สอบถามเรื่องเกียร์

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องเกียร์

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามเรื่องเกียร์

ผมขี่สปรินท์ครับ เวลาเข้าเกียร์ 1 แล้วจะไปเกียร์ 2 จะไม่ค่อยลงล๊อค จะติดตรงเกียร์ว่าง หรือไม่ก็เลยไปเกียร์ 3 แล้วเวลาจะเชนเกียร์จาก เกียร์ 3 มาเกียร์ 2 บางครั้งก็เลยไปเป็นเกียร์ว่าง ปัญหาแบบนี้ต้องเข้าร้านซ่อมเปล่าครับ และถือว่าเป็นปัญหาใหญ่หรือเปล่า กลัวใช้นานๆไปเกียร์จะพังนะครับ
    ผู้รู้รบกวนช่วยตอบหน่อยครับ ผมมือใหม่มากๆครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Junior Member bsni's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมใช้ sprint อยู่เคยเจออาการนี้แล้วก่อนหน้านี่ คือประมาณว่าในกระปุกเกียมันจะมีการส่ง-ชัก เฟืองเกียร์ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเขาเรียกอะไรเหมือนกันครับ แต่มันหลวม ทำให้เข้าเกียร์แล้วกระโดด ซึ่งตอนแรกผมก็ไม่รู้แต่มีอยู่วันหนึ่งกำลังเร่งและเ ข้าเกียร์ และก้านนั้นมันหัก ถึงรู้ และเปลี่ยนกระปุกเกียร์ก็หายเป็นปกติ ครับ ลองดูเผื่ออาการเดียวกันครับ

Senior Member mee&most's Avatar
    สถานที่
    Sing Sing Sprint Club
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ขี่สปริ๊น คับมีปัญหาอย่างนี้เหมือนกันคับผม
    S!nG S!nG Spr!nT cLuB
    ท่านใดสนใจอยากร่วมอุดมการณ์กับเรา เชิญครับ!!

/\6TeLePhOnE 081-256-0702,083-887-3582/\6
    /\2 S!nG S!nG Spr!nT cLuB & BaNgBo cLaSSiC cLuB/\2
    จภ.ชลบุรี รุ่น 002 ฉลามแสด

Junior Member jeebannn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตอนแรกผมก็เป็น แต่ตอนนี้พยายามฟังเสียงเวลามันเข้าล็อกเอาคับ 64 มือใหม่เหมือนกัน
    /\3 เกิดป็นคนมันต้องสู้ชีวิต./\2

Vespa 1964 Sim PX 150 ( ,")..bArbEer Oo's Avatar
    สถานที่
    Mahasarakham Scooter Club( MSC. )
    ขอบคุณ
    0

ขี่ไปเรื่อยๆก็จะเข้าถูกเองครับ ผมก็เคยเป้นตอนได้รถมาใหม่ๆๆ ไม่งั้นก็เช็คที่กระปุกเกียร์ครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

แล้ว ถ้า 3เกีย ของ59 เราจะเปลี่ยน เป็น 4 เกียให้หมือน64 ได้ปล่าว ช่วยบอกที

ยกเกีย ของ 64 มาลงเลยดิ
    เป็นวัยรุ่น มันไม่ใช้ งานง่ายง่าย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nitty อ่านข้อความ
    ผมขี่สปรินท์ครับ เวลาเข้าเกียร์ 1 แล้วจะไปเกียร์ 2 จะไม่ค่อยลงล๊อค จะติดตรงเกียร์ว่าง หรือไม่ก็เลยไปเกียร์ 3 แล้วเวลาจะเชนเกียร์จาก เกียร์ 3 มาเกียร์ 2 บางครั้งก็เลยไปเป็นเกียร์ว่าง ปัญหาแบบนี้ต้องเข้าร้านซ่อมเปล่าครับ และถือว่าเป็นปัญหาใหญ่หรือเปล่า กลัวใช้นานๆไปเกียร์จะพังนะครับ
    ผู้รู้รบกวนช่วยตอบหน่อยครับ ผมมือใหม่มากๆครับ

เกียร์มันรูดป่าว เช็คดูก่อนดิ

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

อาการทีบอกมานะค่ะ มีโอกาส เสียได้ดังนี้ค่ะ
    1. กากบาทสึกนะค่ะ เพราะเมื่อใช้ไป นานๆๆๆๆๆมาก มันจะสึกค่ะ แล้วจะทำให้เกียร์ หลุด หรือ กระโดดได้ค่ะ
    2.เป็นที่กระปุก เกียร์ เองค่ะ ถ้าเป็นที่กระปุกเกียร์ ก็ หลายเรื่อง หน่อยค่ะ เพราะ อาจจะต้อง ยกเครื่อง (หรือป่าวม่ายแน่ใจค่ะ)
    3.ส่วนที่บอก ว่า เฟืองลูดนะค่ะ คงจะเป็นไปได้ยากมากค่ะ เพราะเฟืองเกียร์ของ เวสป้า เป็น เหล็กหล่อชุบแข็งมากๆ ค่ะ เท่าที่นู๋ เคยเจอมานะค่ะ ไม่เคยเจอเกียร์ลูดสักทีค่ะ เต็มที่ก็เฟหืองเกียร์ให้ไป เลยแหละค่ะ

**ปล.นู๋ มั่ว นะค่ะ อย่ามาเชื่อมากนะค่ะ นู๋มั่วค่ะ**
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

แล้วถ้าเปลี่ยนกระปุกเกียร์จะแพงไหม ประมาณเท่าไหร่ ทำงัยบ้าง

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jinnyrit อ่านข้อความ
    อาการทีบอกมานะค่ะ มีโอกาส เสียได้ดังนี้ค่ะ
    1. กากบาทสึกนะค่ะ เพราะเมื่อใช้ไป นานๆๆๆๆๆมาก มันจะสึกค่ะ แล้วจะทำให้เกียร์ หลุด หรือ กระโดดได้ค่ะ
    2.เป็นที่กระปุก เกียร์ เองค่ะ ถ้าเป็นที่กระปุกเกียร์ ก็ หลายเรื่อง หน่อยค่ะ เพราะ อาจจะต้อง ยกเครื่อง (หรือป่าวม่ายแน่ใจค่ะ)
    3.ส่วนที่บอก ว่า เฟืองลูดนะค่ะ คงจะเป็นไปได้ยากมากค่ะ เพราะเฟืองเกียร์ของ เวสป้า เป็น เหล็กหล่อชุบแข็งมากๆ ค่ะ เท่าที่นู๋ เคยเจอมานะค่ะ ไม่เคยเจอเกียร์ลูดสักทีค่ะ เต็มที่ก็เฟหืองเกียร์ให้ไป เลยแหละค่ะ

**ปล.นู๋ มั่ว นะค่ะ อย่ามาเชื่อมากนะค่ะ นู๋มั่วค่ะ**

ถ้าเปนมือใหม่ ผมว่ายังเข้าเกียร์ไม่ชินมากกว่า
    -หรือไม่ก็สายเกียร์อาจหย่อนไปนี๊ด....ด

ตอนผมเล่นใหม่ๆ
    เข้าเกียร์1 กระโดดไป3 แล้วก็ 4
    บางทีก็1 เข้า2 โดดไป 4
    สักพักครับถึงจะชิน เพราะเกียร์มันชิดใกล้กัน จับจังหวะดูครับ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

"การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Junior Member berserk03's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Talking ช่วยด้วย คน คับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nitty อ่านข้อความ

ถ้า จะรู้ลึกๆๆ เลย โทร มาได้ คับ ที่ 066168748 ผม ก็ พอ มีความรู้ คับ

Bookmarks