ดีนิ่มนวลเหมือนสมัยนี้

ยางข้างถังอาจจะมีไว้ยึดเหนี่ยวขาแบบ ที่ผมบอกไปข้างต้นครับ ไว้กันลื่นจากอะไรก็แล้วแต่ด้วย

และ กันการทรงตัวเวลาขาหนีบถังให้มั่นคง

จะได้ไม่หลุดเฟรม เวลา เจอแรงสะเทือนแข็งๆ หนักๆ น่ะครับ เท่าที่ผมคิดเอานะ นี่อาจจะเป็นเหตุผลนึงที่รถปัจจุบันไม่ต้องมียางข้าง ถัง

เพราะรถสมัยนี้ระบบกันสะเทือนนุ่มนวลมากขึ้น

การทรงตัว การอะไรดีขึ้น

ตามนั้นพี่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สนิมวิ่งได้ : 06-04-2010 เมื่อ 15:02

ashold's Avatar
    สถานที่
    ย้อนรอยคลาสสิค The Past of Classic
    ขอบคุณ
    0

อืม...หลากหลายความคิดดีครับ...ได้ความรู้ไปในตัว... ของที่มีติดรถมันต้องมีประโยชน์ทุกชิ้นสิ...จิงไม๊คร ับ...อิอิอิ
    สนใจอะไหล่ชิ้นไหนโทรสั่งหรือสอบถามได้เลยนะครับ 086-1055246 หรือ 02-8162453(รับจัดส่งทั่วประเทศ)
    โอนเงินสั่งซื้อของได้ที่ ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาพระประแดง เลขที่บัญชี 303-2-717-71-0 ชื่อบัญชีนางลำเจียกหรือนายชัยญา จันทร์พุ่ม เท่านั้นนะครับ(ไม่มีบัญชีอื่นครับ)
    ร่วมย้อนรอยไปกับเราได้ที่กลุ่มย้อนรอยคลาสสิค The Past Of Classic แวะมาเยี่ยมเยียนกันได้นะครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...ast-of-Classic

ให้มองตอนจอดนิ่งๆ ถ้าวิ่งอาจมองไม่ทัน

Bookmarks