ขอคำแนะนำเรื่องการออกใบซื้อขายหน่อยคับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ขอคำแนะนำเรื่องการออกใบซื้อขายหน่อยคับ

reab_cg125's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน ขอคำแนะนำเรื่องการออกใบซื้อขายหน่อยคับ

ผมขายรถไปแล้วพอดีทางผู้ซื้อต้องการใบซื้อขาย ผมสามารถออกใบซื้อขายให้เขาได้ไหมคับ แล้วต้องแนบเอกสารอะไรให้ผู้ซื้อไปบ้างคับ ถ้าไม่ได้แล้วผมต้องไปทำที่ไหนคับ รบกวนหน่อยนะคับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    1
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ reab_cg125 อ่านข้อความ
    ผมขายรถไปแล้วพอดีทางผู้ซื้อต้องการใบซื้อขาย ผมสามารถออกใบซื้อขายให้เขาได้ไหมคับ แล้วต้องแนบเอกสารอะไรให้ผู้ซื้อไปบ้างคับ ถ้าไม่ได้แล้วผมต้องไปทำที่ไหนคับ รบกวนหน่อยนะคับ
    ยังรอคอยคำตอบอยู่คับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

อยากรู้เหมือนกันครับ จะขายรถอยู่ด้วย รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ::

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    1
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pang586 อ่านข้อความ
    อยากรู้เหมือนกันครับ จะขายรถอยู่ด้วย รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ::
    มีผู้ร่วมอุดมการณ์แล้วคับ รอคอยอย่างมีความหวัง

Motor classic shops's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    103 (100%)

ในกรณี ที่เปิดเป็นร้านค้า แต่ไม่ได้จดทะเบียน ห้างหุ้นส่วน หรือ บริษัทนะครับ

และ ในกรณี ที่รถคันที่จะขาย ไม่มีสมุดเล่มทะเบียน หรือ No-Book แต่ต้องการทำให้ผู้ซื้อสบายใจ ได้ว่า ไม่ใช่รถที่ขโมยมา และ สามารถ ตามตัวผู้ขายได้

- 1. ใบทะเบียนการค้า
    - 2. สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน ผู้ขาย (มีชื่อตรงกับ ในใบทะเบียนการค้า)
    - 3. สำเนาทะเบียนบ้าน (มีชื่อตรงกับ ในใบทะเบียนการค้า)
    - 4. หนังสือ สัญญา ซื้อขาย ระหว่างผู้ซื้อ กับผู้ขาย และต้องมีพยาน เซ็นต์ ด้วย อย่างน้อย 2คน ครับ ถึงจะสมบูรณ์ ในกรณีมีการฟ้องร้อง จะช่วยได้มาก

*** ทุกใบ ต้องเซ็นต์ สำเนาถูกต้อง พร้อมลงลายมือชื่อครับ ***

ในกรณี ที่ ไม่ได้เปิดเป็นร้านค้า ก้อ ไม่ต้อง มี ใบทะเบียนการค้า ครับ
    "สโลแกน ร้านเรา.... ซื่อสัตย์ จริงใจ ไม่สุภาพ"
    [[ ร้านอะไหล่สำหรับคนรักรถเก่าที่ฉลาดเลือก ]]

ร้าน อยู่ ซ.จันทร์ทองเอี่ยม อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี
    โทร. 02 - 920 4006 // 083 - 232 2000 //

ร้านเปิด วันจันทร์ - วันเสาร์ หยุดวันอาทิตย์ // ทำงาน เวลา 9โมงเช้า - 2ทุ่ม
    "" ขอความกรุณา โทรตามวันเวลาดังกล่าวด้วย ""
    เลขที่บัญชี ชำระเงิน
    1284076757 ธ.กรุงเทพ // 7442235575 ธ.กสิกรไทย // 3862169797 ธ.ไทยพาณิชย์ ยงยุทธ อังศุกรานต์

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    1
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Motor classic shops อ่านข้อความ
    ในกรณี ที่เปิดเป็นร้านค้า แต่ไม่ได้จดทะเบียน ห้างหุ้นส่วน หรือ บริษัทนะครับ

และ ในกรณี ที่รถคันที่จะขาย ไม่มีสมุดเล่มทะเบียน หรือ No-Book แต่ต้องการทำให้ผู้ซื้อสบายใจ ได้ว่า ไม่ใช่รถที่ขโมยมา และ สามารถ ตามตัวผู้ขายได้

- 1. ใบทะเบียนการค้า
    - 2. สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน ผู้ขาย (มีชื่อตรงกับ ในใบทะเบียนการค้า)
    - 3. สำเนาทะเบียนบ้าน (มีชื่อตรงกับ ในใบทะเบียนการค้า)
    - 4. หนังสือ สัญญา ซื้อขาย ระหว่างผู้ซื้อ กับผู้ขาย และต้องมีพยาน เซ็นต์ ด้วย อย่างน้อย 2คน ครับ ถึงจะสมบูรณ์ ในกรณีมีการฟ้องร้อง จะช่วยได้มาก

*** ทุกใบ ต้องเซ็นต์ สำเนาถูกต้อง พร้อมลงลายมือชื่อครับ ***

ในกรณี ที่ ไม่ได้เปิดเป็นร้านค้า ก้อ ไม่ต้อง มี ใบทะเบียนการค้า ครับ
    ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำดีๆ

ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

หาซื้อแบบฟอร์มการทำสัญญาซื้อขาย ตามร้านเครื่องเขียน หรือร้านขายรถก็ได้ครับ
    แล้วกรอกข้อมูลลงไป ผู้ขายเป็นใคร ผู้ซื้อเป็นใคร กรอกให้ครบถ้วน
    เลขรถ เลขเครื่อง เลขโครง ใส่เข้าไปครับ
    แนบสำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้านผู้ขาย ผู้ซื้อ
    เขียนสัญญา 2 ชุด เก็บไว้คนละ 1 ชุดครับ

เท่านี้ ก็เพียงพอ กันเหนียวได้แล้วครับ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    1
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ poksakon อ่านข้อความ
    หาซื้อแบบฟอร์มการทำสัญญาซื้อขาย ตามร้านเครื่องเขียน หรือร้านขายรถก็ได้ครับ
    แล้วกรอกข้อมูลลงไป ผู้ขายเป็นใคร ผู้ซื้อเป็นใคร กรอกให้ครบถ้วน
    เลขรถ เลขเครื่อง เลขโครง ใส่เข้าไปครับ
    แนบสำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้านผู้ขาย ผู้ซื้อ
    เขียนสัญญา 2 ชุด เก็บไว้คนละ 1 ชุดครับ

เท่านี้ ก็เพียงพอ กันเหนียวได้แล้วครับ
    ขอบคุณมากคับ

Bookmarks