อย่าพึ่งถอดใจ ฉันยังสู้เลย - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: อย่าพึ่งถอดใจ ฉันยังสู้เลย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    before

after ไปก่อนนะ

เปลี่ยนเป็น Only in bangcare ดีกว่าไหมครับ 555

Senior Member maycosa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ไปวิเศษชัยชาญก็เพื่อสิ่งนี้ครับ แผ่นเพลทเลขเครื่องมาสด้าที่ไปยืมท่านต้นมาสแกนเพื่อ สร้างตราสารเอกลักษณ์ให้ป้าแดงและพรหล้า หนึ่งในเรื่องอย่าพึ่งถอดใจ...ฉันยังสู้เลย

โชคดีที่ผมก็มีติดมาหนึ่งแผ่นครับ ถ้าผมไม่มาเห็นกระทู้นี้ผมก็ไม่ได้คิดจะเอามาติดครับ แต่พอมาเห็นท่านถึงขั้นต้องทำขึ้นใหม่แสดงว่าคงหายาก อยู่แน่ๆเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องเอามาทำความสะอาดก่อนแล้วหาที่ติด คืนครับ แต่จำตำแหน่งที่ติดไม่ได้แล้วซินี่ รูน๊อตก็โป้วปิดไปซะละครับผม(งงตัวเอง..555)

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    เปลี่ยนเป็น Only in bangcare ดีกว่าไหมครับ 555
    ยังทำไม่เสร็จครับท่าน แต่คิดว่าทำต่ออีกนิดก็น่าจะได้แล้ว ก็เลยเบรกด้วยการไปซ่อมประตูป้าแดงตอนนี้ประตูเรียบร ้อยแล้วครับแต่รถยังขับไปไกลๆไม่ได้เพราะสายพานมันใก ล้จะขาดอีกแล้ว 555

เฮ้อ...ยังไม่ถอดใจนะครับแต่เก็บไว้ก่อนดีกว่า สหายท่านอื่นๆที่ทำรถเสร็จแล้วก็ล่วงหน้าไปก่อนครับ รถของผมยังขาดรายละเอียดอีกเยอะครับ เอาเวลาไปประกอบวิชาชีพก่อนครับ

สงกรานต์ก็ใกล้เข้ามาแล้วก็เตรียมรถเที่ยวกันแล้วสิส หายทั้งหลาย.......

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maycosa อ่านข้อความ
    โชคดีที่ผมก็มีติดมาหนึ่งแผ่นครับ ถ้าผมไม่มาเห็นกระทู้นี้ผมก็ไม่ได้คิดจะเอามาติดครับ แต่พอมาเห็นท่านถึงขั้นต้องทำขึ้นใหม่แสดงว่าคงหายาก อยู่แน่ๆเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องเอามาทำความสะอาดก่อนแล้วหาที่ติด คืนครับ แต่จำตำแหน่งที่ติดไม่ได้แล้วซินี่ รูน๊อตก็โป้วปิดไปซะละครับผม(งงตัวเอง..555)
    มันมีคุณค่าทางจิตใจครับ ถ้าผมบอกว่าที่ญี่ปุ่นขายแผ่นละเท่าไหร่ ท่านMayอาจจะอยากก๊อปขายแต่เพลทนี้เพลทเดียวก็รวยแล้ วครับ ห้าห้าห้าห้า ป้าแดงกับพรหล้าไม่มีมาตั้งแต่ต้นครับ ทั้งสติ๊กเกอร์รอบคัน ลายเซนต์ต่างๆก็ไม่มี ก็แสวงหาทั้งนั้นแหละครับ ส่วนมากก็ได้สหายใจดี มหามิตรใจงาม(เหมือนหน้าตา)ทั้งหลายคอยช่วยเหลือผมคร ับ ก่อนที่ผมจะโดนสหายเมืองปลาดิบหิ้วปีกไป ผมจะบอกกับท่านประธานมาสด้าว่า รถของผมก๊อปทั้งคันครับ 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ไปเจอหนังสือเล่มนี้ที่จำหน่ายในประเทศอังกฤษเลยให้อ ีหมวยลอนดอนซื้อหนังสือให้เล่มหนึ่งเป็นหนังสือเก่าห น้าตาเป็นแบบนี้ ในหนังสือน่าจะมีเนื้อหาของการซ่อมบำรุงรถมาสด้าแต่ค ิดว่าน่าจะเป็นภาพเกี่ยวกับมาสด้าที่เป็นเก๋งแต่ผมคิ ดว่าน่าจะใช้แทนกันได้ เดี๋ยวขอเอามาลองอ่านดูก่อนถ้ามันเวิร์กและก็มีประโย ชน์ เราค่อยมาว่ากัน เผื่อจะช่วยให้เราๆและท่านๆทั้งหลายสามารถแก้ไขและซ่ อมแซมรถที่ท่านรักด้วยตัวของท่านเองได้ครับ

ในประเทศไทยที่มันเป็นภาษาไทยใครเคยเห็นบ้างครับ? หรือเราฝากความหวังในสมัยนั้นที่ช่างกันหมด...

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

สิ่งที่ท่านเอ่ยถามคืองานอลูมิเนียมครับ ปั้มขึ้นรูปด้วยเครื่องจักรแต่อลูมิเนียมมีลักษณะเนื ้ออ่อน เมื่อบุบหรือมีผิวที่ขลุขละเวลาเอาไปชุบแล้วจะไม่สวย เพราะโครเมี่ยมจะไปเน้นแสงและเงาของรอยบุบให้เด่นชัด ขึ้นจึงนิยมเอาไปปัดเงาเพื่อเกลี่ยผิวให้เท่ากัน จึงพอช่วยได้บ้าง

คำตอบที่จะบอกท่านก็คือ ชุบได้ครับแต่ขอให้ชิ้นงานนั้นๆมีผิวที่เรียบและไม่ข ลุขละครับรับรองเงามากๆครับผม ยกตัวอย่างจากแว่นไฟของป้าแดงครับ เป็นอลูมิเนียมสภาพค้างฟ้า เลยเอามาชุบจนเงาเลยครับ แต่กระจังหน้ากับคิ้วไม่ใช่นะครับ กระจังหน้าเป็นเหล็กครับ ส่วนคิ้วเป็นสแตนเลสปัดเงาเฉยๆ ส่วนกันชนเป็นเหล็กปั้มครับ เลยชุบได้ครับ

ผมค่อยๆดูอย่างบรรจงเต็มบันทัด แล้วลองใช้เหล็กเขี่ยๆดูผมว่าของผมมันเป็นเหล็กนะท่า น ทั้งคิ้วที่ติดประตู และเส้นที่ติดกับฝากระโปรง มันโดนสนิมรับประทานด้วยครับ....เอารูปมาฝากท่านครับ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อันนี้เบ้าตาครับ...ที่ถามท่านเรื่องชุบได้หรือไม่ เป็นงานถอดแบบดูพื้นผิวรอยปั๊มไม่ค่อยเรียบร้อย เอาไว้เป็นอะไหล่สำรอง ........ผมแอบเดินตามรอยทางที่ท่านเคยเดิน ต่างกันตรงสถานที่และเวลา

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    อันนี้เบ้าตาครับ...ที่ถามท่านเรื่องชุบได้หรือไม่ เป็นงานถอดแบบดูพื้นผิวรอยปั๊มไม่ค่อยเรียบร้อย เอาไว้เป็นอะไหล่สำรอง ........ผมแอบเดินตามรอยทางที่ท่านเคยเดิน ต่างกันตรงสถานที่และเวลา
    เอ้อ..แบบนี้มีอีกมั้ยครับ อยากได้ไว้สักคู่นึง

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    เอ้อ..แบบนี้มีอีกมั้ยครับ อยากได้ไว้สักคู่นึง
    ใจเย็นๆครับท่านแม่ทัพ ของหวานไว้กินตอนท้ายของมื้อนั้นๆครับในปฐพีนี้อาจจะ หายากหน่อยนะครับ แต่ท่านรู้แล้วนี่ว่าที่ใหนในประเทศไทยท่านจะหาเจอ.. ..

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

ใจเย็นๆครับท่านแม่ทัพ ของหวานไว้กินตอนท้ายของมื้อนั้นๆครับในปฐพีนี้อาจจะ หายากหน่อยนะครับ แต่ท่านรู้แล้วนี่ว่าที่ใหนในประเทศไทยท่านจะหาเจอ.. ..
    ผมล่ะ..ชอบท่านจริงๆ พับพ่าสิ 55555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    งั้นผมคงทิ้งร่องรอยให้ท่านอย่างชัดเจนเลยสิเนี่ย 5555 ไม่หรอกครับ ท่านคือjodeciคนต่อไปต่างหาก ความเพียรของท่านไม่มีผู้ใดเทียบเคียง ความสำเร็จจึงบังเกิดต่อผู้ที่ไม่ยอมแพ้ครับ

ถ้าผิวไม่เรียบมันจะยิ่งทำให้ชิ้นงานเน้นตำหนิมากขึ้ นถ้าท่านนำไปชุบครับ อาจจะลองหาวิธีอื่นๆเช่นให้ช่างเหล็กลองพับงานขึ้นมา แต่ก็อาจจะล้มช้างเอางาแต่เหล็กอาจจะช่วยทำให้ท่านสำ เร็จตามประสงค์ได้ครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ผมล่ะ..ชอบท่านจริงๆ พับพ่าสิ 55555
    ของหวานมีให้มหามิตรเสมอ ผมว่าท่านไปทำอย่างอื่นเถอะ ปล่อยเรื่องนี้ให้ผมปรุงแต่งให้ท่านเถอะครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

ของหวานมีให้มหามิตรเสมอ ผมว่าท่านไปทำอย่างอื่นเถอะ ปล่อยเรื่องนี้ให้ผมปรุงแต่งให้ท่านเถอะครับ
    นั่นไงล่ะ.....ขอบคุณแฮงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับท่าน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมค่อยๆดูอย่างบรรจงเต็มบันทัด แล้วลองใช้เหล็กเขี่ยๆดูผมว่าของผมมันเป็นเหล็กนะท่า น ทั้งคิ้วที่ติดประตู และเส้นที่ติดกับฝากระโปรง มันโดนสนิมรับประทานด้วยครับ....เอารูปมาฝากท่านครับ
    ด้านตรงผมไม่ค่อยกังวลเท่าใดนักเนื่องจากยังหาร้านพั บเหล็กหรือพับอลูมิเนียมทั่วๆไปได้ แต่ด้านโค้งเนี่ยยังขยาดๆกันอยู่เนื่องจากเป็นด้านที ่ต้องก๊อปให้เหมือนจริงๆ และถ้าก๊อปเหมือนจริงก็มีปัญหาอีกตรงที่ถ้าใครโป้วสี มาหนาไปหรือมีการเปลี่ยนแปลงบริเวณด้านโค้งจะทำให้ชิ ้นงานไม่แนบสนิทกับตัวถัง แต่นั่นก็ไม่ใช่ปัญหาหรอกครับแค่บอกกล่าวเฉยๆเพราะสา มารถเคาะให้มันเข้ารูปได้ เกรงท่านอื่นๆที่เจออุปสรรคแล้วจะขยาดกับเรื่องราวที ่พบเจอ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เบื่อที่จะพึ่งช่าง เบื่อที่จะต้องขับรถตะลอนๆไปหาอู่เหมือนพาลูกรักไปหา หมอ ลูกใครถึงจะขี้เหล่ขนาดใหนใครก็รักแบบนั้นแหละ ผิดตรงใหนที่เกิดมานาน(ไปหน่อย) ไม่รู้เขาจะต้อนรับเราหรือช่วยเหลือเราได้ขนาดใหน เพราะการเวียนเข้าเวียนออกบ่อยๆเขาก็คงเบื่อเหมือนที ่เราเบื่อนี่แหละ 555 ใจก็ไม่อยากให้เขาคิดว่ารถเราเก่าแล้วมันต้องพังบ่อย ๆ ในเมื่อป้าแดงทำมาขนาดนี้ยังมีปัญหา จึงประกาศกร้าวว่า ต่อไปนี้จะต้องพึ่งตัวเอง ถ้ามันไปใหนไม่ได้ไกลก็ขับไปซื้อเบียร์ในซอยได้ก็ยัง ดี
    เลยเปิดเนท อ่านตำราหาวิธีถอดสายพาน ในสถิติผมมักจะทำของพังคามือมาในอัตตรา9ต่อ1 ในเมื่ออารมณ์มันฮึกเหิมขนาดนี้จะเป็น10ต่อ1ก็ช่างมั นเถอะ ขันน๊อตแล้วหาเหล็กหาอะไรมางัดจนหลุด เอาชิ้นงานออกมาดู โอ้โห..อีกแล้วครับพี่น้อง เส้นที่สามแล้วมั้ง 555

ถอดได้ ดีใจชิบหาย รถไม่พังก็โอเคแล้ว เลยออกไปซื้อมาใหม่อีก2เส้น กะว่าชาตินี้คงไม่ต้องไปใหนแล้ว ซื้อเบียร์ก็พอนะป้าแดง จับยัดเข้าไปที่เดิม ตั้งให้มันตึงๆ ลองขับแล้วค่อยๆปรับ เออ...มันก็ใช้ได้นี่หว่า ลองขับไปไกลๆดูก็ไม่มีปัญหาอะไร(ในตอนนี้) เดี๋ยวมันก็ขาดอีก แต่ก็พอประคองตัวไปได้ในระดับหนึ่ง

เปิดเพลงปลุกใจไปด้วยหวังว่าคงช่วยให้ผมมีกำลังใจขึ้ นบ้าง อีหมวยลอนดอน ป่านนี้คงแหลงใต้ เอ๊ย คงสปิกอิงลิสหาทาส่งหนังสือมา

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks