อย่าพึ่งถอดใจ ฉันยังสู้เลย - หน้า 7

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: อย่าพึ่งถอดใจ ฉันยังสู้เลย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    Sat-Sun แต่ต้องแจ้งล่วงหน้าครับ เพราะว่าอาจมีกิจกรรมของครอบครัวครับท่าน...

แต่ลพบุรีร้อนมากครับ และที่บ้านก้อไม่ค่อยมีพื้นที่ร่มเย็นนั่งคุยนั่งทำร ถเหมือนบางแค แต่เดี๋ยวผมพาทัวร์เมืองเก่า ดูรถเก่า อะไหล่เก่า สาวเก่าๆ ไปหาที่นั่งกินข้าวเย็นๆ เดี๋ยวจะเปิดโรงแรงบรรยากาศลูกทุ่งให้ครับ แต่ยังไงก้อชวนท่านหญิงมาด้วยก้อได้น่ะครับ ถือว่าพามาพักผ่อนหนีความวุ่นวายจากเมืองกรุง เป็นการต่อวีช่าของท่านไปในตัวเลย จะได้ทำอะไรง่ายขึ้นหน่อย อิอิ
    ไปด้วยคนได้ไหมเน่ีย555

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    ไปด้วยคนได้ไหมเน่ีย555
    ได้อยู่แล้วครับท่านต้น........

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    Sat-Sun แต่ต้องแจ้งล่วงหน้าครับ เพราะว่าอาจมีกิจกรรมของครอบครัวครับท่าน...

แต่ลพบุรีร้อนมากครับ และที่บ้านก้อไม่ค่อยมีพื้นที่ร่มเย็นนั่งคุยนั่งทำร ถเหมือนบางแค แต่เดี๋ยวผมพาทัวร์เมืองเก่า ดูรถเก่า อะไหล่เก่า สาวเก่าๆ ไปหาที่นั่งกินข้าวเย็นๆ เดี๋ยวจะเปิดโรงแรงบรรยากาศลูกทุ่งให้ครับ แต่ยังไงก้อชวนท่านหญิงมาด้วยก้อได้น่ะครับ ถือว่าพามาพักผ่อนหนีความวุ่นวายจากเมืองกรุง เป็นการต่อวีช่าของท่านไปในตัวเลย จะได้ทำอะไรง่ายขึ้นหน่อย อิอิ

งั้นก็เข้าทางครับ ผมไม่ว่างวันเสาร์-อาทิตย์เท่าไหร่แต่ส่วนมากชอบหยุดวันธรรมดา เข้าพักโรงแรมชายทุ่งแล้วทำตัวให้กลมกลืนกับคนท้องถิ ่น ซัก2คืน กินข้าวเย็น น้ำเต้าหู้ร้อนๆและก็พาไหว้พระลพบุรี ผมจะไม่ให้ของมึนเมาตกถึงท้องเลย จะสวดมนต์ก่อนเข้านอนด้วย ขนาดน้ำยาบ้วนปากมีแอลกอฮอล์0.5เปอร์เซนต์ผมก็จะไม่ใ ห้แตะลิ้นผมเลยครับ 5555555

ผมชอบเดินทางคนเดียวครับ จะกรีฑาทัพคงแจ้งให้ท่านทราบล่วงหน้าครับผม ผ่านบ้านท่านต้นเดี๋ยวตะโกนเรียกครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    งั้นก็เข้าทางครับ ผมไม่ว่างวันเสาร์-อาทิตย์เท่าไหร่แต่ส่วนมากชอบหยุดวันธรรมดา เข้าพักโรงแรมชายทุ่งแล้วทำตัวให้กลมกลืนกับคนท้องถิ ่น ซัก2คืน กินข้าวเย็น น้ำเต้าหู้ร้อนๆและก็พาไหว้พระลพบุรี ผมจะไม่ให้ของมึนเมาตกถึงท้องเลย จะสวดมนต์ก่อนเข้านอนด้วย ขนาดน้ำยาบ้วนปากมีแอลกอฮอล์0.5เปอร์เซนต์ผมก็จะไม่ใ ห้แตะลิ้นผมเลยครับ 5555555

ผมชอบเดินทางคนเดียวครับ จะกรีฑาทัพคงแจ้งให้ท่านทราบล่วงหน้าครับผม ผ่านบ้านท่านต้นเดี๋ยวตะโกนเรียกครับ
    ได้เลยครับตะโกนเรียกได้เลย
    จะรีบแจ้นออกมาทันทีโดยที่ยังไม่สิ้นสียง

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    ได้เลยครับตะโกนเรียกได้เลย
    จะรีบแจ้นออกมาทันทีโดยที่ยังไม่สิ้นสียง
    บอกคุณนายว่า ไปตากผ้านะ 55555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    บอกคุณนายว่า ไปตากผ้านะ 55555
    ไปตากผ้าสักวันสองวัน
    กลับมาโดนเสาราวตากผ้าแน่ๆ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ไปตากผ้าสักวันสองวัน
    กลับมาโดนเสาราวตากผ้าแน่ๆ
    บอกว่ามันไม่มีแดดสิครับ รับรองเอ๋เปลี่ยนจากเสาเป็นมือทันทีครับ 5555 ล้อเล่นเน้อ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดท่าน อยากได้สักอัน

รอรถเสร็จก่อนเน่อ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยเน่อ

มือใหม่ครับผม

บอกว่ามันไม่มีแดดสิครับ รับรองเอ๋เปลี่ยนจากเสาเป็นมือทันทีครับ 5555 ล้อเล่นเน้อ
    ครับใช่แน่นอนเลย
    แล้วมาลพบุรีเมื่อไรครับพี่

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ครับใช่แน่นอนเลย
    แล้วมาลพบุรีเมื่อไรครับพี่
    ยังไม่สะดวกเลยครับ ขอกลับไปทำภารกิจตอบแทนมารดาในฐานะบุตรที่ดีก่อนครับ เรื่องสนุกผมยังมีอีกเยอะครับ ตอนนี้ทุกอย่างคลี่คลายลงไปเยอะครับ ได้สหายหมอมาช่วยดูแลเรื่องรายละเอียดของการรักษาแม่ แล้วผมก็อุ่นใจแล้วครับ

ส่วนเรื่องการเดินทางขอทดสอบรถในระยะทางไกลกว่าเดิมค รับ น่าจะไม่มีปัญหาอะไรครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ป้าแดงมีปัญหาเรื่องฟิวล์นิดหน่อยครับ อาจจะเป็นเพราะระบบไฟที่ใช้เยอะหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจก ็มีขาดบ้างตามการใช้งานแต่ก็ถือว่าเป็นปัญหาที่ท่านท ั้งหลายต้องอย่าประมาทโดยเด็ดขาด ดังนั้นท่านที่เดินทางไกลหรือต้องใช้รถในการเดินทาง ก็ควรจะมีฟิวล์สำรองติดรถไว้บ้างนะครับ

เช้านี้ผมไปซื้อฟิวล์มาเปลี่ยนกับของเดิมที่ดูแล้วสภ าพไม่ค่อยสมบูรณ์และได้ซื้อเพิ่มเอาไว้สำรองในการเดิ นทางไกลด้วย ฟิวล์แบบที่ผมใช้เป็นแบบฟิวล์หลอด ใช้ตั้งแต่ 15a, 25aและ30a ครับ

เนื่องจากแผงฟิวล์ของผมดูแลค่อนข้างง่าย เปิดฝาครอบแล้วก็เจอแผงฟิวล์เรียงอยู่ในกล่องอีกที เคียงข้างอยู่กับรีเลย์ ดังนั้นถ้ามีฟิวล์ขาดก็สามารถเปิดดูแล้วก็เสียบเปลี่ ยนอันใหม่ได้โดยง่ายครับ

ส่วนพี่น้องและสหายท่านใหน อยากจะนำไปใช้บ้างก็ยินดีครับ นำรูปไปให้ช่างเดินไฟรถยนต์หรือนำไปให้ผู้เชี่ยวชาญอ อกแบบให้สวยกว่าเดิมก็ได้ครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

หลังจากที่แก้เรื่องระบบไฟจนหายดีแล้ว(คิดว่าหายขาดค รับ)ก็มาแก้เรื่องเล็กๆน้อยที่กวนใจอีกเรื่องก็คือ เรื่องมีเสียงเสียดสีมาจากจานเบรกครับ พยายามหาต้นตอแล้วก็พบว่าเวลาหมุนล้อด้านขวาหน้าพบว่ าหมุนได้ไม่ครบรอบก็ฝึดและเวลาขับก็จะได้ยินเสียงครู ดทุกๆรอบหมุนเป็นอยู่อย่างนี้จนรำคาญ อยากจะวิงวอนผู้เชี่ยวชาญช่วยวิเคราห์ให้หน่อยครับว่ าทำอย่างไรที่จะแก้ไขปัญหานี้ได้ครับ

เปิดฝาดุมแล้วก็ไม่เห็นมีอะไร

ยิ่งเบรกต่างๆก็ไม่เห็นมีอะไร ช่วยด้วยคร๊าบ รำคาญเสียงครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

ขออนุญาติสันนิฐานครับ..ดูจาดรูปแล้วสภาพของฝาครอบดร ัมยังดีอยู่ไม่บิดเบี้ยว ไม่น่าเกิดการเสียดสีได้ ผมให้สังเกตุที่ลูกเบี้ยววงกลมสีแดงน่ะครับ เป็นตัวปรับตั้งระยะเบรค ซึ้งถ้าปรับไว้มาก คือเวลาหมุนล้อก้อจะฝืด แต่ถ้าปรับไว้น้อยเวลาเบรคก้อจะไม่ค่อยอยู่และต้องใช ้แรงกดเยอะจึงจะอยู่ มี2 กรณี คือปรับลูกเบี้ยวระยะเบรคลงมาทีละนิดแล้วหมุนล้อดู แล้วลองเบรดดู อันนี้ต้องมีผู้ช่วยในการคอยเหยียบเบรคน่ะครับแล้วท่ านก้อปรับและหมุนล้อไปทำเรื่อยๆจนกว่าท่านจะได้ตำแหน ่งที่ท่านพอใจ อีกวิธีไม่ต้องทำอะไรขับไปเรื่อยรอจนผ้าเบรคสึกเองจน ได้ระยะที่ไม่ฝืด ครับ เพราะผ้าเบรคของใหม่ยังหนาอยู่ไงครับ (ถ้าขี้เกียจปรับลูกเบี้ยวน่ะ)และวิธีสุดท้ายให้ถอดผ ้าเบรคออกมาขัดให้ได้ระยะแล้วลองหมุนล้อดูถ้าหายฝืดก ้อพอ สิ่งสำคัญลูกเบี้ยวเป็นเทคโนโลยีสมัยเก่าซึ่งจะหาช่า งที่ชำนาญในการตั้งนั้นยากมาก ช่างบางคนถ้าไม่เคยซ่อมจะไม่รู้วิธีตั้งเบรครุ่นนี้เ ลย และถ้าตั้งได้แล้วล๊อคลูกเบี้ยวไม่ดีหรือเกลียวหวานก ้อจะเป็นสาเหตุที่อยู่ดีๆเคยเบรคอยู่ทำไมวันนี้กดเบร คแล้วมันไม่อยู่เลย

ข้อมูลที่ได้มาทั้งหมดจากช่างที่ผมเคารพครับ ที่ค่อยแนะนำการซ่อม800ให้ผมครับ ผมจะเรียกเค้าว่าพ่อช่าง พ่อช่างเค้าขับรถเป็นคันแรกก้อมาสด้า800เกียร์พวงมาล ัย นี่แหละครับ ซ่อมมาตั้งแต่เด็ก ผิดถูกยังไงก้อขออภัยน่ะครับหวังว่าคงเป็นประโยชน์แก ่เพื่อนๆน้องๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nUn_Su : 17-05-2010 เมื่อ 23:20

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ขออนุญาติสันนิฐานครับ..ดูจาดรูปแล้วสภาพของฝาครอบดร ัมยังดีอยู่ไม่บิดเบี้ยว ไม่น่าเกิดการเสียดสีได้ ผมให้สังเกตุที่ลูกเบี้ยววงกลมสีแดงน่ะครับ เป็นตัวปรับตั้งระยะเบรค ซึ้งถ้าปรับไว้มาก คือเวลาหมุนล้อก้อจะฝืด แต่ถ้าปรับไว้น้อยเวลาเบรคก้อจะไม่ค่อยอยู่และต้องใช ้แรงกดเยอะจึงจะอยู่ มี2 กรณี คือปรับลูกเบี้ยวระยะเบรคลงมาทีละนิดแล้วหมุนล้อดู แล้วลองเบรดดู อันนี้ต้องมีผู้ช่วยในการคอยเหยียบเบรคน่ะครับแล้วท่ านก้อปรับและหมุนล้อไปทำเรื่อยๆจนกว่าท่านจะได้ตำแหน ่งที่ท่านพอใจ อีกวิธีไม่ต้องทำอะไรขับไปเรื่อยรอจนผ้าเบรคสึกเองจน ได้ระยะที่ไม่ฝืด ครับ เพราะผ้าเบรคของใหม่ยังหนาอยู่ไงครับ (ถ้าขี้เกียจปรับลูกเบี้ยวน่ะ)และวิธีสุดท้ายให้ถอดผ ้าเบรคออกมาขัดให้ได้ระยะแล้วลองหมุนล้อดูถ้าหายฝืดก ้อพอ สิ่งสำคัญลูกเบี้ยวเป็นเทคโนโลยีสมัยเก่าซึ่งจะหาช่า งที่ชำนาญในการตั้งนั้นยากมาก ช่างบางคนถ้าไม่เคยซ่อมจะไม่รู้วิธีตั้งเบรครุ่นนี้เ ลย และถ้าตั้งได้แล้วล๊อคลูกเบี้ยวไม่ดีหรือเกลียวหวานก ้อจะเป็นสาเหตุที่อยู่ดีๆเคยเบรคอยู่ทำไมวันนี้กดเบร คแล้วมันไม่อยู่เลย

ข้อมูลที่ได้มาทั้งหมดจากช่างที่ผมเคารพครับ ที่ค่อยแนะนำการซ่อม800ให้ผมครับ ผมจะเรียกเค้าว่าพ่อช่าง พ่อช่างเค้าขับรถเป็นคันแรกก้อมาสด้า800เกียร์พวงมาล ัย นี่แหละครับ ซ่อมมาตั้งแต่เด็ก ผิดถูกยังไงก้อขออภัยน่ะครับหวังว่าคงเป็นประโยชน์แก ่เพื่อนๆน้องๆ
    ขอบพระคุณมากๆครับท่าน เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองแกะดูอีกรอบครับ แต่ไม่กล้าทำอะไรกับมันมากเดี๋ยวงานเข้าครับ ถ้าหากเป็นเพราะระยะเบรกชิดไปผมก็ปล่อยให้มันเสียดสี แบบนี้ไปก่อนก็แล้วกันครับ

มีอีกเรื่องครับ ถาดรองน้ำมันใต้เครื่องมีน้ำมันหยดครับและก็สร้างปัญ หาให้กับผมด้วยที่เวลาที่จอดที่บ้านน้ำมันหยดตลอดเคย บอกให้ช่างแก้แล้วก็ไม่หายเลยอยากจะแก้ไขเอง อยากทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ ซิลมาสด้า1000ซื้อได้ที่ใหนครับ? รบกวนหน่อยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

และก้ออย่างที่ผมเรียนสายทางโทรศัพท์กับท่านครับ ฝาครอบดรัมอันกันดรุมเบรค(ที่มีน๊อตติด5ตัว)มันแยกกอ อกจากกันได้น่ะ แล้วก้อลองดูหน้าสัมผัสดรุมอีกทีด้วยว่ามันเรียบเสมอ กันรึป่าว

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks