= = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = = - หน้า 46

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 46 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 96 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: = = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = =

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    อย่าบอกใครน๊ะท่านแจ๊ก นี่ครับ เพราะคิดว่า เดี๋ยวค่อยทำ จนป่านนี้แล้วยังไม่ได้ทำเลย 5555 พอจะไปทำช่างคิวยาวเหลือเกิน.... สวยมั๊ยครับ ท่านแจ๊ก... เออ!มีน้ำใบบัวบกมั๊ยครับ จะขอซื้อซัก 20 แกนลอน ดื่มคงจะไปหายช้ำ กะว่าจะเอามาอาบด้วยเลย..

มันคือภาพเก่าๆ ใช่มั้ยครับ"พี่ตุ๊ก" ผมขอเวลานิดนึง จะเข้าไปขอเชื่อมเอง อยากลองทำครับ แล้วเดี๋ยวเอามาดูกันครับ
    ลองดูน่ะว่า "คนขายน้ำ" มันจะเชื่อมรถได้จิงหรือป่าว แล้วงานจะ "แมวเมิน" หรือ "หมีมอง" หรือไม่ . . . คอยดูจ๊ะ

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    เสียเลือด เสียเนื้อ มิใช่เบา . . .
    เมื่อวาน เหล็กบาดมือครับ เหลือดไหล ตกใจลืมถ่ายรูปครับ เสียดายจัง
    วันนี้ก็จะเข้าไปแงะ ลอกสี ช่วยช่างต่อครับ เดี๋ยวมันก็สวยในใจเราเอง

ปล. เจ็บตัวจังเพราะตังค์น้อย . . .

ปล2. ห้องเครื่องท่านโอ วางเครื่องเดิม หรือป่าวครับ
    ผมดูเครื่อง1400.cc5เกียร์อยู่ครับ แต่ถ้าหาไม่ได้ก็a12ที่ติดรถมาครับพี่..อิอิ ประหยัดดีและยังใช้ได้ดีครับพี่..

ขอบคุณ
    9
    1

เดี๋ยวจะไปอู่สีแล้วครับ . . . . รบกวนผู้มีมาสด้า 800 แวน แจ้งหน่อยว่า ที่วางแบตฯ มันอยู่ด้านซ้าย ชิ มิ
    ผมเข้าใจว่ามันต้องอยู่ด้านขวาเหมือกระบะ 800 หรือป่าว แต่ฐานผมมันอยู่ด้านซ้าย จะได้เลาะออกครับ

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    ผมดูเครื่อง1400.cc5เกียร์อยู่ครับ แต่ถ้าหาไม่ได้ก็a12ที่ติดรถมาครับพี่..อิอิ ประหยัดดีและยังใช้ได้ดีครับพี่..
    นั่นแหล่ะครับ a12 ดังนั้น พื้นห้องเครื่องคงใช้กับผมไม่ได้อ่ะครับ เพราะวางเครื่องมาสด้าพัน ครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    เดี๋ยวจะไปอู่สีแล้วครับ . . . . รบกวนผู้มีมาสด้า 800 แวน แจ้งหน่อยว่า ที่วางแบตฯ มันอยู่ด้านซ้าย ชิ มิ
    ผมเข้าใจว่ามันต้องอยู่ด้านขวาเหมือกระบะ 800 หรือป่าว แต่ฐานผมมันอยู่ด้านซ้าย จะได้เลาะออกครับ
    ที่ท่านถามนะ ท่านถามเองตอบเองนะครับท่านแจ็ค ท่านก็รู้อยู่แล้วว่าไม่มีใครตอบ....

Senior Member wuttdy's Avatar
    สถานที่
    PHRAE CLASSIC CAR
    ขอบคุณ
    1
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ที่ท่านถามนะ ท่านถามเองตอบเองนะครับท่านแจ็ค ท่านก็รู้อยู่แล้วว่าไม่มีใครตอบ....
    5555555555555ท่านนาวีก้อเค้ารู้เองหมดแย้ววววฮ่าๆๆๆ ๆๆๆๆๆ...หน้ายกเอามาทาบที่condoให้มันฮู้ป่ายเลย

Name:  children.jpg
Views: 512
Size:  22.4 KB

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wuttdy อ่านข้อความ
    5555555555555ท่านนาวีก้อเค้ารู้เองหมดแย้ววววฮ่าๆๆๆ ๆๆๆๆๆ...หน้ายกเอามาทาบที่condoให้มันฮู้ป่ายเลย

Name:  children.jpg
Views: 512
Size:  22.4 KB
    จริงๆแล้วมันก็อยู่ได้ทั้งสองด้านนั่นแหละครับ เพราะว่าศรีนวลก็มีแบตด้านซ้าย ไม่ใช่ขวาเสมอไป แม้ว่าในเล่มจะมีรูปอยู่ด้านซ้ายก็จริงแต่ว่าไดสตาร์ ทอยู่ด้านขวา แล้วเขาเดินสายไฟอย่างไร แ้ล้วผมคิดว่าถ้าแบตอยู่ด้านขวานั้นมันก็เหมาะสมอยู่ แล้วครับเพราะว่าเป็นการเก็บสายไฟที่สะอาดตาที่สุด ต่อให้แปลงกลับหรือต้องการให้เหมือนเดิมทุกอย่าง แต่เวลาเซอร์วิสท่านจะทราบเองว่า เอาที่ตามใจเจ้าของนั่นแหละดีที่สุดครับ

ยกเว้นว่าท่านจะทำตามตำราทุกอย่างจริงๆ แต่ผมว่าท่านก็ทราบอยู่แล้วเพราะท่านครองคำภีร์อยู่ ผมถึงต้องบอกท่านว่าท่านถามเองตอบเองเพราะคนที่มีมาส ด้าแวนเขาก็รอดูของท่านกันทั้งนั้น ส่วนจะให้เขาออกมาโพสบอกท่านผมก็ตอบแทนได้เลยว่า ท่านก็รู้ว่าในบอร์ดมาสด้ามีแต่ของท่านเพียงคันเดียว ที่อยู่ในที่สาธารณะ นอกนั้นเขาเคลื่อนไหวนอกบอร์ดหมด...

สิ่งที่ผมอยากเห็นในปี2011ก็คือท่านเป็นผู้นำอย่างแท ้จริง รวบรวมจิตใจที่ห้าวหาญ ใช้ทรัพยากรรอบตัวอย่างคุ้มค่า ท่านโชคดีแค่ใหนที่บอร์ดมาสด้ามีคนดีๆ มีสินค้ามากมายก่ายกองขนาดนี้ โชคดีมากที่มีเจ๊ก มีผม มีสหายคอยหนุนหลัง ขอแค่รวบรวมจิตใจโน้มน้ามตัวเองและช่างให้ผ่านช่วงเว ลาที่ยากเข็ญไปให้ได้ครับ

ส่วนเรื่องที่ผ่านมาก็ถือว่าเป็นครู เป็นแม่ทัพต้องมีบาดแผลครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    จริงๆแล้วมันก็อยู่ได้ทั้งสองด้านนั่นแหละครับ เพราะว่าศรีนวลก็มีแบตด้านซ้าย ไม่ใช่ขวาเสมอไป แม้ว่าในเล่มจะมีรูปอยู่ด้านซ้ายก็จริงแต่ว่าไดสตาร์ ทอยู่ด้านขวา แล้วเขาเดินสายไฟอย่างไร แ้ล้วผมคิดว่าถ้าแบตอยู่ด้านขวานั้นมันก็เหมาะสมอยู่ แล้วครับเพราะว่าเป็นการเก็บสายไฟที่สะอาดตาที่สุด ต่อให้แปลงกลับหรือต้องการให้เหมือนเดิมทุกอย่าง แต่เวลาเซอร์วิสท่านจะทราบเองว่า เอาที่ตามใจเจ้าของนั่นแหละดีที่สุดครับ

ยกเว้นว่าท่านจะทำตามตำราทุกอย่างจริงๆ แต่ผมว่าท่านก็ทราบอยู่แล้วเพราะท่านครองคำภีร์อยู่ ผมถึงต้องบอกท่านว่าท่านถามเองตอบเองเพราะคนที่มีมาส ด้าแวนเขาก็รอดูของท่านกันทั้งนั้น ส่วนจะให้เขาออกมาโพสบอกท่านผมก็ตอบแทนได้เลยว่า ท่านก็รู้ว่าในบอร์ดมาสด้ามีแต่ของท่านเพียงคันเดียว ที่อยู่ในที่สาธารณะ นอกนั้นเขาเคลื่อนไหวนอกบอร์ดหมด...

สิ่งที่ผมอยากเห็นในปี2011ก็คือท่านเป็นผู้นำอย่างแท ้จริง รวบรวมจิตใจที่ห้าวหาญ ใช้ทรัพยากรรอบตัวอย่างคุ้มค่า ท่านโชคดีแค่ใหนที่บอร์ดมาสด้ามีคนดีๆ มีสินค้ามากมายก่ายกองขนาดนี้ โชคดีมากที่มีเจ๊ก มีผม มีสหายคอยหนุนหลัง ขอแค่รวบรวมจิตใจโน้มน้ามตัวเองและช่างให้ผ่านช่วงเว ลาที่ยากเข็ญไปให้ได้ครับ

ส่วนเรื่องที่ผ่านมาก็ถือว่าเป็นครู เป็นแม่ทัพต้องมีบาดแผลครับ
    ....................สุดยอดโคตรคมๆๆๆๆมากบาดไปถึงชาต ิหน้าเลยครับอิอิอิ...นี้แหละให้หมดใจเลยแม่ทัพผม555 55

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ....................สุดยอดโคตรคมๆๆๆๆมากบาดไปถึงชาต ิหน้าเลยครับอิอิอิ...นี้แหละให้หมดใจเลยแม่ทัพผม555 55
    ผมกับท่านแจ็คก็รักชอบกันดีครับ ไม่มีอะไรที่จะไปตำหนิท่านนอกจากเห็นใจและเห็นว่าท่า นเป็นคนที่มีพลังงานมากพอสมควร แต่ต้องช่วยผลักดันให้ไปในทางที่ถูกต้องเพราะสำหรับผ ม ผมคิดว่าท่านแจ๊คโชคดีนะ มีสหายมากมายขนาดนี้ ผมจะไม่บ่นเลยว่าอะไหล่หายาก ไม่เห็นจะยากเลย มีอยู่เกลื่อนบอร์ด อยู่ที่ว่าท่านหมายถึงว่ายากที่จะครอบครองหรือยากที่ จะเจอ...

บางอย่างมันไม่ได้ใช้เงิน บางอย่างมันก็ไม่ได้หายากอะไร บางอย่างเราก็รู้ว่าหาได้ที่ใหน ผมว่าเอาพลังงานแบบนี้ไปเปลี่ยนเป็นการศึกษาหาความรู ้และทบทวนจากเรื่องราวของสหายของคนอื่นๆว่าเราจะทำรถ ของเราอย่างไรให้มันออกมาได้สัมผัสถนนเสียทีครับ เป็นแม่ทัพใจต้องนิ่งครับ สนุกสนานได้ บาดเจ็บได้ และที่สำคัญ ในวันที่เรายืนอยู่แถวหน้าสุดอย่าปล่อยให้คำพูดเราเด ินทางไวกว่าความคิดครับ คำพูดของเราเป็นนายครับ

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    5555 มันเป็นได้ทั้ง 2 ข้างครับ ผมเคยเห็นของจิงมาแล้ว ส่วนใหญ่จะอยู่ด้านขวา มองด้านหน้าเข้าไปน่ะ
    แต่ของผมมันอยู่ด้านซ้ายครับ กำลังคิดว่าวางเครื่องลงไป มันจะติด อะไรบ้าง(คอยล์,จานจ่าย,หม้อกรอง)
    แต่ก็นั่นแห่ละ ผมนั่งแงะๆ ขูดๆ ลอกๆ เอง เลยงงเองครับ แต่ก็สนุกดีครับ มันมีอะไรที่ไม่เหมือนชาวบ้านดีครับ

แต่ยังไงก็ต้องเหมือนที่ท่านแม่ทัพว่า ควรเอาความสะดวกเวลาซ่อมบำรุงด้วย ทั้งคนขับหรือช่างทั่วๆไป
    งานห้องเครื่องผมบอกช่างอู่นี้คือ "ผมจองห้องเครื่องครับ" ผมขอลอกเอง มีวิธีแก้ตรงบาดใจได้แล้วครับ

ขอบคุณ
    9
    1

เมื่อครั้งก่อนที่เรือนไมล์จะมีรอยร้าว 2 จุด ช่างทั่วๆไป บางอย่างต้องแจ้งให้ชัดครับ หรือมีสิ่งเน้น เช่น บันทึกเป็นลายลักษณ์ อักษร แจ้งจะดีมากๆ
    ที่พูดนี้เพราะช่างของอู่นี้ ปัจจุบัน งานเยอะมากๆ เข้าใจว่า เดี๋ยวก็ลืม บางอย่างงานของช่างเป็นเทคนิคของช่างเค้าน่ะครับ ผมก็เคยตกใจเหมือนกัน
    ช่าวบอก"ช่องลม"เอาไว้มั๊ย ผมบอก "เอาไว้ครับ" คงจะคิดว่าจะเอาไว้เปิดรับอากาศเย็นๆ 5555 กลางวงเวียนใหญ่นี่น่ะ ...
    ช่างใช้แก๊ชเป่าออกมาเลยครับ (อ้าวไงทำงั้นอ่ะ) แต่มาตอนนี้เข้าใจแล้วครับ สรุปต้องยอมย้ำครับว่าอันไหนเอาไว้มั่ง 5555

ขอบคุณ
    9
    1

ก็ถือว่าโอเคครับ มีวิธีทำแบบไหน ขอให้ได้แบบที่เราต้องการก็แล้วกัน ดังนั้นทุกอย่างตอนนี้อยู่ที่ผมจะให้ช่างทำแบบไหน
    และไม่มีผิดเพี้ยนครับ เพราะมันจะเป็นอะไรที่ผมแจ้งทั้งหมดเลย หลังจากเค้าโครงเสร็จแล้ว ผมจะปล่อย ตามสบายช่างเลย

ขอบคุณ
    9
    1

งานของวันก่อนผมแจ้งให้ช่างถอดแก้มข้างออกให้หน่อย ช่างแจ้งว่า "เค้าเชื่อมมาน่ะ" ผมบอกแล้วแงะออกได้มั๊ย
    ช่างก็บอก"ทำได้หมดแหล่ะ" แต่ส่วนที่โดนเป่าจะผิวไม่รีบน่ะ ผมไม่ซีเรียสครับ เอามันออกมาได้เลย อยากทำแยกชิ้นบ้าง

ด้านหน้าที่ยังไม่เคยมีร่องรอยอะไรมาสัมผัสหรือ ลบร่อยรอยได้ "MADE IN JAPAN " ตรงนี้สีบางมากๆ ชอบครับ

diaa's Avatar
    สถานที่
    เดีย หนามเป้า - ตลาดนัดรถไฟ - Modernbog.com
    ขอบคุณ
    6

แอบถ่าย..แจคกี้ผู้มานะ เพื่อแวนคันน้อยๆๆ
    "กินของขม ชมของเก่า เล่าความหลัง" ล้อค 7-8 ลานตลาดนัดใหญ่ หน้าโกดังร้าน Rods เจอกัน ณ ตลาดนัดรถไฟ ทุกวัน พุธ ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์จ้ะ

ขอบคุณสำหรับปฎิทินนะค๊าาา

สวยมากๆ ค๊า

เดี่ยวเจ๊จะส่งคืนไปบ้างนะค๊า

หน้าที่ 46 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 96 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks