ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ C100กับC100 super cub ต่างกันยังงัย

ชื่อกระทู้: ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ C100กับC100 super cub ต่างกันยังงัย

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ C100กับC100 super cub ต่างกันยังงัย

ช่วบตอบทีครับ

Senior Member changlight241@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จากประสบการณ์อันน้อยนิดน่ะครับ ช่วยๆกัน ใครรู้มากก็เสริมมาครับ

รายละเอียดหลักจะคล้ายกันต่างกันป็นจุดเล็กๆ เอาว่าตามที่พบในประเทศไทยล่ะกัน
    super cub
    1. ล้อหน้าฝาดุมเบรค กับเฟืองปันไมล์อยู่คนล่ะข้าง มือลิงเป็นอลูมิเนียมหล่อ น็อตขันซี่ล้อ 2 ชั้นเหมือนขันบันได
    2.หน้ากากเหล็ก ชิ้นเดียวไม่มีรอยต่อ กระโลกไฟไม่มีสันตรงกลาง และมิติแคบกว่าเล็กน้อย
    3.ฝาปิดแตรก็เป็นอลูมิเนียมหล่อเช่นกัน
    4.ใต้แฮนมีแผ่นเหล็กปิดอยู่ ไฟเลี้ยวน็อตยึดความยาวเท่ากัน ( c100จะยาวข้าง สั้นข้าง)
    5.ฝาปิดกรอง ปีกค้างคาว เป็นอลูมิ้นียมหล่อหนา ของc100ฝาปิดกรองเป็นอลูมิเนียมปั้ม ปีกค้างคาวเป็นพลาสติก
    6.บังโคลน หน้า บังลม ฝากระเป๋า น็อตยึดฝากระเป่า เป็นสีฟ้า สวิทซ์แฮนทุกปุมเป็นสีฟ้า หม้อกรอง ยางหม้อกรอง ยางปิดบังโซ่ สีฟ้าเช่นกัน บังลมใช้น็อตยึดเอาไม่มีเล็บบังลม
    7.เลขโครงจะตอกลงโครง ไม่เหมือนรุ่นอื่นจะเป็นแผ่นเพลทมาแปะทับ
    8.คาร์บู จะมีก็อกเดียวไม่มีก็อกเสริพ
    9.เครื่องฝั่งจานไฟไม่มีโลโก้honda ฝั่งครัช มีน็อตตั้งครัช 2 ตัวเป็นเบอร์9
    10.ล้อหลัง ดุมไม่มียางกันกระชาก สเตอร์ยึดกับดุมเพียวๆ ฝาเบรคไม่มีบูชมืลิงเป็นอลูมิเนียมหล่อ ไม่มีน็อตเบอร์19ยึด ซึงหางปลาจะขาดบ่อยเมื่อขึ้นดอย c100จะมีน็อตยึดล้อกับน็อตล็อคหางปลา
    11.ท่อมีหูยึดด้านล่างอย่างเดียวไม่มีหูยึดบน
    12.เบาะสองท่อน เปิดเบาะมาดูก็เป้นสีฟ้า หนักกว่าปกติ ตีตราsuper cub รูเติมน้ำมันอยู่ตรงกลาง
    13.ไปท้ายรุ่นปากนกแก้ว ไม่มีไฟเบรค ไฟเลี้ยวบ้างรุ่นก็เป็นสีส้มปั้มตัวเอ็ม บางรุ่นก็เป็นสีแดงเข้มปัมตัวเอ็ม
    14.ปลอกแอนสีเทา ลายกางปลาเจ็ดแถว
    15.ท้ายจะออกเหลี่ยมๆกว่าc100
    16.คันเกียร์ คันเบรค ลายมันจะเป็นตารางสี่เหลียมจัตตุรัสดูแล้วมันหยาบๆหน ่อย c100จะเป็นสี่เหลี่ยมขนมเปียกปูน

ประมาณนี้นะครับ ทีเคยเจอในประเทศไทย ต้องเข้าใจน่ะครับว่าsuper cubมีหลายรุ่นจริงๆ
    ค่อยๆดูครับ

เพิ่มเติมได้น่ะครับ

ตามสะดวก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [email protected] : 27-01-2010 เมื่อ 15:01

Member bank c-100's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ

ลองดูครับ

บางอย่างก็c100ครับ

รูป รูป      

มีกูรูท่านใดเพิ่มเติมอีกไหมครับ อยากรู้เหมือนกัน

TheJYL's Avatar
    ขอบคุณ
    0

up
    ติดต่อ...โทร 086-9619803