Mazdo---: หนึ่งในเหตุผลที่มีมาสด้าก็เพราะเค้า... - หน้า 13

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 13 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Mazdo---: หนึ่งในเหตุผลที่มีมาสด้าก็เพราะเค้า...

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    gเจี๊ยบเป็น..เก้งหรือกวางจ๊ะ...55555
    ข้อมูลจากวิกิพีเดีย

เก้ง (อังกฤษ: Muntjac, Barking deer) หรือ เก้งธรรมดา (Common Muntjac) หรือ เก้งอินเดีย (Indian Muntjac) เป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมชนิดหนึ่งในอันดับสัตว์กีบค ู่ มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Muntiacus muntjak มีรูปร่างคล้ายกวางทั่วไป แต่มีขนาดเล็กกว่า ขนสั้นมีสีน้ำตาลแกมเหลือง หรือน้ำตาลแกมส้ม แต่เปลี่ยนสีได้ตามฤดูกาล คือ ในช่วงฤดูร้อนสีขนจะซีดอ่อนกว่าในช่วงฤดูหนาว หน้าผากมีสีน้ำตาลไหม้คล้ายรูปตัววี(V) ใต้คาง คอ ท้องตอนล่าง หางและด้านในขามีสีขาว หลังหูไปถึงสันคอมีสีดำเป็นแนวยาวเรื่อยมาลงมาถึงจมู ก ตัวผู้มีเขาสั้น ๆ งอกยาวออกมาจากหน้าผาก และมีเขี้ยวงอกยาวออกมาจากริมฝีปาก ลูกที่เกิดใหม่จะมีจุดสีขาวขึ้นประปรายตามลำตัว
    มีความยาวลำตัวและหัว 90-105 เซนติเมตร ความยาวหาง 17-19 เซนติเมตร น้ำหนัก 20-28 กิโลกรัม
    มีการกระจายพันธุ์อย่างกว้างขวาง จึงทำให้มีพันธุ์ย่อย มากถึง 15 ชนิด พบตั้งแต่ภาคตะวันตกของอินเดียเรื่อยมาจนถึงเนปาล, ภูฏาน, บังคลาเทศ, พม่า, ภาคใต้ของจีน, ไต้หวัน, ไทย, ลาว, กัมพูชา, เวียดนาม มาเลเซีย, เกาะสุมาตรา, เกาะชวาและเกาะบอร์เนียว

เก้ง สามารถอาศัยอยู่ได้ในหลากหลายภูมิประเทศ เช่น ป่าเต็งรัง, ป่าเบญจพรรณ, ป่าดงดิบแล้ง, ป่าดงดิบชื้น, ชายป่าใกล้พื้นที่เกษตรกรรม มักอาศัยตามลำพังยกเว้นในช่วงผสมพันธุ์หรือมีลูกอ่อน ที่อาจพบเห็นว่าลงกินดินโป่งด้วยกันมากกว่า 2 ตัวขึ้นไป ออกหากินในเวลากลางวัน ขณะกินอาหารจะรีบเคี้ยวและรีบกลืนลงไปอย่างรวดเร็ว อาหารที่กลืนเข้าไปจะถูกเก็บไว้ในกระเพาะพัก เมื่ออยู่ในที่ปลอดภัยจะขย้อนออกมาแล้วเคี้ยวจนละเอี ยดอีกครั้ง ส่วนที่เคี้ยวไม่ได้จะคายทิ้งไว้ตามพื้น ใช้จมูกเป็นระบบสัมผัสที่สำคัญ ในฤดูผสมพันธุ์ ตัวผู้จะต่อสู้กันเพื่อแย่งตัวเมีย สามารถผสมพันธุ์ได้ตลอดทั้งปี แต่ส่วนใหญ่จะผสมพันธุ์กันในช่วงเดือนกันยายน-พฤษภาคม ใช้เวลาตั้งท้องประมาณ 6 เดือน เวลาตกใจจะร้องเสียงดัง "เอิ๊บ เอิ๊บ" แล้ววิ่งหนีไป ดังนั้นจึงได้ชื่อในภาษาอังกฤษว่า "กวางเห่า" (Barking deer)

สำหรับในประเทศไทย ที่สวนสัตว์ดุสิตและที่สวนสัตว์อีกหลายแห่งได้มีการเ ลี้ยงเก้งเผือก ซึ่งเป็นเก้งชนิดนี้แต่ว่ามีภาวะผิวเผือกทำให้มีสีผิ วและสีของดวงตาเป็นสีขาวล้วนบริสุทธิ์ ดูแลสวยงามแปลกตาไปจากธรรมดา ซึ่งเก้งเผือกตัวแรกนั้น ถือว่าเป็นเก้งเผือกตัวแรกของโลกด้วย มีชื่อว่า "เพชร" เป็นเก้งเพศผู้ มีผู้พบเจอที่อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก เมื่อปี พ.ศ. 2545 และต่อมได้มีการนำขึ้นทูลเกล้าฯถวายแด่ สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ซึ่งพระองค์ได้พระราชทานให้นำมาเลี้ยงไว้ยังสวนสัตว์ ดุสิต และต่อมาเพชรก็ได้ผสมพันธุ์กับเก้งธรรมดาและให้ลูกออ กมาเป็นเผือกอีก ชื่อ "พุด" และ พุดก็ได้ให้ลูกเป็นเก้งเผือกตัวที่ 3 ของโลก ชื่อ "เทียน" ซึ่งปัจจุบันเลี้ยงอยู่ที่สวนสัตว์สงขลา[1] และจนถึงปัจจุบันนี้ก็มีเก้งเผือกเกิดขึ้นมาใหม่อีกแ ล้วหลายตัว[2]

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

กวาง (ชื่อวิทยาศาสตร์: Cervidae) เป็นวงศ์ทางชีววิทยา ของสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมในอันดับสัตว์กีบคู่ (อันดับย่อยสัตว์เคี้ยวเอื้อง) มีลักษณะ ขนยาวหยาบสีน้ำตาล ตัวผู้มีเขาเป็นแขนง ผลัดเขาปีละครั้ง ชอบอยู่ตามลำพังตัวเดียวยกเว้นฤดูผสมพันธุ์ กินใบไม้อ่อน หญ้าอ่อน
    สัตว์เคี้ยวเอื้องอื่นบางชะนิดเรียกว่ากวางตามภาษาพู ด แต่ไม่ใช่กวางแท้ เช่น สัตว์ในวงศ์ กวางชะมด (ชื่อสามัญ: musk deer; ชื่อวิทยาศาสตร์: Moschidae) และกวางผา (ชื่อสามัญ: Himalayan Goral; ชื่อวิทยาศาสตร์: Naemorhedus goral)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ชะนี (วงศ์: Hylobatidae, อังกฤษ: Gibbon) จัดอยู่ในไฟลัมสัตว์มีแกนสันหลัง ชั้นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม อันดับวานร เป็นลิงที่ไม่มีหาง (Apes) ซึ่งชะนีถูกจัดให้อยู่ในวงศ์ Hylobatidae และถูกจัดให้เป็น 1 ใน 4 ลิงที่มีความใกล้เคียงกับมนุษย์มากที่สุด (ประกอบไปด้วย ชะนี, ชิมแปนซี, อุรังอุตัง, กอริลลา ซึ่งชะนีมีความใกล้เคียงมนุษย์น้อยที่สุดในบรรดาทั้ง 4 นี้)
    มีทั้งหมด 4 สกุล (แต่ข้อมูลบางแหล่งอาจใช้เพียงสกุลเดียว คือ Hylobates) 11 ชนิด 10 ชนิดในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ และ 1 ชนิด คือ ฮูล็อก (Hoolock, H. hoolock) ที่พบในเอเชียใต้และจีนตอนใต้
    สำหรับประเทศไทยพบทั้งหมด 4 ชนิด คือ
    ชะนีมือดำ (H. agilis)
    ชะนีมือขาว (H. lar)
    ชะนีมงกุฎ (H. pileatus)
    ชะนีดำใหญ่ หรือ เซียมมัง (Symphalangus syndactylus)
    ชีววิทยาของชะนีส่วนใหญ่จะอาศัยอยู่ในป่าดิบชื้นที่อ ุดมสมบูรณ์ โดยอยู่กันแบบครอบครัวที่มีผัวเดียวเมียเดียว แต่อยู่เป็นฝูง ฝูง ๆ หนึ่งมีสมาชิกตั้งแต่ 2-5 ตัว ชะนีมีแขนที่ยาวและแข็งแรงรวมทั้งมือ ใช้สำหรับห้อยโหนต้นไม้จากต้นหนึ่งไปยังอีกต้นหนึ่งอ ย่างคล่องแคล่ว อาหารของชะนีหลัก ๆ คือ พืช จำพวก ใบไม้ ผลไม้ ต่าง ๆ แต่อาจจะกินสัตว์ขนาดเล็กได้เพื่อเพิ่มโปรตีน โดยปกติแล้วชะนีจะใช้ชีวิตแทบทั้งหมดอยู่บนต้นไม้สูง จะลงมาพื้นดินก็แค่ดื่มน้ำหรือเหตุอย่างอื่น ซึ่งตามปกติชะนีจะดื่มน้ำโดยการควักล้วงจากโพรงไม้หร ือเลียตามใบไม้
    ชะนีเป็นสัตว์ที่มนุษย์รับรู้ดีว่า มีเสียงร้องที่สูงและดังมาก มีหลายโทนเสียงและหลายระดับหลากหลายมาก สำหรับติดต่อสื่อสารกัน โดยเสียงร้องของชะนีมักจะร้องว่า "ผัว ๆ ๆ ๆ ๆ" ทั้งตัวเมียและตัวผู้ ดังนั้น คำว่า ชะนี จึงเป็นศัพท์สแลงในหมู่กะเทยที่หมายถึง ผู้หญิงแท้ ๆ ชะนีทุกชนิดเป็นสัตว์ป่าคุ้มครองตามพระราชบัญญัติสงว นและคุ้มครองสัตว์ป่าแห่งประเทศไทย พุทธศักราช 2535

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

ชอบเสียงร้องเก้งจังครับ..เอิ้บๆ...555555
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    ชอบเสียงร้องเก้งจังครับ..เอิ้บๆ...555555
    ผมชอบชะนีครับ ชอบอยู่เป็นฝูงแต่็ชอบเก้งกับกวางเพราะแยกออกไปผสมพั นธุ์ ใช่กูเลย - -"

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมชอบชะนีครับ ชอบอยู่เป็นฝูงแต่็ชอบเก้งกับกวางเพราะแยกออกไปผสมพั นธุ์ ใช่กูเลย - -"
    55555..แล้วมีประเภทไหนชอบกินแซนวิสมั๊ยครับ..อยากเป ็นพวก!!
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

55555..แล้วมีประเภทไหนชอบกินแซนวิสมั๊ยครับ..อยากเป ็นพวก!!
    ประเภทมาสด้าครับ 55555555

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้าว..เข้าผิดกระทู้นึกว่า Mazdo---....

นี่มัน ชะนี เก้ง กวาง Club นี่หว่า 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    อ้าว..เข้าผิดกระทู้นึกว่า Mazdo---....

นี่มัน ชะนี เก้ง กวาง Club นี่หว่า 555
    ลิง ค่าง เก้ง กวาง ชะนี เราก็เลี้ยงค่ะ 555

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ลิง ค่าง เก้ง กวาง ชะนี เราก็เลี้ยงค่ะ 555
    รับเลี้ยงลิงลพบุรีสักตัวมั้ยครับ

Senior Member kratae's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    รับเลี้ยงลิงลพบุรีสักตัวมั้ยครับ

ลิงที่วันๆเอาแต่ถ่ายนู้ดนะเหรอ..555+

ล้อเล่นจ๊า....น่ารักจ้า..........อิอิ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kratae อ่านข้อความ
    ลิงที่วันๆเอาแต่ถ่ายนู้ดนะเหรอ..555+

ล้อเล่นจ๊า....น่ารักจ้า..........อิอิ
    ภาพนู้ดเยอะครับ ไม่กล้าลงอีก กลัวชะนีคลุ้มคลั่งครับ 55555

Senior Member kratae's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    ภาพนู้ดเยอะครับ ไม่กล้าลงอีก กลัวชะนีคลุ้มคลั่งครับ 55555
    ตอนนี้พี่ตะกุยกำแพงแระ......อยากดูจัด.....5555+

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kratae อ่านข้อความ
    ตอนนี้พี่ตะกุยกำแพงแระ......อยากดูจัด.....5555+
    ฝันไปเถอะ!!! ผมก็อายเป็นนะ 55555

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

ฝันไปเถอะ!!! ผมก็อายเป็นนะ 55555
    อายทำไมท่านเจี๊ยบ คนเยอะแยะ 555555555555

หน้าที่ 13 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks