จักรยาน Rudge คันเก่งของพ่อ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: จักรยาน Rudge คันเก่งของพ่อ

TK vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จักรยาน Rudge คันเก่งของพ่อ

จักรยานคันนี้เป็นของพ่อ เสียชีวิตไปนานแล้ว จักรยานคันนี้ใช้ตั้งแต่ผมยังไม่เกิด แกมีคันนี้คันเดียว ไม่เคยขี่คันไหน ซื้อให้ใหม่ก็ไม่เอา ผมก็ไม่รู้จักยี่ห้อนี้ เกิดมาก็รู้แต่ BMX เช่น ปรีดา ฮาโร เรดลาย สกอเปี้ยน เมอรีด้า มองกูส พีเคริปเปอร์ เฟรสสัน เป็นต้น วันนี้ถ่ายรูปมาให้ดู แต่รู้ว่ามันเป็นยี่ห้อ Rudge เอาออกมาจากห้องเก็บของ ของพ่อ อะไหล่หลุดหายไปบาง ไม่รู้แท้เทียมแค่ไหน ตอนไสจักรยานออกจากห้องเก็บของ ได้ยินเสียงล้อหลังดังแก็กๆๆๆๆ ผมก็คิดว่าจักรยานมันเป็นอะไร แต่แม่ผมได้ยินเสียงของรถ ก็บอกว่ามันเป็นเสียงของเกียร์ ผมก็ก้มมองดูไม่เห็นมันมีเกียร์เหมือนเสือภูเขาเลย งง! จากนั้นก็จับมันมาอาบน้ำ ทำความสะอาดเสียหน่อย แล้วถ่ายรูปมาให้ดู อยากรู้ว่าเป็น Rudge รุ่นอะไรครับ ช่วยหน่อย

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

ตอนเอาออกมาล้าง เห็นจานปั่น ถึงกับอึ่ง จานมันเป็นรูปมือด้วย เกิดมาจากท้องพ่อท้องแม่ไม่เคยเห็น!!!!

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

หลังจากนี้คง จะปลุกมันขึ้นมา ให้มีชีวิตใหม่อีกครั้ง เหมือนกับสมัยพ่อที่ใช้เจ้า Rudge คันนี้ไปไหนต่อไหน จนชั่วชีวิตของแก ครับ
    ปล. ไม่รู้จะทำสีใหม่ หรือ เก็บแบบแห้งๆ ดีกว่ากันครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TK vespa : 06-01-2010 เมื่อ 14:01

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

เพลทสวยดีครับ เก็บแห้งๆแบบนี้ได้อารมณ์ดีกว่าครับ
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูรhttp://ob-chan.forumotion.com/

Member jirawat's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ......ต้องบอกว่าเป็นรถที่สวยและเก่ามากรุ ่นนึงเลยครับ หลายๆคนได้เก็บรถรุ่นนี้ไว้ในครอบครอง ตัวนี้เป็นรถอังกฤษชื่อ rudge ขนาดล้อ 26นิ้ว ผู้หญิง เป็นรุ่นที่ไม่มีกุญแจล็อกคอนะครับ รุ่นไหม่กว่านี้จะมีกุญแจคอเกือบทั้งหมด ถ้าอยากรู้ปีที่ผลิตให้ขูดดูคอใต้หลักอานแล้วเอามาเท ียบกับตาราง ของโรงงานราเล่ห์ หรือดูตัวเลขที่ดุมล้อทั้งหน้าและหลัง ก็น่าจะพอประมาณช่วงปีที่ผลิตได้ครับ อะไหล่ที่ติดรถอยู่ส่วนใหญ่จะเดิมๆเกือบหมดนะครับ สุดท้ายจะทำสีหรือไม่ก็แล้วแต่..... แต่ช่างทำสีที่ดีและลายน้ำเดิมๆยังมีอยู่นะครับและรว มๆแล้วยังพอหาอะไหล่ได้ทุกชิ้นเลยครับ เอาเท่านี้ก่อนเดี๋ยวรอท่านอื่นแนะนำ.........

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นด้วยกับทั้งสองท่านข้างต้นครับ และอาจจะขอเพิ่มเติมอีกนิดก็คือ ในมุมมองของตัวเองแล้วหากสภาพนี้เป็นสภาพที่คุณพ่อได ้เคยใช้มาละก็ คิดว่าให้คงไว้สภาพแบบนี้แหล่ะครับ เบาะก็ไม่ต้องเปลี่ยน อาจจะเป็นเบาะไทยๆแต่ก็เป็นเบาะที่ครั้งหนึ่งพ่อได้เ คยนั่ง มีความหมายและคุณค่าทางจิตใจกว่าเบาะอื่นที่เอามาเปล ี่ยนใส่ใหม่เป็นไหนๆ เปลี่ยนแค่ยางนอกยางในใส่สายเบรคให้ใช้งานได้ก็พอแล้ วครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เห็นด้วยกับทั้งสองท่านข้างต้นครับ และอาจจะขอเพิ่มเติมอีกนิดก็คือ ในมุมมองของตัวเองแล้วหากสภาพนี้เป็นสภาพที่คุณพ่อได ้เคยใช้มาละก็ คิดว่าให้คงไว้สภาพแบบนี้แหล่ะครับ เบาะก็ไม่ต้องเปลี่ยน อาจจะเป็นเบาะไทยๆแต่ก็เป็นเบาะที่ครั้งหนึ่งพ่อได้เ คยนั่ง มีความหมายและคุณค่าทางจิตใจกว่าเบาะอื่นที่เอามาเปล ี่ยนใส่ใหม่เป็นไหนๆ เปลี่ยนแค่ยางนอกยางในใส่สายเบรคให้ใช้งานได้ก็พอแล้ วครับ
    ความทรงจำจะกลับมา.......ไม่หายไปไหน....รู้สึกดี... .

golfswsk303's Avatar
    สถานที่
    __~!!"DETUDOM'' [V]OLKS[W]AGEN CLUB~!! UBON ____
    ขอบคุณ
    0

สวยมากๆ ครับ
    ชอบจานปั่น ครับ
    กอล์ฟ เดชอุดมรถเก่า
    คนเดชอุดมใจดีคร้าบ

ติดต่อตลอด 24 ชม คร้าบ

ขอบคุณ
    0

ก่อนอื่นผมขอขอบคุณทุกความเห็นครับ งั้นผมคงจะเก็บไว้แบบนี้แล้วกัน เปลี่ยนยางหรือไม่ก็เติมลมเข้าไปหน่อยคงจะใช้ได้ครับ เมื่อวานนี้แม่บอกผมว่า ลุงที่เป็นช่างตัดผมซึ่งท่านเป็นเพื่อนพ่อผม มาถามหารถจักรยาน rudge ของพ่อผม (ของลุงก็มี rudge 26 รุ่นเดียวกัน คงจะซื้อพร้อมกัน) ลุงถามแม่ผมว่า รถจักรยานยังอยู่ไหม อย่าไปขายให้ใครน่ะ ซึ่งปกติไม่เคยถามหาแค่ทักทายตามปกติ วันนี้มาแปลกสงสัยพ่อคงเข้าฝันลุงแกแน่ พอผมเอาจักรยานออกมาล้างทีเดียวเลยจริงๆ เรื่องนี้สร้างความแปลกใจให้กับผมมากครับ
    ปล. ลุงเพื่อนพ่อแกยังใช้ rudge 26 คู่ใจของแกขี่ไป-กลับตลาดและบ้านแกอยู่ทุกวัน สภาพยังดีมากของครบเดิมทุกอย่างเลย
    (วันนี้ตอนเช้าผมยังเห็นลุงแกขี่ rudge 26 ไปทำงานร้านตัดผมอยู่เลยครับ)

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TK vespa : 07-01-2010 เมื่อ 11:28

ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยกับพี่วสันต์ครับ ของที่มีคุณค่าต่อคนในครอบครัวอย่างนี้น่าจะคืนสภาพใ ห้ปั่นได้ เช็ดล้างทำความสะอาดคราบสนิม เช็ดด้วยน้ำมันมะพร้าวก็พอครับ ทำสีใหม่มันสวยแต่เรื่องราวที่สะสมไว้บนผิวเดิมมันเห มือนจะหายไปกับสีเก่าด้วยนะครับ

แห้งๆ เดิมๆ เป็นคุณค่า ทางจิตใจ บรรพบุรุษเราใช้มาทั้งชีวิต อย่าไปเปลี่ยน สี เปลี่ยนอานน่ะแหละ ดีแล้วคับ
    เห็นด้วยกับพี่วสันต์

Giggog Member Simple-Morgan's Avatar
    สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

รถสวยมากครับ
    เป็นรถในฝันอีกรุ่นหนึ่งที่ผมอยากได้มาครอบครองครับ
    ยิ่งเป็นรถของพ่ออีก ฟังแล้วปลื้มแทนครับ
    เครือข่าย คนบ้ารถถีบ(ภูเก็ต) http://www.facebook.com/#!/home.php?...789979727&ap=1

Junior Member derm's Avatar
    สถานที่
    Nakronprathom Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

รถสวยครับเก็บไว้แบบนี้แหละครับ....พอมองที่ไหร่.... ก็คิดถึงพ่อ....น่ารักดีครับ^_^

Junior Member vvv2's Avatar
    สถานที่
    On Street
    ขอบคุณ
    0

สวยครับ
    ไม่มีออฟชั่น...ทำไงดีห่ะ""""" เสี้ย!"""""

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

นี่แหละเรียกว่านักเลงรถจักรยานตัวยงครับ

QUOTE=TK vespa;3295751]จักรยานคันนี้เป็นของพ่อ เสียชีวิตไปนานแล้ว จักรยานคันนี้ใช้ตั้งแต่ผมยังไม่เกิด แกมีคันนี้คันเดียว ไม่เคยขี่คันไหน ซื้อให้ใหม่ก็ไม่เอา ผมก็ไม่รู้จักยี่ห้อนี้ เกิดมาก็รู้แต่ BMX เช่น ปรีดา ฮาโร เรดลาย สกอเปี้ยน เมอรีด้า มองกูส พีเคริปเปอร์ เฟรสสัน เป็นต้น วันนี้ถ่ายรูปมาให้ดู แต่รู้ว่ามันเป็นยี่ห้อ Rudge เอาออกมาจากห้องเก็บของ ของพ่อ อะไหล่หลุดหายไปบาง ไม่รู้แท้เทียมแค่ไหน ตอนไสจักรยานออกจากห้องเก็บของ ได้ยินเสียงล้อหลังดังแก็กๆๆๆๆ ผมก็คิดว่าจักรยานมันเป็นอะไร แต่แม่ผมได้ยินเสียงของรถ ก็บอกว่ามันเป็นเสียงของเกียร์ ผมก็ก้มมองดูไม่เห็นมันมีเกียร์เหมือนเสือภูเขาเลย งง! จากนั้นก็จับมันมาอาบน้ำ ทำความสะอาดเสียหน่อย แล้วถ่ายรูปมาให้ดู อยากรู้ว่าเป็น Rudge รุ่นอะไรครับ ช่วยหน่อย[/QUOTE