มือใหม่ขอความช่วยเหลือ

ชื่อกระทู้: มือใหม่ขอความช่วยเหลือ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Red face มือใหม่ขอความช่วยเหลือ

เพิ่งเข้าวงการนะครับ เพิ่งจะได้รถมา เป็น64 อยากถามคำถามผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ
    1. จริงหรือเปล่าที่vespaเค้าไม่ใส่เบรคหน้ากัน
    2. 64 นี่ไม่มีไฟเลี้ยวเหรอครับ
    3. ปรกติไมล์วัดความเร็วนี่ถ้าต่อสายไว้จะขาดเร็วเหรอคร ับ
    4. น้ำมันที่เติมปรกติเติมอะไรกันครับ, ต้องเติมออโต้ลูปด้วยหรือปล่า ถ้าต้องเติม เติมในอัตตราส่วนเท่าไหร่ครับ
    5. น้ำมันเครื่องใช้ของอะไรครับ, นานเท่าไหร่ถึงต้องเปลี่ยน, ใช้น้ำมันเครื่องอะไรครับ

รบกวนด้วยนะครับ

criber's Avatar
    สถานที่
    CRIBER Gang
    ขอบคุณ
    0

ตอบตามความเห็นส่วนตัวนะครับ

1. จริงหรือเปล่าที่vespaเค้าไม่ใส่เบรคหน้ากัน - ถ้าไม่ใส่แล้วเค้าจะผลิตมาทำเผือกทำไมละครับจริงไหม ส่วนไอ้พวกไม่ใส่คงขี้เกียจซ่อม ให้ดีมากกว่าครับ

2. 64 นี่ไม่มีไฟเลี้ยวเหรอครับ - ผมก็ไม่เห็นมันมีติดมาจากโรงงาน ถ้าอยากติด จริง ลองหาของแต่งดู หรือ ของสมอเฟรมก็ได้ (สวิช-บวกไฟปลายแฮ็นด์)แล้วหาช่างเก่งไล่ดูไม่ยาก

3. ปรกติไมล์วัดความเร็วนี่ถ้าต่อสายไว้จะขาดเร็วเหรอคร ับ - ต้องดูสายด้วยครับทางที่ดีหาสายแท้ๆ หรือสายคุณภาพดีๆ ดูแลรัษาดีๆ สำหรับ64 ผมว่าไม่น่าขาดง่าย ขนาด PX 130km.มันยังไม่ขาดง่ายๆเลยครับ(อันนี้ ไม่เชื่อไปถาม ท้ายวัง ชม. ดูครับ)

4. น้ำมันที่เติมปรกติเติมอะไรกันครับ, ต้องเติมออโต้ลูปด้วยหรือปล่า ถ้าต้องเติม เติมในอัตตราส่วนเท่าไหร่ครับ - (ปรกติน้ำมัน ก็เติมเบนซิน ครับ 91 95 แล้วแต่ความสะดวกครับ ส่วนผมแก็สโซฮ๊อล 95 เพราะมันถูก ส่วนจะพังไม่พังไม่รู้ เพราะที่พังไม่เคยเพราะน้ำมัน เป็นเพราะน้ำเมาอย่างเดียว ออโต้ลูต้องเติมด้วยสิครับ เพราะมันเป็น รถ 2 จังหวะ จะเติมมากเติมน้อยก็แล้วแต่
    วิ่งใกล้วิ่งไกล 50 บาทซัก 2ฝา แล้วแต่ ส่วนผมตามอารมณ์ มีตังค์ ก็ซื้อ ของแพงเติม เช่นเวนลอย ป๋อง 2ร้อยปลายๆ ตังน้อยก็ หลูปป๋อง 40฿ ตังหมดก็ขอเพื่อน น้ำมันเครื่อง4Tพอช่วยได้ครับ

5. น้ำมันเครื่องใช้ของอะไรครับ, นานเท่าไหร่ถึงต้องเปลี่ยน, ใช้น้ำมันเครื่องอะไรครับ
    น้ำมันเครื่องจริงๆแล้วมันไม่น่าจะเรียกน้ำมันเครื่อ งเท่าไหร่ เพราะดูแล้วมันอยู่แต่ชุดเกียร์ชุดครัชเฉยๆ ใช้ของ 4จังหวะทั่วไป ของรถยนต์ก็ได้ HKS GREDDY ตามกำลังศรัทธาครับ
    เอาเป็นว่าถ้าขี่ทุกวัน จำไว้เลยน้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุกต้นเดือนง่ายดี

(แต่ดูๆไปแล้ว ผิดบร์ดนะครับผม............) ชาวบ้านเค้าจะว่าเอาครับ...ใหม่เกิ๊นนนนนนนน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย criber : 31-12-2009 เมื่อ 02:09

http://www.facebook.com/home.php?sk=...091544762&ap=1
    แยกรามฯ scooter house
    รับประกอบ ซ่อม โมดิฟลาย เพิ่มแรงม้า ปรึกษา เกี่ยวกับ อะไหล่ ค่าใช้-จ่าย ให้กับรถ Vespa ชุดคิท หรีดวาว ฯลฯ PX150,200 - small frame
    รับสั่งสินค้าจากทั่วทุกมุมโลก(ไม้จิ้มฟันยันเรือรบ - Toothpick lean warship)
    https://www.facebook.com/MiCimFunYanWarship

เลขบัญชี 173-220865-3 MR.WORAWUT Kam. ธ.ไทยพานิชย์ สาขาเดอะมอล3(รามฯ)
    Tel., 089-7973323 Lex แยก ราม

Member absobba's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาเก็บความรู้ด้วยคนจ้า *

ติดต่อ 082-5884397 *

Bookmarks