อย่าพึ่งถอดใจ ฉันยังสู้เลย - หน้า 4

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: อย่าพึ่งถอดใจ ฉันยังสู้เลย

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ขอขอบคุณท่านนันในภารกิจที่ทำให้ป้าแดงกลับมาวิ่งอีก ครั้งได้ แต่ที่สำคัญกว่าคือทำให้ผมอยากนำป้าแดงมาขับอีก จริงๆก็วิ่งได้แหละแต่ผมขี้เกียจจะเอาออกวิ่งเพราะว่ าบอกตามตรงคือขยาดและก็เบื่อที่จะต้องมาระแวงว่ารถจะ ไปพังที่ใหนอีก ก็เลยขับเล่นแถวๆบ้าน ไปซื้อเบียร์ ไปขนต้นไม้และก็ไปเซเว่น นี่ขนาดระแวงนะ 555

แต่คนที่รวบรวมจิตใจให้กลับมาสู้อีกครั้งก็คือท่านนั น ท่านอุตส่าห์ส่งแนวทางการซ่อมมาหลายๆแนวๆ สอบถามด้วยความห่วงใย ขนาดนอนดึกยังตื่นเช้ามาส่งsmsให้อีก ขอบพระคุณอีกครั้งครับ เราวิเคราห์ปัญหาแล้วแยกออกมาคือ ปัญหาสายพานขาดบ่อยๆกับไฟไม่พอ เราเลือกปัญหาง่ายๆที่จะแก้ไขกันก่อนก็คือ ปัญหาสายพานขาด

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ความเดิมก็คือ รถของผมไม่ได้มีปัญหาใดๆเกี่ยวกับสายพานแต่หลังจากที ่ติดตั้งแอร์เข้าไปก็เกิดปัญหาที่ว่า เราจะทำอย่างไรให้คอมแอร์มันหมุนดี ก็เลยทำสายพานเส้นเดียวโดยใช้ลูกรอกกดสายพานให้วิ่งห มุนทั้งหมด ปัญหาสายพานขาดเกิดจากการทำงานหนักของสายพานที่วิ่งเ ป็นเส้นเดียวแต่หมุนทุกอย่าง และการติดตั้งที่ยังไม่ได้องศาของคอมแอร์ ทำให้สายพานบิดตัวเล็กน้อย การเดินสายพานแบบนี้ทำให้สายพานของผมขาดภายใน2-3วันได้และไม่มีกำลังจะไปปั่นไดชาร์ตเพียงพอเพราะว่าต ้องไปปั่นคอมแอร์ด้วย ทำให้ระบบไฟของผมรวนอีก (ผมสันนิฐานเอง)

ท่านนันแนะนำให้เปลี่ยนเป็นมูเล่ย์2ร่องเพื่อลดภาระข องสายพานที่ทำงานหนัก โดยแยกสายหนึ่งไปหมุนพัดลมกับคอมแอร์ ส่วนอีกสายไปหมุนไดชาร์ต แล้วถอดเอาลูกรอกที่กดอยู่ฝั่งไดชาร์ต ย้ายมาติดอยู่ฝั่งคอมแอร์แทน ทั้งหมดนี้ออกแบบโดยท่านนันที่ใช้เวลาเพียงไม่กี่นาท ี 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

พอออกแบบดังนี้ก็คือขั้นตอนยกรถเพื่อมุดเข้าไปถอดมูเ ลย์ เราใช้แม่แรงขนาด2ตันเล็กๆยกรถขึ้นเพื่อวางบนสามขาแต ่ว่าแม่แรงมันสั้นไปเลยต้องหาขอนไม้มาหนุนเพื่อจะให้ สามารถยกรถได้สูงขึ้น พอยกรถได้ก็ดึงเบรกมือแล้วหนุนล้อหลังด้วยบล๊อคปูถนน แถวๆนั้น ระหว่างนี้ท่านนันก็รายงานอุปสรรคเป็นระยะๆและก็วิเค ราะห์ปัญหาแต่จบด้วยว่าคำว่าน่าจะทำได้ แค่นี้ผมก็อุ่นใจแล้วครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เราแยกงานกันคนละปีกครับ ผมถอดไดชาร์ตและก็สนับสนุนตามที่ท่านนันร้องขอ ส่วนท่านนันถอดมูเลย์ออกแล้วก็ถอดการ์ดพัดลม ปัญหามันเยอะกว่านี้ครับ เรากังวลกันว่าถ้าถอดมูเลย์แล้วจะต้องตั้งให้ตรงมาร์ คเดิมหรือไม่แต่ก็ผ่านไปได้โดยที่ไม่ต้องตั้งมาร์คเด ิมแต่อย่างใด สิ่งหนึ่งที่เรียนรู้คือว่า รถถ้าลงมือทำเองเราก็ทราบปัญหาที่เกิดขึ้นและพบว่ากา รสร้างรถขึ้นมานี้มันไม่ง่ายเลยแต่ก็ควรจะไม่ยากที่จ ะซ่อมบำรุงเอง เพราะว่ามันเหมือนกับว่าถ้าลงมือแล้วต้องทำให้สำเร็จ พอพบกับปัญหาก็หาแนวทางแก้ไขทันที คอมแอร์ก็ถูกถอดออกเพื่อนำขาคอมแอร์ไปเชื่อมกับลูกรอ กที่จะนำมากดสายพาน แบตเตอรี่ก็ยกออกไปด้วย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เมื่อท่านนันสามารถถอดมูเลย์ออกได้แล้วนำมูเลย์2ร่อง ติดตั้งเข้าไป ขั้นตอนนี้คือใช้ค้อนเคาะๆไปเรื่อยๆแล้วใช้แหวนรองอี กครั้ง เข็มมาร์คก็ต้องเลื่อยออกไปด้วยและก็พบกับปัญหาที่ว่ า องศาฝั่งคอมแอร์กับพัดลมเป็นเส้นตรงเสมอกันน่าจะไม่ม ีปัญหาอะไรแต่ฝั่งไดชาร์ตต้องถอยไดชาร์ตเข้าไปอีกหรื อร่นตัวไดชาร์ตถอยหลังไปเพื่อให้ร่องของมูเลย์ตรงกัน ครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ตอนนี้ท่านแจ๊กกี้เดินทางมาสมทบแล้วครับ เรานำขายึดคอมแอร์ออกมาเพื่อไปหาโรงกลึงเชื่อมติดกับ ขาลูกรอก ขั้นตอนนี้เราออกไปตะเวนหาร้านอยู่หลายร้านเหมือนกัน แต่กว่าจะเจอร้านที่ทำให้เราก็กลายเป็นร้านเล็กๆแทน ทั้งกลึง ทั้งตัดและก็เชื่อมงานให้เรา จากการออกแบบของท่านนัน เรียกได้ว่าขั้นตอนทั้งหมดถูกควบคุมและตัดแต่งแถมยัง ออกแบบโดยท่านนันแต่เพียงผู้เดียว

ขั้นตอนนี้ได้คว้านช่องเพื่อเว้นสายหัวเทียนไม่ให้สั มผัสกับขาคอมแอร์และนำมาตกแต่งด้วยตะไบที่โรงรถอีกคร ั้ง ขากลับเราแวะซื้อสายพานสำหรับหมุนพัดลมกับคอมแอร์ ส่วนสายพานที่หมุนไดชาร์ตเราใช้ของเดิมที่อยู่ในกล่อ งมหาสมบัติของผมครับ เป็นสายพานมาสด้าแท้มีตรามาสด้าประทับด้วย โคตรประทับใจเลยครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

หลังจากกลับมาถึงบ้านเราก็นำชิ้นงานที่นำไปเชื่อมมาต กแต่งชิ้นงานและก็พ่นสีและไล่ติดตั้งทุกอย่างกลับไปท ี่เดิม และก็ใส่สายพานเข้าไป เราตัดสินใจที่จะยังไม่เปลี่ยนไดชาร์ตครับเพราะต้องก ารทดสอบสายพานและตรวจดูว่าปัญหาที่ตามมาหลังจากนี้คื อไดชาร์ตหรือเปล่า ดังนั้นไดชาร์ตจึงคงใช้งานไปอีกระยะหนึ่ง ตอนที่ทุกอย่างประกอบเสร็จแล้วทดสอบการติดตั้ง ขั้นตอนนี้ค่อนข้างตื่นเต้นแต่ผมเห็นแววตาของท่านนัน แล้วว่าท่านมั่นใจมากว่าจบปัญหาแน่นอนครับ พอปรับแต่งสายพานให้อยู่ในระดับและทดลองวิ่ง...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผลปรากฏว่ารถสตาร์ทติด ระบบไฟกลับมาเหมือนเดิม วิ่งดีกว่าเดิมครับ หมายถึงเครื่องไม่ฉุดมากเหมือนแต่ก่อนและก็สานพานทำง านปกติไม่มีร่องรอยของการขาดแหว่งให้เห็นเลยครับ องศาของสายพานขนานไปทุกๆมูเลย์ที่หมุนเป็นเส้นตรง ปกติและสมบูรณ์ครับ แต่ว่ายังติดปัญหาที่ออกตัวช้าก็ได้ท่านนันนำแม่แรงม ายกรถขึ้นเพื่อปรับแต่งสายคันเร่งใต้ท้องรถ ผลการปรับจูนเบื้องต้นก็ออกตัวได้แรงขึ้นและก็ขับสนุ กขึ้นครับ

เสียงคำรามในอดีตที่เคยได้ยินกลับมาอีกครั้ง ตอนนี้ผมก็ขับเล่นไกลๆได้สบายเหลือขั้นตอนสุดท้ายคือ เปลี่ยนไดชาร์ตครับ...

รอตอนต่อไปครับผม

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ขอแก้นิดนึงครับ..ปัญหาการออกตัวช้าแก้โดยการปรับระย ะครัชครับ โดยการหมุนสากมากน้อย และรองออกตัวดูระยะการจับของครัชครับ..ป้าแดงปรับสุด แล้วออกตัวดีกว่าเดิม แต่ยังไม่ดีที่สุดสำหรับผมครับ มันต้องกระโดดออกครับ และต้องเปลี่ยนสากเป็นแบบปรับระยะได้ด้วยครับ ไว้โอกาศต่อไปครับ และจะเป,ยน๊อตเป็นตัว m ด้วยมั้ยครับ

ปล.สำหรับผม ป้าแดงพร้อม100% แล้วครับ เครื่องดีมากน้ำออกท่อเลย แค่เช็คน้ำมันเครื่องและระบบน้ำหล่อเย็นทุกๆวัน ก้อไปไหนต่อไหนตามใจเราได้แล้วครับ

Senior Member Mr.DAN's Avatar
    สถานที่
    วิบาคคลาสสิคเชียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

ท่าน jodeci ถ้าเบื่อสำหรับต้องตั้งสายพานคอมแอร์บ่อย ๆ ผมมีขายึดคอมแอร์ตัวแปลงสำหรับใส่เครื่อง mazda 1000 แบบพิเศษออกแบบมาจากวิศวกรรมกร เฮ้ย วิศวกรรม ดัดแปลงเสร็จใส่ได้วิ่งไมุ่ึถึง 10 กิโล รถได้ทำการขายแบ่งให้สมาชิกใหม่ไป แต่ชุดแอร์ไม่ได้แถมไปให้เพราะลูกน้องต่อราคากันเหลื อเกิน
    พิเศษของขายึดนี้คือสามารถปรับเลื่อนความตึง - หย่อน ได้ตามใจชอบ สนใจยังไงเดี๋ยวหลังไมค์นะครับ แบ่ง ๆ กัน
    ร่วมกันสู้อีกครั้งครับ จากทัพล้านนา

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nun_su อ่านข้อความ
    ขอแก้นิดนึงครับ..ปัญหาการออกตัวช้าแก้โดยการปรับระย ะครัชครับ โดยการหมุนสากมากน้อย และรองออกตัวดูระยะการจับของครัชครับ..ป้าแดงปรับสุด แล้วออกตัวดีกว่าเดิม แต่ยังไม่ดีที่สุดสำหรับผมครับ มันต้องกระโดดออกครับ และต้องเปลี่ยนสากเป็นแบบปรับระยะได้ด้วยครับ ไว้โอกาศต่อไปครับ และจะเป,ยน๊อตเป็นตัว m ด้วยมั้ยครับ

ปล.สำหรับผม ป้าแดงพร้อม100% แล้วครับ เครื่องดีมากน้ำออกท่อเลย แค่เช็คน้ำมันเครื่องและระบบน้ำหล่อเย็นทุกๆวัน ก้อไปไหนต่อไหนตามใจเราได้แล้วครับ
    วันนี้พยายามเปลี่ยนไดชาร์ตเองไม่ผ่านครับ เดินสายไม่เป็น ก็ลองเสียบไล่ดูแล้วก็ไม่ติด สงสัยต้องไปให้ช่างไดนาโมเดินให้ เดี๋ยวลองสำรวจดูแถวๆนี้ก่อนครับว่ามีร้านใหนพอจะไหว บ้าง ผมก็มั่นใจว่าป้าแดงเครื่องสมบูรณ์สุดๆแต่ก็ติดเรื่อ งระบบไฟฟ้านิดหน่อย ถ้าเป็นไปได้ผมอยากจะเปลี่ยนแผนพาป้าแดงไปเยือนท่านน ันก่อนที่จะเริ่มออกเดินทางไกล

ส่วนน้ำมันเครื่องที่ซึมออกมาผมยังไม่ได้แก้ แต่คิดว่าคงทำหลังเปลี่ยนไดชาร์ทให้เรียบร้อยก่อนครั บ และก็หม้อน้ำผมก็อยากจะเปลี่ยนใหม่เป็นอลูมิเนียมแต่ อันเก่าก็ยังดีอยู่ คงใช้แบบนี้ไปก่อนครับ

วันนี้ก็นั่งรื้ออีพรหล้าเล่นก็เอาอะไหล่ในลังไปสับเ ปลี่ยนก็สนุกดี แทบจะไม่ต้องออกไปซื้อมาเพิ่มเลยครับ 5555

แล้วน๊อตตัวmเนี่ยมาจากส่วนใหนครับ????

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    วันนี้พยายามเปลี่ยนไดชาร์ตเองไม่ผ่านครับ เดินสายไม่เป็น ก็ลองเสียบไล่ดูแล้วก็ไม่ติด สงสัยต้องไปให้ช่างไดนาโมเดินให้ เดี๋ยวลองสำรวจดูแถวๆนี้ก่อนครับว่ามีร้านใหนพอจะไหว บ้าง ผมก็มั่นใจว่าป้าแดงเครื่องสมบูรณ์สุดๆแต่ก็ติดเรื่อ งระบบไฟฟ้านิดหน่อย ถ้าเป็นไปได้ผมอยากจะเปลี่ยนแผนพาป้าแดงไปเยือนท่านน ันก่อนที่จะเริ่มออกเดินทางไกล

ส่วนน้ำมันเครื่องที่ซึมออกมาผมยังไม่ได้แก้ แต่คิดว่าคงทำหลังเปลี่ยนไดชาร์ทให้เรียบร้อยก่อนครั บ และก็หม้อน้ำผมก็อยากจะเปลี่ยนใหม่เป็นอลูมิเนียมแต่ อันเก่าก็ยังดีอยู่ คงใช้แบบนี้ไปก่อนครับ

วันนี้ก็นั่งรื้ออีพรหล้าเล่นก็เอาอะไหล่ในลังไปสับเ ปลี่ยนก็สนุกดี แทบจะไม่ต้องออกไปซื้อมาเพิ่มเลยครับ 5555

แล้วน๊อตตัวmเนี่ยมาจากส่วนใหนครับ????
    อยากไปช่วยสับเปลี่ยนบ้างจังอยากหยิบอะไหล่แบบใกล้ๆอ ยากได้แบบไหนค้นหาในกล่องแบบนี้บ้างจัง

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    อยากไปช่วยสับเปลี่ยนบ้างจังอยากหยิบอะไหล่แบบใกล้ๆอ ยากได้แบบไหนค้นหาในกล่องแบบนี้บ้างจัง
    ไว้ผมจัดของให้เรียบร้อยแล้วเรามาเล่นกันครับ

ทุกครั้งที่เปิดกล่องก็มีเรื่องตื่นเต้นตลอดว่าจะเจอ อะไรที่พอจะใช้ได้มั้ย อย่างวันนี้เจอเหล็กหมุนแบบในรูปนี้ แม้ว่าผมจะไม่ได้ใช้มันแล้วหรืออาจจะได้ใช้มันอีกแต่ มันก็สามารถประดับให้ห้องเครื่องของป้าแดงมีลูกเล่นไ ด้อีก เดี๋ยวเอาไปทำสีก็คงจะสวยกว่านี้ครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ

น๊อตตัว m มีให้เห็นทั่วไปในช่วงล่างรถมาสด้า800ผมครับท่าน...

ไว้ผมจัดของให้เรียบร้อยแล้วเรามาเล่นกันครับ

ทุกครั้งที่เปิดกล่องก็มีเรื่องตื่นเต้นตลอดว่าจะเจอ อะไรที่พอจะใช้ได้มั้ย อย่างวันนี้เจอเหล็กหมุนแบบในรูปนี้ แม้ว่าผมจะไม่ได้ใช้มันแล้วหรืออาจจะได้ใช้มันอีกแต่ มันก็สามารถประดับให้ห้องเครื่องของป้าแดงมีลูกเล่นไ ด้อีก เดี๋ยวเอาไปทำสีก็คงจะสวยกว่านี้ครับ

นี่แค่ทดลองนะครับมันก็เข้ากันได้ราวกับฟ้าส่งมาให้ค ู่กันให้เลยนะครับ

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks