ไขข้อข้องใจ ชี้แจงข้อเท็จจริง สุดยอดแฟนพันธุ์แท้มาสด้า800 เชิญชี้แนะที่นี่ครับ

ชื่อกระทู้: ไขข้อข้องใจ ชี้แจงข้อเท็จจริง สุดยอดแฟนพันธุ์แท้มาสด้า800 เชิญชี้แนะที่นี่ครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาตรฐาน ไขข้อข้องใจ ชี้แจงข้อเท็จจริง สุดยอดแฟนพันธุ์แท้มาสด้า800 เชิญชี้แนะที่นี่ครับ

ใหนๆก็เป็นคนชอบสงสัยในทุกเรื่องที่เกี่ยวกับมาสด้า8 00 ตั้งแต่รุ่น แวน เก๋ง กระบะ เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว หากสมาชิกท่านใด สหายท่านใหนสงสัยอะไรเกี่ยวกับมาสด้า800 เชิญชี้แนะ สอบถามที่กระทู้นี้ได้เลยครับ ผมจะพยายามหาข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาคลายข้อสงสัยต่า งๆให้สมาชิกได้ความกระจ่างให้มากที่สุด

ณ เวลานี้ ร้อนแรงที่สุดในตอนนี้ ต้องยกให้รถมาสด้า800ของแม่ทัพเอกแห่งเมืองปากน้ำโพ ที่ท่านยินดีที่จะให้ข้อมูลต่างๆที่เป็นประโยชน์ต่อส หายทั้งหลายในภายภาคหน้า เพราะรถของท่านสมบูรณ์ตามคำภีร์มาสด้ามากครับ ขอขอบคุณท่านเอก มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

แต่ผมขอเริ่มจากรถในตำนานในดวงใจของผมก่อนนะครับ รถของท่านUp2guuที่ผมไปเห็นมามีช่องระบายอากาศตามรูป นี้ด้วยครับ ผมเข้าใจว่า น่าจะเป็นของแท้เพราะมีแจ้งในหนังสือเช่นกัน ผิดพลาดหรือคลาดเคลื่อน ยินดีแก้ไขครับ

มูลค่าทางการตลาด ไม่มีราคาอย่างเป็นทางการแล้วแต่ตกลง

มูลค่าทางจิตใจ มหาศาลเพราะหายากมาก

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 26-11-2009 เมื่อ 01:32

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาตรฐาน แผ่นปิดวิทยุมาสด้า800 รุ่นต่างๆ

แผ่นปิดวิทยุของรถมาสด้า800รุ่นเก๋งกับแวนใช้แบบเดีย วกันคือ เป็นลักษณะเดียวกับรถของท่านเอก ส่วนรุ่นกระบะก็จะเป็นตัวอักษรมาสด้าตามรูปที่โพสไว้ เป็นอุปกรณ์ที่หายากที่สุดชิ้นหนึ่ง ส่วนมากจะถูกถอดออกแล้วมีวิทยุประจำการติดตั้งมาแล้ว จากโชว์รูม

มูลค่าทางการตลาด ไม่มีราคาอย่างเป็นทางการแล้วแต่ตกลง

มูลค่าทางจิตใจ มหาศาลเพราะหายากมาก

tee-hot's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ช่องระบายอากาศรถผมไม่มีตาแกงขาดอาจจะหลุดหรือไม่มีม า

อะไหล่ retro logo อื่นๆ
    บัญชี ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขาย่ิอย แฟรี่แลนด์
    เลขบัญชี 881-203751-8 ชื่อบัญชี สิปปกร โภคยศิลป์ 081-4880165

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tee-hot อ่านข้อความ
    ช่องระบายอากาศรถผมไม่มีตาแกงขาดอาจจะหลุดหรือไม่มีม า
    ไม่หลุดครับ โคตรจะแท้เลยครับท่านเอก ของท่านเป็นเหมือนรูปในแคตตาล็อคด้านล่างครับ ตระแกรงเป็นตัวบังคับลมเฉยๆมีในรุ่นเก๋งกับแวนครับ เข้าใจว่าน่าจะหามาติดแทนกันในภายหลังในรถของท่านจอม แต่ถ้าเป็น800แท้ไม่มีตระแกรงบังคับลมอย่างของท่านนั ้น ถูกต้องมากแล้วครับ ส่วนมาก(หรือเปล่า)ก็ถูกถอดออกหรือหาว่าญี่ปุ่นทำเกิ น โดยเฉพาะป้าแดงไม่มีร่องรอยอะไรเหลือเลยครับ 5555

เข้าใจว่าลมที่เข้ามานี้ เข้ามาทางกาบข้าง+ห้องเครื่อง จึงอาจจะมีกลิ่นของเบนซินและการเผาใหม้ของยาง (เดาเอานะครับ ไม่เคยดม) เลยไม่ค่อยมีใครสนใจมากนักเพราะอากาศที่เข้ามาผ่านกร ะจกหูช้างก็สะดวกดีแล้ว ยิ่งหลังๆมานี่ติดแอร์เข้าไปอีกเลยโดนถออดออกหรือปิด สนิทเลยครับ

ขอบคุณครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาศึกษากันต่อที่แผ่นเพลทป้ายทะเบียนครับ แผ่นเพลทป้ายทะเบียนสามารถยกขึ้นคล้ายๆกับบานพับหรือ แผ่นป้ายทะเบียนรถแต่งในปัจจุบันที่พับได้(เห็นมั้ยค รับว่าคนออกแบบเมื่อ45ปีที่แล้ว สุดยอดขนาดใหน) จุดประสงค์ก็เพื่อเวลาที่รถเราดับต้องเข็นสตาร์ท ไม่มีใครช่วยเข็น หันซ้ายแลขวาก็เหลือตูแต่เพียงผู้เดียว หรือสุภาพสตรีที่นั่งมาข้างๆคงไม่เข็นรถให้ท่านแน่ๆ ใจเย็นๆครับ สั่งเบียร์เย็นๆซักกระป๋องมาย้อมใจ เพราะว่าท่านจะต้องสอดเหล็กเข้าไปหมุนๆคล้ายๆสตาร์ทเ ครื่องสูบน้ำครับ

ดูรูปประกอบด้วยนะครับ

ขอบคุณ
    0

เหล็กขันครับ

บัญชี ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขาย่ิอย แฟรี่แลนด์
    เลขบัญชี 881-203751-8 ชื่อบัญชี สิปปกร โภคยศิลป์ 081-4880165

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tee-hot อ่านข้อความ
    เหล็กขันครับ
    ที่แน่ๆตอนนี้ผมฝึดคอมากเลยท่าน กลืนน้ำลายจนคอแห้งหมดแล้ว 5555 ขอคารวะครับ สมกับเป็นรถของท่านแม่ทัพเอกแห่งเมืองปากน้ำโพจริงๆ สุดยอดครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

สหายท่านอื่นๆที่มีความรู้ อยากชี้แจงก็บอกกล่าวกันได้นะครับ ทั้งมาสด้า800 มาสด้า1000 มาสด้ารุ่นใหนก็ยินดีครับ ส่วนป้าแดงของผมถ้าสิ่งใหนที่สมาชิกอยากทราบและเห็นว ่าเป็นประโยชน์ผมก็ยินดีเปิดเผยครับ

กระจังหน้าเวอร์ชั่น2ของป้าแดงก็น่าจะเสร็จแล้ว ออกมาหน้าตาออกไปทางสาวบ้านนาเสริมดั้งแถวยันฮี วิธีขึ้นกระจังหน้าของช่างใหญ่ของผม เหล็กเบอร์19บางหน่อยแต่ก็โอเคเพราะหนากว่านี้พับยาก และผมพอใจที่จะให้ช่างใหญ่ทิ้งฝีมือไว้บนหน้าของป้าแ ดงมากกว่าที่จะให้ผู้ชำนาญงานท่านอื่นๆทำให้

ช่างของผมจึงรับปากทำหน้ากระจังให้ ป้าแดงเลยขอคำสัญญาว่านี่คืองานของท่านด้วยการดลใจให ้เหล็กหน้ากระจังฟาดปากจนเย็บไป5เข็ม เอาเลือดมาหลั่งรินเพื่อให้สหายทั้งหลายรู้ว่า นี่คือฝีมือยอดดวงใจปรารถนาของป้าแดง ซี๊ด..........

ที่โผล่มานั้น ตีนเทพครับ

ขอบคุณ
    0

หรือว่าวันนี้มาช้าไปครับไปไหนกันหมด

Member davia_za@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คุณพี่ครับ ของน้องขาดกระจังหน้าครับเนื่องจากของติดรถมันไม่เดิ ม
    ใครมีจิตศรัธธาเมตตาน้องด้วย โทร 089-6199922 ตูนครับ
    ... อ้วนซ่า ....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [email protected] อ่านข้อความ
    คุณพี่ครับ ของน้องขาดกระจังหน้าครับเนื่องจากของติดรถมันไม่เดิ ม
    ใครมีจิตศรัธธาเมตตาน้องด้วย โทร 089-6199922 ตูนครับ
    ท่านเดวิสครับ กระจังหน้าสภาพดีๆคงพอมีอยู่บ้างแต่อยู่ที่ใหน อยู่กับใคร น่าจะมีกับพ่อค้าบ้างครับหรือซ่อนตัวตามต้นขนุนตามเม ืองมาสด้าต่างๆ ตอนนี้ปฐพีกำลังร้อนแรงดั่งไฟ เพราะจอมยุทธน้อย-ใหญ่ ออกมตามหาอะไหล่มาเพื่อช่วงชิงความเป็นจ้าวยุทธจักร ส่วนผมพรรคกระยาจก ม้าศึกของผมก็แค่ลาอ้วน วิทยายุทธของผมก็น้อย หันไปทางใหนก็เจอแต่เสียงหัวเราะ (5555ไอ้น้อง มาช้าไปวะๆๆๆ) ผมก็เลยรำคาญสร้างเองเลยดีกว่า กระจังหน้ารุ่น วีสองพึ่งคลอด (วีหนึ่งอยู่กับสหายสุดทางทิศบูรพา) แต่วีรุ่น3-4-5-6 ต่อไปกำลังเข้าสายพานอยู่ครับ ระหว่างที่รอท่านก็ลองค้นหาไปเรื่อยๆก่อนนะครับ อย่าพึ่งยอมแพ้ครับ

Member davia_za@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ท่านเดวิสครับ กระจังหน้าสภาพดีๆคงพอมีอยู่บ้างแต่อยู่ที่ใหน อยู่กับใคร น่าจะมีกับพ่อค้าบ้างครับหรือซ่อนตัวตามต้นขนุนตามเม ืองมาสด้าต่างๆ ตอนนี้ปฐพีกำลังร้อนแรงดั่งไฟ เพราะจอมยุทธน้อย-ใหญ่ ออกมตามหาอะไหล่มาเพื่อช่วงชิงความเป็นจ้าวยุทธจักร ส่วนผมพรรคกระยาจก ม้าศึกของผมก็แค่ลาอ้วน วิทยายุทธของผมก็น้อย หันไปทางใหนก็เจอแต่เสียงหัวเราะ (5555ไอ้น้อง มาช้าไปวะๆๆๆ) ผมก็เลยรำคาญสร้างเองเลยดีกว่า กระจังหน้ารุ่น วีสองพึ่งคลอด (วีหนึ่งอยู่กับสหายสุดทางทิศบูรพา) แต่วีรุ่น3-4-5-6 ต่อไปกำลังเข้าสายพานอยู่ครับ ระหว่างที่รอท่านก็ลองค้นหาไปเรื่อยๆก่อนนะครับ อย่าพึ่งยอมแพ้ครับ
    คุณพี่คับ ขี้เกียรจหาแล้วครับ วันๆไม่ได้ทำงานเลย หมกหมุ่นทั้งวัน อยากได้เหมือนคุณพี่ต้องทำอย่างไรครับ
    โปรดชี้แนะด้วยครับ...ท่าน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [email protected] อ่านข้อความ
    คุณพี่คับ ขี้เกียรจหาแล้วครับ วันๆไม่ได้ทำงานเลย หมกหมุ่นทั้งวัน อยากได้เหมือนคุณพี่ต้องทำอย่างไรครับ
    โปรดชี้แนะด้วยครับ...ท่าน
    "หลายท่านทราบดีว่าการเริ่มต้นนั้นยากยิ่ง.....
    แต่เมื่อเริ่มต้นไปแล้วจะทำหั้ยสำเร็จนั้นยิ่งยากกว่ า.."

อย่ายอมแพ้กับอุปสรรคอันน้อยนิดคับ.....สู้สู้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย freekick : 01-12-2009 เมื่อ 18:34
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ freekick อ่านข้อความ
    "หลายท่านทราบดีว่าการเริ่มต้นนั้นยากยิ่ง.....
    แต่เมื่อเริ่มต้นไปแล้วจะทำหั้ยสำเร็จนั้นยิ่งยากกว่ า.."
    อย่ายอมแพ้กับอุปสรรคอันน้อยนิดคับ.....สู้สู้
    ม่ายไหวแล้วคุณพี่..วันๆเห็นร้านขายของเก่าไม่ได้ ต้องแวะตลอดเลยงะ.....
    ลำบากแท้หนอ.....ชีวิตแต่ก็จะสู้ต่อไป....

ขอบคุณ
    0

ม่ายไหวแล้วคุณพี่..วันๆเห็นร้านขายของเก่าไม่ได้ ต้องแวะตลอดเลยงะ.....
    ลำบากแท้หนอ.....ชีวิตแต่ก็จะสู้ต่อไป....
    แนะนำว่าเปลี่ยนอาชีพเลยครับเพราะผมเปลี่ยนแล้ววันๆไ ม่ทำอาไรหาอะไหล่อย่างเดียวพูดเล่นครับทำครับยังทำร้ านอยู่ครับ

Bookmarks