อยากทราบประวัติช้างสามเศียร รบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ

ชื่อกระทู้: อยากทราบประวัติช้างสามเศียร รบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ

TTBoyz's Avatar
    สถานที่
    Prathum,Chiangrai,Prae,Pisloke
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากทราบประวัติช้างสามเศียร รบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ

.......

รูป รูป      

สถานที่
    Prathum,Chiangrai,Prae,Pisloke
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รูปเพิ่มเติมครับ

.....

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รูปเพิ่มเติม2

........

รูป รูป    

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดูจากรถแล้วคิดว่าคงจะสนใจเก็บรถมาได้พักใหญ่ๆแล้วนะ ครับ และก็คงจะทราบข้อมูลเบื้องต้นของช้างสามเศียรมาแล้วเ ช่นกัน ว่าทั้งรถทั้งอะไหล่ก็คือฟิลลิปส์แทบทั้งหมด (ยกเว้นวงล้อ) เพียงแต่เปลี่ยนเพลทหน้าเป็นรูปช้างสามเศียร นำเข้าโดยห้างเทพนคร
    ข้อมูลเบื้องต้นดังที่กล่าวมาคิดว่าคงจะทราบแล้ว เพียงแต่อยากจะได้ข้อมูลที่เพิ่มเติมมากกว่านี้ใช่ไห มครับ ซึ่งคิดว่าหลายๆท่านก็คงอยากจะทราบเช่นกัน เช่นเริ่มผลิตตราตั้งแต่เมื่อไร ฯลฯ
    ข้อมูลดังกล่าว เดี๋ยวนี้คิดว่าคงสืบขึ้นไปยากแล้ว นอกจากเข้าไปสอบถามกับทายาทห้างเทพนครที่อาจจะรู้เรื ่องพวกนี้ แต่คงจะเข้าถึงยาก เนื่องจากเดี๋ยวนี้ห้างเทพนครเป็นตัวแทนจำหน่ายเครื่ องไฟฟ้าชาร์ปไปเสียแล้ว
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

นอกจากที่พี่วสันต์เล่าแล้ว...
    คุ้น ๆ ตาว่าอ่านเจอในหนังสือ อ.ทวีไทย เล่ม 2 เล่มที่ว่าด้วยอะไหล่ ชิ้นส่วนจักรยาน ถ้าจำไม่ผิดเนื้อหาทำนองว่า
    ห้างเทพนครกับเซ่ง งวด ฮง เป็นคู่ค้าขายกันมานาน ทายาทห้างเซ่ง งวด ฮง ประสานกับทายาทห้างเทพนครเพื่อให้
    อ.ได้เข้าพบเพื่อเอาตราช้าง 3 เศียร ไปให้ดู มีการคุยกันว่าห้างเทพนคร (ผมไม่แน่ใจว่านายห้าง หรือพี่ชายของท่านที่ อ. ได้คุยด้วย)
    ได้ขอพระบรมราชานุญาิตใช้ตรานี้ โดยทายาทห้างเทพนครยืนยันว่าเป็นตราที่ผลิตจากประเทศ อังกฤษ
    แต่ผมไม่แน่ใจในหนังสือดังกล่าวมีรายละเอียดว่าลึกไป ขนาดถึงช่วงไหนที่เริ่มจำหน่าย
    ลองสืบข้อมูลต่อครับ ก็น่าจะพอเดา ๆ อายุรถได้จากตรา
    โดยประมาณจากอายุของผู้ที่ขออนุญาต คงบวก/ลบไม่กี่ปี ครับ

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยพูดไว้ว่าจะเขียนบทความลงกระทู้เรื่องจักรยานตร านี้ (เกี่ยวกับรถของ ตาผมอย่างเดียว)ไว้นานแล้วแต่ก้ไม่สามารถหาข้อมูลแบบ ถามคนเกี่ยวทุกๆคนได้ ขอติดไว้ก่อนครับ

ลองข้อมูลแบบ ชาวบ้านๆๆ ว่า ตาซื้อรถ ช้างสามเศียรตอน ที่ป้าคนที่3 อายุได้4 เดือน ตอนนี้ อายุ 57 ปี เกิด2495เดือน พค. ซึ้งพี่น้องของแม่ จะจำได้ว่ารถคันนี้ซื้อตอนป้าอายุเท่านี้ เพราะมันจำง่ายกว่า ปี พศ. เลยเดาว่า น่าจะซื้อเดือน กันยายน 2495

ซึ้งคนไปซื้อ(มีชีวิตอยู่) เป็นญาติ มีศักดิ์เป็นน้อง เคยกล่าว สั้นๆว่า ตามาปรึกษา นานพอดู ว่าต้องการขี่ง่าย แข็งแรง ราคาถูก (แกมีอาชีพเป็นครูและคนทันสมัยในหมู่บ้านครับ) เพราะอาชีพชาวนา มีรายได้รายปีครับ เก็บเงิน เป็นปี ต้องออมไว้เลี้ยงครอบครัวอีก

เลยได้จักรยาน ตามคอนเซป นี้ ซึ้งผมเดาว่าอาจเป็นรุ่นตกรุ่น หรือรุ่นไม่แพง ก็เป็นได้ แต่ ท่านพ่อครู จำไม่ได้ว่าไปซื้อที่ไหน คิดไงก็ไม่ออก รู้แต่ว่าตัวเมืองเชียงใหม่
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สุรแผน เพชรน้ำไหล อ่านข้อความ
    แต่ ท่านพ่อครู จำไม่ได้ว่าไปซื้อที่ไหน คิดไงก็ไม่ออก รู้แต่ว่าตัวเมืองเชียงใหม่ [/COLOR]
    ถ้าตามที่อ.ทวีไทย หาขู้อมูลไว้ ก็จะพบมากแถบภาคกลางตอนบนขึ้นไป ครับ

chomp's Avatar
    สถานที่
    Chiangrai
    ขอบคุณ
    12

Arrow ช้างสามเศียร

ผมเคยเห็นช้างบังโคลนหน้า-หลังเป็นเหลี่ยม มีเพลทที่บังโคลนหลัง ที่โบสถ์วัดราชบูรณะ จ.พิษณุโลกสภาพงามมาก
    น่าจะเป็นอีกรุ่นหนึ่งของช้างสามเศียร โดยส่วนตัวผมถือว่ารถช้างเป็น พระสมเด็จฯ ในวงการรถถีบ ชอบรถรุ่นนี้มากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chomp : 02-11-2010 เมื่อ 13:38

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

ผมพอจะทราบคราวๆว่า ช้างสามเศียร เคยเป็นรถของพวกองกรณ์ สาธารณสุขแห่งชาติ นะครับ บางทีก้จะใช้อะไหร่ ฟิลลิปส์ ฮอลแลนด์

ปล. ผิดพลาดประการใดขออภัยใน ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TTBoyz อ่านข้อความ
    .......
    ขอด้วยคนครับ ช้าง 3เศียร ได้มา 4 -5 เชือก
    ส่วนมากจะตีตัวเลข ทะเบียนครับ เช่น ช.ม 1xxxxx
    แสดงว่า อยู่ในยุครถถีบมีทะเบียน ช.ม คือรถจดทะเบียนเชียงใหม่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคนรักช้างทุกท่านครับ และขอเชิญร่วมโชว์ช้างจากหลายๆพื้นที่เพื่อเป็นวิทยา ทานด้วยครับ

Super_Tum's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบมา-หา-ชัย/อยุธยา
    ขอบคุณ
    0

มีเชือกเดียว เดี๋ยวเหงานะ 555

รูป รูป      

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up welcome

สวยงามครับ... ช้างจากมหาชัย

255289's Avatar
    สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน กระทู้ฟาร์มช้าง

เคยมีช้างพังครับ ตอนนี้พี่ที่ราชบุรีรับไปดูแลต่อแล้ว

รูป รูป  
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

นอน ในท่าที่อยากนอน..

[IMG][/IMG]

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.....มีข้าวกินเพราะควาย...มีแผ่นดินไทยก็เพราะช้าง......

ไปโน่นเลย??? ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแจมครับ เอาอีกๆๆๆ

Bookmarks