มีไรมาให้อ่านหน่อยคับ..เรื่องสรรพสามิต

ชื่อกระทู้: มีไรมาให้อ่านหน่อยคับ..เรื่องสรรพสามิต

Senior Member NOTE MAHA's Avatar
    สถานที่
    MAHARACE
    ขอบคุณ
    0

Cool มีไรมาให้อ่านหน่อยคับ..เรื่องสรรพสามิต

Name:  1236782093.jpg
Views: 2642
Size:  30.7 KBใครที่ยังขี่รถอินวอยส์ แนะนำให้รีบขาย หรือควรเสียสรรพษามิตด่วนนะครับ

ใครที่ยังขี่รถอินวอยส์ แนะนำให้รีบขาย หรือควรเสียสรรพษามิตด่วนนะครับ
    เพราะว่าปีหน้านี้ตำรวจได้รับคำสั่งมาให้ออกตามรถจัก รยานยนต์บิ๊กไบค์ที่ไม่ได้เสียภาษี หรือไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน
    เนื่องจากรัฐบาลได้กำหนดให้ท่านไปเสียภาษีสรรพษามิตจ นถึงสิ้นปีนี้เท่านั้น
    พี่น้องท่านใดที่ครอบครองรถอินวอยส์อยู่ ปีหน้านี้คุณจะมีความผิดและจะสามารถถูกเรียกตรวจสอบโ ดยไม่สามารถผ่อนผันได้
    หากฝ่าฝืนนำมาใช้บนท้องถนน ไม่รอดแน่นอนครับ มีผลบังคับใช้ ปีหน้าครับ
    ขอแนะนำว่าใครที่มีไว้เพื่อจำหน่ายให้รีบขายซะครับ ปีหน้าคุณจะขายยาก หรือให้รีบไปจ่ายภาษีก่อนสิ้นปีนี้
    รึไม่ก็จับทำทะเบียนไปเลย ปีหน้า รถมีทะเบียนราคาขึ้นแน่นอน ท่านที่ขี่ทะเบียนอยู่สบายใจแถมได้ราคาขึ้นด้วย
    ตำรวจจะใช้วิธีตามหารถอินวอยส์ที่ขายทางหน้าเวบไซต์ และจะทำการโทรไปล่อซื้อเหมือนยาบ้าเลยครับ
    ใครเป็นเจ้าใหญ่ แต่เส้นไม่มีล่ะก็ ผมแนะนำให้รีบแก้ไขก่อนสิ้นปีนี้ครับ

หรือ อ่านตามลิ้งค์นี้ก้อได้คับ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=371094

ไข่ติดถัง หลังติดนม
    MAHA YOUNG BLOOD

Senior Member NOTE MAHA's Avatar
    สถานที่
    MAHARACE
    ขอบคุณ
    0

ประกาศ!ข่าวดี!ฉลองปีใหม่ 2553 จากสมาคมรถจักรยานยนต์สยามและกรมสรรพสามิต

ประกาศเลื่อนการชำระภาษีสรรพสามิตรอบที่ 3 ให้กับชาวบิ๊กไบค์เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจ ออกไปอีกจนถึงวันที่ 31 มีนาคม 2553 เป็นที่เรียบร้อยแล้ว คลิ๊กดูตามลิ้งค์เลยครับ

http://hd-playground.com/smf/index.p...;topicseen#new

Senior Member playboyclub9's Avatar
    สถานที่
    MAHA
    ขอบคุณ
    0

แจ่ม

085-8142061 เปา

(แว่น NaKaTa ตึกน้ำ)

MAHA Young Blood

Senior Member m.freedom's Avatar
    สถานที่
    Freedom Road
    ขอบคุณ
    0

Smile

เอ็มไปทำมาวันนี้เองครับ 7000 ถอน 25 บาท ครับ พี่ๆที่สรรพสามิตใจดีทุกคนเลยครับ ไม่ต้องทำไรเลย
    พวกพี่ๆ สรรพฯ ทำให้หมดเลยนั่งอย่างเดียวครับ

สถานที่
    MAHARACE
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ m.freedom อ่านข้อความ
    เอ็มไปทำมาวันนี้เองครับ 7000 ถอน 25 บาท ครับ พี่ๆที่สรรพสามิตใจดีทุกคนเลยครับ ไม่ต้องทำไรเลย
    พวกพี่ๆ สรรพฯ ทำให้หมดเลยนั่งอย่างเดียวครับ

ไปทำที่ไหนมาอะคับ...เมืองชลอะป่าว

Senior Member m.freedom's Avatar
    สถานที่
    Freedom Road
    ขอบคุณ
    0

แหลมฉบังครับ

สถานที่
    MAHARACE
    ขอบคุณ
    0

แนบเอกสาร 1700836
    ที่มาจากเวป http://mocyc.com/store/view.php?idclassified=292218

เรื่องก็คือ รถที่เสียสรรพสามิตรแล้วถ้าไม่นำมาใช้งานก็ไม่โดนยึด นะครับ แล้วถ้าท่านนำมาขับขี่บนท้องถนน ก็ยังโดนยึดรถเหมือนกันนะครับ ไม่ใช่โดนข้อหา ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนนะครับนะครับ แต่โดนข้อหา นำรถไม่จดทะเบียนมาใช้บนท้องถนน ยึดทันที่เลยนะครับ

ที่เสียสรรพสามิตรไปคือ จอดไว้แล้วไม่โดนจับ 555 ดีสุดๆประเทศไทย

ผมโดนมาแล้วครับ ตำรวจหางดง เชียงใหม่ ยึดรถผมไป ผมบอกว่าผมเสียสรรพสามิตรแล้ว เค้าบอกว่าไม่กี่ยว ต้องยึดอย่างดียว
    ข้อหานี่ โดนปรับ 2000-10000 นะครับ กลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้วครับ ต้องเสียเงินเหมือนเดิมครับ โดนยึดเหมือนเดิม

แล้วคราวนี้จะทำยังไงกันดีครับ
    รวบรวมความรู้จากคนที่มารตอบครับ
    ความกระจ่างนะครับ
    1.ทันทีที่เราซื้อรถประกอบฯครับ เราต้องไปเสียภาษีสรรพสามิตร เหมือนๆ สุราหรือ บุหรี่ที่นำเข้ามาจากต่างประเทศ
    เพราะรัฐบาลเราบังคับเรื่องนี้อยู่ เช่น ราคา รถที่นำเข้าจากต่างประเทศราคาจริงๆมันก็ไม่ได้แพงหรอ กมันมาแพง
    เพราะมันเก็บภาษีที่ผู้บริโภคอย่างเราๆท่านๆ
    2.แล้วพอเสียภาษีกับสรรพสามิตแล้วเค้าก็ยังเรียกกันว ่า อะไหล่ ยังไม่เรียกว่ารถ ตาม พ.ร.บ.ขนส่งทางบก
    มันก็เลยไม่สามารถวิ่งใช้ในทางได้ ไม่ต่างจาก เกวียน ถ้าเรา นำเกวียน มาขี่ที่กาดสวนแก้วก็คงโดนข้อหานี้
    แต่จะปรับมากน้อยแล้วแต่ ตร.จะเสพเรา
    ลองหาข้อมูลจาก พ.ร.บ.ขนส่งทางบกแล้ว จะรู้ว่า ประเทศเรา ล้าหลังมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เสีย สรรพสามิตเเล้ว ตร จะยึดก็ยึดได้ ** เพราะเสียสรรพาสามิตมันคือค่าเสียภาษีเอาอะไหล่มาประ กอบขึ้นรูป

มันก็คือ อะไหล่ประกอบ ไม่ต่างจาก toyota supra ท่อนหน้าหลัง เอามาประกอบวิ่งถนนเอง เเต่ไม่จด ทบ.

เเต่ถ้ารถเก๋งอินวอยโดนจับเห้นเพื่อนผมบอกว่า เค้าเอาไปทำลาย หรือ ยึดเเละขายทอดตลาดในวงใน

เสียสรรพาสามิตเเทบไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ มันคือขั้นตอนหนึ่งในการเพื่อ ตรวจ.จดทะเบียนเท่านั้น

ชียงใหม่โดนแล้วเหรอครับ ผมเห็นโดนมาตั้งแต่ ปีก่อนแล้ว ผมจำต้องขายทิ้ง มาซื้อนืนจา สรรพสามิตรนะครับไม่ใช่ทะเบียน No-Bookก็โดนทั้งขึ้นทั่งล่อง ส่วนที่เสียสรรพสามิตรก็เพื่อ เสียเพื่อรอตรวจสภาพ เพื่อจะทำทะเบียนต่อไป มันเป็นขั้นตอนของการจดทะเบียน ถ้าคุณเสียสรรพสามิตรแล้วแปลว่าคุณกำลังจะเอารถไปจดท ะ้เีบียน รถกำลังจะไปจดทะเีบียน มันกำลังจะจด จะไปมีทะเบียนได้ยังไง คราวนี้ก็โดน

มาถึงเรื่องที่ำทำค่าสรวจสภาพสูงก็คือ ก็เพื่อ การจดทะเบียนจะได้ยากขึ้นเสียค่าใช้จ่ายสูงทำให้คนไม ่อยากเอารถมาจดทะ เีบีัยน ออกกฏมาเพื่อ บ ผลิตรถเล็กมาตั้งฐานการผลิตที่บ้านเรา ทำให้ตัวเลขการเิติบโตของเศษฐกิจในประเทศดี คนมีงานทำ การเป็นอยู่ดีขึ้น รัฐเค้าคิดถึงส่วนนี้

เมื่อตั้งการผลิตในบ้านเรา ก็ต้องหาทางป้องกันการจดทะเีบียนของรถอินวอย จะว่าป้องกันจริงๆก็ไม่เชิง จะเรียกได้ว่าการกรั่นกรองโดยสร้างมาตฐานให้สูงขึ้นร วมทั้งราคาด้วย เพื่อให้การทำทะเบียนทำได้ยาก การกำหนดมาตฐานที่สูงขั้นไปอีก จะได้ทั้งความยาก ทั้งหน้าตาว่า ประเทศที่ที่ฉันบริหารอยู่ตอนนี้ตั้งค่ามลพิษอยู่ที่ ยูโร 14 (สมมติ) โดยเอามาเป็นข้ออ้างในการกีตกันการจดทะเีบียน

สรุป ถ้ารถอินวอยจดทะเบียนง่าย จดทะเบียนถูก รถเล็กก็ไม่ได้ขาย เพราะเค้ามาตั้งฐานการผลิตที่บ้านเราแล้วเม็ดเงินลงท ุนมหาศาล ดังนั้น บริษัทผลิตรถจึงบอกให้รัฐบาลออกกฏ เพื่อไม่ให้จดทะเบียนง่าย

เพ่ๆเพื่อนๆอ่านเจอกานรึยังคับ

อ่านแล้ว สลด
    มันจาเกิดขึ้นที่ชลบุรีด้วยมั้ยหนอ

Junior Member R_MAHUM's Avatar
    สถานที่
    maha
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

สรุป คือ .. . . . จ่าย ไม่ จ่าย ก็ โดน ยึดอยู่ ดี หรอ
    แล้ว (ถ้าจ่าย จอดอยู่ที่บ้านไม่โดนยึดช่าย ป่ะ)
    แล้ว ยังไง ยังไง เรา ก็ ต้อง ขี่ ก็เรา ซื้อ มาขี่ นี่ นา ไม่ได้ซื้อ มาจอด
    แล้ว ถ้า ไม่ได้ จ่าย แต่จอด (ในบ้าน) เลยอ่ะ มานจา มายึด ป่ะ( อยู่ในชนบท)
    แล้ว เวลาออก ทริป อ่ะ ก็โดน สอย หมด เลย ดิ
    แล้ว จ่าย หรือ ไม่จ่าย ยังไงดีกว่ากันอ่ะ
    ขอบพระคุณที่ให้ความรู้ (ตอบด้วยหล่ะ)

ป.ล. มึนตึ๊บ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย R_MAHUM : 30-03-2010 เมื่อ 14:45

Bookmarks