อย่าพึ่งถอดใจ ฉันยังสู้เลย - หน้า 11

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: อย่าพึ่งถอดใจ ฉันยังสู้เลย

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมไม่ได้ล้างเช่นกันครับ แต่ถังใหม่ที่ไปซื้อนานมาแล้วได้ล้างไปแล้วครับ (แล้วจะบอกทำไมเนี่ย 555) แต่ผมอยากจะให้ท่านนันโพสรูปที่ดักตะกอนน้ำมันให้สหา ยมาสด้าดูเช่นกันผมว่ามันเจ๋งมากๆครับ เป็นอะไหล่รถไถนาที่คนคาดไม่ถึงแต่ท่านนันเอามาแปลงใ ส่รถโตต้า700ครับ ผมชอบมากๆ

หลักการของมันก็ทำงานแบบเดียวกับหม้อกรองเบนซินนี่แห ละครับ แต่มันเป็นถ้วยแก้วที่เห็นตะกอนได้ชัดมากครับแล้วมีท ี่ขันทิ้งตรงท้ายถ้วยครับ

ตอนนี้ป้าแดงทำไปเยอะมากๆครับ ถ้าลองไล่ดูก็จะมี

1. ปรับขาคอมแอร์ ใส่ขายึดใหม่
    2. เปลี่ยนปั้มน้ำใหม่
    3. ตั้งสายพานให้ตรง
    4. ตั้งระยะไดชาร์ตใหม่
    5. เปลี่ยนสายน้ำมันให้ทนกับน้ำมันเบนซินแก๊สโซฮอล
    6. โมคาร์บูใหม่
    7. ตั้งเบรก
    8. เปลี่ยนแม่ปั้มหลัง
    9. ตั้งไฟหน้า
    10. จูนน้ำมันใหม่
    11. เปลี่ยนกรองเบนซินใหม่
    12.เติมกรองเปลือยที่ดักอากาศร้อน
    ส่วนที่ต้องทำต่อไปก็คือ
    1. เปลี่ยนปีกนกที่เบี้ยวข้างขวา
    2. กลับหัวสปริงครับ (ใส่กลับด้าน 5555)
    3. เปลี่ยนประตูข้าง (เหตุผลหลักคือไม่ชอบ - -")
    4. เปลี่ยนฝากระโปรงใหม่
    5. เปลี่ยนหน้ากระจังใหม่
    6. เปลี่ยนแว่นไฟใหม่
    7. เอาที่เป็นสนิมไปชุบให้หมด
    8. ไล่เก็บสีที่แหว่งและชำรุด
    9. เปลี่ยนล้อเป็นขอบ13นิ้วครับ
    10. ปาดเบาะให้บางลง
    11. เติมน้ำยาแอร์ที่รั่ว

เยอะไปหรือเปล่าวะเนี่ย 55555555
    5555 รายการมาเป็นหางว่าวเลยท่าน ขออณุญาติซักถามนิ๊ดนึง ในรายการส่วนที่ต้องทำต่อไป รายการที่4 ครับ...เก็บงานเพิ่มเติมหรือครับ...

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    5555 รายการมาเป็นหางว่าวเลยท่าน ขออณุญาติซักถามนิ๊ดนึง ในรายการส่วนที่ต้องทำต่อไป รายการที่4 ครับ...เก็บงานเพิ่มเติมหรือครับ...
    55555 เค้าจะเปลี่ยนเป็นเคปล่ารึป่าวครับท่านตุ๊ก...

ปล..ขอเพิ่มน่ะอาจลืม สลับหูช้างด้วยน่ะ เปลี่ยนที่เปิดฝาท้ายกะบะ เปลี่ยนหลอดไฟไมลล์หน้าปัด ดูเรื่องแคมเบ้อล้อหน้าด้วยน่ะครับเวลาเปลี่ยนเป็นขอ บ13+โหลดลงอีกสัก2นิ้ว

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมไม่ได้ล้างเช่นกันครับ แต่ถังใหม่ที่ไปซื้อนานมาแล้วได้ล้างไปแล้วครับ (แล้วจะบอกทำไมเนี่ย 555) แต่ผมอยากจะให้ท่านนันโพสรูปที่ดักตะกอนน้ำมันให้สหา ยมาสด้าดูเช่นกันผมว่ามันเจ๋งมากๆครับ เป็นอะไหล่รถไถนาที่คนคาดไม่ถึงแต่ท่านนันเอามาแปลงใ ส่รถโตต้า700ครับ ผมชอบมากๆ

หลักการของมันก็ทำงานแบบเดียวกับหม้อกรองเบนซินนี่แห ละครับ แต่มันเป็นถ้วยแก้วที่เห็นตะกอนได้ชัดมากครับแล้วมีท ี่ขันทิ้งตรงท้ายถ้วยครับ

ตอนนี้ป้าแดงทำไปเยอะมากๆครับ ถ้าลองไล่ดูก็จะมี

1. ปรับขาคอมแอร์ ใส่ขายึดใหม่
    2. เปลี่ยนปั้มน้ำใหม่
    3. ตั้งสายพานให้ตรง
    4. ตั้งระยะไดชาร์ตใหม่
    5. เปลี่ยนสายน้ำมันให้ทนกับน้ำมันเบนซินแก๊สโซฮอล
    6. โมคาร์บูใหม่
    7. ตั้งเบรก
    8. เปลี่ยนแม่ปั้มหลัง
    9. ตั้งไฟหน้า
    10. จูนน้ำมันใหม่
    11. เปลี่ยนกรองเบนซินใหม่
    12.เติมกรองเปลือยที่ดักอากาศร้อน
    ส่วนที่ต้องทำต่อไปก็คือ
    1. เปลี่ยนปีกนกที่เบี้ยวข้างขวา
    2. กลับหัวสปริงครับ (ใส่กลับด้าน 5555)
    3. เปลี่ยนประตูข้าง (เหตุผลหลักคือไม่ชอบ - -")
    7. เอาที่เป็นสนิมไปชุบให้หมด
    8. ไล่เก็บสีที่แหว่งและชำรุด
    9. เปลี่ยนล้อเป็นขอบ13นิ้วครับ
    10. ปาดเบาะให้บางลง
    11. เติมน้ำยาแอร์ที่รั่ว

เยอะไปหรือเปล่าวะเนี่ย 55555555
    คุณผัวค๊าาาา เว่อร์ไปไหมค๊าาาา

ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ เอาของเจ็ไปเทิร์นได้ไหมค๊าาา

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pu-eternal อ่านข้อความ
    คุณผัวค๊าาาา เว่อร์ไปไหมค๊าาาา

ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ เอาของเจ็ไปเทิร์นได้ไหมค๊าาา
    แผงประตูข้างมันก็โอเคครับแต่มันใช้งานจริงๆไม่ค่อยด ีเพราะว่ามันชอบหลุดครับ ส่วนที่บอกว่าจะเปลี่ยนๆๆ ที่บ้านมันมีหมดแล้วครับ ขาดอย่างเดียวที่ไม่มีคือ เล่มทะเบียน800กับน้ำมันเบนซินครับ นอกนั้นคิดว่าหาได้ทั้งคัน 555

ล้อเล่นนะครับพี่น้อง....

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    55555 เค้าจะเปลี่ยนเป็นเคปล่ารึป่าวครับท่านตุ๊ก...

ปล..ขอเพิ่มน่ะอาจลืม สลับหูช้างด้วยน่ะ เปลี่ยนที่เปิดฝาท้ายกะบะ เปลี่ยนหลอดไฟไมลล์หน้าปัด ดูเรื่องแคมเบ้อล้อหน้าด้วยน่ะครับเวลาเปลี่ยนเป็นขอ บ13+โหลดลงอีกสัก2นิ้ว
    จริงด้วยลืมไปเลย ขอบคุณครับท่าน จะเอาฝากระโปรงเก่าไปหุ้มเคฟล่าร์เล่นด้วยครับ อิอิ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    เปลี่ยนใหม่ทั้งบานเลยครับพี่ตุ๊ก เพราะของเดิมมันหักมาแล้วมันก็หนักมากๆ แถมยังเผยอๆเหมือนจะท้าทายแรงลมที่เป็นจุดอ่อนของรถร ุ่นนี้เสียด้วยครับ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ

โหลดลง 2 นิ้ว แล้วมีปัญหาเรื่องการรับน้ำหนักมั๊ยครับพี่นัน ผมกลัวว่าน้องๆราชภัฎขึ้นนั่งด้านหลังไม่หมดน๊ะครับ. .ผมสงสารน้องๆเค้าครับ อิๆๆ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

โหลดลง 2 นิ้ว แล้วมีปัญหาเรื่องการรับน้ำหนักมั๊ยครับพี่นัน ผมกลัวว่าน้องๆราชภัฎขึ้นนั่งด้านหลังไม่หมดน๊ะครับ. .ผมสงสารน้องๆเค้าครับ อิๆๆ
    รับเฉพาะคนรู้ใจครับ อิอิ

น้องมรกตของเจ๊ พรุ่งนี้เดี่ยวเอารถไปโหลดเหมือนกันค๊าาา

เวลาขึ้นรถมันลำบาก เพราะมันสูงๆๆ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pu-eternal อ่านข้อความ
    น้องมรกตของเจ๊ พรุ่งนี้เดี่ยวเอารถไปโหลดเหมือนกันค๊าาา

เวลาขึ้นรถมันลำบาก เพราะมันสูงๆๆ
    กรรม.....เอาสเมริฟมาขับแล้วสินะ

เปลี่ยนหลอดไฟหลังด้วยนะ รู้สึกเวลาเบรกแล้วไฟไม่ติด - -"

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หลังจากที่พาป้าแดงกลับมาบ้านแล้ว อันดับแรกเลยที่ได้รับมอบหมายจากท่านนันให้มาแก้ไขเอ งคือเปลี่ยนกรองเบนซินครับ เพราะว่าของป้าแดงสภาพแย่มากครับ มีตะกอนตกเต็มไปหมดครับ

กรองเบนซินในตลาดมีสองแบบคือ แบบที่มีรูออกหัว-ท้าย กับแบบที่มีรูออกสองทางตรงหัว ผมเลือกแบบหลังตามการแนะนำของพี่ไผ่ครับ อันนี้แล้วแต่ความเชื่อหรือความชอบของแต่ละท่านนะครั บ

ก็เปลี่ยนง่ายๆครับ

ตามภาพเห็นตะกอนแล้วน่ากลัวครับ สหายทั้งหลายก็ต้องหมั่นตรวจเช็คด้วยนะครับ ถือว่ายืดอายุการทำงานของรถด้วยนะครับ

เปลี่ยนแล้วก็เดินเครื่องทิ้งไว้ให้น้ำมันถูกดูดไหลผ ่านก่อนนะครับ แค่นี้รถก็สะอาดและมั่นใจว่าคาร์บูของเราได้รับน้ำมั นที่สะอาดแน่นอนครับ

ส่วนท่อดักอากาศร้อนของป้าแดงไม่มีครับ เป็นท่อเปลือยๆผมเห็นตามเวปเมืองนอกเขาใช้กรองเปลือย เล็กๆมาใช้ น่ารักดี ก็เลยได้รับคำแนะนำจากท่านนันให้ใช้กรองมอเตอร์ไซด์ก ็ได้ผลดีครับ ดีกว่าปล่อยให้ฝุ่นเข้าไปโดยไม่ผ่านการกรองอีกชั้น ขาดแค่สายรัดก็เรียบร้อยแล้วครับ

เดิมไม่มีมาครับ

ติดตั้งเข้าไปก็อาจจะดูขัดๆแต่ถ้ามีประโยชน์ก็ใส่ไปเ ถิดครับ

ที่เหลือก็อาบน้ำให้ป้าแดงครับ

ท่านพี่วีครับขอเสนอเรื่องสายรัดกรองเปลือยนะครับผมว ่าใช้cable ties รัดไปก่อนก็ดีนะครับจะได้ไม่ต้องกลัวหลุดครับ
    แนบเอกสาร 2110472

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

พาป้าแดงไปขับรถเล่นมาแล้วก็รู้สึกว่า มันมีเสียงดังมาจากด้านท้ายแล้วก็มีกลิ่นใหม้ ตอนแรกก็คิดว่าคงเป็นเพราะผ้าเบรกหนาไปคงเสียดสี แต่แล้วก็ค้นพบว่า...ที่ตูคิดไปนั้น..มันไม่ใช่เลย 5555

ล้อหลังของผมใหม้ครับพี่น้องงงง...พอถอดล้อหลังออกมา ผ้าเบรกหล่นออกมาสองชิ้นเลย..โห...นี่ตูเอาตีนเหล็กเ บรกอยู่เหรอเนี่ย พระคุณจ้าววววว

ตามรูปคือ มีเขม่าและฝุ่นจับเต็มไปหมด ลูกยางแม่ปั้มเบรกไหม้

มันหลุดออกมาเป็นสองชิ้นแบบนี้ครับ

ดุมเบรกก็เรียบร้อยครับ เป็นร่องเต็มไปหมด...กำ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

หลุดออกมาเป็นแบบนี้ ใหม้ด้วย

ไม่เห็นจะยากเลย ถ้าเป็นสมัยก่อนก็คงทำไม่เป็น แต่เดียวนี้ผมพัฒนาแล้วครับ ไปซัดเบียร์ย้อมใจก่อนครับ - -"

เข้าไปเบิกใหม่ที่นายห้างวีหนวด บอกว่าเอาผ้าเบรกใหม่ๆคู่หนึ่ง...

วีหนวดบอกว่า หยิบเองเลยมึ ง... - -"

เฮียๆ แล้วแม่ปั้มใหม่ๆมีมั้ย..ผมถาม

มึ งเก็บเอง...กูจะไปรู้เหรอว่าอยู่ที่ใหน...วีหนวดตอบ

T T (ใจร้ายย)

เจอภูเขาแม่ปั้มเบรก...ไม่เอาดีกว่า แอบแกะแต่ยางหุ้มแม่ปั้มมาก็พอ อิอิ

ของเก่าละลายเลยครับ

ของใหม่พอใช้ได้

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พาป้าแดงไปขับรถเล่นมาแล้วก็รู้สึกว่า มันมีเสียงดังมาจากด้านท้ายแล้วก็มีกลิ่นใหม้ ตอนแรกก็คิดว่าคงเป็นเพราะผ้าเบรกหนาไปคงเสียดสี แต่แล้วก็ค้นพบว่า...ที่ตูคิดไปนั้น..มันไม่ใช่เลย 5555

ล้อหลังของผมใหม้ครับพี่น้องงงง...พอถอดล้อหลังออกมา ผ้าเบรกหล่นออกมาสองชิ้นเลย..โห...นี่ตูเอาตีนเหล็กเ บรกอยู่เหรอเนี่ย พระคุณจ้าววววว

ตามรูปคือ มีเขม่าและฝุ่นจับเต็มไปหมด ลูกยางแม่ปั้มเบรกไหม้

มันหลุดออกมาเป็นสองชิ้นแบบนี้ครับ

ดุมเบรกก็เรียบร้อยครับ เป็นร่องเต็มไปหมด...กำ

พี่วีงานเข้าแล้วซะงั้น
    คิดในทางที่ดีว่าได้ล้างจานเบรคใหม่อะครับ อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เอาจานไปกลึง...ผมมักจะเจอศิลปินอีกแล้ว เดินเข้าไปในร้าน

เฮียตะโกนมาเลยว่า ดุมมาสด้าจะกลึงกี่ดุมครับ

เฮี้ยยยยยแล้ว...อะไรจะเทพขนาดนี้ นี่ผมยังไม่ได้พูดอะไรเลยนะครับ หรือผีชัดเด้อบนคอมันกระซิบว่ะ 555 ก็จัดการไปดุมเดียวก่อนเพราะว่าเขินจัด คราวหน้าขนมาให้กลึงเล่นดีกว่า ท่าทางจะสนุกดี 555

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

เอาจานไปกลึง...ผมมักจะเจอศิลปินอีกแล้ว เดินเข้าไปในร้าน

เฮียตะโกนมาเลยว่า ดุมมาสด้าจะกลึงกี่ดุมครับ

เฮี้ยยยยยแล้ว...อะไรจะเทพขนาดนี้ นี่ผมยังไม่ได้พูดอะไรเลยนะครับ หรือผีชัดเด้อบนคอมันกระซิบว่ะ 555 ก็จัดการไปดุมเดียวก่อนเพราะว่าเขินจัด คราวหน้าขนมาให้กลึงเล่นดีกว่า ท่าทางจะสนุกดี 555

เฮียเค้าเห็น 5รู เค้าก้อเดาออกแล้วครับว่ามาสด้า 55555
    ปล..วันนั้นเราก้อลืมเช็คเบรคหลังกัน พลาดอีกแล้วกรู...

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

555+
    เฮียเขาตัวจริง..........555+
    ไม่รู้อะไรซะเเล้ว อย่ามาเเหยมกับวีหนวด.....เดี๋ยวจะกลึงซะ 100 คู่เเล้วจะร้อง

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks