= = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = = - หน้า 39

หน้าที่ 39 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 89 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: = = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = =

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

เริ่มลงจากสะพานมุ่งสู่ ถนนพระราม 3 เส้นเรียบแมน้ำ ถนนพระราม 3 มี 2 เส้นทางน่ะครับ คือ
    เส้นเรียบแม่น้ำ กับพระราม3 ด้านใน(ผ่านเซ็นทรัลพระราม3) ด้านหน้า ก็เป็นที่ทำงาน"อุ้ยหนวด" อีกแล้วครับท่าน
    และที่พำนักท่าน "ปุ๊ จอมพลัง" ได้ข่าวว่าย้ายออกไปแล้ว สงสัยหนี "อุ้ยหนวด"ไป 555

ที่จริงแล้วพอลงสะพานชิดซ้าย ซอยแรกตรงสะพานลอย สามารเข้าซอยด้านซ้ายมือได้เลย แต่เฮียเลือกเส้นทาง
    ที่เข้าทาง"สำนักงานเขตยานนาวา" เพราะถนนเส้นนั้นดีกว่า แต่ยังไงก็จะผ่านที่ทำงาน "อุ้ยหนวด"อีกหรือป่าวไม่แน่ใจ แต่ที่สำคัญเราจะผ่านอู่หรือบ้านที่มี "มาสด้า 800 กระบะ"จอดอยู่ตรงข้ามวัดครับ ยังขับไดอยู่น่ะครับ อิ อิ ท่านใด
    สนใจก็ลองไปสอบถามดูได้เลยครับ หน้าวัดช่องนนทรีครับ เจ้านายยยยย....

ขอบคุณ
    9
    1

ผ่าน เจ้าแปดแรงไป ผมไม่ได้เก็บภาพไว้ครับ ไว้เผื่อคนที่สนใจ หรือคิดที่จะเป็นเจ้าของคงอยากจะมาดูเองล่ะครับ 555
    เลี้ยวซ้าย แล้วเลี้ยวขวา ผ่านทางเข้าสำนักงานเขตยานนาวา ฝั่งสนามกอล์ฟ น่ะครับ ถนนเส้นนี้คือ ถนนนนทรี ครับ
    บ้านผมอยู่ ซอยนาคสุวรรณ ตอนนี้ทางการเปลี่ยนใหม่ ให้นับเป็นตัวเลขแทน เพื่อสะดวกและเข้าใจง่ายขึ้นครับ
    ดังนั้น อู่ที่เอารถเข้าไป ในครั้งนี้ มันก็คือ อู่ทำเครื่องยนต์ + แอร์ ครับ อ้าวววว!!!!!!!!!!!
    แน่นอนครับผมชอบเอาเจ้าฟ้าน้อย"น้องได๋"เข้าไปเช็คเป ็นประจำครับ อู่นี้ที่เคยบอกว่ามี เครื่อง 800 ครับ
    แต่เช็คแล้ว เป็น เครื่อง 1000 ครับ เค้ายกลงมาจาก รถ "บองโก้" ครับ พี่น้อง และ น้อง"บองโก้"ก็โดนผ้าคลุมไว้อยู่ครับ
    และได้ข่าวว่ามีผู้มาสนใจ แต่เค้ายังไม่ขายครับ 55555

ถึงหน้าบ้าน"เอ้ย" อู่แล้วครับ อู่นี้ติดกับสนามบอล(หญ้าเทียม) หลังตลาดรุ่งเจริญน่ะครับ เงียบสงบกันจังครับ
    ต้องเข้าไปเรียก มารับงานครับ เจอหมา มาต้อนรับครับ เออ บ้านไหนที่มี มาสด้าเก่าๆ มักมีหมาด้วยครับ 555

ขอบคุณ
    9
    1

เสียงของช่างและเฮียยกรถ พูดแซงกันครับ คนในอู่ก็รีบออกมาดูกันครับ ว่ารถ หน้าตาเป็นยังไง
    สงสัยเฮียไปพูด"รถอะไรไม่รู้ เก่า ฉิบหาย" พวกเองรีบมาเอาเลย เบามาก "อั๊ว"ต้องรีบไปรับงานต่อ
    ส่วนอื่นๆ ผมพยายามแปลออกมาครับ คิดว่าจะพูดแนวๆ นี้ครับ 55555

อ้าวขั้นแรกถอดล้อ เอ้ย โซ่ออกเลย แต่ "พวงมาลัยไม่มีหรอ" เด็กที่อู่สอบถาม ผมก็บอกว่า ผมไปจ้างเค้าทำรถใหม่
    พวงมาลัยผมถอดเอาไปแลกอะไหล่แล้วครับ เหอๆ ใช้มือหมุนล้อไปก่อนได้ป่ะ(จะบ้าหรอ) เด็กที่อู่ ก็เด็กจริงๆครับ
    อ้าวลุยเลย มีช่างอีกคน รถเล็กๆ ขนาดนี้ ยกขึ้นใส่บ่าให้หน่อย จะแบกเข้าไป อืมม..อู่ที่บ้าพลังกันป่าวเนี๊ยะ

ส่วนเบื้องหลังในครั้งนี้(ไม่น่าจะมี กราก เกลื้อน เชื้อรา น่ะ พี่ตุ๊ก 555) ดูค่อนข้างลำบากครับ พวงมาลัยไม่มี แต่จะเลี้ยวเข้าอู่
    ทางลาดชันมากครับ รถสีฟ้าผม เตี้ยๆ ติดพื้นตลอดเลยครับ เวลาเข้า-ออก อู่นี่ทีไร หมาก็เริ่ม งง เช่นกันครับ (หลายตัวมาก)

ขอบคุณ
    9
    1

ช่างที่อู่มีค่อนข้างครบครับ คือ ประมาณ 6-7 คน เท่าที่เห็น น่ะครับ เห็นบอกจะเรียกช่างเคาะเฉพาะทางมารับงานนี้เลย
    เอาล่ะงานนี้ งบของตู จะเป็นอย่างไรล่ะทีนี้ เอาเป็นว่าไม่ขอเทียบป้าแดง หรือ พอลล่า ครับ เพราะ 2 หมื่น ผมยังได้แค่นี้เอง

ส่วนเรื่องการปิดทึบตู้ ช่างอู่นี้ก็ยังถามว่าปิดทำไม ผมก็บอกว่า ตอนซื้อมาแรกๆ ดูช่วงหลังมันดูแปลกๆ
    เจาะมาใส่กระจกก็ไม่เต็มบาน ถามว่าทำไมเป็นแบบนี้ เจ้าของเก่าก็บอก ตอนซื้อมามันทึบน่ะ ลุงเจาะใส่กระจกเอง
    พอดีประหยัดกระจกเลยใส่แค่ครึ่งนึง
    ตามประวัติ รถตู้ทึบ คือ รถใช้บรรทุก หรือใช้ในการขนของหน่วยงานราชการต่างๆ ที่ไม่อยากให้เห็นภายในรถครับ(ความลับ)
    และเรื่องราคา+ภาษีนำเข้าก็จะถูกกว่าที่แบบรถนั่งทั่ วๆไปครับ ดังนั้น ทางไทยเคยนำเข้ามาแบบทึบ
    แล้วมาเจาะโดยช่างไทยอีกที ข้อมูลส่วนลึก ไปรับฟังจาก"เจ็ก"วรจักรของชาวมาสด้าได้เลยครับ
    หรือ สอบถามทางบางแค เบื้องต้นไปก่อนครับ เหอๆ "บางแคไม่มีอะไหล่"

ขอบคุณ
    9
    1

แสดงว่ารถของผมเป็นรถบรรทุกมาก่อน แล้วเปลี่ยนมาเป็นรถนั่งส่วนบุคคล เพราะมีเบาะหลังด้วยครับ
    แต่ถามว่าผมปิดทึบแล้วเอาเบาะออก น่าจะผิดกฎหมาย ดังนั้นปิดทึบเบาะก็ยังต้องคงอยู่(อ้าวงงเลย)
    แล้วจะปิดทึบทำไม ล่ะเนี๊ยะ แต่เอาเถอะ รถของผม ผมจะทำแบบของผมก็ไม่น่าจะมีอะไรมาขัดขวาง
    เพราะมันจะเป็นรถแวน"ขายน้ำอัดลมโบราณ"ครับพี่น้อง จัดมิสติ้งที่ไหน เพื่อนๆ จะ ซู่ซ่า ชื่นใจ ครับ

อ้าวที่นี้ เคลียร์งานที่อู่ก่อนครับ รถเต็มอยู่เลย อู่นี้ก็ยังไม่เคยทำรถ คลาสิค ครับ ของผมเป็นคันแรก อีกแล้วครับ
    และก่อนหน้านี้คือ รับทำเครื่องยนต์+ติดแอร์ เพิ่งมีช่างมาเช่าพื้นที่ ขอทำ สีครบวงจรได้ ประมาณ 6-7 เดือน
    อีกแล้วหรอครับ เป็นอู่เพิ่งเปิดใหม่ และเพิ่งทำรถเก่าคันแรก อ้าว สู้ครับ งานนี้ "ช่างบอกมาดูทุกวันได้เลยน่ะ"

รถใครไม่รู้ รู้แต่ว่า หลบไปหน่อยครับ 800 แวน จะเข้ามาแทนที่ครับ เหอๆ ช่วยๆ กันเข็นเข้า-ออก สลับกันไปครับ

ขอบคุณ
    9
    1

พวงมาลัยที่ถอดออก บางทีก็สร้างปัญหาพอสมควรครับ ไม่เป็นไร มีช่างบ้าพลังอยู่ครับ บอกให้ช่วยกันยกท้ายเลย
    สิ่งที่ได้จากการรวมพลังครับ สำเร็จ เราถึงต้องทึ่ง"มด" เห็นตัวเล็กๆ แต่พอมารวมกัน มันสร้างรังได้ใหญ่โตได้ครับ

หลังจากเข้าที่ เข้าทางแล้ว ผมก็ต้องมาเล่าเรื่องราวแบบย่อๆ นับตั้งแต่ซื้อรถมา เมื่อ 1 กพ. 53
    ไล่ตั้งแต่ส่งไปอู่สระบุรี(ทำน้องได๋)ผ่านมา 3 เดือน ยังเหมือนเดิม ส่งเข้าเมืองกรุงอีกรอบ เข้าที่อู่ สุขสวัสดิ์ 70
    ส่งไปอู่ สุขสวัสดิ์ 64 ส่งมาอู่ สุขสวสัดิ์ 70 อีกรอบ แต่คนล่ะอู่ผ่านมา 8 เดือน เสียเงินไป 2 หมื่นบาท ได้เท่าที่เห็น
    เลย สรุป พี่ๆ ตีราคาสิ? แฮ่ๆ เออราคาก็ประมาณ..... เออ ลดได้อีกป่าว ช่างบอกไม่ได้แล้ว
    จะพยายามทำให้ดีที่สุด เพราะเค้าก็จะเริ่มทำใหม่ ตามขั้นตอน ของทีมงานเค้า อันที่ผ่านมาใช้ได้แค่ไม่กี่อย่าง
    ส่วนอะไหล่น้องหามาให้พี่ทั้งหมดน่ะ อืมแล้วจะพยายามหามาให้ได้ครับ เจ้านายยยย เอาตามนั้นก็ตามนั้น

ขอบคุณ
    9
    1

ชื่อของช่าง ผมยังไม่ทราบเลยครับ ทราบแต่ หัวหน้าช่าง คือ "ช่างแก้ว" ขออภัยด้วยครับ เดี๋ยวเริ่มทำรถผมก็คงจะทราบกันเองครับ
    เริ่มจากแจ้งงานเบื้องต้น ของช่างแก้ว และผมก็แจ้งความประสงค์ว่าต้องการแบบนั้น แบบนี้ ส่วนนั้นน่าจะเป็นแบบนี้ อันนี้ไม่ใช่? 555

ขอบคุณ
    9
    1

น้องบอยครับ ที่บอกว่าพื้นเสร็จแล้ว น่ะยังครับ ยังเหมือนเดิมครับ สรุป งานที่ผ่านมาน่ะครับ
    -ลอกสีเกือบทั้งคัน แต่ไม่ได้พ่นกันสนิม เพิ่งมาพ่นตอนอู่สุดท้ายคือ 2 อาทิตย์ที่ผ่านมาครับ
    -ปิดทึบด้านข้าง 2 ข้าง
    -เปลี่ยนชายบันได 2 ข้าง
    -ลบการตีโปร่งออก 2 ข้าง
    -ปิดที่เก็บยางอะไหล่ ที่เป็นหลุม
    -ปิดคลอบพื้นห้องเครื่อง
    -เคาะเรียบแก้มหน้า 2 ข้าง
    สิ่งที่กล่าวมาช่างบอกต้องไล่เช็คความรีบร้อยใหม่ครั บ บางอย่างใช้ไม่ได้เลยครับ
    ไม่ได้จะกล่าวพาดพิงหรือใดๆ เพราะช่างพูดแบบนี้จริงๆ ผ่านไปแล้ว เริ่มใหม่ครับ

ขอบคุณ
    9
    1

อีกนิดครับช่าง "บันได้ 2 ฝั่ง ดูให้เท่ากันด้วยน่ะครับ ถ้างงสงสัย ถามมาได้เลยครับ ผมมีข้อมูลให้เพียบเลยครับ"
    ช่างบอก "กูเริ่มจะงงตรงที่คุณบอกนี่แหล่ะ" ผมพูดไปซะหลายอย่างเหลือเกิน 5555(ก็ที่เคยสั่งมา 8 เดือนอ่ะ)

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

พี่แจ๊คสู้สู้ พี่แจ๊คสู้ตาย พี่แจ๊คไว้ลาย สู้ตาย 800...

ขอบคุณ
    9
    1

Sticker ชิ้นนี้ว่าจะทำแจกฟรีๆ ท่านใดสนใจ เขียนจดหมายมาหาผม
    พร้อมจ่าหน้าซองที่อยู่ของท่าน พร้อมติดแสตมป์ เราจะจัดส่งให้ทันที

ได้เวลาอีกแล้ว เพื่อนๆ เหล่าสหาย มาสด้า(3โมง)ต้องไปขายของอีกแล้วครับเจ้านาย

ได้แค่นี้ก่อนครับ เรื่องราวของการเดินทางมายัง "สำนักใหม่" ที่ใกล้บ้านที่สุด
    และคงจะเพิ่มดีกรี ร้อนแรง มากขึ้น ในเร็ววันนี้ครับ โปรดติดตามตอนต่อไป
    และโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ด้วยครับ เหอๆ พักเรื่องราวต่างๆ ด้วยภาพนี้ครับ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    616

สู้โว้ย.....ท่านแจกกี้ ไว้แวะไปอุดหนุนเครื่องดื่มที่ตลาดรถไฟนะครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    Sticker ชิ้นนี้ว่าจะทำแจกฟรีๆ ท่านใดสนใจ เขียนจดหมายมาหาผม
    พร้อมจ่าหน้าซองที่อยู่ของท่าน พร้อมติดแสตมป์ เราจะจัดส่งให้ทันที

ได้เวลาอีกแล้ว เพื่อนๆ เหล่าสหาย มาสด้า(3โมง)ต้องไปขายของอีกแล้วครับเจ้านาย

ได้แค่นี้ก่อนครับ เรื่องราวของการเดินทางมายัง "สำนักใหม่" ที่ใกล้บ้านที่สุด
    และคงจะเพิ่มดีกรี ร้อนแรง มากขึ้น ในเร็ววันนี้ครับ โปรดติดตามตอนต่อไป
    และโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ด้วยครับ เหอๆ พักเรื่องราวต่างๆ ด้วยภาพนี้ครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    555 แว๊กกกกกกก มีพาดพิง ปล่อยให้นอนกอดกันทั้งสองหนุ่มซักครึ่งคืนดีมั้ยเนี่ ย จะได้บอกว่ามาสด้าโว้ยที่ทำให้กูเข้ามาอยู่ในนี้ - -"
    .......55555อย่าเลยพี่ยุ่งเยอะอ่ะ555555

Senior Member phrapon's Avatar
    ขอบคุณ
    7

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    คำว่า " สู้" จากทุกเสียงของพี่น้อง คือสิ่งที่ดีและถูกต้องที่สุดแล้วครับ...
    มีอะไรที่ผมพอช่วยท่านได้ก็ไม่ต้องเกรงใจนะครับ...
    แต่เขาว่ากันนะ ผมไม่ใด้ว่า คนที่ทำ 800 ต้องใช้เวลาเป็นปีนะครับ ท่าน
    ระยะทางพิสูตรมาสด้า กาลเวลาพิสูตรใจท่านแจ๊ก
    ลุยเดินหน้าอย่างเดียวครับ เดียวผมคอยช่วยดันหลัง

Senior Member winKKK's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    92

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    ทะเบียนรถผมสีเขียวครับท่าน" วิน เบนซิล" ถ้าขับอย่างนี้ ตำรวจจับมั๊ยครับ? เสียไป 2 หมื่นได้แค่นี้เองครับ
    อย่าไปกลัวครับ ..ดูอย่างกระบะล่องหนของปลัดโอสิครับ ชาวมาสด้า บ้าสุดๆครับ
    หายใจเข้า ..คงอยู่ปัจจุบัน
    หายใจออกพลัน ..เป็นอดีตในบัดดล
    .................................................. ........................................
    นาวิน หมีเงิน
    104/1 หมู่ 7
    หมู่บ้านสุขสันต์5 ซอย23
    แขวงบางแค เขตบางแค
    กรุงเทพฯ 10160
    08-6537-3262 / 028037396

e-mail : [email protected]

หน้าที่ 39 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 89 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks