ในที่สุดก็เจอเธอ...คิดถึงดีมั้ย? น้องฟ้าของพี่

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ในที่สุดก็เจอเธอ...คิดถึงดีมั้ย? น้องฟ้าของพี่

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

มาตรฐาน ในที่สุดก็เจอเธอ...คิดถึงดีมั้ย? น้องฟ้าของพี่

ผลของการเก็บกระป๋องขาย คุ้ยหาของตามถังขยะ รับจ้างตัดหญ้า เดินแจกใบปลิว ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย เก็บหอมรอมริบ ผมก็มีรถคันแรกในชีวิตตอนอายุ18ปี จำได้ว่าเป็นช่วงเย็นๆในปี1994 ผมพึ่งถอยรถมือสองคันแรกในชีวิตของผม จะกี่มือมาก็ไม่สน แต่สำหรับผมเธอคือมือหนึ่งในดวงใจเสมอ พ่อเดินออกมาดูลูกชายกำลังล้างรถ พ่อถามว่า นี่รถลูกเหรอ ผมรีบตอบ ครับพ่อ รีบล้างเพราะจะได้ขับไปมหาลัยได้ในวันพรุ่งนี้ พึ่งซื้อมาเลย พ่อยิ้ม...แล้วก็ไม่พูดอะไร

รถที่ผมครอบครองเป็นToyota Celica สีฟ้า ปี1981 Liftback มือสอง ราคาไม่แพงมากนัก แต่อยู่รับใช้ผมและน้องๆช่วงชีวิตวัยรุ่นของผมมาด้วย ดี พาผมไปเที่ยวทะเล ออกเดทครั้งแรก ขับไปทำงาน ขับไปเรียน เรียกได้ว่าไม่เคยเกเรเลย ส่วนมากผมก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียว แล้วผมก็ยกให้น้องสาวผมขับต่อ แต่น้องสาวของผมเอาไปชนจนพัง แล้วเขาก็จากครอบครัวเราไป คนที่เศร้าที่สุดคือผม....

พอเห็นภาพนี้ ความทรงจำเก่าๆมันก็กลับมา รถที่เราเคยมี ช่วงชีวิตของเราที่มีกันและกัน วันนี้ดีใจมากที่เจอกันอีก สบายดีมั้ย

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ลพบุรีมีขายอยู่คันนึงครับท่านสีส้ม...เห็นแล้วท่านจ ะร้องบอกว่าอยากได้ๆๆๆๆๆ อิอิ เดี๋ยวผ่านไปเก็บภาพมาฝากน่ะเจ้า

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nun_su อ่านข้อความ
    ลพบุรีมีขายอยู่คันนึงครับท่านสีส้ม...เห็นแล้วท่านจ ะร้องบอกว่าอยากได้ๆๆๆๆๆ อิอิ เดี๋ยวผ่านไปเก็บภาพมาฝากน่ะเจ้า
    เฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย จริงเหรอออออออออออออออออ รถในวัยเด็กของเรา เคยคิดว่าขอแค่ได้เห็นอีกครั้งก็ดีใจแล้ว เพราะผมผูกพันกับรถรุ่นนี้มากๆ ส่งเราไปเรียน ส่งเราไปทำงาน มีช่วงเวลาที่ดีกับรถคันนี้จริงๆ ป้าแดงคงดลใจให้ผมมีความสุขทั้งวันแน่เลย อิอิ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

celica gen3 เหมียนกันครับ ช่วงตอนแอบเอาไปขับคงตอนประมาณ ม.5เอาไปขับเบียดเสาให้แม่ได้กุ้มใจนิดหน่อย เพราะเปนรถญาติคับ ครอบครองอยได้พักนึงคับเพราะช่วงนั้นไม่ได้ชอบรถเก่า เท่าไร มีโอกาสได้สัมผัสน้ำในหม้อ ของน้องก้ามาเต็มๆ ช่วงนั้นเลยได้กลับไปบ้าละคร จัก วงๆ โดยไม่รู้ตัว (ขวานฟ้าหน้าดำ)เพราะดำไปเลยครึ่งหน้า
    นอนพักซักอาทิดนี่ ได้หน้าใหม่ยิ่งกว่าเข้าคลีนิคหมอสิวคับ (ใครไม่เคยสัมผัสนี่ไม่รู้คับ ของเค้าดีจิง) หลังจากนั้นอู่เพื่อนป้าก้อซื้อไป นำไปแปลงกันชนเรียบร้อย (ผมก้อเหนดีงามไปด้วยเพราะไม่ค่อยได้สนใจ)

ตอนนนี้ น้องก้าก้อยังนอนอยูในอู่เพื่อนป้าครับ เครื่องหายไปเรียบร้อย ไม่ได้เงินซักบาท ล่าสุดไปดูปีที่แล้ว จะกลายเปนทีปลูกผัก ตอนนี้ไม่รู้เปนตายร้ายดีไงมั่ง

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

มีแต่คิดถึง..........

พอเห็นภาพนี้ก็นึกถึงวันเก่าๆ มีวันหยุดก็ขึ้นไปค้างคืนบนเขา หลังรถมีถุงเต้นท์ติดตลอด(นี่ตูชอบชีวิตแบบนี้มาตั้ง แต่เด็กแล้วเหรอเนี่ย) ตั้งขาตั้งกล้องแล้วก็วิ่งมาแอคชั่นตั้งท่า ชีวิตอิสระบนขุนเขา เป็นรูปที่มีน้องฟ้ากับผมในภาพที่อธิบายพฤติกรรมในวั ยเด็กได้หมด

และก็พึ่งรู้ว่าผมกับน้องฟ้าเรานั้นคู่กันมาตั้งแต่ช าติใหน รถม้าคู่ใจของผม
    และก็พึ่งรู้ว่าผมชอบการกินนอนกลางป่ากลางแดดมาตั้งแ ต่เด็ก ขอบคุณวิชาลูกเสือ
    และก็พึ่งรู้ว่าผมนั้นดำมาตั้งแต่วัยเด็ก ไม่มีทางได้เงินจากตูหรอก อีไว้เทนนิ่ง
    และก็พึ่งรู้ว่า ตูยิ้มแบบนี้มานานแล้ว ฟันเหยิน
    แล้วก็พึ่งรู้ว่า ชู2นิ้วนั้น เป็นเหมือนกันทั้งบ้าน ทั้งพี่และน้อง

tee-hot's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    มีแต่คิดถึง..........

พอเห็นภาพนี้ก็นึกถึงวันเก่าๆ มีวันหยุดก็ขึ้นไปค้างคืนบนเขา หลังรถมีถุงเต้นท์ติดตลอด(นี่ตูชอบชีวิตแบบนี้มาตั้ง แต่เด็กแล้วเหรอเนี่ย) ตั้งขาตั้งกล้องแล้วก็วิ่งมาแอคชั่นตั้งท่า ชีวิตอิสระบนขุนเขา เป็นรูปที่มีน้องฟ้ากับผมในภาพที่อธิบายพฤติกรรมในวั ยเด็กได้หมด

และก็พึ่งรู้ว่าผมกับน้องฟ้าเรานั้นคู่กันมาตั้งแต่ช าติใหน รถม้าคู่ใจของผม
    และก็พึ่งรู้ว่าผมชอบการกินนอนกลางป่ากลางแดดมาตั้งแ ต่เด็ก ขอบคุณวิชาลูกเสือ
    และก็พึ่งรู้ว่าผมนั้นดำมาตั้งแต่วัยเด็ก ไม่มีทางได้เงินจากตูหรอก อีไว้เทนนิ่ง
    และก็พึ่งรู้ว่า ตูยิ้มแบบนี้มานานแล้ว ฟันเหยิน
    แล้วก็พึ่งรู้ว่า ชู2นิ้วนั้น เป็นเหมือนกันทั้งบ้าน ทั้งพี่และน้อง

ท่านพี่ชั่งมีชีวิตที่น่าอิจฉาจริงๆ

อะไหล่ retro logo อื่นๆ
    บัญชี ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขาย่ิอย แฟรี่แลนด์
    เลขบัญชี 881-203751-8 ชื่อบัญชี สิปปกร โภคยศิลป์ 081-4880165

แมวน้าม foofriday's Avatar
    สถานที่
    mazda3thailand
    ขอบคุณ
    0

เหนแระอยากกางเต็นทนอนป่า พานังแมวน้ามไปเที่ยวอีกจัง

saraman's Avatar
    สถานที่
    " นึ ก ส นุ ก "
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 0

แหะๆ.........ดูท่านวีคงมีความสุขกับรถคู่ใจในอดีต ความคิดสมองกะพ้มนายsaramanก็เลย....ปิ้ง!!!ขึ้นมาทันทามมัยเราไม่มาหวลระลึกถึงรถคันแรกกันเล่า ฟื้นความประทับใจครั้งแรกกับรถ4ล้อที่กว่าจะเก็บหอมร อมริบหาซื้อมาได้(มันยากกว่าซื้อแมงกะไซค์ตั้งเยอะ อิอิ) งั้นกะพ้มขอเป็นรายต่อไปที่จะดึงรถคันแรกของกะพ้มเลย ครับ...
    .......ไม่รู้บุพเพอันใดทำให้ชีวิตต้องได้มาคันแรก "โตโยต้า ม้ากระโดด "ของผมเป็นเครื่องเบนซิล(รถสีขาว เราจำได้อิอิ) เป็นครั้งแรกที่ทำให้ผมรู้จักรถยนต์ก็มี' ทองขาว 'ทุกๆเช้าตื่นขึ้นมากิจวัตรประจำวันคือการปล้ำรถให้ต ิด โดยการขัดหน้าทองขาวและตั้งไฟไปในตัวเหอะๆเมื่อก่อนไ ม่มีเงินไปให้ช่างซ่อมครับ ต้องทำเองทุกอย่างตั้งแต่ตั้งเบรค ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนยางยันเปลี่ยนกะบะ.....แล้วคันต่อไปจะเป็นใคร มาช่วยบอกเล่ากันดีไหมครับ พี่น้องชาวมาสด้า คลับ
    COUNTRY BOY
    086-5306353

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ saraman อ่านข้อความ
    แหะๆ.........ดูท่านวีคงมีความสุขกับรถคู่ใจในอดีต ความคิดสมองกะพ้มนายsaramanก็เลย....ปิ้ง!!!ขึ้นมาทันทามมัยเราไม่มาหวลระลึกถึงรถคันแรกกันเล่า ฟื้นความประทับใจครั้งแรกกับรถ4ล้อที่กว่าจะเก็บหอมร อมริบหาซื้อมาได้(มันยากกว่าซื้อแมงกะไซค์ตั้งเยอะ อิอิ) งั้นกะพ้มขอเป็นรายต่อไปที่จะดึงรถคันแรกของกะพ้มเลย ครับ...
    .......ไม่รู้บุพเพอันใดทำให้ชีวิตต้องได้มาคันแรก "โตโยต้า ม้ากระโดด "ของผมเป็นเครื่องเบนซิล(รถสีขาว เราจำได้อิอิ) เป็นครั้งแรกที่ทำให้ผมรู้จักรถยนต์ก็มี' ทองขาว 'ทุกๆเช้าตื่นขึ้นมากิจวัตรประจำวันคือการปล้ำรถให้ต ิด โดยการขัดหน้าทองขาวและตั้งไฟไปในตัวเหอะๆเมื่อก่อนไ ม่มีเงินไปให้ช่างซ่อมครับ ต้องทำเองทุกอย่างตั้งแต่ตั้งเบรค ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนยางยันเปลี่ยนกะบะ.....แล้วคันต่อไปจะเป็นใคร มาช่วยบอกเล่ากันดีไหมครับ พี่น้องชาวมาสด้า คลับ
    นั่นนะสิครับพอเห็นคำของท่านว่า นึกสนุก ใช่ชีวิตเราควรจะมีแต่สนุกสนาน ไม่ควรจะเครียด 555 ผมก็เลยไปค้นมาอีก อ้าวเจอน้องฟ้า จุ๊บทีนึง นี่มัน14ปีมาแล้วเหรอเนี่ย เธอทำให้ฉันรู้สึก26ขวบอยู่เลย 5555 (หน้าตาผมเหลืออีก6ปีจะ40แล้ว แก่แสรดดดด)

ผมเลยเคาะสมองขี้เลื่อยของตัวเอง อ้าวนี่มันปี1995 ตูพึ่ง20ขวบเองนี่หว่า ไปเที่ยวกับเพื่อนและน้องฟ้าในวันคริสมาส สนุกมาก พึ่งรู้ว่าสมัยก่อนตูชอบเล่นกีฬามาก เล่นทุกอย่างแต่เอาดีไม่ได้ซักอย่าง.........

น้องฟ้าของผมป่านนี้ก็อายุ28ปี สาวสวยตลอดกาลในใจผม ถ้าผมไม่มาพบรักเก่ามาสด้าตั้งแต่แบเบาะ ผมก็คงไปเปิดคลับToyotaไปแล้ว 55555555

พึ่งรู้ว่าตูเหมือนไอ้จิ้งจกจากภาพนี้ จิ้งจกแถหิมะ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ประวัติเหลือร้ายนะท่าน...

เอ๋ไม่รู้ว่าจิ้งจิกหิมะนี่ไปไต่ภูเขาหิมะที่ไหนนะ จะใช่ BIGBARE MOUTAIN CA หรือว่า MOUTAIN HIGHT CA จะใช่ไหมนะ เพราะป้ายทะเบียน เป็นของ เเคริฟอเนียนิ ผมก็อยู่ san bernardino ca เหมือนกันเเหละ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bigballusa77 อ่านข้อความ
    เอ๋ไม่รู้ว่าจิ้งจิกหิมะนี่ไปไต่ภูเขาหิมะที่ไหนนะ จะใช่ BIGBARE MOUTAIN CA หรือว่า MOUTAIN HIGHT CA จะใช่ไหมนะ เพราะป้ายทะเบียน เป็นของ เเคริฟอเนียนิ ผมก็อยู่ san bernardino ca เหมือนกันเเหละ
    ใช่แล้วครับ Big Bear Mountainครับ สถานที่จิ้งจกไปแถหิมะจนเลือดสาด นิ้วฉีก 5555
    Savanna class of '94 ครับ ต่อด้วย Fullerton College ตอนอายุ18ผมก็ชอบรถโบราณแล้ว สุสานรถของที่โน่นก็ชอบไป สนุกดี ที่ผมชอบรถคลาสสิคเพราะมีMustangสีแดงเปิดประทุนมาจอ ดข้างๆรถของผม สวยมาก แต่ถ้าmuscle carผมชอบ Pontiac GTOครับ สมัยเด็กๆแถวบ้านมีเพื่อนคุณพ่อขับอยู่ แต่คุณพ่อใช้Chevy truckครับ รถที่รอสายฝนเท่านั้นถึงจะได้ล้างรถ 555 แต่ช่วงวัยรุ่นพวกผมเล่นHondaกันครับ พวกCivicหรือ Acura Integraครับ ชะนีร้องตลอดทาง ส่วนผมก็รถไปโรงเรียนธรรมดา ชะนีเมินครับ Celicaตามรูปครับ

East Anaheim ครับ ปัจจุบันครอบครัวย้ายไปSacramentoหมดแล้ว มีผมกลับมาอยู่เมืองไทยคนเดียว ชอบลำบากครับ 5555

ดีใจจังเลยครับที่มาเจอพระเอกตัวจิงเหมือนกันเลย อิอิ อายุอานามเราก็อาจจะไล่ๆกัน ช่วงที่ผมไปที่นั่นก็ปี 90 พึ่งจะจบมอปลายหมาดๆชีวิตผกผันพลัดเเพรต้องเเร่ร่อนเ หมือนขี้ลอยน้ำ จากที่ redland มาเเฝงตัวอยู่ sanbernadino นานทีเดียวเวลาว่างๆผมก็ชอบไปเดิน junk yard ออกกำลังกายที่เเละหาความรู้ที่นั่นนะตอนเเรกไปอยู่ท ี่นั่นไม่รู้วิชาซ่อมรถเลยโดนฝรั่งตีหัวค่า สม็อกเช็ค 500 เหร๊ยญ พี่วีก็ดูเอาเมื่อ 20 ปีที่เเล้วเเพงไหมหละเเม่เจ้าโว้ยทำไงได้หละ ผมก็เลยเเค้นมันโดยการไปศึกษาภาคปฎิบัติที่สุสานรถเป ็นประจำ เเต่ก็ซ่อมไม่เป็นหรอกนะเป็นเเค่ถอดเข้าถอดออกเท่านั ้นหละเเละไอ้รถเจ้าเวรของผมก็ pontiac firebird หรือที่เขาเรียกว่ารถ kid พูดได้เหมือนในหนังสมันนั้นนะ ขับๆไปซ่อมเเมร่งทุกเดือนสูบเเต่เงินไอ้รถบ้านิ ผมเลยสัญญาว่าไม่เอาอีกเเล้วรถไอ้ กัน ....ส่วนตอนนี้ผมก็ยังพเนจรท่องยุธจักรเเถวขั้วโลกเห นือนี่เอง ไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ลุงขี้เมี้ยง's Avatar
    สถานที่
    CLASSIC BIKE PHRAE & AMIGO CAFE' & หนอนกินใบ คลาสสิก คลับ
    ขอบคุณ
    31
    Blog Entries
    7

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    นั่นนะสิครับพอเห็นคำของท่านว่า นึกสนุก ใช่ชีวิตเราควรจะมีแต่สนุกสนาน ไม่ควรจะเครียด 555 ผมก็เลยไปค้นมาอีก อ้าวเจอน้องฟ้า จุ๊บทีนึง นี่มัน14ปีมาแล้วเหรอเนี่ย เธอทำให้ฉันรู้สึก26ขวบอยู่เลย 5555 (หน้าตาผมเหลืออีก6ปีจะ40แล้ว แก่แสรดดดด)

ผมเลยเคาะสมองขี้เลื่อยของตัวเอง อ้าวนี่มันปี1995 ตูพึ่ง20ขวบเองนี่หว่า ไปเที่ยวกับเพื่อนและน้องฟ้าในวันคริสมาส สนุกมาก พึ่งรู้ว่าสมัยก่อนตูชอบเล่นกีฬามาก เล่นทุกอย่างแต่เอาดีไม่ได้ซักอย่าง.........

น้องฟ้าของผมป่านนี้ก็อายุ28ปี สาวสวยตลอดกาลในใจผม ถ้าผมไม่มาพบรักเก่ามาสด้าตั้งแต่แบเบาะ ผมก็คงไปเปิดคลับToyotaไปแล้ว 55555555

พึ่งรู้ว่าตูเหมือนไอ้จิ้งจกจากภาพนี้ จิ้งจกแถหิมะ

โอ้ หล่อมาก 55555 ไปประเทศนอกแต่เด็กเลยนะพี่
    ช ม ร ม ร ถ เ ฒ่ า เ มื อ ง แ ป้
    2 5 4 7
    ส า ย ก รุ ง เ ท พ
    แนะนำ : สถานที่ท่องเที่ยว บ้านรถเฒ่าเมืองแป้ Mini Museum&Homestay จ.แพร่

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ใช้ celica gen3 อยู่ครับ มาขอฝากตัวด้วย เผื่อยังมีใครเคยใช้ หรือยังมีรถคันนี้เก็บไว้อยู่ จะได้มาคุยปรึกษากันครับ

Bookmarks