ถึงท่านวี คลังอะไหล่แห่งบางแค ครับ - หน้า 24

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 24 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ถึงท่านวี คลังอะไหล่แห่งบางแค ครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    จากคำให้การครับ
    ไม่ขาด ไม่แหว่ง ไม่ผุ
    แต่มันเก่าและตรงชิ้นกดแตรที่ใช้น็อตยึดจากด่านล่างพ วงมาลัย
    มันทะลุขึ้นมาเป็นรอยร้าวนูนๆครับ
    ซ่อมได้ไหมครับ
    ซ่อมได้ที่ร้านไหนครับ
    ไม่อยากรบกวนพี่ครับ
    ขอหมอดูแผลหน่อยได้มั้ยครับ เท่าที่อ่านดู ใช้วิธีการซ่อมแบบพวกโมเดลครับ ก็อาจจะต้องมีโป้วเติมชิ้นงานและก็แต่งผิวแล้วก็ใช้ก ระดาษทรายตกแตกบ้าง แล้วก็ใช้สีพ่นหนังหรือพลาสติกปกปิดงาน แต่ขอให้มันไม่ได้เป็นอย่างที่บอกนี้ด้วยเถอะ 555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ขอหมอดูแผลหน่อยได้มั้ยครับ เท่าที่อ่านดู ใช้วิธีการซ่อมแบบพวกโมเดลครับ ก็อาจจะต้องมีโป้วเติมชิ้นงานและก็แต่งผิวแล้วก็ใช้ก ระดาษทรายตกแตกบ้าง แล้วก็ใช้สีพ่นหนังหรือพลาสติกปกปิดงาน แต่ขอให้มันไม่ได้เป็นอย่างที่บอกนี้ด้วยเถอะ 555
    ได้ครับ
    เด๋วถ้าไปบ้านเอ๋จะถ่ายมาให้ดูครับ(ของอยู่ที่นั่นคร ับ)
    ขอบคุณครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ช่วงนี้ก็ยุ่งเหมือนทุกๆวันคือ ตอบกระทู้ สัมภาษณ์สื่อมวลชน หาสมบัติ ซ่อมรถ รื้อรถดีๆให้เสีย หาของให้พี่น้องและผองเพื่อน หาเหาใส่หัว อ่านหนังสือ เรียนรู้ในอินเตอร์เนท และก็เลี้ยงลูก นี่งานประจำนะครับ ส่วนงานอดิเรกบรรยายไม่ถูกแต่หน้าเบื่อคอตๆ 555

ช่วงนี้อาจจะเห็นผมเดินสายพบปะสหายบ้างตามแคว้นต่างๆ เพื่อเจริญสัมพันธไมตรี เพื่อให้ความแน่นแฟ้นระหว่างทัพต่างๆยังเหนียวแน่นเส มอ ผมน่าจะไปสมัครเป็นอะไรแบบงานการกุศลนะครับ เป็นวีหนวดนี่แหละ งานเยอะคอตๆ 5555

phungping's Avatar
    สถานที่
    ฟรีเเล้นท์
    ขอบคุณ
    3

อ้ายวี...ผึ้งเองนะค่ะ
    วันนี้คงตกใจผสมงงๆ ตอนรับสายผึ้ง 55(ว่าใครว่ะ)

ผึ้งซุ่มดูพวกพี่ๆมาสักพักใหญ่โคตรๆแล้ว วันนี้มีเวลาจังหวะทุกอย่างเริ่มพอดี
    เลยอยากขอคำปรึกษาผู้มีประสบการมาก่อน...

รถผึ้งเป็น m800 (เกียร์คอ)อุปกรณ์ติดรถมาค่อนข้างครบ ขาดหลักๆ

-กรอบหูช้างพร้อมกระจก(ซ้าย-ขวา)
    -พลาสติกปิดครอบคอพวงมาลัย(เกียร์คอ)
    -กรอบไฟหน้า 1 คู่
    -มือจับประตู(ใน) 1 คู่
    -แป้นแหวนมือหมุนกระจก 1 ชิ้น
    -ฝาครอบไฟในเก่ง
    -กระจก(หน้ากระโปรง) 1คู่
    -ชุดยางกันกระแทก(ฝากระบะหลัง)
    -เบ้าเหล็กยึดรองยางกันกระแทก(4 เหลี่ยมคางหมู)

ปัญหาอาการเวลาขับ

เท้าที่เหยียบครัช(จะร้อนมาก)
    คิดว่าเนื่องจาก ไม่มีอะไรปิดรู ส่วนที่แกนพวงมาลัย/แกนเกียร์ ลอดผ่านไปห้องเครื่อง...ปกติมันมียางอะไรปิดไว้หรือเ ราต้องหาดัดแปลงหน้าตาประมารไหนค่ะ

แตรไม่ดังให้ช่างเช็คแล้ว ซึ่งไม่ได้เกิดจากตัวแตร แต่เกิดจาก ปุ่มกด(ตัว M น่าจะช็อต)ช่างต้องตัดสายไฟ1เส้น ไม่งั้นมันจะดังตลอด(เราแก่ไงดีค่ะ) ไม่อย่างสร้างปุ่มใหม่หรือเปลี่ยนพวงมาลัย)

เบรคมือไม่มีมาเลย ถ้าจะหามาสัย มันใช้รุ่นเดียวกับ m1000 เลยใช่มั้ยค่ะ(แล้วมันต้องมีองค์ประกอบอไรบ้าง)

ถ้าเราต้องการจะโหลดข้างหลังลงนิดหน่อย คือเพิ่มแหนบใช่มัยค่ะ...แล้วแหนบใช้ m1000 ได้มั้ย
    ได้มาจำนวนแผ่นแหนมก็ไม่เท่ากัน ปวดหัวเลย...เฮ้ย

คราวๆหน้าจะประมาณนี้ค่ะ...อ้ายวี รบกวนช่วยชี้แนะ และชี้เป้าด้วยนะค่ะ
    ขอบคุณมากมายล่วงหน้าค่ะ มีโอกาสคงได้พบกัน...

รถยนต์คันแรกของครอบครัวข้าราชการธรรมดาๆ M1300...ชื่อ น้องสีหมอก
    หลงรัก m800 ตั้งแน้องนางฟ้าคลอดใหม่ๆ (แต่ยังไม่มีโอกาสครอบครอง อาจจะยังไม่เจอเนื้อคู่หรือจังหวะไม่พอดี)

จนโชคชะตา จังหวะ/เวลาที่เหมาสม ความบังเอิญ ทำให้ได้ครอบครอง Mazda 121...ชื่อน้องบังเอิญค่ะ(เป็นรุ่นที่หลงรักมาตั้งแต ่เด็ก เป็นรถที่ใช้ประจำอยู่ค่ะ)

ล่าสุดก็ถึงเวลาและจังหวะเวลาที่เหมาะสมให้ m800 ที่ผึ้งหมายปองมานาน ได้ดูแลสักที...

ใครไม่รัก เรารัก/ใครไม่รู้เรารู้/มาสด้าเค้ามีดีอยู่ เพราะเรามีStyle 555

ปล.อย่าพึ่งเบื่อหนูพรามนะอ้ายวี...หนูก็แค่อิสะชนคน รักรถ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phungping อ่านข้อความ
    อ้ายวี...ผึ้งเองนะค่ะ
    วันนี้คงตกใจผสมงงๆ ตอนรับสายผึ้ง 55(ว่าใครว่ะ)

ผึ้งซุ่มดูพวกพี่ๆมาสักพักใหญ่โคตรๆแล้ว วันนี้มีเวลาจังหวะทุกอย่างเริ่มพอดี
    เลยอยากขอคำปรึกษาผู้มีประสบการมาก่อน...

รถผึ้งเป็น m800 (เกียร์คอ)อุปกรณ์ติดรถมาค่อนข้างครบ ขาดหลักๆ

-กรอบหูช้างพร้อมกระจก(ซ้าย-ขวา)
    -พลาสติกปิดครอบคอพวงมาลัย(เกียร์คอ)
    -กรอบไฟหน้า 1 คู่
    -มือจับประตู(ใน) 1 คู่
    -แป้นแหวนมือหมุนกระจก 1 ชิ้น
    -ฝาครอบไฟในเก่ง
    -กระจก(หน้ากระโปรง) 1คู่
    -ชุดยางกันกระแทก(ฝากระบะหลัง)
    -เบ้าเหล็กยึดรองยางกันกระแทก(4 เหลี่ยมคางหมู)

คิดว่าเนื่องจาก ไม่มีอะไรปิดรู ส่วนที่แกนพวงมาลัย/แกนเกียร์ ลอดผ่านไปห้องเครื่อง...ปกติมันมียางอะไรปิดไว้หรือเ ราต้องหาดัดแปลงหน้าตาประมารไหนค่ะ

แตรไม่ดังให้ช่างเช็คแล้ว ซึ่งไม่ได้เกิดจากตัวแตร แต่เกิดจาก ปุ่มกด(ตัว M น่าจะช็อต)ช่างต้องตัดสายไฟ1เส้น ไม่งั้นมันจะดังตลอด(เราแก่ไงดีค่ะ) ไม่อย่างสร้างปุ่มใหม่หรือเปลี่ยนพวงมาลัย)

เบรคมือไม่มีมาเลย ถ้าจะหามาสัย มันใช้รุ่นเดียวกับ m1000 เลยใช่มั้ยค่ะ(แล้วมันต้องมีองค์ประกอบอไรบ้าง)

ถ้าเราต้องการจะโหลดข้างหลังลงนิดหน่อย คือเพิ่มแหนบใช่มัยค่ะ...แล้วแหนบใช้ m1000 ได้มั้ย
    ได้มาจำนวนแผ่นแหนมก็ไม่เท่ากัน ปวดหัวเลย...เฮ้ย

คราวๆหน้าจะประมาณนี้ค่ะ...อ้ายวี รบกวนช่วยชี้แนะ และชี้เป้าด้วยนะค่ะ
    ขอบคุณมากมายล่วงหน้าค่ะ มีโอกาสคงได้พบกัน...

รถยนต์คันแรกของครอบครัวข้าราชการธรรมดาๆ M1300...ชื่อ น้องสีหมอก
    หลงรัก m800 ตั้งแน้องนางฟ้าคลอดใหม่ๆ (แต่ยังไม่มีโอกาสครอบครอง อาจจะยังไม่เจอเนื้อคู่หรือจังหวะไม่พอดี)

จนโชคชะตา จังหวะ/เวลาที่เหมาสม ความบังเอิญ ทำให้ได้ครอบครอง Mazda 121...ชื่อน้องบังเอิญค่ะ(เป็นรุ่นที่หลงรักมาตั้งแต ่เด็ก เป็นรถที่ใช้ประจำอยู่ค่ะ)

ล่าสุดก็ถึงเวลาและจังหวะเวลาที่เหมาะสมให้ m800 ที่ผึ้งหมายปองมานาน ได้ดูแลสักที...

ใครไม่รัก เรารัก/ใครไม่รู้เรารู้/มาสด้าเค้ามีดีอยู่ เพราะเรามีStyle 555

ปล.อย่าพึ่งเบื่อหนูพรามนะอ้ายวี...หนูก็แค่อิสะชนคน รักรถ
    ช่วยตอบ1ข้อครับ...ถ้าจะโหลดต้องลดแหนบครับไม่ใช่เพิ ่มอ่ะ....หรือไม่ก็ดัดแหนบให้ตรงอ่ะ..แต่จะแข็งนะครั บเด่งๆๆเลยอ่ะใม่นุ่มนะ..ลองพิจารณาดู...อยากเตี้ยยา งน่าจะพอช่วยได้ครับนิดหน่อยเช่นลดขอบลงยางแก้มเตี้ย อ่ะ....หรือรอคำแนะนำจากแม่ทัพอีกทีครับ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ครับ ตะลึงกันถ้วนหน้าเลยครับ อยู่ๆก็มีสุภาพสตรีโทรมา เพราะว่าส่วนมากจะเป็นสุภาพบุรุษโทรมาครับ 5555 - -"

- ปกติบริเวณที่เหยียบคลัชจะไม่ร้อนครับ ถ้าร้อนขอเดาว่าความร้อนจากห้องเกียร์ หัวเกียร์ หัวหมู หัวหมา แล้วแต่จะเรียกนะครับ คงแผ่ความร้อนมามากกว่าครับ และตรงห้องเครื่องที่รอดผ่านแกนพวงมาลัย ปกติจะมียางปิดครับ อันนี้DIYได้ครับ หรือจะเอาขี้หมา (ยางเหนียวๆ) อุดก็ได้ครับ เดี๋ยวว่างๆถ่ายรูปให้ดูครับ

- เดี๋ยวให้ดูส่วนประกอบครับว่ามันมีอะไรบ้าง รอสักครู่นะครับ

- เบรกมือไม่มีก็ไม่มีปัญหาครับ หาชุดเบรกมือตามสุสานรถก็ได้ครับ ของป้าแดงก็ใช้ของมาสด้า1000ครับ ของแท้ยกให้เพื่อน - -"

มันประกอบไปด้วยชุุดเบรกมือพร้อมขายึดเหมือนด้ามร่มค รับ ส่วนสลิงก็หาของใหม่ก็ได้ แต่เฟืองท้ายต้องมีชุดเบรกมือด้วยนะครับ ผมเห็นเขาเอาออกกัน เอาออกทำไม...แล้วเวลาขึ้นดอยทำไงครับ เอาหินหนูมั้ย????

- แหนบมีทั้งหมด4แผ่นต่อข้างครับ ใช้ของM1000ได้ครับ หรือเข้าร้านทำแหนบให้เขาม้วนให้ก็ได้ครับ จะดัดตรงหรือจะเอาออกก็แล้วแต่การใช้งานครับ ป้าแดงเคยแหนบแอ่นครับ โหลดแป๊กๆเลย แต่ตอนนี้เซทสแตนดาร์ดครับ ทรงตัวดี เซอร์วิสง่าย และก็ขนสาวราชภัฎได้เต็มคันรถครับ - -"

Junior Member boonyalit's Avatar
    สถานที่
    หนองมันปลา คลาสสิคคลับ
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับท่านวี..ผมใช้มาสด้าโปรซีดอยู่
    ท่านวีพอจะมีชุดกุญแจประตู ซ/ข ทั้ง 2 ข้าง ของโปรซีดเหลือบ้างไหมครับ
    แล้วราคาเท่าไหร่ครับ ฝากด้วยนะครับ.
    ...ขอบคุณครับ....

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boonyalit อ่านข้อความ
    สวัสดีครับท่านวี..ผมใช้มาสด้าโปรซีดอยู่
    ท่านวีพอจะมีชุดกุญแจประตู ซ/ข ทั้ง 2 ข้าง ของโปรซีดเหลือบ้างไหมครับ
    แล้วราคาเท่าไหร่ครับ ฝากด้วยนะครับ.
    ...ขอบคุณครับ....
    ..........ขอตอบแทนครับกุญแจที่เป็นมาสเตอร์ไม่มีขาย แน่นอนครับ...(ของใหม่นะ)..มันจะมีแต่ซ้ายดอกนึง-ขวาดอกนึ่ง...แบบดอกเดียวใขได้ซ-ข..ไมมีครับตองหาถอดตามซากรถเอาอ่ะครับ..ราคาอยู่ที่ ประมาณดอกล่ะ350-500บาทครับ..

nuay009's Avatar
    สถานที่
    Daihatsu Club Thailand
    ขอบคุณ
    128

ถามคุณวี ฝาครอบคอพวงมาลัย ในรูปเป็นมาสด้าตัวไหนบ้างครับ

Name:  4364627400_7a328237ae_o.jpg
Views: 1291
Size:  61.7 KB

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nuay009 อ่านข้อความ
    ถามคุณวี ฝาครอบคอพวงมาลัย ในรูปเป็นมาสด้าตัวไหนบ้างครับ

Name:  4364627400_7a328237ae_o.jpg
Views: 1291
Size:  61.7 KB
    ซ้ายบนเป็นของมาสด้า1200ครับ ซ้ายล่างเป็นของมาสด้าproceed ขวามือเป็นของมาสด้า800ครับผม

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

tin man (23-04-2014)

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

และแล้วทั้งหมดก็เป็นวันวาน ยังหวานอยู่ ใช่มั้ยครับท่านแม่ทัพ....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sippapas อ่านข้อความ
    และแล้วทั้งหมดก็เป็นวันวาน ยังหวานอยู่ ใช่มั้ยครับท่านแม่ทัพ....
    ครับพี่โหน่งไม่เหลือะไรเลยให้เห็นว่าเคยรุ่งเรืองเร ื่องอะไหล่มาสด้า มองไปทางไหนก็มีแต่boombox...

14. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

sk9991 (27-09-2012)

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ครับพี่โหน่งไม่เหลือะไรเลยให้เห็นว่าเคยรุ่งเรืองเร ื่องอะไหล่มาสด้า มองไปทางไหนก็มีแต่boombox...
    เหลือซิครับ....เหลือเป็นความทรงจำที่ดี เอาไว้ให้คนรุ่นหลังในบ้านมาสด้าได้อ่าน เหมือนที่ผมกำลังอ่านอยู่นี่ไงครับ ผมภาคภูมิใจแทนจริงๆครับ มาสด้าคลับ

16. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : sippapas สำหรับกระทู้นี้ :

sk9991 (27-09-2012)

Junior Member
    ขอบคุณ
    1

ขอรบกวนหน่อยครับ อยากทราบว่าพวงมาลัยอันนี้เป็นของรถอะไรครับแล้วถ้าผ มจะเอากดแตรของมาสด้า800ใส่จะได้ไหมครับName:  100_5096.jpg
Views: 962
Size:  44.7 KB แล้วนี่คืออะไรอะครับมีหน้าที่อะไรอยู่ตรงเสาฝั่งคนข ับอะครับ รถมาสด้า800 รบกวนด้วยนะครับName:  100_4696.jpg
Views: 603
Size:  53.2 KB Name:  100_4690.jpg
Views: 1180
Size:  55.9 KB

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kuk_zeed อ่านข้อความ
    ขอรบกวนหน่อยครับ อยากทราบว่าพวงมาลัยอันนี้เป็นของรถอะไรครับแล้วถ้าผ มจะเอากดแตรของมาสด้า800ใส่จะได้ไหมครับName:  100_5096.jpg
Views: 962
Size:  44.7 KB แล้วนี่คืออะไรอะครับมีหน้าที่อะไรอยู่ตรงเสาฝั่งคนข ับอะครับ รถมาสด้า800 รบกวนด้วยนะครับName:  100_4696.jpg
Views: 603
Size:  53.2 KB Name:  100_4690.jpg
Views: 1180
Size:  55.9 KB
    พวงมาลัยสามก้าน ส่วนมากจะบ่งบอกถึงความเป็นสปอร์ต รถที่มีความเร็ว อาจจะเป็นเก๋งเป็นคูเป้ แค่ส่วนมากไม่นิยมนำมาติดตั้งในรถกระบะแม้มาสด้าจะนำ พวงมาลัยสามก้านมาติดตั้งในรุ่น10แรงก็ไม่ปรากฎว่าเป ็นสปอร์ตแต่อย่างใด ผมเลยจนปัญญาครับที่จะบอกว่าเป็นของรุ่นไหน แต่ว่าถ้าจะแปลงเอาแป้นแตรโลโก้ของ8แรงมาใส่ก็ไม่ยาก ครับ งานสร้างสรรค์ทำเองได้ทำเลยครับ ^^

ส่วนด้านข้างนั้นเป็นเสาวิทยุครับ เป็นแบบดึงขึ้นด้วยมือครับ เวลาดึงจะใช้มือซ้ายช่วยดึง สามารถดึงได้แม้ว่ารถจะเคลื่อนตัวแล้วก็ตาม ด้วยว่ามุมที่มาสด้าออกแบบสุดมือซ้ายเอื้อมพอดี ไม่เชื่อลองดูครับ แต่รถของผมและพี่ๆหลายๆท่านหันมาใช้เสาวิทยุไฟฟ้าหมด แล้วครับ เวลาเปิดวิทยุจะส่งสัญญาณไปที่มอเตอร์ให้เสาสไลด์ขึ้ น ถือเปนความสะดวกสบายดีครับ ^^

19. The Following 2 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

kuk_zeed (26-12-2012), sk9991 (26-12-2012)

หน้าที่ 24 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks