สอบถามเรื่อง หมูเมืองนอก อ่ะครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่อง หมูเมืองนอก อ่ะครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามเรื่อง หมูเมืองนอก อ่ะครับ

พอดีผมได้ หมูยุ่นมา 1 กิโล (คัน) แต่เป็น inv เครื่องกับเฟรม

ผมจะต้องทำไงที่ขี่แล้วตำรวจไม่ปรับหรอครับ(ขี่ใน กทม. อ่ะครับ)

แต่ที่พอทราบมาเค้าให้ไปเสียสรรพสามิตแล้วทำ พรบ. แบบนี้

แล้วเสียสรรพสามิตเค้าใช้เอกสารอะไรมั้งครับ?

แล้ว พรบ. ต้องทำอย่างไรใช้เอกสารอะไรบ้างหราครับ?

ท่าตำรวจเจอแล้วเค้าจะปรับเราไหม อ่ะครับ

ขอบคุณ พี่ ๆ ทุก คน เลย นะ ครับ ขอบคุณ กัฟฟฟฟฟ

enola's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pikekoong อ่านข้อความ
    พอดีผมได้ หมูยุ่นมา 1 กิโล (คัน) แต่เป็น inv เครื่องกับเฟรม

ผมจะต้องทำไงที่ขี่แล้วตำรวจไม่ปรับหรอครับ(ขี่ใน กทม. อ่ะครับ)

แต่ที่พอทราบมาเค้าให้ไปเสียสรรพสามิตแล้วทำ พรบ. แบบนี้

แล้วเสียสรรพสามิตเค้าใช้เอกสารอะไรมั้งครับ?

แล้ว พรบ. ต้องทำอย่างไรใช้เอกสารอะไรบ้างหราครับ?

ท่าตำรวจเจอแล้วเค้าจะปรับเราไหม อ่ะครับ

ขอบคุณ พี่ ๆ ทุก คน เลย นะ ครับ ขอบคุณ กัฟฟฟฟฟ
    ตอบรวมๆเลยนะครับ รถที่No-Bookไม่ได้เสียภาษีประจำปี นำมาใช้งานบนถนนหลวงผิดกฎหมายครับ เจ้าหน้าที่มีสิทธิ์จับกุมได้ครับ ถ้าโดนจับก็คุยดีๆแล้วกันครับรถNo-Bookนี่ อะไรที่คิดจะไปทำเช่นเสียสรรพสามิตหรือ พรบ. ไม่ได้ทำให้คุณใช้งานได้ถูกต้องตามกฎหมายนะครับ ผมว่าน่าจะมาถามก่อนที่จะซื้อรถนะเนี้ยถ้ากลัวโดนจับ แบบนี้

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

ประเทศไทยก็เงี่ย เปิดให้ทำก็จบ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ enola อ่านข้อความ
    ตอบรวมๆเลยนะครับ รถที่No-Bookไม่ได้เสียภาษีประจำปี นำมาใช้งานบนถนนหลวงผิดกฎหมายครับ เจ้าหน้าที่มีสิทธิ์จับกุมได้ครับ ถ้าโดนจับก็คุยดีๆแล้วกันครับรถNo-Bookนี่ อะไรที่คิดจะไปทำเช่นเสียสรรพสามิตหรือ พรบ. ไม่ได้ทำให้คุณใช้งานได้ถูกต้องตามกฎหมายนะครับ ผมว่าน่าจะมาถามก่อนที่จะซื้อรถนะเนี้ยถ้ากลัวโดนจับ แบบนี้
    แล้วถ้าเป็นแบบนี้ต้องทำอย่างไรหรอครับถึงจะมีทะเบีย นอ่ะครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pikekoong อ่านข้อความ
    แล้วถ้าเป็นแบบนี้ต้องทำอย่างไรหรอครับถึงจะมีทะเบีย นอ่ะครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ
    ถามกลับครับว่าทำไมถึงเลือกซื้อรถเก่าญี่ปุ่นมา ผมว่าคุณคงมีข้อมูลอยู่บ้างไม่งั้นคงไม่สามารถไปซื้อ รถเก่าญี่ปุ่นได้แน่ครับ รถพวกนั้นเป็น shortcut ในการเล่นรถ อะไหล่ค่อนข้างครบ จบแทบจะในการจ่ายเงินก้อนเดียว ไม่เหมือนรถไทยซ่อมไปเรื่อยๆ หาอะไหล่ไปเรื่อยๆ แต่คันที่มีทะเบียนก็หายากและมีราคาเช่นกัน ถ้าจะถามว่ารถเก่าญี่ปุ่นทำอย่างไรถึงจะมีทะเบียน ณ.ตอนนี้นะครับ คงต้องตอบว่าซื้อรถไทยมีทะเบียนแท้มา ในราคาที่รับไหว และโครงสวยๆ ถอดอะไหล่จากรถเก่าญี่ปุ่นมาใส่ทั้งหมด แจ้งเปลี่ยนเครื่องโดยมีอินวอยเครื่องที่ถูกต้องที่ข นส่ง อะไหล่ที่เหลือขายทิ้งไปให้เจ็บตัวน้อยที่สุดครับ
    การทำทะเบียนแท้แบบว่าเอารถไปตรวจสภาพ ผมมองว่ายังไงก็ไม่ผ่านครับ ค่าใช้จ่ายสูง bigbike ปีใหม่ๆยังไม่ค่อยผ่านเลยครับ แล้วแบบนี้จะไปเหลืออะไร เอาใจช่วยครับ

ถ้าไปร์จะเล่นมีทะเบียน เอาอะไหล่คันเก่ามาแบ่งผมใช้บ้างก็ได้นะครับ อิอิ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ enola อ่านข้อความ
    ถามกลับครับว่าทำไมถึงเลือกซื้อรถเก่าญี่ปุ่นมา ผมว่าคุณคงมีข้อมูลอยู่บ้างไม่งั้นคงไม่สามารถไปซื้อ รถเก่าญี่ปุ่นได้แน่ครับ รถพวกนั้นเป็น shortcut ในการเล่นรถ อะไหล่ค่อนข้างครบ จบแทบจะในการจ่ายเงินก้อนเดียว ไม่เหมือนรถไทยซ่อมไปเรื่อยๆ หาอะไหล่ไปเรื่อยๆ แต่คันที่มีทะเบียนก็หายากและมีราคาเช่นกัน ถ้าจะถามว่ารถเก่าญี่ปุ่นทำอย่างไรถึงจะมีทะเบียน ณ.ตอนนี้นะครับ คงต้องตอบว่าซื้อรถไทยมีทะเบียนแท้มา ในราคาที่รับไหว และโครงสวยๆ ถอดอะไหล่จากรถเก่าญี่ปุ่นมาใส่ทั้งหมด แจ้งเปลี่ยนเครื่องโดยมีอินวอยเครื่องที่ถูกต้องที่ข นส่ง อะไหล่ที่เหลือขายทิ้งไปให้เจ็บตัวน้อยที่สุดครับ
    การทำทะเบียนแท้แบบว่าเอารถไปตรวจสภาพ ผมมองว่ายังไงก็ไม่ผ่านครับ ค่าใช้จ่ายสูง bigbike ปีใหม่ๆยังไม่ค่อยผ่านเลยครับ แล้วแบบนี้จะไปเหลืออะไร เอาใจช่วยครับ

ถูกต้องเลยครับพี่ ที่แรกก็อยากได้รถแบบเดิม ๆ ไม่แปลงอ่ะไรมากแล้วก็อ่ะไหล่ครบ ๆ ก็เลยตัดสิ้นใจไปซะ ยุ่น เลย

แต่พอได้มา หึหึ ครับ เจอ ตร. หนี แทบไม่ทันกลัวโดนปรับเยอะ อ่ะครับ เลยอยากได้แบบไม่ต้องกลัวอ่ะครับ แล้วไม่รู้ปรึกษาใครเลยมาตั้งกรูทู้อ่ะครับ

ขอบคุณพี่สำหรับคำแนะนำดี ๆ มาก ๆ ๆเลยนะครับ/ ขอบคุณครับบบ . . .

แล้วพี่ชื่อไรหรอครับ ผมชื่อ ไปร์ นะครับ ยินดีที่รู้จักครับพี่ . . .

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dj_dayday อ่านข้อความ
    ถ้าไปร์จะเล่นมีทะเบียน เอาอะไหล่คันเก่ามาแบ่งผมใช้บ้างก็ได้นะครับ อิอิ
    เด็ว ขาย ให้ แล้ว กัล คร๊าฟฟฟ รุ้นพี่

ราคาพิเศษ ^^(แพงกว่าคนอื่นนิสนึงเนอะพี่เนอะ) ^3^

วันที่ 5 เอา หมูไปป่ะครับที่เค้าไปกินเลี้ยงกัลอ่ะครับ . . .

เด็ว ขาย ให้ แล้ว กัล คร๊าฟฟฟ รุ้นพี่

ราคาพิเศษ ^^(แพงกว่าคนอื่นนิสนึงเนอะพี่เนอะ) ^3^

วันที่ 5 เอา หมูไปป่ะครับที่เค้าไปกินเลี้ยงกัลอ่ะครับ . . .
    กลัวว่าต้องจอดรถไว้ที่ร้านอ่ะครับ อิอิ
    เด๋วกินไม่ทันคนอื่นเค้า

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dj_dayday อ่านข้อความ
    กลัวว่าต้องจอดรถไว้ที่ร้านอ่ะครับ อิอิ
    เด๋วกินไม่ทันคนอื่นเค้า

ซะงั้น 55+

^^

ขอบคุณ
    0

ลองวิธีนี้ดูไหมครับ หาซื้อรถที่มีทะเบียนมาจะผุจะพังไม่เป็นไรขอแต่มีทะเ บียน ถูกๆยิงดี ทำการโอนทะเบียนมาเป็นของเราเสร็จแล้วเอาโครงอินวอย์ สวมแจ้งขอตอกเลขใหม่เพราะเลขเดิมเลือนแล้ว(ขัดออกให้ เลือนเลย)เสร็จแล้วจึงค่อยแจ้งเปลี่ยนเครื่องตามหลัง ถ้าหากซื้อแต่ใบทะเบียนมาต้องหาทางสวมเอาเองอาจคุยกั บขนส่งด้วยเงิน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ cappusino อ่านข้อความ
    ลองวิธีนี้ดูไหมครับ หาซื้อรถที่มีทะเบียนมาจะผุจะพังไม่เป็นไรขอแต่มีทะเ บียน ถูกๆยิงดี ทำการโอนทะเบียนมาเป็นของเราเสร็จแล้วเอาโครงอินวอย์ สวมแจ้งขอตอกเลขใหม่เพราะเลขเดิมเลือนแล้ว(ขัดออกให้ เลือนเลย)เสร็จแล้วจึงค่อยแจ้งเปลี่ยนเครื่องตามหลัง ถ้าหากซื้อแต่ใบทะเบียนมาต้องหาทางสวมเอาเองอาจคุยกั บขนส่งด้วยเงิน
    การขัดเลขโครงให้เลือน ยังไงเจ้าหน้าที่ก็ตรวจสอบได้ครับ เขาจะมีน้ำยาลูบที่ผิวเหล็ก เลขโครงเก่าจะโดดขึ้นมาทันทีครับ
    การแจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์ได้ แต่การแจ้งเปลี่ยนโครงไม่อนุญาต ครับ

แนะนำว่า การเล่นรถอินวอยล์คือทางลัดหลังจาก ได้รถมีทะเบียนเรียบร้อยแล้ว ขี้เกียจตามอะหลั่ย

สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    การขัดเลขโครงให้เลือน ยังไงเจ้าหน้าที่ก็ตรวจสอบได้ครับ เขาจะมีน้ำยาลูบที่ผิวเหล็ก เลขโครงเก่าจะโดดขึ้นมาทันทีครับ
    การแจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์ได้ แต่การแจ้งเปลี่ยนโครงไม่อนุญาต ครับ

แนะนำว่า การเล่นรถอินวอยล์คือทางลัดหลังจาก ได้รถมีทะเบียนเรียบร้อยแล้ว ขี้เกียจตามอะหลั่ย
    เห็นด้วยกับคุณโอ๊ตครับ ขนาดรถใหม่ๆเปลี่ยนโครงยังยุ่งยากมาเลยครับ

B]อืม
    แชร์มั้งนะครับ
    คือเท่าที่ผมทราบมานะครับ(คนกรมขนส่งเค้าบอกมา)
    รถเมืองนอกที่เอาเข้ามาในเมืองไทย(แบบถูกต้องนะครับไ ม่ได้ขโมยเอาเข้ามานะครับ)
    แล้วอยากจะทำทะเบียนให้ถูกต้องต้องมีขั้นตอนดังนี้นะ ครับ
    1ไปเสียภาษีสรรพสามิตซะ(ถูกแพงตามซีซี ตามขนาด ตามปี ตามราคากลาง ตามอารมณ์คนจะเก็บหรือแล้วแต่จะตกลงกันหรือ......... .แล้วแต่เส้นใครมัน)
    เดี๋ยวจะมีบางคนสงสัยอีกว่าไปเสียภาษีสรรพสามิตได้ที ่ไหน ก็ตอบเลยว่าที่ว่าการอำเภอไงมีทุกอำเถอนั้นแหละ
    แต่ถ้ายังมีคนถามต่ออีกว่าแล้วกรุงเทพละไปเสียที่ไหน ผมจะขอตอบแบบกวนๆละกันว่า.....
    ไม่รู้ครับ ... ฮิๆๆ ... ( รู้ว่าต้องไปที่กรมพรรพสามิต แต่ไม่รู้ว่ามันกรมนี้มันตั้งอยู่ตรงไหนของกรุงเทพเล ยบอกไม่ถูก)

หลังจากเสียภาษีสรรพสามิตแล้ว ท่านสามารถเอาขึ้นเหนือหรือล่องใต้ก็ได้ครับแต่ท่านห ้ามขับนะ
    ถ้าขับก็จะโดนตำรวจจับแน่ (งงไหม) ที่จับเพราะว่าท่านเอารถที่ไม่ได้จดทะเบียนมาวิ่งบนท ้องถนน
    แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นตำรวจจะไม่สามารถยึดรถของท่านไ ด้
    ต่อมาก็ถึงข้อ2 ข้อนี้สำคัญมาก ถ้าท่านผ่านก็นำรถของท่านไปจดทะเบียนกับขนส่งได้เลย ย้ำ ถ้าท่านผ่านก็ไปจดทะเบียนได้เลย
    เรื่องวิศวกรเซ็นรับรองไม่มีปัญหาเดี๋ยวแนะนำให้
    แต่ใครที่คิดว่างั้นข้อนี้ก็หมูละซิ เลิกความคิดนี้ได้เลยครับ
    คือว่าอย่างนี้นะครับ
    รถที่จะไปจดทะเบียนใหม่ได้ต้องตรวจให้ผ่านมาตรฐานของ สมอ. โดยสำนักงานมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรมก่อน(สมอ)
    โดยการตรวจแต่ละครั้ง เค้าเล่ากันว่าค่าตรวจประมาณ สองหมื่นกว่าๆๆนี่ละ
    สมัยก่อนก็พอๆๆจะหยวนๆๆได้
    แต่เดี๋ยวนี้เค้าบอกว่าอยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    เรื่องการตรวจนี่เค้าบอกว่ารถอย่างที่เราๆๆท่านๆๆคิด จะเอาไปตรวจนี่มันเป็นรถที่ผลิตเมื่อ40กว่าปีที่แล้ว
    เดี๋ยวนี้รถทุกคันต้องผ่านมาตรฐานยูโร 2 หรือ3ไม่รู้ ท่านคิดดู เมื่อ40ปีที่แล้ว รถหมูของเราๆท่านคิดหรอว่าไอ้คนออกแบบเครื่องยนต์เนี ่ย
    มันจะไปรู้ไหมว่าอีก40ปีข้างหน้าจะมีเรื่องของไอดีไอ เสีย ที่ จะต้องให้การเผาไหม้สมบูณณ์ผ่านมาตรฐานยูโร
    กลุ้มๆๆๆอีกเพราะท่านที่เสียเงินค่าตรวจครั้งแรกแล้ว ท่านคิดหรอว่าถ้าไปตรวจครั้งแรกแล้วไม่ผ่าน ท่านจะขอเวลาอีกซักสามวันเพื่อที่จะกลับไปล้างคาร์บู ที่บ้านก่อนหรือขอกลับบ้านไปเพื่อจะจูนอากาศ
    หรือ...............อะไรก็ช่าง เค้าก็ไม่ว่าครับ ทางสมอ.ยินดีเสมอ พร้อมที่จะตรวจให้ท่านได้อีก เพียงแต่ท่านจะต้องเสียเงินเท่าเดิม (อีกประมาณอีกสองหมื่นกว่าๆๆ)
    ทางสมอ. ถึงจะตรวจให้ท่านใหม่ (ถึงไปตรวจใหม่ท่านก็ไม่ผ่านอยู่ดี ก็อย่างที่ผมบอกนั้นละ ครับ ว่าเครื่องของเรามันเป็นเครื่องรุ่นพราะเจ้าเหาโน้นล ะ ไอ้คนออกแบบป่านนี้ก็ไปอยู้ไหนแล้วก็ไม่รู้)
    ทำใจเถอะครับ............
    ผมคิดจะลองทำแล้วเหมือนกัน ผู้รู้เค้าบอกว่า พี่ทิดอ่ำครับ เรื่องอื่นๆๆพอช่วยท่านได้ แต่เรื่องนี้ เค้าบอกว่าหมดสิทธิ์ครับ
    ใครที่คิดว่าจะทำ ถ้าทำแล้วผ่านข้อ2ได้ช่วยบอกผมมั้งนะครับ จะได้เอามั้ง
    ทีนี้เอาเรื่อง เบาๆๆมั้งนะครับ เรื่องเปลืี่ยนเครื่องก่อนนะครับ
    เรื่องเปลี่ยนเครื่อง เนี้ยผมบอกได้เลยนะครับ ว่าง่ายๆๆๆๆๆๆๆๆๆมักๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    (ต้องใช้คำนี้เพราะมันง่ายมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก)
    เพียงแต่ท่านไปที่ขนส่งแล้วไปบอกกับขนส่งว่าอยากเปลี ่ยนเครื่องครับ
    เท่านั้นละ เค้าก็จะรีบดำเนินการให้เลยไม่เกิน2ชั่วโมง(ขนส่งที่ บ้านผมนะครับ ไปตอนเวลาซัก13.300น ของวันศุกร์ ไม่เกินบ่ายสามได้กลับบ้าน
    เพราะทางเจ้าหน้าที่จะรีบกลับบ้านเหมือนกันฮิๆๆๆๆๆ)
    อ่านแล้วท่านจะเห็นว่าการเปลื่ยนเครื่องรถมอแตอรืไซด ์ทำไมง่ายจังหว่า
    พี่ทิดอ่ำโม้ปะเนี่ย ผมยืนยันว่าไม่ได้โม้นะครับ
    เพราะการที่เราจะเปลี่ยนเครื่องเนี่ย เราต้องเปลื่ยนเครื่องที่คิดจะเปลี่ยนไปเลยนะครับขับ รถที่เราเปลื่ยนเครื่องแล้ว
    เดินไฟแล้วทำทุกอย่างให้เหมือนเดิมนะครับหากท่านทำไป ไม่เรียบร้อยก็จะยากอีก
    แล้วเอกสารละเตรียมอะไรไปบ้าง
    ก็เอกสารพื้นๆๆครับ
    เริมโม้อีกละพี่ทิดอ่ำเนี่ย
    ไอ้ที่ว่าเอกสารพื้นๆๆเนี่ยมีไรบ้างละ
    มีดังนี้ครับ
    1สำเนาทะเบียนรถท่านคันที่จะเปลี่ยน
    2 เอกสารแสดงที่มาของเครื่องยนต์ที่ท่านจะเปลี่ยนใหม่
    อย่าถามอีกนะ ว่าเอกสารแสดงที่มาของเครื่องยนต์ คืออะไร
    ให้ผมตอบอีกผมจะตอบท่านว่า ก็เอกสารแสดงที่มาของเคืรี่องยนต์ที่ท่านได้มาไง
    ท่านได้เครื่องมาอย่างไรท่านก็เอาเอกสารแบบนั้นไปแสด งให้ขนส่งเค้าซิจริงไหม
    เป็นต้นว่า เครื่องนี้ท่านได้จากการประมูลหรือซื้อต่อมาจากทางหน ่วยงานราชการ
    ท่านก็เอาหนังสือที่ทางหน่วยงานราชการออกให้ไปแสดงซิ เห็นไหมง่ายจะตายไป
    หรือ ท่านได้มาจากการซื้อจากร้านโน้น ร้านนี้ ก็เอาเอกสารที่ทางร้านออกให้ท่านไปแสดงซิ เห็นไหมง่ายจะตายไป (ถ้าเป็นเครื่องนำเข้าต้องมีใบอินวอยท์นะครับ)
    อย่าถามอีกนะว่าไม่มีใบอินวอยท์ละทำไง
    จะตอบว่า ไม่ต้องทำอย่างไรละ เพราะมันทำไม่ได้ แล้วเครืองละซื้อแล้วทำไงละ
    ท่านที่ซื้อมาแล้วไม่ได้ใบอินวอยท ก็ขายให้ผมซะ ผม จะได้เอาไว้ทำอลั่ย
    หรือถ้าท่านถอดเครื่องมาจากคันอื่น ก็เอาเล่มทะเบียนคันที่ท่านถอดไปแสดงด้วย
    (กรณีที่รถคันที่ท่านถอดเครื่องมาเปลื่ยนไม่ใช่รถท่า นท่านต้องให้เจ้าของเดิมเค้าอนุญาติก่อนนะครับ ทางขนส่งเค้าถึงจะยอม ถามว่าถ้าเจ้าของเดิมตายละทำอย่างไรดี)
    ฮิๆๆๆๆ
    อันนี้ต้องแล้วแต่ละเทคนิคนะครับแนะนำมากไม่ได้้โทรม าละกัน
    อ่า เบื่อยังถ้ายังอ่านต่อเลยนะ
    อืม..........
    งั้นเปลี่ยนโครงละทำไงดี
    ก็ทำเหมือนเครื่องนี่ละ
    เพียงแต่ท่านจะเปลื่ยนโครง(อันนี้พูดถึงการเปลี่ยนโค รงนะไม่ได้ตอกเลขโครงใหม่)
    ท่านต้องยืนเรื่องกับทางขนส่งใก้ลบ้านท่านก่อนว่าอยา กจะเปลื่ยนโครง
    ทางขนส่งเขาจะถามท่านว่าทำไมถึงอยากจะเปลี่ยนละ
    ตอนนี้ละ จะตอบยาก เพราะที่ท่านจะเปลี่ยนโครงเนี่ยท่านต้องถามตัวเองก่อ นว่าทำไมถึงอยากเปลื่ยน
    ถ้าท่านบอกว่าโครงมันผุครับ ทางขนส่งเค้าก็จะดูรถของท่านว่ามันผุจริงไหม
    ถ้าไม่จริงก็อดครับ ฮิๆๆๆๆๆๆ
    หรือท่านตอบว่าที่ต้องเปลี่ยนเพราะโครงมันเกิดอุบัติ เหตูครับ ใช้ไม่ได้โครงมันหักมันงอ หรือ บิดเบี้ยวผิดรูปร่างจนใช้การไม่ได้จึงอยากเปลี่ยน
    ทางขนส่งเขาไม่ว่าหรอกท่านจะต้องเอาโครงที่ท่านพูดข้ างต้นมาแสดงเขาให้ได้ก็แล้วกันถ้าได้ก็โอเค ถ้าเอามาแสดงไม่ได้ก็อดเปลื่ยน
    เรื่องเหตุผลที่จะขอเปลื่ยนโครงผมว่าเป็นเรื่องที่ไม ่ยากหรอกผมว่าง่ายๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆสำหรับผม
    แต่ที่ทิดอ่ำกำลังจะบอกว่า การที่เราจะเปลี่ยนโครงเนี่ยมันไม่ไช่แค่ทางขนส่งจัง หวัดจะอนุมัติได้นะ
    ทางจังหวัดต้องทำเรื่องถึงกรมขนส่งทางบกโน้น ไม่แน่ใจว่าระดับอธิบดีหรือรองกันแน่ที่เป็นคนเซ็นอน ุมัติถ้า.........
    หนังสือ อนุมัติ ออกมาแล้ว ทีนี้ละ เปลื่ยนได้แน่ๆๆๆ

แต่ผมก็ไม่รู้ว่าขั้นตอนการทำหนังสือจะนานไหมเพราะไม ่เคยคิดที่จะเปลี่ยนจึงยังไม่ได้ศึกษา
    เรื่องก็มีแค่นี้ละ
    ผิดถูกอย่างไรก็ใช้วิจารณญานในการอ่านก็แล้วกันครับ
    ขอบคุณครับที่ทนๆๆอ่าน [/b]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ทิดอ่ำ : 31-01-2010 เมื่อ 01:37

ข้อมูลเยอะมากครับ พี่ทิด ข้อมูลแน่นอนเลย
    มีช่วงชีวิตนึง เล่ากันมานะครับ ที่เขาเริ่มเล่น super4กัน มีการแจ้งเปลี่ยนโครงกันนัว เละเทะ ตัดต่อ และ รถโบราณเวสป้า ราคาแรง มาผสมโรงเข้าไปอีกทำให้ เจ้าหน้าที่ ปิดประตูตายกับการแจ้งเปลี่ยนโครงรถมอไซค์ ในหลักการณ์อาจจะเห็นว่าได้ แต่วิธีปฏิบัติ ลองดูครับ ยากยิ่งกว่าใดๆ

ผมคิดว่าการเปลี่ยนโครงได้ต้องมีเหตุผล รถประสบอุบัติเหตุเท่านั้นจึงจะเปลี่ยนได้ครับ

อันนี้ คคห ส่วนตัวนะครับ

Bookmarks