อยากทำพิพิธภัณฑ์ จักรยาน บนอินเตอร์เนต ใครมีความเห็นบ้าง - หน้า 2

ชื่อกระทู้: อยากทำพิพิธภัณฑ์ จักรยาน บนอินเตอร์เนต ใครมีความเห็นบ้าง

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rangnong1 อ่านข้อความ
    ร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ อยากเห็นความคิดหลากหลาย ถ้าทำพิพิธภัณฑ์จริง ก็ต้องมีทั้ง ข้อ 1และ 2
    ละครับ ช่วยแนะนำหน่อย ขอบคุณมากๆครับ
    ผมว่าเริ่มง่ายๆ เอารถส่วนตัวที่มีมาจัดแสดง หรือจะเรียกว่าจอดไว้ในสถานที่ ที่คนสามารถเข้าไปชม (เก็บตังหรือฟรี) ไปหาความรู้ได้ อาจมีประวัติ ข้อมูลของรถแต่ละคันไว้ให้อ่านพอสังเขป หรือจะตั้งชื่อสถานที่ด้วยก็ดีเพื่อให้ง่ายแก่การจำ แล้วทำเว็บส่วนตัวของสถานที่เป็นการประชาสัมพันธ์ไปใ นตัว

ส่วนจะทำพิพิธภัณฑ์บนอินเตอร์เนต ผมว่าปัญหาจะอยู่ที่การให้ข้อมูลที่ถูกต้องมากกว่า อาจหมายถึงรถสภาพไม่สมบูณ์อุปกรณ์ต่างๆไม่ตรงตามที่ม ันควรจะเป็นแล้ว ข้อมูลตัวรถคลาด คนที่มาดูจะถือเอาอย่างที่ไม่ถูกต้องเป็นต้นแบบติดหั วได้ นานๆ ไปมันจะทำให้เปอะไปกันใหญ่
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย T13 : 16-01-2010 เมื่อ 00:23
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ T13 อ่านข้อความ
    ผมว่าเริ่มง่ายๆ เอารถส่วนตัวที่มีมาจัดแสดง หรือจะเรียกว่าจอดไว้ในสถานที่ ที่คนสามารถเข้าไปชม (เก็บตังหรือฟรี) ไปหาความรู้ได้ อาจมีประวัติ ข้อมูลของรถแต่ละคันไว้ให้อ่านพอสังเขป หรือจะตั้งชื่อสถานที่ด้วยก็ดีเพื่อให้ง่ายแก่การจำ แล้วทำเว็บส่วนตัวของสถานที่เป็นการประชาสัมพันธ์ไปใ นตัว

ส่วนจะทำพิพิธภัณฑ์บนอินเตอร์เนต ผมว่าปัญหาจะอยู่ที่การให้ข้อมูลที่ถูกต้องมากกว่า อาจหมายถึงรถสภาพไม่สมบูณ์อุปกรณ์ต่างๆไม่ตรงตามที่ม ันควรจะเป็นแล้ว ข้อมูลตัวรถคลาด คนที่มาดูจะถือเอาอย่างที่ไม่ถูกต้องเป็นต้นแบบติดหั วได้ นานๆ ไปมันจะทำให้เปอะไปกันใหญ่
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ปัญหาของผมก็คือการให้ข้อมูลแหละครับ ถึงรบกวนให้มาระดมสมองกันช่วยชี้แนะด้วยครับ ลองคิดแบบคนทั่วๆไป
    ที่ไม่ได้เล่นจักรยานแบบลึก ๆเขาคลาดหวังอะไรจาก พิพิธภัณฑ์ ประมาณนี้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rangnong1 อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ ดูมาบ้างพอสมควรครับ แต่ยังไม่เจอแบบชายแ่ก่ขี่รถราเล่ย์แล้วบรรทุกหมูเป็ น ทีละ2-3 ตัว
    เอาไปขายที่ตลาด คืออันนี้มันเป็นตัวอย่างวิถีชีวิตคนไทยในอดีตนะครับ เวปป์เมืองนอกก็เป็นตัวอย่างที่ดีครับ
    ขอบคุณมากๆครับ ช่วยชี้แนะเพิ่มครับ
    พอจะจินตนาการได้มั้ยครับ เรากำลังย้อนอดีตกัน โดยมีจักรยานมาเกี่ยวข้องกับวิถีชีวิตคนไทยในอดีต
    ถ่ายทอดเรื่องราวเป็นประวัติศาสตร์ให้เด็กรุ่นใหม่ดู .......เป็น โมเดล เป็นรูปภาพ เป็นของจริง.....

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ข้อมูลต่างๆในแวปจักรยานตอนนี้ก็มีข้อมูลดีๆและเรื่อ งราวต่างๆให้ได้ศึกษาอยู่มากพอสมควร แต่เนื่องจากกระจัด กระจายกันอยู่ ทำให้ต้องใช้เวลาในการค้นหา จะเห็นได้จากมีการถามคำถามที่อยากรู้ คำถามซ้ำๆ บ่อยๆ
    แต่ก็ขอชื่นชมแนวคิดที่ดีน่ะครับ ผมว่าทุกสิ่งเป็นไปได้ แต่สำคัญต้องร่วมด้วยช่วยกันหลายๆฝ่าย ......
    หากมีการคิดเริ่มต้น ต่อไป ก็ต้องวางแผนแล้วหล่ะครับ......
    เป็นกำลังใจ และชื่นชมความคิดครับ......

webmaster's Avatar
    ขอบคุณ
    310
    6

ตอนนี้ทางเวบได้ปรับเปลี่ยน โดยนำ cms มาใช้ โดยสมาชิก สามารถเขียนบทความ เพื่อเผยแพร่ ความรู้ กับผู้อื่นได้ และ มี Blog เพื่อให้เขียนเรื่องราว หรือ ไดอารี่ เป็นต้น

โดยได้รวบรวม บางกระทู้ ที่สมาชิกทำเวบ ขึ้นแสดง โดยดูได้จาก http://www.thaiscooter.com/forums/content.php?r=159

หรือที่ Blog http://www.thaiscooter.com/forums/blog.php

หากสนใจใช้พื้นที่ตรงนี้ ก็ยินดีครับ ติดขัดตรงไหนบอกได้

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ webmaster อ่านข้อความ
    ตอนนี้ทางเวบได้ปรับเปลี่ยน โดยนำ cms มาใช้ โดยสมาชิก สามารถเขียนบทความ เพื่อเผยแพร่ ความรู้ กับผู้อื่นได้ และ มี Blog เพื่อให้เขียนเรื่องราว หรือ ไดอารี่ เป็นต้น

โดยได้รวบรวม บางกระทู้ ที่สมาชิกทำเวบ ขึ้นแสดง โดยดูได้จาก http://www.thaiscooter.com/forums/content.php?r=159

หรือที่ Blog http://www.thaiscooter.com/forums/blog.php

หากสนใจใช้พื้นที่ตรงนี้ ก็ยินดีครับ ติดขัดตรงไหนบอกได้
    -ขอบคุณครับ เจ้านาย กำลังระดมสมองอยู่ครับ ช้าหน่อยขอให้ชัวร์

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ข้อมูลต่างๆในแวปจักรยานตอนนี้ก็มีข้อมูลดีๆและเรื่อ งราวต่างๆให้ได้ศึกษาอยู่มากพอสมควร แต่เนื่องจากกระจัด กระจายกันอยู่ ทำให้ต้องใช้เวลาในการค้นหา จะเห็นได้จากมีการถามคำถามที่อยากรู้ คำถามซ้ำๆ บ่อยๆ
    แต่ก็ขอชื่นชมแนวคิดที่ดีน่ะครับ ผมว่าทุกสิ่งเป็นไปได้ แต่สำคัญต้องร่วมด้วยช่วยกันหลายๆฝ่าย ......
    หากมีการคิดเริ่มต้น ต่อไป ก็ต้องวางแผนแล้วหล่ะครับ......
    เป็นกำลังใจ และชื่นชมความคิดครับ......
    ร่วมด้วยช่วยกันครับ ช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0
    1

ร่วมด้วยช่วยกันครับ ช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณครับ
    Brainstorm..............Brainstorm................ ..

ขอบคุณ
    0
    1

Brainstorm..............Brainstorm................ ..
    sound of silent.............................คิดแบบสร้างสรรค ์ ......รับฟังทุกความคิด เป็นส่วนหนึ่งของจุดเริ่ม.............

ขอบคุณ
    0
    1

sound of silent.............................คิดแบบสร้างสรรค ์ ......รับฟังทุกความคิด เป็นส่วนหนึ่งของจุดเริ่ม.............
    แล้วพิพิธภัณฑ์จักรยาน ในความคิดเห็นของพี่ๆ น้องๆควรเป็นเช่นไร
    รับฟังทุกความเห็นครับ............................. .....ครับ.........

Member
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    1

ไม่ได้จะอวดของนะครับ บริสุทธ์ใจจริงๆครับ อยากให้คนรุ่นหลังได้เห็นนะครับ แต่ยังไม่มีรูปแบบชัดเจน
    เลยอยากให้กูรูด้านนี้ช่วยแนะนำนะครับ
    ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งเลย ทำประวัติ ที่ไปที่มา มีรูปให้ดู ให้ศึกษา เพราะเด็กรุ่นใหม่ไม่รู้จัก สมัยเด็กผมบรรทุกไก่ ขี้ยาง ข้าวสารไปขายที่ตลาด โอ๊ยเหนื่อยครับ กว่าจะได้เงินแต่ละบาทครับ ถ้าทำได้จะเป็นบุญกุศลอันยิ่งใหญ่นะครับ มันเป็นแหล่งความรู้อย่างดียิ่งเลย ผมก็จะได้ศึกษาด้วย ผมเป็นคนสะสมจักรยานโบราณ มีอยู่ 4-5 คัน และก็พวกตะเกียงน้ำมัน เจ้าพายุเป็นต้น

Senior Member ฮัมเบ้อ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากเห็นรถ คุณ แรงน่อง 1 ใจจะขาดแล้วครับ อยากเห็นเป็นหลักร้อย เมื่อไรจะลงสักทีครับ รอ 100 คัน จอดในโรงสีเลยเปล่าครับ โครง อีก 300 เปิดเป็นโรงงานแสดงกระบวนการผลิต ประกอบ เลยครับ อยากดู
    เงินทองของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง
    ฝนตกไม่ต้อง ฟ้าร้องไม่ถึง
    โลกพร่องอยู่ เปนธรรมดา

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฮัมเบ้อ อ่านข้อความ
    อยากเห็นรถ คุณ แรงน่อง 1 ใจจะขาดแล้วครับ อยากเห็นเป็นหลักร้อย เมื่อไรจะลงสักทีครับ รอ 100 คัน จอดในโรงสีเลยเปล่าครับ โครง อีก 300 เปิดเป็นโรงงานแสดงกระบวนการผลิต ประกอบ เลยครับ อยากดู
    เป็นอีกหนึ่งความคิดเห็นครับ.............รับฟังครับ ตอนนี้เรามี ฮัมเบอร์ 26 ญ ไม่มีเพลท ตะเกียบเดี่ยวกลม มันขาดหลายอย่าง
    ไม่รู้ว่าจะประกอบยังไง คุณ ฮัมเบ้อ มีอะไรแนะนำบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ.................

ขอบคุณ
    0
    1

เป็นอีกหนึ่งความคิดเห็นครับ.............รับฟังครับ ตอนนี้เรามี ฮัมเบอร์ 26 ญ ไม่มีเพลท ตะเกียบเดี่ยวกลม มันขาดหลายอย่าง
    ไม่รู้ว่าจะประกอบยังไง คุณ ฮัมเบ้อ มีอะไรแนะนำบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ.................
    หรือเราจะโชว์เท่าที่มีแล้วบรรยายว่า คันนี้ เฟรมนี้ รออะไหล่ ใครมีช่วยแนะนำ ยังงี้น่าจะดีมั๊ย
    มีบางอันมันแปลกๆไม่เคยเห็น ไม่รู้ยี่ห้อ ก็เอามาโชว์ แล้วความรู้จะตามมา ถ้าจะดี.................นะ

ขอบคุณ
    0
    1

หรือเราจะโชว์เท่าที่มีแล้วบรรยายว่า คันนี้ เฟรมนี้ รออะไหล่ ใครมีช่วยแนะนำ ยังงี้น่าจะดีมั๊ย
    มีบางอันมันแปลกๆไม่เคยเห็น ไม่รู้ยี่ห้อ ก็เอามาโชว์ แล้วความรู้จะตามมา ถ้าจะดี.................นะ
    Foot fast classics...................ความทรงจำจะกลับมา ...........recall memory

Bookmarks