รบกวนทีครับ jx 125กับ วิง125 ใช้เครื่องตัวเดียวกันหรือป่าวครับ

ชื่อกระทู้: รบกวนทีครับ jx 125กับ วิง125 ใช้เครื่องตัวเดียวกันหรือป่าวครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนทีครับ jx 125กับ วิง125 ใช้เครื่องตัวเดียวกันหรือป่าวครับ

Jx 125กับ วิง125 ใช้เครื่องตัวเดียวกันหรือป่าวครับ

เเล้วถ้าเกิดคนละตัว

อะไหล่ รุ้นใหนหาง่ายกว่ากันครับ

พอดีผมกำลังจะซื้ออะครับก็เลยไม่รู่ว่าจะเล่นรุ้นใหน ดีครับ

รบกวนทีนะครับ ขอบคุณครับ

Senior Member t-t-and-t's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบังคลาสสิคคลับ & ก้านกระทุ้งคลาดสิกคลับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ EDITION005 อ่านข้อความ
    Jx 125กับ วิง125 ใช้เครื่องตัวเดียวกันหรือป่าวครับ

เเล้วถ้าเกิดคนละตัว

อะไหล่ รุ้นใหนหาง่ายกว่ากันครับ

พอดีผมกำลังจะซื้ออะครับก็เลยไม่รู่ว่าจะเล่นรุ้นใหน ดีครับ

รบกวนทีนะครับ ขอบคุณครับ
    jx 125 ลักษณะเครื่องจะเป็นเครื่องก้านกระทุ้งคับ คล้ายๆกับ cg 110 125 กะ jx 110 คับ

wing 125 ลักษณะเครื่องจะเป้นเครื่องโซ่ราวลิ้นคับ คล้ายๆกับ cb gl ss-1 คับ แต่เครื่องวิงจะดุเหลี่ยมๆๆ สังเกตง่าย

ในกรณีที่อยากจะดุให้แน่นอนนะ สังเกตได้จากรหัสเครื่องคับ

อะไหล่ ตอนนี้หาได้ง่าย พอกัน เพราะเริ่มเล่นกันเยอะแล้วคับ

รุ้นไหนน่าเล่น อันนี้แล้วแต่ชอบคับ ถ้าเครื่องก้านกระทุ้งจะมีเสียงดังเล้กน้อย เป้นเสียงของก้านเวลาทำงานคับ

แต่ถ้าเครื่องโซ่ จะเงียบ ไม่ค่อยมีเสียงรบกวนนะ
    ส่วนเรื่องของตัวรถ อันนี้แล้วแต่ชอบเลยคับ

ขอให้แค่มันมีทะเบียน ไม่ขาดต่อ โอนได้ก้ดีคับ สู้ๆๆคับ ค่อยๆๆหาเดี่ยวก้เจอเนื้อคู่คับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย t-t-and-t : 11-01-2010 เมื่อ 03:51
    ทางลัดเข้าบอร์ด ชมรมก้านกระทุ้งคลาดสิกคลับ ยินดีต้อนรับคับ..
    www.thaiscooter.com/club/kktcc
    ปล.ก้านกระทุ้งอยู่ตรงนี้ เราพร้อมที่จะแบ่งให้กับทุกคนเข้ามาอยู่ด้วยกันครับ ถึงจะเบียดเสียดแออัด แต่ก็อบอุ่นนะจ๊ะ(ออกจะร้อนนิดๆด้วย) ถึงจะ มาใหม่ มาเก่า มาแล้วมาอีก มาๆหายๆ มาบ้างไม่มาบ้าง มาประจำ มาจนเบื่อ มาจนรำคาญ มาแบบเหงาๆ มาแบบเกย์ๆ(อันนี่พาดพิง ถึงคนที่คุณก็รู้ว่าใคร) มาแบบไม่เมา(แต่กลับแบบเม๊าเมา กูเอง) มาแบบซุยๆ มาแบบไหนดีว่ะ พอเหอะ ถึงจะมาแบบไหนก็ไม่เป็นไรครับ ถ้าคุณเป็นชาวก้านจิงๆ ยังไงพี่ก็รักทุกคนเลย(สำเนียง+ท่า ป้าเบิร์ด)

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ t-t-and-t อ่านข้อความ
    jx 125 ลักษณะเครื่องจะเป็นเครื่องก้านกระทุ้งคับ คล้ายๆกับ cg 110 125 กะ jx 110 คับ

wing 125 ลักษณะเครื่องจะเป้นเครื่องโซ่ราวลิ้นคับ คล้ายๆกับ cb gl ss-1 คับ แต่เครื่องวิงจะดุเหลี่ยมๆๆ สังเกตง่าย

ในกรณีที่อยากจะดุให้แน่นอนนะ สังเกตได้จากรหัสเครื่องคับ

อะไหล่ ตอนนี้หาได้ง่าย พอกัน เพราะเริ่มเล่นกันเยอะแล้วคับ

รุ้นไหนน่าเล่น อันนี้แล้วแต่ชอบคับ ถ้าเครื่องก้านกระทุ้งจะมีเสียงดังเล้กน้อย เป้นเสียงของก้านเวลาทำงานคับ

แต่ถ้าเครื่องโซ่ จะเงียบ ไม่ค่อยมีเสียงรบกวนนะ
    ส่วนเรื่องของตัวรถ อันนี้แล้วแต่ชอบเลยคับ

ขอให้แค่มันมีทะเบียน ไม่ขาดต่อ โอนได้ก้ดีคับ สู้ๆๆคับ ค่อยๆๆหาเดี่ยวก้เจอเนื้อคู่คับ

จัดไปตามนั่นเลยครับ ขอบคุณครับได้ไปอีกครับ สาระ

ln-106's Avatar
    สถานที่
    Angthong City & Taklom Family
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

เสริมครับ JX125 หรือ ตระกูลก้านทั้งหลาย มี 4 เกียร์ครับ ส่วน wing,cb,gl,ss-1 มี 5 เกียร์ครับ
    แต่ก้ใช่ว่าจะให้ก้านกระทุ้งมี 5 เกียรืไม่ได้น่ะ มันเอามา ใส่กันได้ครับ แต่ช่วงนี้ ชุด 5 เกียร์ ราคาค่อนข้างสูง
    ถ้าถามว่าอันไหนดีกว่า ก้แล้วแต่ชอบครับ
    ผมเองชอบ wing รูปร่างมันใหญ่ดี (โคลงด้านหลังไม่เหมือนรุ่นอื่นน่ะ) แต่ ยังขี่ cg125 ยัด 5 เกียร์อยู่เลย สวน wing สบายๆ สรุปแล้วแต่ชอบครับ

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

Member
    ขอบคุณ
    0

เเล้ว jx 125 กับ 110 ต่างกันตรงใหนครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ EDITION005 อ่านข้อความ
    เเล้ว jx 125 กับ 110 ต่างกันตรงใหนครับ
    ไซค์ของลูกสูบครับ กับเลขบอก cc ที่เครื่อง
    แต่ถ้าได้เดิมๆ มา คาร์บูก็จะต่างกันน่ะครับ รายละเอียดลึกกว่านี้ ต้องรอเซียนครับ
    แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเลข cc ก็เอา 110 มายัดลูกได้ครับ 64 มิล ก็ยังได้

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

Senior Member t-t-and-t's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบังคลาสสิคคลับ & ก้านกระทุ้งคลาดสิกคลับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ln-106 อ่านข้อความ
    ไซค์ของลูกสูบครับ กับเลขบอก cc ที่เครื่อง
    แต่ถ้าได้เดิมๆ มา คาร์บูก็จะต่างกันน่ะครับ รายละเอียดลึกกว่านี้ ต้องรอเซียนครับ
    แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเลข cc ก็เอา 110 มายัดลูกได้ครับ 64 มิล ก็ยังได้

ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะคับ ถ้าเป็นตัว 110 สังเกตได้จากตรงตีนเสื้อสูบด้านหลัง จะเขียนว่า 105 cc แต่ถ้า 125 จะเขียนว่า124 cc. ที่ต้ำแหน่งเดียวกันคับ
    ส่วนขนาดลุกสูบ 110 จะอยู่ที่ประมาณ 53 มม. แต่125 จะอยู่ที่ประมาณ 56 มม. ไม่แน่ใจนะคับแต่ประมารเนี่ยละ เพราะเดี่ยวนี้เปลี่ยนลูกกันเยอะเลยงงไซค์ดังเดิมนะ. .เหอะๆๆ
    ส่วนคาร์บูอันนี้ผมเองก้ไม่หมั่นใจคับ แต่รวมๆๆที่เห็นมาๆๆ น่าจะคล้ายๆๆกัน แต่เพราะรถผมเองกะของน้องเปลี่ยนคาร์บุเปนของCB125 แล้วนะ เลยตอบไม่ได้นะว่าต่างกันตรงไหน ( รถผม cg125 รถน้อง jx110 คับ)

ส่วนเรื่องรุปทรง จะคล้ายๆๆกันคับ ต้องดุกันที่เครื่องนะ
    ทางลัดเข้าบอร์ด ชมรมก้านกระทุ้งคลาดสิกคลับ ยินดีต้อนรับคับ..
    www.thaiscooter.com/club/kktcc
    ปล.ก้านกระทุ้งอยู่ตรงนี้ เราพร้อมที่จะแบ่งให้กับทุกคนเข้ามาอยู่ด้วยกันครับ ถึงจะเบียดเสียดแออัด แต่ก็อบอุ่นนะจ๊ะ(ออกจะร้อนนิดๆด้วย) ถึงจะ มาใหม่ มาเก่า มาแล้วมาอีก มาๆหายๆ มาบ้างไม่มาบ้าง มาประจำ มาจนเบื่อ มาจนรำคาญ มาแบบเหงาๆ มาแบบเกย์ๆ(อันนี่พาดพิง ถึงคนที่คุณก็รู้ว่าใคร) มาแบบไม่เมา(แต่กลับแบบเม๊าเมา กูเอง) มาแบบซุยๆ มาแบบไหนดีว่ะ พอเหอะ ถึงจะมาแบบไหนก็ไม่เป็นไรครับ ถ้าคุณเป็นชาวก้านจิงๆ ยังไงพี่ก็รักทุกคนเลย(สำเนียง+ท่า ป้าเบิร์ด)

Member
    ขอบคุณ
    0

รบ กวนอีกที่ครับ

อยากทราบว่า Gl 125 กับ JX 125

ใช่เครื่องตัวเดยวกันป่าวครับ

พอดีผมได้รถเเล้วครับ

เเต่เป็น Gl 125 กลัวอะไหล่มันจะหาอยากครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    3

รบ กวนอีกที่ครับ

อยากทราบว่า Gl 125 กับ JX 125

ใช่เครื่องตัวเดยวกันป่าวครับ

พอดีผมได้รถเเล้วครับ

เเต่เป็น Gl 125 กลัวอะไหล่มันจะหาอยากครับ
    คนล่ะตัวครับ อะไหล่ก็ไม่ได้หายากไปกว่า JX,CG หรอกครับ ลูกสูบก็ใช้กันได้ ของผม CG ใส่ลูก+วาล์ว wing พอดีๆ
    ก้านกระทุ้ง CG,JX ส่วนโซ่จะเป็น GL,CB,SS-1 , wing ครับ
    เล่น GL ถ้าชุดไฟทองขาวเดิมยังดี ก้ไม่ต้องไปแปลงเป้น cdi ครับ ผมว่ามันแรงดีน่ะ
    ถ้าอยากแปลงต้องหาช่างเก่งๆหน่อยครับ

Melody Moto

Member
    ขอบคุณ
    0

cg ต้นอืดมากครับเเต่ปลาย 120+ ครับใส่เสตอ 16-36 ครับ

คาบูร์เอ็น อยากทราบว่าเป็นที่อะไรครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    3

cg ต้นอืดมากครับเเต่ปลาย 120+ ครับใส่เสตอ 16-36 ครับ

คาบูร์เอ็น อยากทราบว่าเป็นที่อะไรครับ
    ผมว่าเกียร์มันลากได้ไม่ยาวน่ะ อาจจะทดไว้เพื่อให้เหมาะสมกับสภาพการใช้งานครับ

Melody Moto

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ln-106 อ่านข้อความ
    ผมว่าเกียร์มันลากได้ไม่ยาวน่ะ อาจจะทดไว้เพื่อให้เหมาะสมกับสภาพการใช้งานครับ
    ใช่ครับลากได้ไม่ยาวครับ วิ่งเเค่ 80 เกีย 4ก็สั่นทั้งคันเเล้วครับ

ว่าจะทดลงอยู่ครับเเต่รถมันต้นอืดก็เลยยังไม่ได้ทดลง เลยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    3

น้องขี่ cg ใช้ป่ะ ถ้าจะผ่าเครื่อง แนะนำไปหาชุด 5 เกียร์ ของ gl หรือ cb มาลงไปเลยครับ รีบหาน่ะราคา ตอนนี้เฉพาะชุดเกียร์ ราวๆ 1500 แล้วน่ะ
    แต่เครื่องทั้งลูกมันเท่าไหร่หว่า ผ่านๆตาในเวปก็ 1500 น่ะ ซื้อเครื่องทั้งลูก เอาเกียร์แล้วขายอะไหล่ คุ้มนะครับ

Melody Moto

Bookmarks