เอสอาร์400 บินเดี่ยวเที่ยวลาว - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เอสอาร์400 บินเดี่ยวเที่ยวลาว

เช้าอีกวันครับ วันนี้ตั้งใจจะเดินๆๆๆชมเมือง
    ตื่นตั้งแต่6โมงเช้าว่าจะไปดูพระบิณฑบาต แต่ลุกไม่ไหว เลยลุกมาตอน7โมง

เดินชมเมืองดูบรรยากาศไปเรื่อยเปื่อยครับ

รถแพง ทะเบียนสวย หุๆๆ

ป้ายทางม้าลายที่ดูคลาสสิคดีจริงๆ

แล้วก็มองเห็น ร้านอาหารเช้า คนเยอะๆ คงอร่อย ต้องลอง

ขายหลายอย่างนะ แต่มื้อนี้ขอเป็นนี่ละกัน ข้าวเปียกใส่ใข่

เบื้องหลังการถ่ายทำ เตาถ่านทุกที่จริงๆ

หลังจากมื้อเช้าก็เดินกลับที่พักครับ เมืองนี้ไม่เล็กเลย เดินเที่ยวคงจะเมื่อยเป็นแน่แท้ กลับไปเอารถดีกว่า
    แต่เมื่อวานขี่ลุยฝุ่นมา เละเทะเลย...........ต้องล้างซะหน่อย

ค่าล้างรถก็ 10000กีบ ผมว่าถูกนะ สะอาดใช้ได้ เป็นเงินไทยก็ 40บาทเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 01-07-2010 เมื่อ 00:46
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

แล้วก็กลับมาตั้งหลักที่บ้านพักครับ ฝั่งตรงข้ามเป็นร้านขายขนมเบื้องญวน พี่เจ้าของที่พักเค้าบอกอร่อย ต้องลอง......อร่อยจริงๆด้วย

อยู่หลวงพระบางสองวัน กินไอ้นี่ไป3จาน :d

ท้องหนักแล้วก็ออกเดินทางขี่รถเล่นครับ ชมเมือง ดูเมือง ดูวิถีชีวิตไปเรื่อย ขี่เพลินๆก็ขี้เกียจจอดถ่ายรู้ซะงั๊น จริงๆแล้วน่าจะนั่งสามล้อนะเนี่ย รูปคงจะเยอะกว่านี้
    สามล้อที่คนลาวบอกฝรั่งว่ามันคือตุ๊กๆ โอ้วว วว ว มันบ่ช่าย ย ย ย มันบ่ช่ายย ย ย ย . . .

วัดทั้งหลายที่ผมไปชม สวยงามทุกวัดครับ เก่าแก่และงดงาม แต่รูปที่ผมถ่ายมานั้น ไม่งามเลย 555+

แมวเหมียวหน้าวัด

วิวหน้าวัดที่เป็นท่าเรือ ข้ามไปอีกวัดที่อยู่ฝั่งตรงข้ามได้

ขี่รถไปเรื่อยครับ ไม่ค่อยได้จอดถ่ายบ่อยนัก เป็นเมืองที่สวยมากครับ สมกับที่เป็นเมืองมรดกโลกจริงๆ อยากให้พี่ๆน้องๆได้มาเที่ยวครับ ผมประทับใจที่นี่มากๆ

รูปที่ถ่ายที่เมืองนี้ ส่วนมากเลยก็จะเป็นตอนที่จอดพัก จอดกินนี่แหละครับ เจออะไรก็กินๆๆๆๆ อร่อยไปหมด :d

ขี่เล่นยันบ่ายเลยครับ แล้วก็กลับที่พักไปนอนซักงีบ ก่อนจะตื่นมาเพื่อขึ้นพระธาตุพูสี เพื่อชมวิวพระอาทิตย์ตก แล้วก็วิวรอบๆเมืองหลวงพระบางครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 01-07-2010 เมื่อ 00:53
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

พระธาตุพูสี ขึ้นได้หลายทางครับ ผมก็ไม่รู้หรอกว่าทางไหนมันใกล้กว่ากัน เจอบันไดก็วิ่งขึ้นเลย กะจะวัดความฟิต
    เหนื่อยแฮะ นี่บันไดมันสูงหรือว่าตูแก่ฟ่ะเนี่ย 555+

วิวสวยคุ้มค่าเหนื่อยจริงๆ เห็นได้รอบเมืองหลวงพระบางเลยครับ

คนมารอถ่ายรูปพระอาทิตย์ตกดินเยอะครับ แต่วันนั้นเมฆก็เยอะอาจจะไม่สวยเท่าไหร่ เลยลงดีกว่า ขี้เกียจรอถ่ายรูป

(จริงๆแล้วกล้องแบ๊ตหมดน่ะ อดเลย t___t)
    ว่าแล้วก็กลับบ้านพักครับ อาบน้ำแต่งหล่อ คืนนี้จะไปตะลอนๆลุยราตรี เหอๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 01-07-2010 เมื่อ 00:58

ถามวัยรุ่นลาวเจ้าถิ่นว่า หลวงพระบางเนี่ย ที่ไหนน่าสนใจที่สุด ได้คำตอบมาสองที่ครับ
    ที่แรก สถานบันเทิง ดาวฟ้า ชื่อแนวมากๆครับ มันคือดิสโก้เทคแห่งเดียวในเมือง ไม่รู้ข้างในจะเต้นหรือรำ 55+

อีกที่นี่เด็ดมากๆ แต่แค่ไปโฉบๆนะครับ ไม่ได้ใช้บริการ "เมืองซัว"ครับ
    แหล่งทำลายเครื่องครัวชื่อดังประจำเมือง..........ไม ่ได้ฝักไฝ่นะครับ ผมโดนเค้าหลอกไปน่ะ 55555+

แค่ขี่รถเล่นครับ สำหรับคืนนี้ที่หลวงพระบาง ไม่ได้นั่งร้านไหน แบบว่า...มันไม่โดนน่ะ เลยกลับบ้านพัก ว่าจะนอนเลย
    แต่ได้เจอกันพี่คนไทยท่านนึง เค้าเปิดร้านเน็ตกับร้านนวด อยู่ติดกับบ้านพักของผมเลย เค้าบอกว่าจะพาไปเที่ยวที่เด็ดๆ ที่ๆนักท่องเที่ยวไม่รู้
    ไอ้ผมก็ง่วงๆอ่ะนะ...แต่พี่แกบอกว่า ร้านที่ว่าเนี่ย เด็กนักศึกษาเพียบเลย เหอๆๆๆๆ.............ไปครับ ^^"
    แต่เสียดาย ไม่ได้เอากล้องไปส่องมา ก็น่ารักดีครับ...ไปนั่งจิบเบียร์3ร้าน ย้ายไปเรื่อยๆ บรรยากาศก็ประมาณร้านแถวๆม.หอการค้า แหล่มๆเพียบ!!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 01-07-2010 เมื่อ 01:00

วันนี้จะไปวังเวียงครับ เมืองที่ใครๆเค้าบอกว่าเหมือนเป็นวันวานของเมืองปาย
    ออกเดินทางสายๆครับ แค่200กว่าโลฯ เค้าบอกว่าทางดี โค้งเพียบ เลาะริมเหวตลอดทาง :d

พี่เจ้าของบ้านครับ ใจดี กันเอง ผมได้ข้อมูลจากแกเพียบเลย ^^
    ที่พักชื่อ จิต ละ ดา ครับ อยู่ใจกลางเมือง ใกล้ตลาด ใกล้ทางขึ้นพระธาตุพูสี ผมว่าทำเลดีครับ ไม่แพงด้วย
    ติดๆกันนั่นแหละครับ ร้านเน็ตฯที่ว่าเจ้าของคนไทย ชื่อคุณหนุ่ยครับ ใครแวะไป ทักทายกันได้ครับ เดี๋ยวพี่เค้าพาเที่ยว หุๆๆ....แหล่ม :d

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 01-07-2010 เมื่อ 01:01

ผ่านโค้งนี้มาต้องจอดนิดนึงครับ บานโค้งลงไหล่ทาง ฝุ่นตลบเลย ข้างๆก็เป็นเหว น่ากลัวอ่ะ ^^"

สำหรับทริปนี้ เส้นทางช่วงหลวงพระบาง-วังเวียงนี่เป็นช่วงที่รู้สึกดีที่สุดเลยครับ ทางโค้งสวยๆ วิวข้างทางสวยมากๆ ถนนก็ดี
    ผมว่าถนนช่วงนี้เค้าทำดีมากๆเลย ช่วงขึ้นเขาก็ตัดได้เนียนดีครับ ไม่มีโค้งหักศอกแบบน่าเกลียดๆ รวมๆแล้วขี่สนุกครับ
    แต่ที่เด็ดสุดๆเลยก็คือวิวสองข้างทางครับ ภูเขา หน้าผา กับอีกข้างที่เป็นเหว มองเห็นวิวไกลสุดสายตา

บางช่วงมีหมอกลงบางๆ ยิ่งทำให้วิวสวยยิ่งขึ้นครับ บางช่วงหมอกก็ลงจัด ทั้งๆที่เป็นกลางวันแสก

ทางโค้งที่หายไปในสายหมอก

มีหลายๆช่วงนะครับ ที่เป็นเส้นทางสวยๆ วิวดีๆ แต่ผมไม่ได้จอดถ่ายรูปมาให้ดู
    คือมันสวยเกือบๆตลอดเส้นทางครับ จอดทุกที่ คงไม่ถึงที่หมายแน่ๆ ^^"
    อยากให้พี่ๆน้องๆได้ไปขี่เล่นเส้นทางนี้บ้างจังครับ
    ตอนนี้ทางยังไม่เสร็จ ความเจริญยังเข้าไม่ค่อยถึง ความเป็นธรรมชาติสวยๆก็ยังคงอยู่
    อีกซัก3-4ปีเราอาจจะไม่ได้เห็นอะไรๆที่เป็นเหมือนตอนนี้ก็ได้ นะ :)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 01-07-2010 เมื่อ 01:10

ระหว่างทางไปวังเวียง เจอที่พักก็แวะบ้างครับ จริงๆก็อยากถ่ายรูปมาให้มันสวยๆ เยอะๆ
    แต่ไปคนเดียว มันก็รำบากซักนิด....ปัญหานึงของผมเลยเวลาจอด รถผมมันสูงไปนิดครับ
    ของก็หนัก แต่ขาตั้งเดิม จอดพื้นราบนี่ต้องลุ้น ว่าจะล้มรึป่าว ต้องมองหาหินตลอดๆๆเลยครับ ^^"

แวะที่ร้านอาหารริมทาง ที่ตั้งอยู่ริมหน้าผา

โต๊ะอาหารทำยื่นออกไปจากหน้าผา วิวสวยมากมาย

มองไปข้างๆ เลี้ยงแพะด้วย...นี่แหละ แพะภูเขา

กับวิวภูเขาที่ไกลสุดสายตา

จากจุดที่จอดพักไปไม่ไกล ก็ถึงสามแยกภูคูน เป็นทางแยกไปเชียงขวาง ที่เค้าไปดูทุ่งไหหินกัน 200กิโลฯ...ไม่ไปอ่ะ ไม่อยากดูไห :d

ไปข้างหน้าต่อดีกว่า

อีกจุดชมวิวนึงครับ ทำเป็นร้านอาหารด้วย วิวสวยดี เห็นมีห้องน้ำสาธารณะด้วย ขอปล่อยของเหลวบนที่สูงซะหน่อย อิอิ

...เคยเป็นเหมือนกันมั๊ยครับ เวลายืนมองภูเขาที่อยู่ไกลๆสุดสายตา แล้วรู้สึกเหมือนเรามองโลกใบนี้อยู่
    เวลาผมรู้สึกแบบนี้ทีไร มันทำให้คิดทุกครั้งเลยครับว่า เรามันก็แค่สิ่งมีชีวิตเล็กๆบนโลกใบนี้...เราทำอะไรอ ยู่ ในขณะที่คนอื่นๆทำอะไรกันอยู่
    เรามีความสุข เราสนุกอยู่ตอนนี้ ในขณะที่โลกที่ก็หมุนไป เวลาก็หมุนไป เวลาของความสุขของเรามันก็เหลือน้อยลงทุกที
    เราจะมีโอกาสได้ทำในสิ่งเรียกว่าความสุขแบบนี้ได้อีก ซักกี่ครั้งกัน....ชีวิตคนเรามันสั้นจัง ^^

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 01-07-2010 เมื่อ 01:17

ไกล้วังเวียงเข้าไปทุกที อยากไปให้ทันพระอาทิตย์ตกลับเหลี่ยมเขาครับ เคยเห็นรูปในเว็ป สวยดี ชอบๆๆ

วิวจากบนสะพานเล็กครับ ดูๆไปคล้ายกุ้ยหลินที่เมืองจีน หรือเขาสก ที่สุราษฯนี่แหละ..

ได้ผ่าน ได้เห็น ได้ชมวิถีชีวิตชาวบ้าน ชาวลาวมาตลอดทางครับ เห็นแล้วก็นึกถึงสมัยเด็กๆเมื่อซัก20ปีที่แล้ว
    ที่มีโอกาสได้ไปบ้านปู่บ้านยายที่ต่างจังหวัด ความรู้สึกเหมือนย้อนเวลากลับไปมองอดีตจริงๆ........ ...ตูแก่แล้วจริงๆด้วยฟ่ะ เหอๆๆๆ ^0^

ที่พักที่วังเวียงครับ ดูทำเลริมน้ำ ถูกใจก็เอามันที่นี่แหละ ไม่ผิดหวังครับ 200เอง สะอาด วิวสวย ปลอดภัย เป็นส่วนตัว

ติดริมน้ำเลยครับ มองซ้าย มองขวา บรรยากาศมันช่างเย็นใจดีแท้

ไม่นานพระอาทิตย์ก็ลับไปกับเหลี่ยมเขา วิวแบบนี้มันต้องมาเป็นคู่อ่ะ -__-

เอารถเป็นนายแบบไปละกันนะ :d

พระอาทิตย์ลับไปแล้วครับ5โมงกว่าๆเองยังไม่มืด มีที่นึงครับที่ผมอยากไป เคยได้ยินมานานแล้วว่าที่นี่เมืองวังเวียงเนี่ย มันคล้ายเมืองปายเมื่อซัก10ปีที่แล้ว
    เมืองปายที่มีแต่นักท่องเที่ยวแบ๊กแพค ก่อนที่คนไทยจะแห่ไปทำให้มันเป็นเหมือนทุกวันนี้...ม ันก็ยังสวยครับ แต่เสน่ห์เดิมๆมันหายไป
    ที่ที่ว่ามันคือทางไปน้ำตกครับ หาไม่ยาก ถามคนแถวนั้นว่า"ที่ที่ฝรั่งเค้าไปโดดน้ำกัน"เดี๋ยวเ ค้าก็บอกทางมาเองครับ ไม่ไกล

เมื่อซัก10กว่าปีที่แล้ว ผมได้ไปฟูลมูนที่เกาะพงันครั้งแรก(วันนั้นกับวันนี้ เกาะพงันต่างกันมากพอสมควร)
    ผมว่าที่นี่มันดูคล้ายๆนะ เมืองเล็กๆที่มีแต่นักท่องเที่ยวแบ็กแพค นักท่องเที่ยวทีดูเหมือนเที่ยวแบบไม่มีสาระอะไร
    เดินทางๆๆ กินๆๆ นอนๆๆ แต่แบบนี้แหละที่ผมชอบ...ผมชอบเป็นนักท่องเที่ยว ที่เที่ยวเอามันส์ สาระไม่ต้องมากมาย
    เที่ยวเอาสนุกครับ ไมได้ไปเขียนหนังสือขาย ความสุขที่เราได้รับ ได้เสพ ผมสื่อสารให้คนอื่นรับรู้ได้ไม่เก่งเท่าไหร่ ^^"

ที่พักแบบบังกาโลว์ ที่ทำให้รู้สึกเหมือนอยู่เกาะพงัน ที่เห็นนี่คืนละ 500บาทครับ อยู่ตีนเขาเลย ติดแม่น้ำด้วย มีแอร์ทุกห้อง

จากกลางสะพาน มองไปทางซ้าย จะเห็นร้านนั่งกินดื่มริมน้ำ แบบว่า จิบเบียร์เอาขาแช่น้ำ โดดน้ำ...โดดน้ำ แล้วก็ดื่มเบียร์ โอ้ววว ว ว ว...

น้ำบางช่วงลึก บางช่วงตื้นแค่เข่าครับ น้ำใสน่าเล่นมากๆ บังกาโลว์บางแห่งทำสไลเดอร์ให้ฝรั่งเล่นด้วย

สไลเดอร์ โดดน้ำ หนาวก็ขึ้นมาผิงไฟ ดื่มเบียร์....ไปปลดปล่อยชีวิตอยู่ที่นั่นซักอาทิตย์ ผมว่ามันก็ดีนะ ไม่ต้องไปคิดอะไรมากมาย
    ซักวันผมจะกลับไปอีก แบกเป้ขึ้นรถทัวร์ไป ไปนอนเล่นซักสองอาทิตย์ เหอๆๆๆ คงสุขมิใช่น้อย :d

ชมวิวเพลินๆอยู่จนค่ำ กลับกลับที่พักครับ อาบน้ำอาบท่า ออกไปหาอะไรกิน
    ตอนกลางคืนที่นี่ มันดูคล้ายๆตรอกข้าวสาร+หาดเฉวงแฮะ มองไปทางไหนมีแต่ฝรั่ง :d

จากรูปนี้ ตรงไปข้างหน้าจะมีซอยอยู่ทางซ้ายมือครับ ขี่รถผ่าน ครึกครื้นอย่างกับพัทยาใต้แน่ะ
    แต่ก็ไม่ได้นั่งกินดื่มอะไรที่ร้านไหนครับ มาคนเดียวเหงาๆ มันก็ต้องกิน ต้องดื่มคนเดียวสิ....ให้มันเหงาตายกันไป 555+

กลับมาดื่มที่บ้านพักครับ นั่งดิ่มตรงที่นั่งชิลๆริมน้ำนั่นแหละ...แน่นอน เบียร์ลาว ฮี่ๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 01-07-2010 เมื่อ 15:38

เช้านี้ที่วังเวียงครับ

วิวตอนเช้าครับ เย็นตา เย็นใจดีจริงๆ

จุดนี้ที่นั่งดื่มคนเดียวเมื่อคืนครับ :d

เมื่อคืนนี้คิดอยู่นาน ว่าจะอยู่เที่ยวที่นี่ต่อ จิบเบียร์ลาว โดดน้ำ อะไรประมาณนี้
    แต่ผมว่าบรรยากาศแบบนี้ มันไม่น่าอยู่คนเดียวเท่าไหร่อ่ะ มันดูเหงาๆ ไอ้เหงาไม่เท่าไหร่นะ แต่เล่นน้ำคนเดียวนี่สิ ดูบ้าๆไงไม่รู้ ^^'
    เลยว่าจะกลับฝั่งไทยเลย ไปนอนที่เชียงคาน จ.เลย ตอนไปผ่านเวียงจัน ตั้งใจจะไม่แวะ ผมว่ามันก็เมืองอ่ะ ไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่
    สายๆออกไปตลอดหาอาหารเช้ากิน แล้วก็เลยล้างรถซะหน่อย ราคามาตราฐานจริงๆ 40บาท

ที่ล้างรถอยู่ตรงถนนที่เป็นลานกว้างๆครับ ลานกว้างๆตรงนี้ผมเห็นบ่อยมาก ตอนที่เสิร์ชหารูป หาข้อมูลก่อนที่จะมา...
    เห็นบีเอ็มฯgsชอบมาจอดถ่ายรูปกัน...ถ่ายกับลานกว้างๆ แล้วก็บอกว่านี่แหละวังเวียง เหอๆๆ กร๊วกกกก!!...ตูนึกว่าวังเวียงมันจะมีแค่ลานกว้างๆซะ แว้ววว ว

ตอนเช้าๆเห็นนักเรียนกำลังไปโรงเรียนครับ เสื้อขาวนุ่งซิ่น น่ารักดีนะ

ถ่ายมากคงไม่ดี เดี๋ยวเข้าข่ายโรคจิต :d

ล้างรถเสร็จก็กลับที่พักครับ แพ๊กของขี่เข้าเวียงจันเลย 150กิโลฯ ไม่ได้แวะที่ไหน ว่าจะแวะไปถ่ายรูปกับประตูชัยก็ขี้เกียจซะงั๊น
    ผ่านร้านก๋วยเตี๋ยว เห็นคนแน่นร้าน เลยแวะกินซะหน่อย...อร่อยจริงๆด้วย
    ที่เห็นจอดรถแย่ๆนี่ไม่ใช่อะไรครับ...ทำตัวให้กลมกลื นกับคนลาวน่ะ เค้าจอดรถแบบนี้กัน 555+

จากนั้นก็ยิงตรงไปที่ด่านเลย จอดรถ เข้าคิว รอปั๊มเอกสาร มาครั้งแรกครับ แต่ทำเหมือนคล่อง อิอิ

ขั้นตอนง่ายๆไม่ยุ่งยากครับ เงินกีบเหลือนิดหน่อยเก็บเป็นที่ระลึกกันไป ผ่านด่านเสร็จก็วิ่งขึ้นสะพานมิตรภาพเลยครับ

บ๊าย บาย เมืองลาว...เมืองที่ยังสวย และมีเสน่ห์ แล้วจะกลับมาเยือนอีกเร็วๆนี้นะ ^^

ไม่ได้ขึ้นสะพานนี้กันได้ง่ายๆ ปกติเค้าไม่ให้มอเตอร์ไซค์วิ่งบนสะพานครับ ด้วยเรื่องของความปลอดภัย
    สังเกตุรถทัวร์ที่วิ่งไปซิครับ เต็มๆเลนส์เลย มันแทบจะลากผมไปด้วย ^^"

ขอเป็นภาพสุดท้ายละกัน วิวกลางสะพาน สวยก็ไม่สวย เสี่ยงตายนะเนี่ย 555+

ข้ามมาฝั่งหนองคาย ก็ไม่มีอะไรมากครับ ปั๊มๆๆ แป๊บเดียวก็เสร็จ

แล้วก็ออกมาจากด่าน เตรียมมุ่งหน้าสู่เชียงคาน เมืองที่เค้าว่ามันสวย น่าเที่ยว ^^

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 01-07-2010 เมื่อ 15:50

จากหนองคาย วิ่งไปตามถนนเส้น 211 ถนนที่เค้าว่า สวยที่สุดเส้นนึงของเมืองไทย
    สวยจริงๆครับ สวย เพลิน จนไม่ได้จอดถ่ายรูปเลยซักรูป ระยะทางประมาณร้อยกว่ากิโลฯ
    ผมขี่ไปสองชั่วโมง กับถนนที่เลาะไปตามแม่น้ำโขง พร้อมกับวิวพระอาทิตย์ตกดิน สวยเหมือนขี่อยู่ในความฝันเลย
    ถึงเชียงคานประมาณ6.30น.ครับ ฟ้าเริ่มมืด

พอมาเห็นจริงๆ มันก็คล้ายๆที่เห็นในรูปอ่ะนะ แต่เงียบไปนิดดดดดดดส์

ร้านนี้มีทั้งที่พัก แล้วก็เป็นร้านอาหารด้วยครับ ที่พักไม่แพง300-400บาท อาหารก็อร่อยใช้ได้เลย

กินไปคิดไป ตูจะนอนที่นี่ดีมั๊ยว่ะเนี่ย ใครเค้ามากันเป็นคู่เป็นกลุ่ม...แต่ตูมาคนเดียวอ่ะ ไม่เข้ากับบรรยากาศโรแมนติกแบบนี้เลย

มุมนี้เห็นวิวแม่น้ำโขงตอนกลางคืนครับ เย็นสบายดี ^^

คิดไปคิดมา คิดมาคิดไป คิดจนข้าวหมด ว่าถ้านอนนี่แล้วกลับตอนเช้าก็ถึงค่ำ ถ้าออกเที่ยงก็ถึงดึก...กลับมันคืนนี้ดีกว่าฟ่ะ
    ว่าแล้วก็เช็ครถอีกที แพ๊คของให้มั่นคง เตรียมยิงยาวอีกที เชียงคาน-กทม.น่าจะซัก600กิโลฯได้มั๊ง ถามคนแถวนั้นว่าวิ่งเส้นไหนดี
    เค้าบอกให้ไปทางชัยภูมิ-โคราช มีรถวิ่งเยอะ ครึกครื้น ปลอดภัย...เวง โคตรครึกครื้นเลย สิบล้อขนอ้อยเพียบบบบ บ บ!!!
    บิดได้เป็นบิดครับ เหนื่อยแล้ว พอคิดว่าจะกลับ ใจมันก้อไปอยู่บนที่นอนแล้วว ว ว ยิงยาวถึง กทม.เลย รูปไม่ถ่งไม่ถ่ายมันล่ะ...วิ่งไป 11ชั่วโมง ออก2ทุ่มถึง7โมงเช้าครับ
    จบทริปบ้าๆบอๆไปอีกทริปครับ สนุก มันส์ ประทับใจกับเส้นทางที่ไม่เคยไป คุ้มครับที่เลือกไปขี่รถเที่ยวลาว ถึงจะเหงาไปนิดก็เถอะ
    ขอบคุณที่ทนอ่านนะครับ นึกอะไรได้จะมาเพิ่มเติมนะครับ...ขาดตกบกพร่อง หรือผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยนะครับ...ขอบคุณมากครับผม/แซ็ก

ขออีกนิดครับ...ช่วงที่ขี่มาถึงสระบุรี ผมง่วงครับ ง่วงแบบน่าถีบมากๆ รถก้อสั่น ท่อก็ดัง เบาะก็แข็ง โช็คก็เด้งดึ๋งๆๆๆ
    ผมก้อยังวูบหลับ หลับแบบฝันว่าขี่รถอยู่เลย น่ากลัวมากๆ ต้องแหกปากตะโกน ยืนขี่ ต่อยขาตัวเอง ทำทุกอย่างให้มันตื่นครับ
    ความง่วงนี่มันน่ากลัวจริงๆ...ฝากไว้นิดนะครับ ง่วงไม่ขับนะครับผม เดี๋ยวจะไม่จบทริป
    ใครมีแผนเดินทางไปไหน ก็ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ ปลอดภัยทุกคนนะครับ...สวัสดีปีใหม่ค้าบบ บ บ บ ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 01-07-2010 เมื่อ 15:58

Junior Member boatsr400's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดูภาพไปพร้อมกับคำบรรยาย โอ้ว มันช่างมีความสุขจิง วิวก้อสวยแหะ พี่นี่สุดยอดจริงๆ ไปเที่ยว ลาว คนเดียว

Senior Member ONE SR CLUB's Avatar
    สถานที่
    SR CLUB เมืองกาญ
    ขอบคุณ
    0

สวยๆๆๆมาก เสียดายน่ามีรูปสาวๆเมืองลาวมาให้ชมอะ สาวลาวสวยๆ
    เบอร์โทร one sr club 087-3579012
    มีปัญหากับรถsrปรึกษาได้คับ อีเมล์ one.fasai@hotmail
    เข้าเวปบอร์ดกลุ่มhttp://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=295
    เลขบัญชี 632 011 0791 ธนาคารกรุงเทพ ชื่อเทวัญ ถิ่นสำราญ
    เช็คการส่งของได้ทีเวปไปรษณีย์ http://track.thailandpost.com/trackinternet/

ไม่สร้างภาพ ว่าเราดี หรือเรารวย หรือเอาหน้า สุดท้ายก็ไปแต่ตัวทั้งนั้น
    ราคาของทุกอย่างรวมค่าส่งแล้วคับส่งEMSคับเวลาโทรติดต่อ09.00-21.00 หลังจากนั้นไม่ต้องโทรคับem96
    รถผมเมืองกาญ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

บอกได้คำเดียวว่า....สุดยอด..คับพี่::
    อยากไปมานานล๊ะแต่ไม่มีโอกาสซะทีเห็นล๊ะอยากไปมากกกก กกกกกกก::

Senior Member aprilia_rsv's Avatar
    สถานที่
    Monkey Head Gangster + เรารัก Rico Tachibana
    ขอบคุณ
    0

มีความสุขไปด้วยเลยครับ
    D_trackerx@hotmail.com
    I'm RED

"เรารักในหลวง" My Lam.'s Avatar
    สถานที่
    "แก็งค์ห้ามดื้อ"
    ขอบคุณ
    0

เจ๋งหว่ะท่าน ข้อมูลแน่นมากๆ นับถือๆ

ว่าแต่ "ล้าง อัด สีด" ที่ลาวเค้าฉีดโฟมล้างรถทุกร้านเลยอ่ะ...แถวบ้านผมยัง ใช้ซันไลต์อยู่เลย 555+

บางครั้งคนเราก็ต้องมีกระทบกระทั่งกันบ้าง...... "ห้ามดื้อ"
    http://www.lovemylifeclub.is.in.th /

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks