มาสด้าแปดแรง: ป้าแดงของฉัน - หน้า 3

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 58 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 53 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: มาสด้าแปดแรง: ป้าแดงของฉัน

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

หากจะย้อนเรื่องราวของป้าแดง การเดินทางของผมกับป้าแดงก็เหมือนกับนิยาย ถือได้ว่าเป็นการเดินทางที่ยาวนานและก็ผ่านการทดสอบบ ทเรียนต่างๆเยอะมาก ผมจะพยายามเล่าเรื่องต่างๆให้มันกระชับเพราะว่าการเด ินทางเป็นเวลากว่า500วันของผมนั้น อาจจะยืดเยื้อจนคนที่คิดจะเล่นรถโบราณหรือติดตามอ่าน ป้าแดง อาจจะเบื่อไปเลย แต่ผมจะสรุปทุกอย่างออกมาเป็นเดือนๆให้ทุกท่านได้รู้ ว่า ในแต่ละเดือนที่ต้องฝ่าฟันอุปสรรคนั้น ผมเจออะไรมาบ้าง

สาเหตุที่ผมเลือกป้าแดงก็เพราะว่า เป็นรถที่ลุงของผมใช้ตอนที่ผมยังเป็นเด็ก คันสีแดงเหมือนกันและก็เป็นเรื่องราวอันน้อยนิดที่ผม จำได้ แต่กลับไม่มีรูปใดๆยืนยันนอกจากคำพูดเท่านั้น ส่วนที่มีรูปยืนยันกลับเป็นToyota RN10ที่แม่ของผมใช้ในสำนักงาน

ผมอยากจะหารถกระบะซักคันไปขนต้นไม้และก็มาเจอเวปนี้โ ดยบังเอิญ ตอนนั้นไม่ได้ชอบมาสด้าแต่อยากได้ประมาณToyota Stoutเพราะบึกบึนดี แล้วก็มาเห็นรถDaihatsuกระบะก็เห็นว่ามันน่ารักดี แต่พอมาเจอรถของท่านจอมในปัจจุบันก็ตกหลุมรักทันที รถอะไรวะเนี่ย...นั่นแหละการติดตามหาข้อมูลของผมก็เร ิ่มขึ้น ยิ่งมาเจอรถมาสด้าสีแดงที่ผมเซฟรูปมายิ่งชอบ แม่ของผมถึงมาเสริมให้ตรงนี้แหละว่า นี่แหละที่ผมเคยนั่งตอนเด็กๆ เรือเกลือลำนี้ก็จัดขบวนทัพทันที...

ผมติดตามป้าแดงมาตั้งแต่สมัยที่สหายโคราชของผมโพสรูป ขายกับโฟลค์ท้ายลาด สมัยนั้นก็เริ่มมีรถมาสด้า800มาให้เลือกบ้างแต่ก็ไม่ทัน ราคาตอนนั้นก็แพงและเปลี่ยนมือไปไวมาก พอมีเงินเก็บนิดหน่อยก็เห็นว่ารถคันนี้ได้ขายจากโครา ชไปแล้ว เป็นรูปที่ป้าแดงถูกลากมาจากโคราชโดยคุณกอล์ฟ ผมก็ผิดหวังนิดหน่อย ช่วงเวลานั้นน่าจะเป็นเดือนของDaihatsuกลับมาแรงมาก ผมก็รวบรวมจิตใจลองหันมาศึกษาDathatsuเพิ่มเติมแต่ก็ ไม่ได้สนใจมากนัก ภาพของมาสด้าแดงคันนั้นยังติดตา ระหว่างนั้นก็หารูปมาเก็บๆไว้ดู และคิดว่า ถ้าผมคู่ควรกับมาสด้าคันนี้ ผมก็จะต้องได้ครอบครองแน่นอน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

จนกาลเวลาล่วงเลยมาถึงเดือนธันวาคม ผมเห็นรถมาสด้าคันเดิมมาจอดแถวริมคลองประปา โพสขายอยู่นานมาก ได้ท่านsaramanกลับรูปให้ เพราะเจ้าของเดิมโพสกลับหัว สหายหลายท่านในนี้ก็จดจำกระทู้นี้ได้ ผมคิดว่าน่าจะใช่คันเดียวกัน มีน้องแนท น้องที่ทำงานไปเจอแล้วคิดว่าผมน่าจะชอบเลยชวนกันไปดู ตอนนั้นผมก็มีเงินนิดหน่อยคิดว่าน่าจะซื้อมาเป็นของข วัญให้กับตัวเองได้ เลยพากันไปดู ผมขับรถไม่เป็น ดูรถไม่เป็น และก็มีแต่ความอยากได้อย่างเดียว

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ก็เลยตกลงซื้อวันนั้นเลยเพราะตามหามานานและไม่อยากพล าดโอกาสดีๆแบบนี้อีก หัวใจของผมพองโตเพราะว่า นี่คือการพบกับตำนานแต่บททดสอบของตำนานโหดมาก ต้องลากกลับครับ ผมยังคิดว่า ถึงขับไม่ได้เอามาจอดในบ้านไว้เชยชมก็ยังดี เอกสารต่างๆที่สมบูรณ์ทำให้ผมรู้ว่า ครั้งหนึ่งเขาก็รับใช้เจ้านายเก่ามาเต็มที่ แต่วันนี้ชราภาพมาก เพราะตากแดดตากฝนอยู่นาน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ผมตั้งชื่อรถคันนี้ว่าป้าแดงแล้วก็สำรวจทุกอย่างที่ป ้าแดงมี นั่งแกะนั่นแกะนี่ไปเรื่อย นั่งดมเบาะสนิมเก่าๆ สตาร์ทรถ ติดๆดับๆ ขับรอบๆบ้านได้บ้างดับบ้างแต่เบรกไม่มีนะ ก็ถือว่าสนุกสนานและถูกใจของผมมาก ระหว่างที่ครอบครองก็เริ่มมาวางแผนแล้วว่าจะทำอย่างไ ร จะเอาไปบูรณะที่ใหน ใครจะทำให้ จึงปรึกษาผู้ใหญ่ท่านหนึ่งและได้รับคำแนะนำมาหลายที่ แต่ในเวลานั้นผมก็หาอู่ในเวปไปเรื่อยๆ สรุปแล้วผมก็ได้อู่เบนซ์ทุ่งมังกรตามคำแนะนำ บอกตามตรงว่า พี่ๆเขารับด้วยความเกรงใจเพราะวันแรกที่ลากเข้าไป ทุกคนมองหน้ากัน ไม่มีใครรู้จักรถรุ่นนี้เลย แล้วอู่นี้ก็รับรถคันละหลายล้านบาทมาก แต่ป้าแดงของผมเธอจะซ่อมที่อู่นี้ เธอก็เอาร่างกายอันชราของเธอ เข้ามาในอู่นี้คู่กับรถคันละล้านกว่าบาท อีสาวบ้านนาที่ออกแบบโดยศิลปินอันก้องโลก มีศักดิ์ศรีเหมือนกัน วันนี้มาอยู่ในมือปรมาจารย์ของเบนซ์แล้วครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

มาถึงวันแรกก็ตรวจดูช่วงล่าง ก็ลงมือทำกันเลย เห็นร่องรอยของอดีตกาลกองอยู่ข้างหน้า ไล่ดูช่วงล่างอย่างละเอียด อู่เบนซ์ของพี่ไผ่รับผิดชอบเรื่องช่วงล่าง เครื่องยนต์ ระบบไฟต่างๆ ถ้าผมจำไม่ผิด ผมได้ยินแว่วๆว่า ทำให้มันดีให้มันวิ่งได้ ผมไม่นึกเลยว่า ประโยคใกล้เคียงประโยคนี้จะพาผมกับป้าแดงมาไกลมาก

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ร่องรอยในอดีตทำให้เห็นการกรำงานหนักของป้าแดง เธอน่าจะทำงานมาหนักมากๆ ถังน้ำมันบุบ ช่วงล่างพัง บุชยางต่างๆเสื่อม เครื่องยนต์ก็ล้า ต้องฟิตใหม่ ศึกนี้ใหญ่หลวงนัก แต่เราเดินทางกันแล้ว ต้องไปให้ถึงฝั่งครับ งานในเดือนนี้ก็ค่อนข้างไปเร็ว ช่วงล่างก็มีการปรับแก้หลายจุด อะไหล่ก็วิ่งหลายที่ ผมวิ่งเองบ้าง พี่ไผ่วิ่งเองบ้าง สมัยนั้นผมยังม่รู้ว่า เครื่องของผมเดิมมั้ย เครื่องอะไรทำไมไม่เหมือนของคนอื่น (ผมคิดว่าเครื่องa12สมัยนั้นคือเครื่องแท้ด้วยซ้ำ) นี่คือการเริ่มต้นการเดินทางออกตามหาอะไหล่ของผมครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ร่องรอยในอดีตทำให้เห็นการกรำงานหนักของป้าแดง เธอน่าจะทำงานมาหนักมากๆ ถังน้ำมันบุบ ช่วงล่างพัง บุชยางต่างๆเสื่อม เครื่องยนต์ก็ล้า ต้องฟิตใหม่ ศึกนี้ใหญ่หลวงนัก แต่เราเดินทางกันแล้ว ต้องไปให้ถึงฝั่งครับ งานในเดือนนี้ก็ค่อนข้างไปเร็ว ช่วงล่างก็มีการปรับแก้หลายจุด อะไหล่ก็วิ่งหลายที่ ผมวิ่งเองบ้าง พี่ไผ่วิ่งเองบ้าง สมัยนั้นผมยังม่รู้ว่า เครื่องของผมเดิมมั้ย เครื่องอะไรทำไมไม่เหมือนของคนอื่น (ผมคิดว่าเครื่องa12สมัยนั้นคือเครื่องแท้ด้วยซ้ำ) นี่คือการเริ่มต้นการเดินทางออกตามหาอะไหล่ของผมครับ

ในภาพนั้นป้าแดงยังคงแก่ชราแต่ตอนนี้หาเป็นเช่นนั้นแ ล้ว
    ตื่นขึ้นมาใหม่พร้อมความสวยงามและเพียบพร้อมทั้งป้าแ ดงแล้ผู้ที่ได้รับเลือกจากป้าแดง
    ดังเช่นคำว่ารถเป็นผู้เลือกคน มิใช่คนเลือกรถ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    ในภาพนั้นป้าแดงยังคงแก่ชราแต่ตอนนี้หาเป็นเช่นนั้นแ ล้ว
    ตื่นขึ้นมาใหม่พร้อมความสวยงามและเพียบพร้อมทั้งป้าแ ดงแล้ผู้ที่ได้รับเลือกจากป้าแดง
    ดังเช่นคำว่ารถเป็นผู้เลือกคน มิใช่คนเลือกรถ
    ท่านกล่าวได้คมคายมากครับ ขอบคุณมากครับ วันนี้พาคุณนายแดงกลับเข้าบ้านแล้วครับ เข้ามานอนหลับไหลในสวนโดยมีระบบหมาหมู่คอยระวังภัยให ้ ซ่อนตัวรอแต่งเติมไปเรื่อยๆให้สมบูรณ์

ระบบเบรกดีเยี่ยมเหมือนเดิม ขอบคุณพี่ไผ่และพี่ชัยแม่ทัพใหญ่ของโปรเจคนี้ทั้ง2ท่ าน รวมถึงทีมงานทั้งหมดด้วย ขอบคุณมากที่สร้างรถคันนี้ให้ ผมมีความสุขมากครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

หลังจากที่ได้พี่ไผ่ดูแลเรื่องเครื่อง แล้วยกเครื่องลงไปแล้ว เราก็ลากป้าแดงแยกไปทำสีที่อู่แห่งหนึ่ง ที่ๆเราคิดว่าน่าจะทำให้ความฝันที่จะทำให้ป้าแดงกลับ มาสวยงามดั่งเดิม แต่บางครั้งเราก็อาจจะอยู่ในโลกที่เพ้อฝันเกินไป ป้าแดงไม่ได้คิวทำรถและผมก็รอไม่ได้ ก็เลยเป็นเดือนที่ผมรู้สึกแย่สุดที่ไม่มีความคืบหน้า ใดๆเกี่ยวกับป้าแดงเลย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

หลังจากที่ผ่าเครื่องป้าแดง ก็พบว่าลูกสูบร้าว ตอนนั้นพี่ไผ่ยังคงวิ่งหาอะไหล่ให้ ผมก็สั่งให้เปลี่ยนลูกสูบใหม่ ตอนนั้นก็เริ่มจะรู้มาบ้างแล้วว่าเครื่องน่าจะเดิมแต ่ไม่รู้ว่าใช่เครื่อง800แท้มั้ย แต่เห็นสัญลักษณ์มาสด้าบนเครื่องก็เริ่มอุ่นใจแล้วว่ า สงสัยเป็นเครื่องเดิมๆ การตามหาอะไหล่สมัยนั้น แหล่งอะไหล่ยังคงเป็นวรจักรและก็ยังคงพอมีหาได้และบา งอย่างป้าแดงก็ไปได้มาเป็นชิ้นสุดท้าย บางอย่างก็สร้างขึ้นมา แต่ถ้ากล่าวไปตอนนี้ก็เร็วไป สมัยนั้นค่อยๆคลำกันไปว่า อะไรคือปัญหาก็เปลี่ยนก็แก้ แต่ไม่ซ่อม จึงเป็นที่มาของการเปลี่ยนอะไหล่ทุกชิ้น ขอย้ำ เปลี่ยนอะไหล่เครื่องยนต์ทุกชิ้นครับ เหมือนที่สหายท่านหนึ่งแซวว่า ผมไม่ได้ขับป้าแดงเข้าไปในอู่ทั้งคัน แต่ผมแบกตัวถังที่มีหมายเลขทะเบียนเข้าไปที่อู่แล้วโ ยนให้พี่ๆเขา เอ้า สร้างป้าแดงให้หน่อย 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ระหว่างนั้นผมก็เริ่มออกมาเสาะแสวงหาอะไหล่มาเติมมาเ สริมเพื่อให้ป้าแดงได้กลับมาเดิมๆ สมัยนั้นผมมีรูปอยู่3ใบ เป็นของสหายท่านหนึ่งในเวปที่มีคันสีแดง ผมใช้รูปนี้ในการขึ้นรถและนำทีมของผมให้เดินทางไปในท ิศทางเดียวกัน รูปมาสด้า800ในสมัยนั้นหาค่อนข้างยาก ไม่เยอะเหมือนที่นายห้างวีหนวดหามาในปัจจุบัน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

สมัยนั้นผมซื้ออะไหล่มาเยอะมาก ซื้อแบบคนโง่ รู้ทั้งรู้ว่ามันแสนแพงก็ต้องเอาไว้ก่อน และมันก็พังคามือมาก็หลายชิ้น ก็ไปซื้อใหม่ เพียงเพื่ออยากทดลองอะไรบางอย่างตามความอยากรู้อยากเ ห็นของผม ยิ่งมีคนขายของแพงแค่ใหน ผมก็ไม่สนเพราะว่าในปัจจุบัน แม้ผมจะได้ของมาหมดแล้ว แต่ผมกลับได้เรียนรู้ว่าใครคือมิตร ใครคือพ่อค้า ใครคือสหาย แล้วผมก็หยุดทุกอย่างตรงนั้น สถานะเราต่างกัน ผมเป็นลูกค้าแต่ผมก็เท่าทันแต่ที่ไม่พูด ผมรอให้กาลเวลาเปิดเผยให้ท่านได้รู้ว่า Jodeciไม่ได้โง่ แต่รอว่า เมื่อไหร่หนอ ท่านจะหลุดพ้นจากตัวตนที่พาท่านหลงทางมาไกลขนาดนั้น มิตรและสหายที่เข้ามาในชีวิต หากได้ใจผมไปแล้ว ผมก็จะให้ในสิ่งที่ดีที่สุดที่ผมครอบครอง

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

แม้ชิ้นนั้นผมจะมีเป็นชิ้นสุดท้ายผมก็จะให้ แต่ถ้าผมรู้ว่าท่านไม่ได้ให้ใจตอบแทนผมมา แล้วคิดที่จะตลบหลังผม ท่านจะไม่ได้อะไรเลย แล้วชิ้นสุดท้ายที่ท่านตามหามาทั้งปฐพี ผมก็จะบอกว่า ผมมีเป็นถุง... ผมจะให้ลูกของผมเคี้ยวให้ท่านดูต่อหน้าว่าผมไม่เสียด าย

แม้พ่อค้าที่ท่านเคยค้า เขาก็จะไม่ให้อะไรกับท่าน เขาจะเก็บไว้ให้ผม ผมไม่ได้กว้านซื้อ เขาเก็บไว้ให้เพราะผมไม่ใช่ลูกค้า ผมเป็นมากกว่านั้นและไม่เคยปฎิบัติกับใครเช่นคนค้าขา ย นั่นคือสหายของJodeci นั่นคือปรมาจารย์ของJodeci และผมก็บอกเขาไปว่า หากใครต้องการของก็ขายเขาไป เราเดินทางกันคนละเส้น แต่เขาไม่ขายแต่เก็บไว้ให้ผมดีกว่า อันนี้ผมก็คงไปบังคับใครไม่ได้ แต่บอกได้ว่า พ่อค้าเขาก็คน เขาก็ลำบากกว่าจะหาของมาได้ เงินทองใครก็อยากได้ แต่เงินทองซื้อได้แค่อะไหล่แต่ซื้อคนไม่ได้ ซื้อคนที่มีศักดิ์ศรีไม่ได้ ผมให้ใจเขาไป เขาก็ตอบแทนกลับมายิ่งใหญ่กว่านั้นล้านเท่า...

Member davia_za@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดยอด..
    ... อ้วนซ่า ....

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

สามชิกใหม่ เคยดูกันรึยัง กระทู้ดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 58 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 53 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks