ถามผู้รู้และผู้เล่น Raleigh Sports

ชื่อกระทู้: ถามผู้รู้และผู้เล่น Raleigh Sports

Question ถามผู้รู้และผู้เล่น Raleigh Sports

คือผมอยากรู้ว่า Raleigh Sports ปี1975 เค้านิยมเล่นกันไหมเพราะลายน้ำเป็นรูปตัวR ดูแตกต่างจากรู่นเก่า และถ้าซื้อ-ขายอู่ยในราคาประมาณเท่าไรครับ... (ถ้าใครมีรถช่วยโชว์รูปหน่อยครับ)

Raleigh Sports ปี1975 ต้องดูดีๆครับเพราะบางคันอาจเป็นตัวที่ผลิตในมาเลเซี ย ขายโดยห้างโรบินสันของมาเลเซีย(ถ้าจำชื่อไม่ผิดนะครั บ) ส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็นตัวผู้หญิง 26 ซะเป็นส่วนใหญ่และพบว่าผลิตในมาเลเซียทั้งสิ้น วิธีดูง่ายๆเหล็กยึดบังโคลนหลังจะเป็นเหล็กแบน คันที่ผลิตในอังกฤษจะเป็นเหล็กกลม ตัวยึดขาบังโคลนหลังก็คนละตำแหน่งกันตัวมาเลจะยึดกับ ดุม เพลทจะดูเป็นอลูมิเนียมปั๊มสีสดๆ(ยังมีขายอยู่หลายคั นที่ เซ่ง งวด ฮง ตลาดน้อย) โดยส่วนตัวเชื่อว่ารถยุค60ปลายๆถึง70ต้นๆ เป็นช่วงที่ราเล่ห์ย้ายฐานผลิตมายังมาเลเซีย ในช่วงแรกอาจจะขนโครงและอะไหล่ที่ผลิตค้างไว้มาประกอ บที่มาเลเซีย และต่อมาอาจจะผลิตเองในมาเลเซียเคยมีคนบอกว่าเป็นโรง งานเดียวกับ รถโรบินสันและจรเข้ที่ผลิตในมาเลเซีย(อาจจะช่วงแรกผล ิตออกมาในยี่ห้อราเล่ห์ต่อมาจึงเป็นยี่ห้อดังกล่าว) ส่วนใหญ่แล้วเท่าที่เคยเห็นอะไหล่จะมาจากอังกฤษแต่เป ็นพวกปีใหม่ เช่น เกียร์สเตอร์มี่เป็นแบบตัวพิมพ์ใหม่แล้ว มือเกียร์เป็นพลาสติกดำ
    ส่วนพวก ตัว 28 ชาย หญิง/ 26 ชาย จากที่เคยไปบ้านพี่ไพบูลย์ ที่มีรถ 28 ชายลายน้ำแบบใหม่ (เป็นคันที่สมบูรณ์มาก)ทุกอย่างบอกชี้ว่าผลิตในอังกฤ ษทั้งหมด เรื่องประกอบที่ไหนอย่าไปสนใจมากเพราะอย่างห้าง เซ่น ง่วง ฮง ที่นำเข้าก็ต้องนำมาประกอบเอง(ทุกห้างเก่าเป็นแบบนี้ ทั้งหมด) แต่มาเลเซียพิเศษกว่านิดนึงตรงประเด็นที่มีการตั้งโร งงานที่นั้น ส่วนว่า เซ๋ง ง่วน ฮง ยุคหลังสั่งรถจากที่ไหนไม่มีข้อมูลครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=383774
    ลองดูเป็นแนวทางครับคันนี้เป็นคันที่ไม่เคยมีการปรับ เปลี่ยนใดๆเลยครับอาจพอเป็นแนวทางได้บ้าง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร : 02-02-2010 เมื่อ 14:11

ขอบคุณมากครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

จะว่าไป 1975 ก็ร่วม ๆ 30 ปีแล้วนะนี่ ...
    ภาพที่เคยดูด Malaysia เก็บไว้ครับ เผื่อเป็นข้อมูลเสริมจากชมรมรถถีบโบราณจันทบูร
    ...
    ขออนุญาติเจ้าของภาพและเจ้าของรถด้วยครับ
    คุ้น ๆ ว่า ผู้ถ่ายไปมาเลย์แล้วเจอรถจอดอยู่ก็เลยถ่ายภาพเก็บไว้
    แล้วก็มาลงแลกเปลี่ยนในกระทู้ไทย/มาเลย์ประมาณนี้ครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 03-02-2010 เมื่อ 10:26

มาตรฐาน ขอบคุณครับ

แนบเอกสาร 1578981แนบเอกสาร 1578980แนบเอกสาร 1578979
    ขอบคุณครับ ขอแรงอีกหน่อยนะครับ ว่ารถนี้ อังกฤษ รึว่า มาเล ครับ.....แต่ผมว่าหน้าจะเป็น อังกฤษ
    (เข้าข่างตัวเองนิดนึง)

รูป รูป      

มาตรฐาน รูปต่อครับ

Raleigh sports ปี 1973

รูป รูป      

Raleigh sports ladie ปี 1975

รูป รูป      

Raleigh sports ladie ปี 1975

รูป รูป      

ตัวที่มาให้ดูน่าจะเป็นสเปคยุโรปนะครับ น่าจะเป็นตัวปีหลังๆแล้ว อะไหล่ส่วนใหญ่ที่เห็นจะเป็นราเล่ห์เยอรมัน พวก มือเบรค บันได ปลอกมือแบบใหม่ ชุดคอและแฮนด์ดูกว้างๆ เกียร์เปลือยสเตอร์มี่รุ่นใหม่ มือเกียร์ถ้าดูไม่ผิดจะเป็นตัวพลาสติคสีดำของสเตอร์ม ี่ และถ้าเป็นรถในบ้านเราจะเป็นสเปคเบรคดุมเป็นส่วนใหญ่ ไม่ใช่เบรคก้ามปู ตลอดจนขาบังโคลน หลังเป็นแบบขาคู่รูปตัววี ซึ่งพบบ่อยในรถสเปคนอก และไม่มีล๊อกคอที่ตะเกียบหน้า เคยสงสัยอยู่เล็กๆว่าทำไมจานเคยเปลี่ยนเป็นจานกากบาท แล้วถัดมากลับมาใช้จานราเล่ห์อีกแต่คงมีเหตุผลบางประ การของทางโรงงาน ลองดูคร่าวๆเพลทเป็นแบบมาเลเซียแต่ข้อนี้ไม่ต้องสนใจ มากเพราะรูปแบบเพลทในแต่ละช่วงปีจะเป็นแบบเดียวกัน ส่วนสีพาให้คิดถึงพวกราเล่ห์ทวินตี้(พวกตัวรถพับเล็ก ๆของราเล่ห์ถ้าจำไม่ผิดเป็นตัวตลาดอเมริกา) โดยรวมแล้วตัวที่นำมาให้ดูไม่เหมือนตะกูลมาเลเซียซะท ีเดียว ดูจากตัวยึดขาบังโคลนหลังก็เป็นตำแหน่งเดียวกับตัวอั งกฤษ(คนละตำแหน่งกับตัวมาเลเซีย) แต่ไม่เห็นตัวยึดบังโคลนหลังบนว่าเป็นแบบแบนหลือกลม โดยส่วนตัวแล้วนะจะเป็นราเล่ห์ที่ผลิตช่วงปีหลังน่าจ ะช่วง70ปลายๆถึงยุค80 และไม่น่าที่จะผลิตในมาเลเซีย(ที่ผลิตในมาเลเซียหรือ อินเดียน่าจะขายภาคพื้นเอเชีย ส่วนที่มีโรงงานในอเมริกา เยอรมัน และอาจจะผลิตในอังกฤษอยู่ เป็นตัวที่ขายในภาคพื้นยุโรปและอเมริกาตามความเข้าใจ ส่วนตัว) แต่จะประเทศไหนไม่แน่ใจครับเพราะแน่ๆเป็นสเปคยุโรปแน ่นอน มีมาให้ดูอีกกระทู้ครับที่เกี่ยวเนื่องกับเรื่องรถรา เล่ห์มาเลเซีย รถอังกฤษ ขอบคุณพี่สุพลเจ้าของกระทู้ล่วงหน้าด้วยครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...t=41325&page=1

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

raleigh sports

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fataah : 03-02-2013 เมื่อ 21:03
    "ความฝันของมนุษย์มิอาจทำลายได้ ...นอกจากความตาย"

ขอบคุณ
    0
    1

closed
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fataah : 03-02-2013 เมื่อ 21:02
    "ความฝันของมนุษย์มิอาจทำลายได้ ...นอกจากความตาย"

ขอบคุณ
    0
    1

closed
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fataah : 03-02-2013 เมื่อ 20:57

รถสวยดีครับ .... ทำสีที่ไหนครับ

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Maxbike อ่านข้อความ
    รถสวยดีครับ .... ทำสีที่ไหนครับ
    มาอย่างนี้แล้วครับ ยังไม่ได้ล้างได้เช็ด เจอตัวก็ถ่ายรูปมาถามเลย ช่วง 10 โมงเช้า วันนี้นะครับ ผมถ่ายใกล้ๆ แล้วภาพมันเบลออ่ะครับ

ขอบคุณ
    0
    1

closed
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fataah : 03-02-2013 เมื่อ 20:57

Bookmarks