อยากทราบครับ ทำไมขี่ไปรถก็วูบอ่ะครับ ขี่ต่อไม่ได้!!!!

ชื่อกระทู้: อยากทราบครับ ทำไมขี่ไปรถก็วูบอ่ะครับ ขี่ต่อไม่ได้!!!!

Senior Member Netindy's Avatar
    สถานที่
    อิสระ!
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากทราบครับ ทำไมขี่ไปรถก็วูบอ่ะครับ ขี่ต่อไม่ได้!!!!

ผมก็เลยลองเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ดูอ่ะครับ เปลี่ยนเสร๊จก็ขี่ได้ซักพัก ก็กลับมาวูบอีกแล้ว แล้วก็เอาหัวเทียนออกมาเช็ดละก็ขี่ต่ออ่ะครับ ก็เกิดอาการเดิม อีกแล้วอ่ะครับ มันเกิดจากอะไรหรือครับ ผมอยากรู้จริง ๆ เป็นมานานมากละครับ ไม่รู้จะถามใคร เลย อยากถามเซียน ในเว๊ป thaiscooter หน่อย อ่ะครับ ใช่ผม หน่อยครับ อยากขี่แบบสบายใจบนท้องถนนกับเขาสักที

ผมขี่ PX 150 อ่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Netindy : 31-01-2010 เมื่อ 15:15
    เฒ่ า เหมือ น เ จ้า มั น น่ะ ก่ะ . . .!!

ไม่ใช่เซียนนะ แต่ตอบจากประสบการณ์ อาการนี้ถ้าเอาหัวออกมาเช็ดแล้ววิ่งได้อีก อาจเป็นที่ท่านใส่ออโต้ลูปเยอะเกินอ่ะ วิ่งๆมี่วอด อีกอย่างอันนี้ไม่เกี่ยวกับหัวเทียน อาจเป็นไปได้ว่าน้ำมันลงไม่ทัน (มีอะไรอุดตันในทางเดินน้ำมัน) คือน้ำมันมาแต่มาไม่ทัน พอท่านจอดเอาหัวเทียนมาเช็ดก็พอดีกับน้ำมันลงคาร์บูเ ต้มพอดี

ลองกลับไปพิจรณาดูที่หัวเทียน ว่ามันเยิ้มมากน้อยแค่ไหน และถ้าว่างซักหน่อยลองล้างคาร์บูเช็คระบบน้ำมันดูครั บ

โชคดีครับ

Senior Member Netindy's Avatar
    สถานที่
    อิสระ!
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ inzpires อ่านข้อความ
    ไม่ใช่เซียนนะ แต่ตอบจากประสบการณ์ อาการนี้ถ้าเอาหัวออกมาเช็ดแล้ววิ่งได้อีก อาจเป็นที่ท่านใส่ออโต้ลูปเยอะเกินอ่ะ วิ่งๆมี่วอด อีกอย่างอันนี้ไม่เกี่ยวกับหัวเทียน อาจเป็นไปได้ว่าน้ำมันลงไม่ทัน (มีอะไรอุดตันในทางเดินน้ำมัน) คือน้ำมันมาแต่มาไม่ทัน พอท่านจอดเอาหัวเทียนมาเช็ดก็พอดีกับน้ำมันลงคาร์บูเ ต้มพอดี

ลองกลับไปพิจรณาดูที่หัวเทียน ว่ามันเยิ้มมากน้อยแค่ไหน และถ้าว่างซักหน่อยลองล้างคาร์บูเช็คระบบน้ำมันดูครั บ

โชคดีครับ

ใจมากครับผม
    เฒ่ า เหมือ น เ จ้า มั น น่ะ ก่ะ . . .!!

Member งงไม่งง's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

โอวว อาการเดียวกันเลย จขกท.

ผมไปให้พี่ที่ทำเวสป้า ลองเช็คดู เขาถอดสายก๊อกน้ำมันมาดู

โอวว ฉี่หนูแรงกว่าอีกครับ!!!

สรุปคือ ก๊อกน้ำมันผมตัน

น้ำมันไม่ลง ถึงลง แต่มันก็ช้ามากๆ

ก็สตาร์ทมันเข้าไปเหอะ เท้าจะพังอยู่แล้ว ...แค่น้ำมันไม่ลง - - ่

ลองดูๆแล้วกัน แลกเปลี่ยนกัน เผื่อจะเป็นอาการเดียวกัน

ขอให้โชคดีครับผม
    ไม่เครียดครับ ไม่เครียด

สถานที่
    อิสระ!
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ งงไม่งง อ่านข้อความ
    โอวว อาการเดียวกันเลย จขกท.

ผมไปให้พี่ที่ทำเวสป้า ลองเช็คดู เขาถอดสายก๊อกน้ำมันมาดู

โอวว ฉี่หนูแรงกว่าอีกครับ!!!

สรุปคือ ก๊อกน้ำมันผมตัน

น้ำมันไม่ลง ถึงลง แต่มันก็ช้ามากๆ

ก็สตาร์ทมันเข้าไปเหอะ เท้าจะพังอยู่แล้ว ...แค่น้ำมันไม่ลง - - ่

ลองดูๆแล้วกัน แลกเปลี่ยนกัน เผื่อจะเป็นอาการเดียวกัน

ขอให้โชคดีครับผม

ใจมากครับ ผม อิอิ

Bookmarks