Lambretta Service Station ชวนหิว ชวนชิมครับ - หน้า 18

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 18 จากทั้งหมด 20 หน้า แรกแรก ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Lambretta Service Station ชวนหิว ชวนชิมครับ

Senior Member vespasidecarสีฟ้า's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station อ่านข้อความ
    ไม่เป็นไร..เด๋วพี่ซื้อแล้วส่งพัสดุด่วนไปพิมายในทัน ที่...เพื่อคุณน้องเอแต้แว๊ต..โดยเฉพาะครับ..
    จริงป่าวพี่
    จะคิดถึงน้องหนึ่ง(sidecar)
    จะคิดถึงน้องสอง(90)
    จะคิดถึงหมวกกันน็อคใบเล็กสีขาว
    จะคิดถึงเสื้อแขนหนังตัวโปรดคู่กาย
    จะคิดถึงหุ้มข้อเน่าๆเบอร์ 4
    จะคิดถึงชุดหมีสีแดงตูดดำๆ
    จะคิดถึงภาพความทรงจำทุกทริป
    จะคิดถึงเส้นทางที่เป็นตำนาน
    จะคิดถึงเพื่อน พวกพ้อง พี่ๆน้องๆ ที่เคยร่วมเดินทาง

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespasidecarสีฟ้า อ่านข้อความ
    จริงป่าวพี่
    อะจิงดิ...เพื่อพี่น้องสองแก่..เรื่องเล็กน้อย.....จ ิ๊บจ้อย
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน กาแฟ เอ็กเต็ง ผู่กี่

[FONT="Arial Narrow"]กาแฟ เอ็กเต็ง ผู่กี่

สวัสดีครับ พบกับ "Lam Station" อีกครั้งนะครับ คราวนี้จะ
    ขอพาท่านนักชิม ทั้งหลายไปชิมกาแฟให้หายง่วง
    แต่ก่อน
    ที่จะเข้าเรื่องกาแฟ "Lam Station" ขอท้าวความถึง อาหารประเภทขบเคี้ยวแบบโบราณ ของ เยาวราชสักเล็กน้อย เพื่อเรียกน้ำย่อย ซึ่งปัจจุบันอาหารพวกนี้ แทบจะสูญพันธุ์ไปจากเยาวราชแล้ว
    อาหารพวกนี้ก็มี "กาลอจี้" เป็นขนมแป้งเหนียวทอด
    ในกะทะให้เกรียมแล้วโรยด้วยน้ำตาลทรายขาวเม็ดเล็กปนง าคั่ว
    ซึ่งจะมีกลิ่นหอมและรสชาติอร่อยมาก"หนึ่งก๊วย" เป็นขนมแป้งถั่วเหลืองผสมไข่ ใส่ถั่ว ทอดกับน้ำมันบาง ๆ ในกะทะ
    "กุนเชียงแท้" ไม่ผสมเนื้ออย่างอื่นเลย นอกจากนั้นก็มีหมูแผ่น หมูหวาน ฯลฯ มากมายครับ อาหารโบราณ ๆ หากินยากแบบนี้ แต่ที่เยาวราชยังพอหาทานได้ เอาไว้วันหน้าแล้ว "Lam Station" จะชี้แนะให้ไปทาน
    วันนี้ขอเข้าเรื่องกาแฟเลยก็แล้วกัน ร้านกาแฟร้านนี้
    เขาตั้งชื่อว่า "เอ็กเต็ง ผู่กี่" มีสิ่งที่น่าสนใจหลายอย่าง แต่ก่อนจะไปถึงรายละเอียด "Lam Station" จะขอชี้ทางเพื่อไปให้ถึงร้านก่อน

ทำเลที่ตั้ง
    พอเข้าถนนเยาวราช มาตรงประตูวัฒนธรรม เมื่อ
    ตรงมาถึงแยกแรกของถนน เยาวราช คือ แยกเฉลิมบุรี ให้เดินเลี้ยวซ้ายเข้า ถนนทรงสวัสดิ์มาเลย ถนนตรงนี้เป็นทาง one-way ห้ามรถยนต์เข้า เดินเข้ามาประมาณ 10 กว่าเมตร จะเริ่มเห็นคนนั่งกันขวักไขว่ ตามทางเท้าเรื่อยมาจนถึงถนนพาดสาย จะเห็นคนนั่งกันมากขึ้นทั้งสองฝั่งฝากของถนน
    มีบ่อยครั้งที่คนต่างถิ่นมา เดินเที่ยวเยาวราช พอมาถึงจุดนี้เห็นผู้คน หนาตา
    อดแปลกใจหยุดมองดูด้วยความตะลึง บางครั้งก็เอ่ยปากถามคนแถวนั้นว่า "คนพวกนี้มานั่งแถวนี้ทำอะไรเยอะแยะไปหมด" ปรากฎว่า ไม่มีคำตอบ เพราะคนที่นั่งอยู่ แถวนั้นไม่รู้ว่าจะตอบอย่างไร
    แต่ "Lam Station" มีคำตอบ เขามานั่งดื่มกาแฟคุยกันสาระพัดเรื่องสัพเพเหระ เพราะที่นี่
    คือ สภากาแฟของคนเยาวราช และถ้าจะว่าไปแล้วคงเป็นสภากาแฟที่ใหญ่ที่สุดในกรุงเ ทพฯ
    มีคนหลากหลายอาชีพมานั่งคุยกันอยู่ที่นี่ ไม่ว่าจะเป็นกรรมกร ช่างไม้ ช่างปูน ช่างไฟ
    เรียกว่ามีสาระพัดช่าง นอกจากนั้นยังมีสาระพัดเซียน ไม่ว่าจะเป็นเซียนม้า เซียนมวย เซียนหวย
    เซียนบ่อน เถ้าแก่ ลูกจ้าง กุ๊กโต๊ะจีน ไม่ว่าจะเป็นกุ๊กเขียงหนึ่ง กุ๊กเขียงสอง กุ๊กโรงแรมหรู ๆ
    ในกทม. จะสามสี่ หรือห้าดาว ต่างมานั่งรวมตัวกันอยู่ที่นี่ ใครจะจัดโต๊ะจีนแต่งงาน 100-200 โต๊ะ
    เขามาตามกุ๊กกันที่นี่แหละ
    คนพวกนี้จะมานั่งสั่งกาแฟร้าน เอ็กเต็ง ผู่กี่ ซึ่งเป็นกาแฟโบราณแท้ ขาย
    สืบทอดกันมาร่วม 60 ปี ตั้งแต่รุ่นก๋ง เม็ดกาแฟคั่วเอง ชงด้วยถุงกาแฟแบบดั้งเดิม
    กลิ่นหอมฉุ่ยตลบอบอวล รสชาติกลมกล่อม นอกจากนั้นก็มีขนมปังสังขยารสหวานมันได้ที่
    กินแกล้มกับกาแฟ รับรองว่าสุดยอดจริง ๆ ดื่มกาแฟไปนั่งมองผู้คนไป บรรยากาศ ณ.
    ที่แห่งนี้รู้สึกจะมีที่เดียวในประเทศไทย มาแล้วรับรองไม่ผิดหวัง ของดีแบบนี้ "Lam Station" ขอบอก[/FONT]
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ข้าวต้มปลา 200

ข้าวต้มปลา 200

สวัสดีครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องและประชากรชาวโข่ง ทุกท่าน เตรียมท้องรอไว้หรือยังครับ สำหรับความอร่อยของ เยาวราช มาเสนออีกรายการหนึ่งครับ คราวนี้ "Lam Station" จะขอแนะนำ ข้าวต้มปลา 200 ครับ
    สนนราคา
    แล้วที่จั่วหัว เรื่องว่า ข้าวต้มปลา 200 นั้น อย่าเพิ่งเข้าใจผิด คิดว่าเป็น เลขที่บ้าน หรือ เลขศักราช อะไรทำนองนั้น ตัวเลข 200 ในที่นี้คือ ตัวเลขบอกราคา ว่าข้าวต้มร้านนี้เขาขายชามละ 200 บาท เป็นข้าวต้มปลากะพง กับ ปลาจาระเม็ด
    หลายคนเห็นตัวเลขแล้วอาจจะร้อง "โอ้โฮ" ว่าทำไมข้าวต้มถึงแพงขนาดนี้ คำตอบที่ "Lam Station" มีให้ก็คือ ข้าวต้มร้านนี้เขาพิเศษครับ ไม่ใช่ว่าจะใช้ปลาขนาดไหนเกรดไหนก็ได้มาทำ
    ข้าวต้มร้านนี้เขาคัด ปลากะพง ขนาดต้อง 20 กิโลฯกว่าขึ้นไปมาทำ ปลาจาระเม็ดก็เหมือนกัน ไม่ใช่เอาปลาขนาดเท่าฝ่ามือเดียวมาทำ ถ้าปลาจาระเม็ดของร้านนี้ขนาดต้อง 2 ฝ่ามือรวมกันขึ้นไป
    อ้อ… แล้วอย่างเพิ่งเข้าใจผิดนะครับ ว่าข้าวต้มหนึ่งชามใส่ปลาทั้งตัว เขาใช้เนื้อปลาแค่ไม่ถึง ครึ่งตัวก็ล้นชามแล้ว บางคนอาจจะคิดว่ายังไงก็ไม่น่าแพงอย่างนี้ เพราะเคยไปซื้อปลากะพง
    ตามตลาด เขาขายกิโลฯละ 100 บาทมีถมเถไป แต่ "Lam Station" ขอบอกก่อนว่านั่นเป็น ปลากะพงน้ำจืด น้ำหนัก แค่ตัวละ 8 ขีดถึง 1 กิโลฯ เนื้อจะเหม็นกลิ่นดินกลิ่นโคลน
    แต่เนื้อปลากะพงของร้านนี้ เขาเอามาจากปลาใหญ่ ดังนั้นจึงต้องเป็นปลาทะเลน้ำลึก สนนราคา กิโลฯละไม่ต่ำกว่า 280 บาท อ่านไปอ่านมา หลายคนอาจจะสงสัยว่า ทำไมเขาต้องเลือกเอาเฉพาะ
    ปลาตัวโต ๆ มาทำ แถมตั้งราคาเสียสูงลิ่ว แบบนี้จะมีคนมากินหรือ?
    ไม่ต้องสงสัย…เขาเปิดขายประมาณหัวค่ำ ขายไม่กี่ชั่วโมงก็ปิดร้านแล้ว เพราะคนแน่นของหมด มีแต่ลูกค้าขาประจำมานั่งกิน แถมขาจรหน้าใหม่ก็เพิ่มขึ้นทุกวัน ส่วนมากก็มากันปากต่อปากจากลูกค้า
    ขาประจำนั่นแหละ
    เคล็ดลับความอร่อย
    แล้วที่ใช้ ปลาตัวใหญ่นั้น เขาต้องการให้เนื้อปลาเมื่อสุกเต็มที่แล้วเนื้อไม่เล ะตุ้มเป๊ะ แต่ยังเป็นเนื้อปลาก้อน ๆ เหมือนเดิม แล้วที่อร่อยคือ หนังปลาที่ติดกับเนื้อ เนื่องจากเป็นปลาตัวใหญ่หนังจะหนา เวลาเคี้ยวจึง กรุบ ๆ เพิ่มรสชาติความอร่อยให้มากยิ่งขึ้น และ ที่สำคัญไม่เหม็นคาว นอกจากเนื้อปลาแล้วเขาจะใส่ กุ้งแห้ง บะเต็ง พร้อมกับเต้าหู้แผ่นทอดโรยหน้า ซึ่งนี่เป็นสูตรโบราณมาก เดี๋ยวนี้แทบจะหากินที่ไหน ไม่ได้อีกแล้ว ข้ามต้มร้านอื่น ๆ ถึงแม้จะมีแผ่นเต้าหู้แห้งทอดโรยหน้าด้วย แต่ก็โรยน้อยมาก ทานแล้ว
    ไม่จุใจ
    จุดสำคัญอีกอย่างหนึ่งของข้าวต้มปลา ก็คือ น้ำต้องใส แล้วหอมกลิ่นปลา ซึ่งเป็นเคล็ดที่ร้านข้าวต้มปลา น้อยรายนักจะทำได้ บางคนนึกว่าถ้าจะให้มีกลิ่นปลามาก ๆ เวลาต้มต้องใส่โครงปลาเยอะ ๆ แต่เวลาใส่โครงปลาเยอะ ๆ มีกลิ่นปลาจริง แต่น้ำจะกลับข้นเหนียว พอเอาน้ำเติมเพื่อแก้เหนียว เอ้า… กลิ่นหายไปอีกแล้ว แก้กันไปแก้กันมาไม่รู้จักจบจักสิ้น แบบนี้"Lam Station" เรียกว่า "ยุ่งตายห่ะ"
    ทำเลที่ตั้ง
    ร้านนี้เข้าได้หลายทาง เอาง่าย ๆ ตามถนน เยาวราช ผ่านแยกเฉลิมบุรี ตรงมาถึง ตลาดเก่า พยายามชิดขวาไว้ พอเห็นแยกไฟแดงข้างหน้าคือ แยกราชวงศ์ หรือสี่แยกแมวน้ำ หรือ แยกใต้ฟ้าเก่า ให้เลยไปแล้วเลี้ยวขวามือซอยแรก เลี้ยวเข้าไปประมาณ 20 กว่าเมตรร้านจะอยู่ซ้ายมือ
    สังเกตหน้าร้าน จะเห็นตู้กับข้าวขอบไม้สักเก่า ๆ ใบเบ้อเร่อเปิดโล่งไม่มีกระจกตั้งอยู่ ในตู้ก็จะมีชั้นวางของ ชั้นวางเต้าหู้ทอด กุ้งแห้ง ฯลฯ เห็นแล้วสั่งทานได้เลยครับ พอทานเสร็จแล้วสั่งเช็คบิล
    ราคาจะตกชามละ 200 บาท ถ้าติดอกติดใจเบิ้ล 2 ชามก็ 400 บาท ถ้าเขาเช็คราคาออกมาแบบนี้ โอเค… มาไม่ผิดร้านแน่ แต่ถ้าเช็คราคาออกมาแล้ว เขาบอกว่าชามละ 25 บาท สองชามก็ 50 บาท
    แฮ่… ผิดร้านแล้ว "Lam Station" บอกให้รีบกลับบ้านเปิดหน้าจอ ดูลายแทงใหม่ แล้วค่อยกลับไปแก้ตัวอีกหน

Senior Member vespasidecarสีฟ้า's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station อ่านข้อความ
    อะจิงดิ...เพื่อพี่น้องสองแก่..เรื่องเล็กน้อย.....จ ิ๊บจ้อย
    ต้องอย่างงี้สิพี่เรา........ขอบใจ๋หลายๆเด้อพี่
    จะคิดถึงน้องหนึ่ง(sidecar)
    จะคิดถึงน้องสอง(90)
    จะคิดถึงหมวกกันน็อคใบเล็กสีขาว
    จะคิดถึงเสื้อแขนหนังตัวโปรดคู่กาย
    จะคิดถึงหุ้มข้อเน่าๆเบอร์ 4
    จะคิดถึงชุดหมีสีแดงตูดดำๆ
    จะคิดถึงภาพความทรงจำทุกทริป
    จะคิดถึงเส้นทางที่เป็นตำนาน
    จะคิดถึงเพื่อน พวกพ้อง พี่ๆน้องๆ ที่เคยร่วมเดินทาง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

จัดไปต่อครับ...เพื่อปากเพื่อท้อง...

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

จัดไปต่อครับ...เพื่อปากเพื่อท้อง...
    วันก่อนไปหาก๋วยเตี๋ยวแถวปากทางลาดพร้าวลืมซอย หาไม่เจออดกินเลย...em99
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Java_KU อ่านข้อความ
    วันก่อนไปหาก๋วยเตี๋ยวแถวปากทางลาดพร้าวลืมซอย หาไม่เจออดกินเลย...em99

ถ้าจำได้..ก็นำเอามาแนะนำกับเลยครับเจตน์....ถ้าช่วย อธิบายเส้นทางการเดินทางโดยละเอียดและสถานที่จอดรถด้ วย..จักขอบพระคุณยิ่งครับ..
    /\2/\2

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ถ้าจำได้..ก็นำเอามาแนะนำกับเลยครับเจตน์....ถ้าช่วย อธิบายเส้นทางการเดินทางโดยละเอียดและสถานที่จอดรถด้ วย..จักขอบพระคุณยิ่งครับ..
    /\2/\2
    ครับ ครับ...**
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ร้านก๋วยเตี๋ยว "เย็นตาโฟ300ห้อง" ที่ซอยประดู่

ร้านก๋วยเตี๋ยว "เย็นตาโฟ300ห้อง" ที่ซอยประดู่

วันนี้ได้ไปทานเย็นตาโฟที่ซอยประดู่มาครับ หลงทางไปครับ
    ที่จริงซอยประดู่นี้ผมเคยมา อยู่บ่อยๆเพราะมีญาติอยู่แถวนี้
    แต่เท่าที่เคยผ่านมาเนี่ยไม่ได้สังเกตเห็นร้านเย็นตา โฟร้านดังร้านนี้เลย
    เพราะเขาไม่มีชื่อร้านครับ แต่คนแถวนี้เขาเรียกร้านนี้ว่าร้านเย็นตาโฟ
    300ห้อง ก็เพราะ ร้านนี้ตั้งอยู่หน้าหมู่บ้านจัดสรรใหญ่
    ที่มีอยู่ถึง300หลังคาเรือน ชื่อร้าน300ห้องนี้ก็มีมาด้วย ประการละชะนี้ครับ...

เดี๋ยวจะเอารายละเอียดมาลงเพิ่มเติมอีกน๊ะ....เครื่อ งที่ทำงานไม่สามารถครับ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ร้านก๋วยเตี๋ยว "เย็นตาโฟ300ห้อง" ที่ซอยประดู่

วันนี้ได้ไปทานเย็นตาโฟที่ซอยประดู่มาครับ หลงทางไปครับ
    ที่จริงซอยประดู่นี้ผมเคยมา อยู่บ่อยๆเพราะมีญาติอยู่แถวนี้
    แต่เท่าที่เคยผ่านมาเนี่ยไม่ได้สังเกตเห็นร้านเย็นตา โฟร้านดังร้านนี้เลย
    เพราะเขาไม่มีชื่อร้านครับ แต่คนแถวนี้เขาเรียกร้านนี้ว่าร้านเย็นตาโฟ
    300ห้อง ก็เพราะ ร้านนี้ตั้งอยู่หน้าหมู่บ้านจัดสรรใหญ่
    ที่มีอยู่ถึง300หลังคาเรือน ชื่อร้าน300ห้องนี้ก็มีมาด้วย ประการละชะนี้ครับ...

เดี๋ยวจะเอารายละเอียดมาลงเพิ่มเติมอีกน๊ะ....เครื่อ งที่ทำงานไม่สามารถครับ...
    นึกว่า 300 ห้องเหมือนร้านเฮียย้งซะอีกครับ....em95

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Java_KU อ่านข้อความ
    นึกว่า 300 ห้องเหมือนร้านเฮียย้งซะอีกครับ....em95
    อย่านึก...แคนึกก็เสียวแว้ว....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อย่านึก...แคนึกก็เสียวแว้ว....
    เสียว เสี่ยว เสี๊ยว เสี๋ยว........em95

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เสียว เสี่ยว เสี๊ยว เสี๋ยว........em95
    ภาษาไทย(ตะวันออกเฉียงเหนือ) งึ้ด..งึ้ด.....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตก ...เสี้ยว...........ครับ

หน้าที่ 18 จากทั้งหมด 20 หน้า แรกแรก ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย