คู่มือเวบบอร์ดใหม่ ธันวา 2552

ชื่อกระทู้: คู่มือเวบบอร์ดใหม่ ธันวา 2552

webmaster's Avatar
    ขอบคุณ
    310
    Blog Entries
    6

Lightbulb คู่มือเวบบอร์ดใหม่ ธันวา 2552

ทำความเข้าใจก่อน
    1. การลงประกาศขายแล้วใส่ลิ้งเวบไซด์อื่น จะต้องรอตรวจสอบก่อน ประกาศจึงจะแสดง หากลิ้งผิดกฎจะถูกลบออก
    2. สมาชิกที่ต้องการลงขายในบอร์ดของสะสมจะต้องส่งสำเนาบัตรเพื่อยืนยันตัวตนตามวิธีด้านล่าง
    3. หลังจากส่งสำเนาบัตรประชาชนแล้ว สามารถตรวจสอบได้เอง โดยดูที่สีชื่อ จะเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงิน
    4. หากต้องการปักหมุด โอนเงินแล้วแจ้งรายละเอียดที่นี่ http://www.thaiscooter.com/pay
    5. พื้นที่เต็มต้องการเพิ่ม ดูตามด้านล่าง
    6. ติดต่อผู้ดูแล เลือกที่เมนู"ติดต่อทีมงาน" ด้านล่างใส่ URL อ้างอิงด้วยทุกครั้ง
    7. สมาชิกจะได้พื้นที่โพสรูปมากกว่า สมาชิกทั่วไป

คู่มือการใช้ แบบย่อๆ นะครับ จะทยอยทำให้ เรื่อยๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 21-01-2015 เมื่อ 08:50

2. The Following 2 Users Say Thank You to webmaster For This Useful Post:

jeab.cef (19-04-2013), ponk-t (02-01-2013)

ขอบคุณ
    310
    6

การโพสข้อความ

ไปที่บอร์ด ที่เราต้องการโพส

จากนั้น พิมพ์ หัวข้อ และรายละเีอียด

เลือก อัพโหลด และบริหารไฟด์ เพื่อใส่รูป

1. เลือก ภาพที่เราต้องการใส่รูป
    2. อัพโหลดภาพ

ในบอร์ดใหม่นี้ ใส่รูปได้ ครั้งละ 3 รูปต่อ ข้อความ

เมื่อเสร็จแล้ว เลือก ส่งข้อความ

เพิ่มเติม วิธีการ แทรกรูปลงไปในข้อความ

หลังจากที่เรา ได้อัพโหลดรูป ลงไปในเวบแล้ว สังเกต ตามรูป

แล้ว เลือก ที่

จะพบ คำสั่ง ตามรูป ซึ่ง คำสั่งนี้ นำไปไว้ ตำแหน่ง ที่เราต้องการ

รูป รูป              
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 16-10-2010 เมื่อ 11:58

4. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : webmaster สำหรับกระทู้นี้ :

ponk-t (02-01-2013)

Member SRX6_999's Avatar
    สถานที่
    Highway Oxide
    ขอบคุณ
    0

รบกวนถามเวปมาสเตอร์ ว่าถ้าต้องการดูกระทู้ที่เราสร้างขึ้นและที่เราเคยตอ บทั้งหมดเราสามารถทำได้หรือไม่ อย่างไร
    ขอบคุณครับ

โลดแล่นไม่เคยเหงาเพราะเราไม่ใช้แก๊ส โซฮอล์

ขอบคุณ
    310
    6

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ SRX6_999 อ่านข้อความ
    รบกวนถามเวปมาสเตอร์ ว่าถ้าต้องการดูกระทู้ที่เราสร้างขึ้นและที่เราเคยตอ บทั้งหมดเราสามารถทำได้หรือไม่ อย่างไร
    ขอบคุณครับ

คลิกที่ชื่อเรา แล้วเลือก

หมายเหตุ ระบบค้นหา ตอนนี้ยังไม่สมบูรณ์ 100% อาจจะไม่เจอบ้าง แต่ไม่ทั้งหมด คงจะสมบูรณ์เร็วๆนี้ ครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 16-10-2010 เมื่อ 11:58

7. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : webmaster สำหรับกระทู้นี้ :

โป๊ยเซียน's Avatar
    สถานที่
    Maeklong classic club
    ขอบคุณ
    0

รบกวนถามหน่อยครับ ผมต้องการเปลี่ยน ชื่อ และ passwordใหม่ ได้ไหมครับ พอดีเปลี่ยนเมล์ใหม่ได้แล้วแต่ชื่อนี่ผมไม่ทราบจริงๆ และไม่อยากสมัครใหม่ด้วย รบกวนwebmaster ตอบหน่อยครับ

รบกวนถามหน่อยครับ ถ้าผมจะเปิด PM ของตัวเองต้องเปิดที่ไหนครับ เพราะผมจะพิมพ์ข้อความแล้ว PM ไปให้คนอื่นระบบบอกต้องไปเปิดใน option ซึ่งผมหาไม่เจอครับ ขอบคุณครับ

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lucy777 อ่านข้อความ
    รบกวนถามหน่อยครับ ถ้าผมจะเปิด pm ของตัวเองต้องเปิดที่ไหนครับ เพราะผมจะพิมพ์ข้อความแล้ว pm ไปให้คนอื่นระบบบอกต้องไปเปิดใน option ซึ่งผมหาไม่เจอครับ ขอบคุณครับ
    อยากรู้เหมือนกันครับ ระบบpm สามารถใช้งานได้หรือเปล่าครับ
    박가희 & 손담비

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : รถด่วน สำหรับกระทู้นี้ :

ponk-t (03-02-2013)

ขอบคุณ
    310
    6

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โป๊ยเซียน อ่านข้อความ
    รบกวนถามหน่อยครับ ผมต้องการเปลี่ยน ชื่อ และ passwordใหม่ ได้ไหมครับ พอดีเปลี่ยนเมล์ใหม่ได้แล้วแต่ชื่อนี่ผมไม่ทราบจริงๆ และไม่อยากสมัครใหม่ด้วย รบกวนwebmaster ตอบหน่อยครับ
    ชื่อเปลี่ยนไม่ได้ครับ เราไม่รู้ว่าคุณไปทำอะไร ไว้กับชื่อเก่าไว้บ้าง เลยไม่ให้เปลี่ยน

password เปลี่ยนเองได้ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lucy777 อ่านข้อความ
    รบกวนถามหน่อยครับ ถ้าผมจะเปิด PM ของตัวเองต้องเปิดที่ไหนครับ เพราะผมจะพิมพ์ข้อความแล้ว PM ไปให้คนอื่นระบบบอกต้องไปเปิดใน option ซึ่งผมหาไม่เจอครับ ขอบคุณครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รถด่วน อ่านข้อความ
    อยากรู้เหมือนกันครับ ระบบpm สามารถใช้งานได้หรือเปล่าครับ

PM ใช้ได้ครับ ตามรูป

รูป รูป  

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : webmaster สำหรับกระทู้นี้ :

Junior Member jj4215's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอสอบถาม เรื่องการ Search สิ่งที่เราต้องการหาในบอร์ดต่างๆ

ผมได้เข้าไปในบอร์ด ซื้อขายของสะสม ของโบราณ เมื่อเข้าไปก็จะเจอกับหัวข้อ กระทู้แนะนำ และกระทู้ทั่วไป ผมต้องการ Search คำว่า ออมสิน ผมก็ไปที่หัวข้อ คำสั่งเพิ่มเติม และหัวข้อ ค้นหาภายในบอร์ดนี้ ผมเลือกหัวข้อค้นหาภายในบอร์ดนี้ ในช่อง Search ผมใส่คำว่า ออมสิน แล้วเลือก Show Post แล้วคลิกที่ค้นหา กลับขึ้นข้อความ Sorry - no matches. Please try some different terms. ขึ้นมา ผมไม่ทราบว่าการ Search เหมือนกับของเว็ปเดิมหรือเปล่า เพราะตอนเว็ปเดิมผมก็ทำแบบนี้และก็ค้นหาได้ครับ
    รวมกวนท่านช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jj4215 : 08-01-2010 เมื่อ 23:50

15. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jj4215 สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    310
    6

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jj4215 อ่านข้อความ
    ขอสอบถาม เรื่องการ Search สิ่งที่เราต้องการหาในบอร์ดต่างๆ

ผมได้เข้าไปในบอร์ด ซื้อขายของสะสม ของโบราณ เมื่อเข้าไปก็จะเจอกับหัวข้อ กระทู้แนะนำ และกระทู้ทั่วไป ผมต้องการ Search คำว่า ออมสิน ผมก็ไปที่หัวข้อ คำสั่งเพิ่มเติม และหัวข้อ ค้นหาภายในบอร์ดนี้ ผมเลือกหัวข้อค้นหาภายในบอร์ดนี้ ในช่อง Search ผมใส่คำว่า ออมสิน แล้วเลือก Show Post แล้วคลิกที่ค้นหา กลับขึ้นข้อความ Sorry - no matches. Please try some different terms. ขึ้นมา ผมไม่ทราบว่าการ Search เหมือนกับของเว็ปเดิมหรือเปล่า เพราะตอนเว็ปเดิมผมก็ทำแบบนี้และก็ค้นหาได้ครับ
    รวมกวนท่านช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
    ตอนนี้ระบบค้นหายังไม่สมบูรณ์ ครับ

หากต้องการค้นหาภาษาไทย ลองค้นหาที่นี่ครับ
    http://www.google.com/search?q=test&...haiscooter.com

17. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : webmaster สำหรับกระทู้นี้ :

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ทำยังไงให้กระทู้ไปอยู่หน้าแรกครับ อยาก up กระทู้ครับ

nuisr400's Avatar
    สถานที่
    ฅนของแผ่นดิน
    ขอบคุณ
    0

...
    เพื่อชีวิต___ติดล้อ
    สู้ต่อไปสหายสูบโต

ขอบคุณ
    310
    6

แจ้งสมาชิก กรณีเข้าสู่ระบบไม่ได้ password ไม่ถูก หรือจำ password ไม่ได้ ทำตามนี้

เนื่องจาก การปรับปรุงทางด้านความปลอดภัย มีผลให้สมาชิกที่ login ค้างไว้ จะต้อง login ใหม่ โดยใช้ password เดิม

* password สมาชิกควรจำเอง ไม่แนะนำให้บันทึกไว้กับเครื่องสาธารณะ

1. สมาชิกที่ จำ password ไม่ได้ ให้ทำตามนี้

หากคุณใส่ username password ไปแล้วไม่ถูก จะขึ้นข้อความตามนี้

คลิกที่ ข้อความ เพื่อขอ password ใหม่

ใส่ mail แล้วทำตามขั้นตอน 1, 2, 3 แล้ว ไปรอรับ mail ที่คุณลงทะเบียนไว้ครับ

2. หากทำตาม ข้อ 1. แล้วยังไม่มี mail กลับมา ต้องการให้ทางเวบช่วย ทำดังนี้
    - ส่งรายละเอียด username ที่ใช้ โดยใช้ mail ที่คุณลงทะเบียนไว้กับทางเวบ ส่งไปที่ [email protected]
    - หากเป็นไปได้ ระบุ password ใหม่ที่ต้องการไปใน mail แล้วทางเวบจะเปลี่ยนให้
    * การเปลี่ยน password จะทำให้เฉพาะสมาชิกที่ใช้ mail ที่คุณลงทะเบียนไว้กับทางเวบ ส่งมาเท่านั้น email ไม่ตรง จะส่ง password ไปที่ mail ที่คุณลงทะเบียนไว้กับทางเวบ
    * หากเป็น mail @khonthai.com ต้องไปเช็คที่ @khonthai.com อาจจะใช้เวลาหลายชั่วโมง ให้ทางเวบแก้ไขให้ ทำตามข้อ 2 เลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 24-04-2013 เมื่อ 20:46

21. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : webmaster สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    310
    6

การแก้ Email & Password

ไป ที่ ส่วนควบคุม

เลือก

Edit Email & Password

แก้ข้อมูลที่ต้องการเปลี่ยน

1. Password ปัจจุบัน
    2. Password ใหม่ที่ต้องการเปลี่ยน
    3. Password ใหม่ที่ต้องการเปลี่ยน อีกครั้ง
    4. แก้ email ถ้าต้องการ
    5. ส่งข้อมูล

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 16-10-2010 เมื่อ 11:54

23. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : webmaster สำหรับกระทู้นี้ :

ลบกระทู้ที่ตั้งไว้ทำยังไงครับ หาที่ลบไม่เจอ ของขายหมดแล้ว