อย่าพึ่งถอดใจ ฉันยังสู้เลย - หน้า 5

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: อย่าพึ่งถอดใจ ฉันยังสู้เลย

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ไว้ผมจัดของให้เรียบร้อยแล้วเรามาเล่นกันครับ

ทุกครั้งที่เปิดกล่องก็มีเรื่องตื่นเต้นตลอดว่าจะเจอ อะไรที่พอจะใช้ได้มั้ย อย่างวันนี้เจอเหล็กหมุนแบบในรูปนี้ แม้ว่าผมจะไม่ได้ใช้มันแล้วหรืออาจจะได้ใช้มันอีกแต่ มันก็สามารถประดับให้ห้องเครื่องของป้าแดงมีลูกเล่นไ ด้อีก เดี๋ยวเอาไปทำสีก็คงจะสวยกว่านี้ครับ

เอาไว้ใช้ตอนแบตหมด หรือไม่มีคนช่วยเข็น ก้อได้น่ะครับ เปิดกุญแจไว้แล้วก้อหมุนครับ แต่อาจจะติดยากส์หน่อยเพราะว่าเราพ่วงสายพานหลายเส้น มีเพิ่มภาระการหมุน เห็นพ่อบอกว่าสมัยก่อนหมุนกันมันส์เลยครับ เพราะแบตเตอร์รี่ไม่ดีเท่าสมัยนี้ ว่างๆก้อลองหมุนดูน่ะท่าน 55555

ปล. ผมว่าผมนึกขึ้นได้ว่าผมลืมสายพ่วงกับสามเหลี่ยมไว้หล ังเบาะป้าแดงน่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nUn_Su : 27-04-2010 เมื่อ 20:04

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ใช่ครับท่าน เดี๋ยวขับรถไปส่งให้ครับ อิอิ พอดีวันนี้รื้อหลังป้าแดงเจอแทบผงะ...แว๊ก

รายงานครับ วันนี้ปล่อยรถให้รันตั้งแต่5-6โมงเย็นด้วยการสตาร์ททิ้งไว้เฉยๆเพื่อทดสอบสายพานแล ะก็เร่งบ้างเป็นระยะๆ ระหว่างนั้นก็รดน้ำต้นไม้และก็เล่นกับลูกๆ แล้วกลับมาตรวจอีกที ก็ไม่ปรากฏว่าสายพานขาดแต่อย่างใด จึงขออนุญาติท่านแม่ทัพนันปิดเคสนี้และรายงานให้ทุกท ่านทราบเลยว่า ปัญหาสายพานขาดของป้าแดง จบบริบูรณ์ครับ เฮ........

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ใช่ครับท่าน เดี๋ยวขับรถไปส่งให้ครับ อิอิ พอดีวันนี้รื้อหลังป้าแดงเจอแทบผงะ...แว๊ก

รายงานครับ วันนี้ปล่อยรถให้รันตั้งแต่5-6โมงเย็นด้วยการสตาร์ททิ้งไว้เฉยๆเพื่อทดสอบสายพานแล ะก็เร่งบ้างเป็นระยะๆ ระหว่างนั้นก็รดน้ำต้นไม้และก็เล่นกับลูกๆ แล้วกลับมาตรวจอีกที ก็ไม่ปรากฏว่าสายพานขาดแต่อย่างใด จึงขออนุญาติท่านแม่ทัพนันปิดเคสนี้และรายงานให้ทุกท ่านทราบเลยว่า ปัญหาสายพานขาดของป้าแดง จบบริบูรณ์ครับ เฮ........
    ท่านทดสอบแค่ชั่วโมงเดียว มันยังสรุปไม่ได้หรอกครับ ท่านต้องวิ่งรถสัก 300 กิโล ครับ เช่นไป-กลับ ชลบุรี ไป-กลับ อ่างทอง ลพบุรี อะไรแบบนี้ครับ เพราะผมรับประกันงานผมที่ห้าหมื่นกิโลครับ หรือ 1 ปีครับ เรื่องสายพานน่ะครับ อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ท่านทดสอบแค่ชั่วโมงเดียว มันยังสรุปไม่ได้หรอกครับ ท่านต้องวิ่งรถสัก 300 กิโล ครับ เช่นไป-กลับ ชลบุรี ไป-กลับ อ่างทอง ลพบุรี อะไรแบบนี้ครับ เพราะผมรับประกันงานผมที่ห้าหมื่นกิโลครับ หรือ 1 ปีครับ เรื่องสายพานน่ะครับ อิอิ
    โห...ท่านนันเซอร์วิสการันตี50000โลขนาดนี้ อีสาวบ้านนาของผมอุ่นใจแล้วครับ นายห้างนันรับประกันเอง เดี๋ยวผมเอาไปลองทริปยาวๆเลยครับ จริงๆแล้วรู้สึกดีมากครับ กำลังใจมาเยอะมาก ขอบคุณอีกครั้งครับ

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    เอาไว้ใช้ตอนแบตหมด หรือไม่มีคนช่วยเข็น ก้อได้น่ะครับ เปิดกุญแจไว้แล้วก้อหมุนครับ แต่อาจจะติดยากส์หน่อยเพราะว่าเราพ่วงสายพานหลายเส้น มีเพิ่มภาระการหมุน เห็นพ่อบอกว่าสมัยก่อนหมุนกันมันส์เลยครับ เพราะแบตเตอร์รี่ไม่ดีเท่าสมัยนี้ ว่างๆก้อลองหมุนดูน่ะท่าน 55555

ปล. ผมว่าผมนึกขึ้นได้ว่าผมลืมสายพ่วงกับสามเหลี่ยมไว้หล ังเบาะป้าแดงน่ะ
    เหล็กหมุน มีอีกอันป่าวคับท่าน . . ถ้ามีเก็บไว้ให้ด้วยครับท่าน . . .

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    เหล็กหมุน มีอีกอันป่าวคับท่าน . . ถ้ามีเก็บไว้ให้ด้วยครับท่าน . . .
    ณ ตอนนี้ไม่น่าจะมีครับ เดี๋ยวเอาไม้เหลาให้ครับ.........

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    1

ณ ตอนนี้ไม่น่าจะมีครับ เดี๋ยวเอาไม้เหลาให้ครับ.........
    วันนี้เดินสำรวจตลาด หาแหล่งผลิตยาง ไม่มีสักร้าน แต่มียางขอบกระจกหน้า-หลัง 800 ตรงรุ่น เค้าว่ามาน่ะ
    แต่ขอผ่านก่อน ราคาไม่แพงน่ะ(ถูกๆ) แต่ไม่ใช่จุดประสงค์ของเรา เหอๆ . . . . .

เพราะเราเดินหา ปั๊ม AC ของแท้ ไม่มีเลย สงสัยต้องไป ปทุมวัน . . . แต่ก็ได้ของติดมือมา 2 ชิ้น โดนใจๆ
    ..............................||____
    Catch me if you can |||""'|""\__,_
    l____________Jacky l||__|__|__|)
    ..|(@)@)""""""""""**|(@)(@)**|(@) . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . Zuza Chuen Jai > > >

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ส่วนผมพึ่งคุยกับนันการาจ เจ้าพ่ออะไหล่รถแห่งเมืองลพบุรี คาดว่าจะปิดสัญญา100ล้านที่คาดว่าจะได้จากการขนอะไหล ่มาเก็บที่บางแค หุหุ งานนี้ผนึกกำลังกัน ตั้งแต่ชลบุรียันลพบุรีถึงบางแค ตกลงจะสถาปนาบ้านผมเป็นโกดังชิมิ พี่นันหล่อ...อิอิ

saraman's Avatar
    สถานที่
    " นึ ก ส นุ ก "
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 0

โห!!!ยังกับซีรี่เมกาผสมเซอร์ไวเวอร์เลยครับพี่น้อง ทั้งชวนให้น่าติดตาม
    เหตุการณ์จะเป็นยังไง "ป้าแดงจะรอดไหม"คดีนี้ใครจะเป็นแพะรับบาปหรือจะ โหวต
    ใครออกจากทีมดี อืม......เหตุการณ์ป้าแดงคืนชีพชั่งน่าลุ้นเสียจริงๆ เอาละในเมื่อ
    มิตรสหายมาสด้ามีความเดือดร้อน ผมขอโหวตให้ ป้าแดง อยู่ต่อครับ เอาใจช่วยสุดๆ
    กับท่านนัน.......ท่านแจ็คกี้......และท่านวีหนวด ขอเราด้วยครับ
    สหายท่านใดตื่นเต้นและรอลุ้นกับผมช่วยกันโหวตกันเลยค รับ เอาให้มันส์
    เด็ดสะระตี่ไปเล้ย พี่น้องงงงงง

............................สวรรค์มีตา ฟ้ามีใจ..............................

[/QUOTE]
    COUNTRY BOY
    086-5306353

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

โห...ท่านวุธเขียนซะน่าติดตามเลยครับ ช่วงก่อนเกือบโดนโหวตให้ออกเพราะว่าจิตใจอ่อนแอแม้ปั ญหาเท่าหางอึ่ง แต่ปัญหาช่วงนั้นมันเป็นเรื่องบั่นทอนจิตใจครับ ครอบครัวและคนใกล้ตัวต้องมาก่อน เรื่องรถปล่อยให้มันเป็นของเล่นประดับบารมีไป

ภารกิจหลังทำรถเสร็จคือขับไปปรับจูนเครื่องที่ลพบุรี ตามคำเชิญของเจ้าสำนักแต่งรถแรงแห่งเมืองลิง ป้าแดงจะไปถึงที่หมายหรือไม่ จะปลอดภัยหรือเปล่า วีหนวดจะวางแผนการเดินทางนี้อย่างไร ขอท่านผู้ตามโปรดตามติดต่อไปครับ อิอิ

คือหายไปนานแท้น้อ ฮู้บ่คนรอใจหาย
    ห่างจอถึงรอก็ทน แต่กลัวคนสิเผลอห่างใจ
    ทำงานรับค่าแรงจากนาย แต่แรงใจรับจากอ้าย... ฮู้บ่
    เป็นห่วงเด้อจ้า รักษาสุขภาพบ้างเด้อ
    ส่งใจช่วยเสมอ ผ่านเบอร์รู้ใจหน้าจอ
    อย่าเครียดงานหลาย เดี๋ยวเบิ่งใกล้ๆ บ่หล่อ
    กะเว้าหยอกซื่อๆ ดอกเนาะ อย่าหน้างอใส่จอเด้ออ้าย

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

เป็นไงบ้างเน้อป้าแดง...ยู่ดีมีแฮง บ่น้อ.....เห็นหายเงียบไปไม่เห็นรายงายความคืบหน้า

Senior Member wuttdy's Avatar
    สถานที่
    PHRAE CLASSIC CAR
    ขอบคุณ
    1
    2

ท่านนันและท่านวีครับอุปกรณ์ชิ้นนี้ตัว...m...อยู่ตร งไหนครับอันนี้เป็นของแท้ๆหรือของบางแคครับ

แนบเอกสาร 1769113

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เป็นไงบ้างเน้อป้าแดง...ยู่ดีมีแฮง บ่น้อ.....เห็นหายเงียบไปไม่เห็นรายงายความคืบหน้า
    ขอโทษครับ ลืมรายงาน หลังจากที่ท่านมายั่วยุผมด้วยเครื่องมือจากกล่องเซอร ์วิสของท่าน ทำให้ผมอยากได้เครื่องมือแบบนั้นบ้าง เลยไปวรจักรไปหาซื้อเครื่องมือกับน๊อตดีๆมาเปลี่ยนบร ิเวณไดชาร์ทครับ เพราะว่าความเดิมก่อนหน้านี้ที่ผมพยายามเปลี่ยนไดชาร ์ทเองแล้วน๊อตมันไม่ถึงครับ มันสั้นไปและตำแหน่งก็เปลี่ยนไปเล็กน้อย ผมเลยต้องรื้อสายพานออกเพราะว่ามันสั้นไปและทำให้ระย ะสไลด์มันไม่ได้

เลยไปเอาสายพานที่ยาวขึ้นอีกเล็กน้อยมาใส่แทน ซึ่งก็แก้ปัญหาได้แล้วและปรับองศาให้ตรงกับมูเลย์ อันนี้ผ่านครับ เมื่อได้องศาที่ตรงแต่ดชาร์ทกับไม่ตรงครับเพราะว่าต้ องถอยหลังไปอีกนิด จึงเป็นที่มาของการไปซื้อน๊อตและเครื่องมือมาปรับแต่ งเอง ขอบคุณท่านนันที่เป็นแรงบันดาลใจในครั้งนี้ครับ...ทำ เองเลยครับ

ดัดเหล็กสเปเซอร์ให้มันโค้งรับกับรูยึดของไดชาร์ทเล็ กน้อยครับและก็เปลี่ยนน๊อตให้มันยาวขึ้น และก็ตั้งจุดยึดของตัวสไลด์ใหม่ สรุปเลยก็คือได้จุดยึดที่มีตำแหน่งที่ดีมากครับ และทดลองให้เครื่องรันดูว่าองศามันเพี้ยนมั้ยก็ไม่พบ ครับ(แต่ก็เหมือนที่ท่านเรียนแจ้งว่าต้องวิ่งซัก300ก ม.เพื่อดูอาการ) แต่ผมมั่นใจว่าสายพานไม่ขาดแน่นอนครับ

หลังจากนั้นก็รื้อคัทเอาท์ออกและก็รอช่างมาเดินสายไฟ ให้ครับ แต่ผมพบว่ามีไฟรั่วอยู่ก็เลยจะให้ช่างไผ่ตรวจดูระบบไ ฟให้ใหม่ครับ

สรุปแล้วตอนนี้สายพานผ่าน ไดชาร์ทอยู่ในตำแหน่งแล้วเหลือเดินสายไฟกับตรวจดูไฟร ั่วครับ ผมพร้อมจะจัดทัพไปแคว้นพระนารายณ์แล้วครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wuttdy อ่านข้อความ
    ท่านนันและท่านวีครับอุปกรณ์ชิ้นนี้ตัว...m...อยู่ตร งไหนครับอันนี้เป็นของแท้ๆหรือของบางแคครับ

แนบเอกสาร 1769113
    ชิ้นนี้สำนักแต่งรถชื่อดังแห่งเมืองลิงเอาของเก่ามาอ อกแบบใหม่ครับ ย้ายลูกรอกมาเชื่อมติดกัน ใช้งานได้เทพมาก 5555 ส่วนผมตะไบช่องเหล็กที่เว้าหลบสายหัวเทียนครับให้ลึก กว่าเดิมเพราะกระแสไฟอาจจะทำให้ไฟชอร์ตไฟรั่วได้ครับ เจ้าสำนักนันเป็นคนควบคุมการผลิตครับ แล้วคนทำสีคือผมเองครับ 555

รูปนี้น่าจะยังไม่ได้แต่งชิ้นงานครับ

ขอโทษครับ ลืมรายงาน หลังจากที่ท่านมายั่วยุผมด้วยเครื่องมือจากกล่องเซอร ์วิสของท่าน ทำให้ผมอยากได้เครื่องมือแบบนั้นบ้าง เลยไปวรจักรไปหาซื้อเครื่องมือกับน๊อตดีๆมาเปลี่ยนบร ิเวณไดชาร์ทครับ เพราะว่าความเดิมก่อนหน้านี้ที่ผมพยายามเปลี่ยนไดชาร ์ทเองแล้วน๊อตมันไม่ถึงครับ มันสั้นไปและตำแหน่งก็เปลี่ยนไปเล็กน้อย ผมเลยต้องรื้อสายพานออกเพราะว่ามันสั้นไปและทำให้ระย ะสไลด์มันไม่ได้

เลยไปเอาสายพานที่ยาวขึ้นอีกเล็กน้อยมาใส่แทน ซึ่งก็แก้ปัญหาได้แล้วและปรับองศาให้ตรงกับมูเลย์ อันนี้ผ่านครับ เมื่อได้องศาที่ตรงแต่ดชาร์ทกับไม่ตรงครับเพราะว่าต้ องถอยหลังไปอีกนิด จึงเป็นที่มาของการไปซื้อน๊อตและเครื่องมือมาปรับแต่ งเอง ขอบคุณท่านนันที่เป็นแรงบันดาลใจในครั้งนี้ครับ...ทำ เองเลยครับ

ดัดเหล็กสเปเซอร์ให้มันโค้งรับกับรูยึดของไดชาร์ทเล็ กน้อยครับและก็เปลี่ยนน๊อตให้มันยาวขึ้น และก็ตั้งจุดยึดของตัวสไลด์ใหม่ สรุปเลยก็คือได้จุดยึดที่มีตำแหน่งที่ดีมากครับ และทดลองให้เครื่องรันดูว่าองศามันเพี้ยนมั้ยก็ไม่พบ ครับ(แต่ก็เหมือนที่ท่านเรียนแจ้งว่าต้องวิ่งซัก300ก ม.เพื่อดูอาการ) แต่ผมมั่นใจว่าสายพานไม่ขาดแน่นอนครับ

หลังจากนั้นก็รื้อคัทเอาท์ออกและก็รอช่างมาเดินสายไฟ ให้ครับ แต่ผมพบว่ามีไฟรั่วอยู่ก็เลยจะให้ช่างไผ่ตรวจดูระบบไ ฟให้ใหม่ครับ

สรุปแล้วตอนนี้สายพานผ่าน ไดชาร์ทอยู่ในตำแหน่งแล้วเหลือเดินสายไฟกับตรวจดูไฟร ั่วครับ ผมพร้อมจะจัดทัพไปแคว้นพระนารายณ์แล้วครับ
    อย่างนี้ป้าแดงก็ออกเดินทางไกลได้แล้วซิครับ
    เอาใจช่วยครับ
    ปัญหามีไว้พุ่งชนครับ 555

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks