เอสอาร์400 บินเดี่ยวเที่ยวลาว - หน้า 5

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เอสอาร์400 บินเดี่ยวเที่ยวลาว

Member SuD-Teen's Avatar
    ขอบคุณ
    0

บอกเลยคับ

ว่า สุโคร่ย

แบกอาไรไปเพียบเลยพี่แซ็ค เห็นถนนแล้วสงสารทั้งรถทั้งคน..

แบบว่าพี่ขี่ไปได้ไงเนี่ย ผมแค่บางนาตราดก็เหวอแล่ว

Dtracker น่าจะเหมาะกับสภาพถนนกว่านะครับ55

ln-106's Avatar
    สถานที่
    Angthong City & Taklom Family
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ashira อ่านข้อความ
    น่าสนนะท่านพี่ สำนักบางกรวยน่าจะทำได้เน๊อะ ไซด์คาร์ล้อวิบาก ^^
    หรือมาแก้กันที่ต้นเหตุดี ไม่ต้องบรรทุกของเยอะ
    หรือต้นเหตุจริงๆ เลิกใช้รถผิดประเภท 555+

บังคริตครับ กระจกมองข้างผมเป็นของแต่งครับ ปั๊มด้านหลังว่า Made in Japan
    ใช้งานได้จริงครับ เลนส์ไม่ตัดแสง แต่ไม่สั่น ไม่เคลื่อนตลอดการใช้งานครับ
    ราคาอาจจะแพงไปนิดนะครับ อันละ 7500 กีป แต่ผมมีตังค์ครับ เลยซื้อสองอันเลย อิอิ

***ค่าใช้จ่ายของผมตลอดทริปรวม 8500 บาทครับ

***ต้องรถมี ทบ.ครับ ถึงจะข้ามไปแบบถูกต้องได้
    ถ้ารถไม่ใช่ชื่อเรา เซ็นมอบอำนาจได้..รถ ทบ.สวมไม่แน่ใจ
    แต่รถไม่มี ทบ. รถอินวอยซ์ ไปแบบถูกต้องไม่ได้ครับ
    กระจ่างเลย ขอบคุณทุกคำตอบครับ สำหรับเรื่อง ทบ.+รถ กับการข้ามไปต่างแดนครับ
    ถ้าหา sr ทบ.ไม่ได้ คงต้องเป็น Wing + เครื่อง FTR ซะแล้ว แต่ติดอย่างเดียว เสียงท่อมันไม่ได้ใจเลยยยย::

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ the stroke อ่านข้อความ
    แบกอาไรไปเพียบเลยพี่แซ็ค เห็นถนนแล้วสงสารทั้งรถทั้งคน..

แบบว่าพี่ขี่ไปได้ไงเนี่ย ผมแค่บางนาตราดก็เหวอแล่ว

Dtracker น่าจะเหมาะกับสภาพถนนกว่านะครับ55
    ในเป้ใบที่เห็น ครึ่งนึงมันคือเสื้อหนาวอ่ะครับ เอาไปกะว่าหนาวเต็มที่ มีฮู้ดแบบขนมิ๊งค์ๆด้วย เหอๆๆ
    ไม่หนาวเล้ยยย ย ย แค่เย็นๆน่ะ

ตอนขี่อยู่ที่ลาวก้อคิดถึงพวก Baja , DRZ อะไรไปนู่นเลยนะ ว่ามันคงเหมาะกว่าแน่ๆ
    แต่คิดว่าไปด้วย SRมันน่าจะมันส์กว่าอ่ะนะ คิดไว้นะว่า ถ้ามีโอกาสได้ขี่ไปไกลๆกว่านี้
    ก้อจะไปด้วย SRนี่แหละ ยามาฮ่าเค้าสนใจจะเป็นสปอรเซอร์ให้มั๊ยเนี่ย ตูจะไปรอบโลก ก ก 555+

คุณ demology เหมือนเราจะเคยคุยเอ็มฯกันใช่ป่ะครับ ยังขี่เอสอาร์อยู่ป่าวเนี่ย

***พี่เล็กค้าบบบ ผมเพิ่มรายระเอียดไปที่หน้าแรกแล้วนะครับผม ::
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

Member demology's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

เลิกขี่ไปสักพักแร้วครับ แต่กำลังจะกลับมาขี่แร้ว รอรถอยู่นะครับยังมาไม่ถึง
    ถูกทิ้ง.....................
    0814278975

Senior Member yomost's Avatar
    สถานที่
    UNDEATH CLASSIC BIKE
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up สุดยอด

พี่ โคตร เจ๋ง เลย อ่ะ::::
    SR IS VERY BEST em95

c100_2006's Avatar
    สถานที่
    Thai Honda Racin---
    ขอบคุณ
    0

up

Senior Member Bank99's Avatar
    สถานที่
    ค่ายเทพสตรีคลาสสิคคลับ (นครศรีฯ)
    ขอบคุณ
    0

ดูกระทู้นี้แล้วได้ใจมากครับ ผมกำลังจะไปเดือน เม.ย.นี้ (2คน 2คัน)

กระทู้นี้กระตุ้นความอยาก เพิ่มความรู้ สะกิดต่อมซี๊ด ได้มากมายครับ...

** การออกทริปแม้เหนื่อยพักเพียงชั่วครู่ก็หายเหนื่อย

แต่ประสบการณ์และความทรงจำจะไม่มีวันจางหายไป **

ทริป นครศรีฯ - กทม. - หนองคาย - ลาว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ashira อ่านข้อความ
    สวัสดีครับพี่น้อง
    ก็ผ่านไปได้ด้วยดีครับ กับการขี่รถเที่ยวเอามันส์ทริปนี้ ทริปขี่รถเล่นกินลมชมวิว แบบไม่ได้มีสาระอะไรมาก
    จากทีแรกที่ตั้งใจว่าจะไปใต้สุดแดนสยาม ไปเที่ยวเบตง-ปีนัง มาเลเซีย
    แต่เนื่องจากฟ้าฝนไม่เป็นใจ น้ำท่วม พายุเข้า คงไม่ดีแน่ๆ ถ้าจะเอารถวิบากกรรมบังโคลนสั้นๆไปลุย
    ก็เลยตัดสินใจขึ้นเหนือ
    แต่จะไปที่เดิมๆ เชียงใหม่ ปาย แม่ฮ่องสอน มันก็ยังไงๆอยู่ เส้นทางเดิมๆ ที่ใครๆก้อไปกัน
    ปีก่อนก็ไป ปีที่แล้วก็ไป เจอแต่นักท่องเที่ยวไปกระจุกกันอยู่ตามแหล่งท่องเที่ ยว
    แย่งกันกิน แย่งกันเที่ยว รถก็เยอะ คนก็แยะ ไม่สนุกแน่ๆ...
    ไปลาวละกัน เค้าว่าเมืองลาวสวย เป็นธรรมชาติ ค่าครองชีพต่ำ เบียร์อร่อย ว่าแล้วก้อ...จัดเลยค้าบบบ บ บ

***เอกสาร+ขั้นตอนการนำรถไปขี่เที่ยวประเทศลาว(ด่านเ ชียงของ-ห้วยทราย)***
    1.หนังสือเดินทางของผู้ขับขี่(Passport) http://www.consular.go.th/
    2.เล่มทะเบียนรถ พร้อมแปลเป็นภาษาอังกฤษ (ผมแปลที่ขนส่ง 25บาท ได้กระดาษA4มา1ใบ)
    3.นำเอกสารไปยื่นที่ศุลกากรเชียงของ เพื่อให้ออกใบ"ขนสินค้าพิเศษ"สำหรับรถ
    4.นำเอกสารที่ได้ไปยื่นที่ ตม.เชียงของ
    5.ไปที่ด่านฯเชียงของ(ท่าเรือ)เผื่อตรวจเอกสารทั้งหม ด และเตรียมนำรถข้าม (ขั้นตอนที่ 3-5 ใช้เวลาไม่นานครับ)
    6.เมื่อนำรถข้ามไปถึงด่านห้วยทราย(ทางเรือ คันละ500บาท) ไปซื้อ พรบ จะได้เอกสารกับสติ๊กเกอร์มาแปะ (250บาท)
    7.ให้เจ้าหน้าที่ตรวจเอกสาร และลงบันทึก เสียตังค์ 50บาท(สำนักงานอยู่ติดกับท่าเรือ พรบ ซื้อที่นี่ได้เลย)
    8.จากนั้นไปที่ ตม.ลาว อยู่ไม่ไกลจากท่าเรือที่รถขึ้น เพื่อปั๊มพาสปอร์ท แค่เนี๊ยแหละครับ เสร็จแล้วก็บินโล้ด ด ด
    อาจจะดูหลายขั้นตอน แต่มันง่ายกว่าที่คิดเยอะครับ ไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลย
    ***ขากลับ ไม่มีอะไรมาก เข้าแถว ตรวจเอกสาร ปั๊มๆๆ ไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไรครับ***
    เรื่องระยะเวลาในการขี่รถท่องเที่ยว เจ้าหน้าที่ไทยที่ศุลกากรจะถามว่าต้องการอยู่กี่วัน ผมขอไป 15วันครับ
    สูงสุดได้กี่วัน ไม่ได้ถามครับ ซึ่งเราต้องนำรถกลับให้ทันกำหนดเวลา ถ้าเกินจะต้องเสียค่าปรับ แพงมั๊ย ไม่ได้ถาม ^^"
    ผมขอไป 15วันเผื่อๆไว้ แต่ผมต้องการอยู่แค่ 7วัน จึงซื้อ พรบ.แค่ 7วัน 250บาทครับ.

เรื่องเส้นทาง ไม่ชอบวิ่งซ้ำทางเดิมที่ขี่ไปครับ เหตุผลก็ง่ายๆเลย มันน่าเบื่อ แล้วมันจะทำให้ง่วงครับ

เส้นทางที่วิ่งไปก็ตามนี้เลย กี่กิโลฯไม่รู้ เพราะไมล์เจ๊งครับ ส่วนค่าน้ำมัน ประมาณ 3600บาท
    ค่าใช้จ่ายรวมประมาณ 8500 บาทครับ ::
    พี่แซก รู้สึกมันต้องทำใบขับขี่สากลด้วย พอดีหาข้อมูลไปเรื่อย ไปเจอมาครับ

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ln-106 อ่านข้อความ
    พี่แซก รู้สึกมันต้องทำใบขับขี่สากลด้วย พอดีหาข้อมูลไปเรื่อย ไปเจอมาครับ
    ไว้ไปเที่ยวรอบโลกค่อยทำครับ ใบขับขี่สากลน่ะ
    ใบขับขี่รุ่นใหม่(สมาร์ทการ์ด)ใช้ได้10ประเทศอาเซี่ยน
    ครับ::
    บรูไน/ฟิลิปปินส์/อินโดนีเชีย/เวียดนาม/มาเลเชีย/กัมพูชา/สิงคโปร์/ไทย/ลาว/พม่า
    ข้อมูลผมได้มาจาก กรมการขนส่งทางบก ครับผม..
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    3

ไว้ไปเที่ยวรอบโลกค่อยทำครับ ใบขับขี่สากลน่ะ
    ใบขับขี่รุ่นใหม่(สมาร์ทการ์ด)ใช้ได้10ประเทศอาเซี่ยน
    ครับ::
    บรูไน/ฟิลิปปินส์/อินโดนีเชีย/เวียดนาม/มาเลเชีย/กัมพูชา/สิงคโปร์/ไทย/ลาว/พม่า
    ข้อมูลผมได้มาจาก กรมการขนส่งทางบก ครับผม..
    ของผมยังเคลือบแข็งอยู่เลย ต้องไปเปลี่ยนแล้ว แต่รถยังไม่มี 5555

Melody Moto

Junior Member
    สถานที่
    ไม่มีข้อมูล
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดเลยครับคุณพี่

แล้วรถพี่ทำมาเท่าไหร่เหรอคับ

ขออนุญาติถามหน่อยนะครับ

Member thekopza's Avatar
    สถานที่
    นักขี่อิสระ
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดไปเลยคร้าบผม แจ่มมากเลย...
    ^_^ ขี่ มรดก ของ พ่อ แม่ ^_^
    ฮิ ห้า

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ..

เก่งกล้ามาก ๆ ยืนปรบมือให้เลย

hotmail123's Avatar
    สถานที่
    NO WAR Classic Club Nakhonsri
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยไปลาวแล้วครั้งหนึ่งครับ ไปแค่วังเวียง แต่ใจอยากไปหลวงพระบางความใฝ่ฝันผมเลย แต่รอบที่แล้วไปกับเพื่อน 2 คน ไปรถเมล์กันเองครับ มั่วๆ เอา แต่ก็ผ่านไม่มีปัญหา ดูแล้วปลอดภัยดี ที่สำคัญ คุยกันรู้เรื่องครับ 555+ คงรู้นะว่าอะไร ไทย + ลาว พี่น้องกัน ประมาณนั้น แต่รอบนี้ไปมอเตอร์ไซด์โบราณ ช่วงสงกรานต์ 53 นี้พอดี คุยกับเพื่อนก่อนปีใหม่ พอดีมาเจอกระทู้ไปลาวพอดี ก็เลยได้รายละเอียดในการเดินทางเพิ่มขึ้นเยอะ งัยขอบคุณจริงๆ สำหรับภาพ และการเล่าเรื่องที่สนุกดีคับ ได้ความรู้ด้วย ลืมบอกไป ว่าไปกัน 2 คน 2 คัน โดยเพื่อนเดินทางจากจังหวัดนครศรีธรรมราช สุราษฯ ชุมพร ประจวบ เพชรบุรี ผมรอรับที่ กทม. ไปต่อเส้น สระบุรี โคราช ขอนแก่น อุดร หนองคาย ต่อไปลาว แต่ไม่รู้ไปได้แค่ไหน ต้องดูเวลาเป็นหลัก เพราะไปช่วงวันหยุดราชการพอดี หยุดยาว 9 วัน แต่งัยขอบคุณจริงๆ ถ้าไม่รังเกียจอยากรบกวนขอเบอร์โทรได้ป่าวครับ ได้ปรึกษาก่อนการเดินทาง เบอร์ผมนะ 081-4457711 ส่วนใครที่อยู่ระหว่างทางที่ผ่านบอกได้นะคับ จะได้แวะไปพูดคุยกันบ้าง ทริปผมไปเพื่อนพบปะกลุ่มทางใต้ กลาง อีสาน นะคับ งัยก็เพื่อมิตรภาพระหว่างกลุ่มด้วย งัยเจอกันนะคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hotmail123 : 05-01-2010 เมื่อ 15:52
    วันเสาร์ที่ 4 ก.พ. 55 โปรเจคใหญ่ต้อนรับปี 2012 เอาใจคนที่หลงรักและชื่นชอบความ classic,ดนตรี และ กิจกรรม x-treme ในโคลงการ ลีวัฒนา retro night classic & vintage market ตลาดนัดพบปะ คน classic ทุกๆวันเสาร์ เลือกชมสินค้าจากกลุ่ม,ชมรม ต่างๆ คนตรี แและกิจกรรมโชว์สุดมัน!!! และทุกๆ เสาร์สุดท้ายของเดือนพบกับ raggea ska party by eat more fruit โดย ศิลปินชั้นนำ การออกร้านและกิจกรรมจากกลุ่ม สมาชิก พร้อมเปิดตัวเสาร์แรกของเดือนกุมภาพันธ์ 2012 ณ ตลาดลีวัฒนา อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks