ช่วยหน่อยครับ ราเลย์ หัวปลาช่อน/ปากฉลาม ดูยังไงครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ช่วยหน่อยครับ ราเลย์ หัวปลาช่อน/ปากฉลาม ดูยังไงครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยหน่อยครับ ราเลย์ หัวปลาช่อน/ปากฉลาม ดูยังไงครับ

คือ ผมสงสัยครับ ว่า หัวปลาช่อน/ปากฉลาม มันต่างกันยังไงครับ แล้วเขานิยม อะไรกัน
    แล้วมัน บอกอะไรหรือเปล่าครับ เช่น หัวปลาช่อน มากก่อนอะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ดำว่า ลายปลาช่อน ปากฉลามหรือลายปลาไหลอีกคำหนึ่ง เป็นการเรียกในหมู่คนเล่นจักรยานโบราณ รถ 26" ในตระกูล Nottingham ไม่ไช่เฉพาะ Raleigh เท่านั้นยังมี Humber Rudge และอื่นๆ
    คือดูจากลายข้อต่อคอของคานบน จะมีลักษณะปาดแหลมเหมือนเราเอาปลาช่อนหงายท้องช่วงคอ กับหัวจะเห็นเป็นปาดแหลมไม่เชื่อลองไปแอบหงายท้องปลา ช่อนที่ตลาดดูได้คนเล่นรถในตระกูลnottingham
    เฉพาะรถ 26" ลองสังเกตดู ยังมีลายอื่นๆอีกนอกเหนือจากลายปลาช่อนคือ ลายแฉกจะมีลักษณะเป็นสองแฉกงอนออกจากกันเหมือนเขี้ยว เฉพาะ Humber ลายนี้จะมี 2 รุ่นคือรุ่นไม่มีรูเสียบรอกใต้ดานจะเป็นเพลทเสมา
    ส่วนรุ่นมีรอกใต้คานจะเป็นเพลทคิงส์จอร์ด อีกลายเป็นลายลูกศรจะเป็นปลายแหลมเหมือนลายปลาช่อนแต ่มีลวดลายมากกว่าและสวยกว่าตามความเห็นของผมลายนี้เท ่าที่เห็นมากจะเป็น Rudge คำตอบในกระทู้นี้
    เป็นเพียงประสบการณ์หนึ่งของคนชอบเก็บโครงรถเท่านั้น ส่วนข้อมูลอื่นๆถ้ามีก็ตอบกระทู้นี้เข้ามาได้จะได้มา แชร์ประสบการณ์กัน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมาก ครับ มีคำที่ผมยังไม่รู้อีกหลาย คำเลยจากคุณ R_Torw#24

Bookmarks