Gl100 มีปัญหาครับ

ชื่อกระทู้: Gl100 มีปัญหาครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Gl100 มีปัญหาครับ

ก่อนอื่นขอบอกก่อนเลยว่าผมเป็นเด็กใหม่ ไม่ค่อยรู้อะไรมาก แต่ใจรักคลาสสิคครับ

GL แปลง cdi แล้ว

คือพอดีว่าเวลาขี่ๆไป ซักพัก ประมาน 10-20 กิโล จะมีกลิ่นเหม็นไหม้อ้ะครับ รถบิดได้แค่ 70-80 เอง
    แล้วไฟหน้า หลอดขาดบ่อยมาก ผมเลยแก้พ่วงให้ไฟสูง-ต่ำออกพร้อมกัน ผลคือ หลอดไม่ขาด แต่โคมหน้าละลาย

พอจะรู้สาเหตุบ้างไหมครับว่าเป็นเพราะอะไร

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

ln-106's Avatar
    สถานที่
    Angthong City & Taklom Family
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ taaktoot อ่านข้อความ
    ก่อนอื่นขอบอกก่อนเลยว่าผมเป็นเด็กใหม่ ไม่ค่อยรู้อะไรมาก แต่ใจรักคลาสสิคครับ

GL แปลง cdi แล้ว

คือพอดีว่าเวลาขี่ๆไป ซักพัก ประมาน 10-20 กิโล จะมีกลิ่นเหม็นไหม้อ้ะครับ รถบิดได้แค่ 70-80 เอง
    แล้วไฟหน้า หลอดขาดบ่อยมาก ผมเลยแก้พ่วงให้ไฟสูง-ต่ำออกพร้อมกัน ผลคือ หลอดไม่ขาด แต่โคมหน้าละลาย

พอจะรู้สาเหตุบ้างไหมครับว่าเป็นเพราะอะไร

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ
    อาการนี้ รถน้องไม่มีตัวOver load ครับ บิดไปสุดๆแล้ว ไฟมันก็จะจ่ายกระแสเพิ่มขึ้นเรื่อยๆจนหลอดขาดนั้นเอง ต้องใส่ตัว Over load ครับ (แผ่นชาร์จ) บอกช่างให้ใส่ให้เลยครับ เคยซื้อมา 50-60 บาท ของ Dash ก็ได้ แต่ผมไม่รู้ราคา

แต่อาการที่มันวิ่งแค่ 70-80 เนี่ย ระบบไฟแปลงมายังไม่สมบูรณ์ครับ(กรณีไม่มีปัญหาที่เคร ื่องน่ะ) น้องแปลงมายังไง ชุดสำเร็จรูปรึเปล่า
    รอเซียน GL มาตอบเรื่องระบบไฟอีกที่ครับ

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

นักขับขี่อิสระ สนิมวิ่งได้'s Avatar
    สถานที่
    Freedom Classic Rider Bangkok
    ขอบคุณ
    0

เหม็นไหม้จากตรงไหนครับ

ถ้าจากตัวมัดไฟเลย ก้อ มีสิทธิ์ที่ช่างทำ CDI มาไม่ดี ตัว มัดอาจจะไหม้ไปแล้ว บางส่วนก้อได้

หรืออาจจะเป็นกลิ่นไหม้มาจาก โคมหน้ารึป่าว

ช่างตั้งมาร์คแก่ไปรึ???

แล้วจะถามอีกอย่างนึงคือ รถมีแบตเตอรี่ รึป่าว

ถ้าไม่มีแบต ต่อไฟตรง และไม่มีตัวโหลด

อาจทำให้มัดไฟทำงานหนักเกิน และ ไหม้ได้ครับ

หลอดไฟหน้า 6-12v หรือป่าว บางคัน ผมเคยเจอ 24v ใส่อย่างกะซีน้อน เหอๆๆ มัดไฟกระจุยคับ เหอๆๆๆ แถมต่อตรงอีกต่างหาก

อันนี้ผมตอบตามที่ผมเคยเจอมานะจ้ะ อย่าพึ่งตัดสินใจ ไอที่บอกวิ่งไม่ออก ไม่แน่อาจจะเป็นเรื่องตั้งมาร์คก้อได้

แต่มีร้านนึง ผมไปทำแล้วจบคับ ใครถามผมก้อบอกร้านนี้ทุกคน แล้วจบทุกคนจิงๆ

อยู่ซอย ประชาอุทิศ59 ครับ แถวๆ ม.บางมด อยู่ในซอยคับ

แกชื่อเฮียธง แต่เสียดายผมทำเบอร์หายคับ แกแก่แล้ว ทำรถมา 20-30 ปีละ ทำตั้งแต่หมูออกห้างน่ะ

อย่างไร รบกวนท่านต่อไปดีก่าคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สนิมวิ่งได้ : 27-12-2009 เมื่อ 21:57

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อาการเหม็นไหม้ ไม่ได้เหม็นจากโคมหน้าครับ เพราะปิดไฟแล้วก้อยังเหม็นอยู่

หลอดหน้าผมใช้ 12vครับ

รถมีแบต ครับ

ขอบคุณนะครับที่แนะนำร้าน

แต่พอดีว่าผมอยู่เชียงใหม่อ้ะครับ ใครที่รู้จักร้านดีๆในเชียงใหม่ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล.เรื่อง CDI เจ้าของเก่าเค้าทำมาครับ ผมเลยไม่รู้ว่าเค้าทำมายังไง

Member
    ขอบคุณ
    0

ของผมก็เหมือนกันครับ พอขี่เร็วหลอดขาดทั้งหน้าทั้งหลังเลย ตัวโอเวอร์โหลดก็มี แต่ยังไม่ได้ต่อ
    ขั้วลบลงกาว แต่ขั้วบวกยังไม่ได้ต่อครับ ไม่รู้จะต่อกับที่ไหน บางคนบอกว่าให้ต่อที่ขั้วบวกของแบต
    แต่พอเอาสายไฟจี้ที่ขั้วบวกจะมีประกายไฟ เลยไม่กล้าต่อกลัวไฟช๊อตครับ

Senior Member โมตาร์ดพลัดถิ่น's Avatar
    สถานที่
    กองพันลูกพ่อขุน สังกัด กองร้อยลาดตระเวนทั่วไป
    ขอบคุณ
    0

ได้ความรู้ใหม่เยอะเลย
    บางอย่างควรฟัง บางอย่างไม่ควรฟัง
    บางอย่างควรพูด บางอย่างไม่ควรพูด
    บางอย่างควรทำ บางอย่างไม่ควรทำ
    บางอย่าควรคิด บางอย่างไม่ควรคิด

Senior Member poohcm's Avatar
    สถานที่
    JAMJUN VINTAGE BIKE CHIANGMAI
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ
    เด็กเชียงใหม่เหมือนกัน
    ถ้าเชียงหใม่ต้องร้านนี้เลย

ขับจากสะพานนวรัตน์มา เลี้ยวไปทางค่ายกาวิละ
    ขับเลยค่ายไปจะเจอต้นโพธฺใหญ่ๆ
    ตรงไปเลยครับ
    ผ่านไฟฟ้าบ้านเด่น ไปเรื่อยๆ เจอร้านซ่อมรถ ช่วงนี้จะมีxl125 ถังส้ม c95 ดำ f70 สีส้มอยู่
    ช่างชื่อลุงตุ๋ยครับ
    เป็นร้านที่ดีมาก มีอะไรบอกหมดเลย
    ตอนแนกแกรับซ่อมในบ้าน
    หลังๆมาเปิดร้านได้เกือบ 2เดือนแล้วรับ

ร้านเป็นป้ายสีเหลืองนะครับ
    มีอะไรโทรมถามทางได้
    0866571225 ครับ
    นายภูชิสส์ คชสูงเนิน
    tel.082 6215458
    ธนาคารกรุงไทย เลขบัญชี 501 0 32223 4
    https://www.facebook.com/phuchitter
    จ๊อจ วินเทจ เพจทาง Facebook ขายเสื้อผ้า รองเท้ามือสอง converse adidas vans ฯลฯ
    https://www.facebook.com/georgevintagevol2

ซื้อ-ขายยุติธรรม ไม่คดโกง ใจเขา ใจเรา

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ plalin อ่านข้อความ
    ของผมก็เหมือนกันครับ พอขี่เร็วหลอดขาดทั้งหน้าทั้งหลังเลย ตัวโอเวอร์โหลดก็มี แต่ยังไม่ได้ต่อ
    ขั้วลบลงกาว แต่ขั้วบวกยังไม่ได้ต่อครับ ไม่รู้จะต่อกับที่ไหน บางคนบอกว่าให้ต่อที่ขั้วบวกของแบต
    แต่พอเอาสายไฟจี้ที่ขั้วบวกจะมีประกายไฟ เลยไม่กล้าต่อกลัวไฟช๊อตครับ
    รถGlไฟที่มาจากครื่องสีเหลืองจะใช้ไฟ้หน้าอย่างเดียว เอาต่อกันแบบวิชามารก็แล้วกัน ดูสายที่ออกมาจากสวิทย์ปิดเปิดไฟหน้า เข้าสีเหลือง ออกสีเหลือง/ขาวหรือเปล่าไม่แน่ใจ เอาเป็นว่าเส้นที่ไปสวิทย์สูงต่ำก็แล้วกันนั่นแหละต่ อเข้าไปเลยครับ หรือจะไปต่อกับสีชมพูก็ได้นะ ลองดู

Senior Member tawatchai88@thaimail.com's Avatar
    สถานที่
    กำลังสร้าง ครับ
    ขอบคุณ
    0

เชียงใหม่ เหมือนกัน ครับ กำลังทำ wing อยู่ครับ พอดี หา วงจร ไฟ wing อยู่ครับ ใครมีแนะนำหน่อยคับ
    กำลังคิดว่า จะทำ ระบบ ทองขาวดี หรือว่า cdi ดี รบกวนช่วยแนะนำด้วย นะครับ
    ชื่อ นาย ธวัชชัย ปันตุ้ย ธนาคารกรุงไทย สาขา สันป่าตอง
    เลขบัญชี 524-0-02234-8
    โทร 0871751238 หนุ่ม เชียงใหม่

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    รถGlไฟที่มาจากครื่องสีเหลืองจะใช้ไฟ้หน้าอย่างเดียว เอาต่อกันแบบวิชามารก็แล้วกัน ดูสายที่ออกมาจากสวิทย์ปิดเปิดไฟหน้า เข้าสีเหลือง ออกสีเหลือง/ขาวหรือเปล่าไม่แน่ใจ เอาเป็นว่าเส้นที่ไปสวิทย์สูงต่ำก็แล้วกันนั่นแหละต่ อเข้าไปเลยครับ หรือจะไปต่อกับสีชมพูก็ได้นะ ลองดู
    ลุงแดงครับ glของผมสายไฟขึ้นมามี4สายคับ แต่ออกทำไมเหลือ2สายอะคับ
    เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลงรูปให้ลุงดูคับ
    ขอบคุณมากๆเลยสำหรับคำแนะนำจากลุงแดง ขอฝากตัวเป็นศิษย์ครับ

Senior Member poohcm's Avatar
    สถานที่
    JAMJUN VINTAGE BIKE CHIANGMAI
    ขอบคุณ
    0

ขอฝากตัวเป็นศิษย์อีกคนครับ
    แต่ผมขับcg110นะ

we
    lungdang
    55+
    นายภูชิสส์ คชสูงเนิน
    tel.082 6215458
    ธนาคารกรุงไทย เลขบัญชี 501 0 32223 4
    https://www.facebook.com/phuchitter
    จ๊อจ วินเทจ เพจทาง Facebook ขายเสื้อผ้า รองเท้ามือสอง converse adidas vans ฯลฯ
    https://www.facebook.com/georgevintagevol2

ซื้อ-ขายยุติธรรม ไม่คดโกง ใจเขา ใจเรา