= = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = = - หน้า 52

หน้าที่ 52 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 2 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 102 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: = = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = =

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    ขอบ17 ยังก่อนครับ . . ขอมีรถเดิมๆกับเค้าสักคันก่อนครับ(ถวิลหา) คันต่อไปคาดว่าหลุดเช่นกันครับ
    เห็นท่านเจาะตั้งแปดรูสำหรับแปดแรงก็เป็นกังวลครับ.. .สำลักเบียร์กันทั้งทีม - -"

ปล. ขอบ17ก็เอาไม่อยู่ครับ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ท่านแจ๊กไปเหมามาหมดร้านรึยังครับ ! ....
    ติดตั้งง่าย ใช้ดี ทนทาน เหมาะสำหรับรถที่เอาไว้จอดนานๆแบบป้าตอง...หุหุหุ

รูป รูป  

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    เห็นท่านเจาะตั้งแปดรูสำหรับแปดแรงก็เป็นกังวลครับ.. .สำลักเบียร์กันทั้งทีม - -"

555555 ข้าน้อยยังอ่อนเยาว์นัก . . . . สำหรับพี่วุฒดี้ครับ(รู้นี้)
    ผมทักช่างว่า ต้องเจาะป่าวครับ ช่างหยิบสว่านเจาะเลยครับ และ
    ถามว่า "พอมั๊ย" ผมเห็นขนาดนี้ก็ต้องพอล่ะครับ 5555

งานส่วนใหญ่ที่ผมนำมาลงให้เพื่อนๆ ดู จะเป็นของงานเมื่อวานครับ ผมจะแวะไปดูแล้วเลยไปขายของต่อครับ
    กลับมาถึงบ้านอีกทีก็ราวๆตี4 ขยันก็จะอัพรูปเลย หรือไม่ก็ตอนบ่ายๆ ตอนตื่นแล้วครับ เสาร์-อาทิตย์หยุดอัพ

น้ำท่วมรถผมจริงๆ ด้วยครับ พี่ตุ๊ก.. พี่วุฒดี้ . . รูระบายน้ำเลยได้ใช้ตอนนี้ล่ะครับ

ขอบคุณ
    9
    1

ผมย้อนกลับมาดูภาพตอนไปลากรถในตอนนั้น..เข้าใจกับคำพ ูดของท่านปุ๊เลยครับ

ตอนนี้มันเริ่มจะเป็นรูปร่างแล้วครับท่านปุ๊...

ขอบคุณ
    9
    1

แล้วผมก็มีปลื้มมากครับ เมื่อช่าง"พี่ใหญ่"เค้าเรียกกันที่อู่น่ะครับ แกจะหยุดวันจันทร์ครับ น่าจะเมาค้าง5555
    ที่ปลื้มตั้งแต่แกมาแล้วครับงานเนียนใช่เลยเลย คงเป็นช่างประจำกายผมไปแล้วครับ ตัว M ก็ฝีมือพี่ใหญ่ครับ
    วันนี้ที่ผมเข้าไปถ่ายรูปไม่ทันคืองานประตู ที่ผมแซะๆแงะๆ แกหั่นออกเกินครึ่งบานแล้วทำขึ้นมาใหม่ครับ..แจ่มมาก
    มีแต่ภาพเก่าๆ ที่ผมเคยเก็บไว้ได้ เริ่มที่ข้างขวาน่ะครับ

อันนี้ที่เหลือให้เห็นครับ ช่าง(พี่ใหญ่)ไปไวเหมือนกันครับ แกคุยสนุกครับ ณ วันนี้ก็เรื่องหวยๆ
    เห็นช่างแต่ล่ะอู่จะเอาทะเบียนรถไปแทงกัน ที่สระบุรีก็เช่นกัน ผมเลยบอกงวดต่อไปรถผมแน่ๆ

ขอบคุณ
    9
    1

ผมวางงานชิ้นใหญ่ก่อนน่ะครับ แล้วค่อยๆมาไล่เล็กๆ ตามลำดับ ถ้าประตูอีกข้าง(ซ้าย)ผ่าน
    ต่อไปผมก็วางแปลนไว้ที่พื้นห้องโดยสารช่วงกลางน่ะครั บ ต้องเปลี่ยนเพื่อเอารูระบายน้ำครับ

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    แล้วผมก็มีปลื้มมากครับ เมื่อช่าง"พี่ใหญ่"เค้าเรียกกันที่อู่น่ะครับ แกจะหยุดวันจันทร์ครับ น่าจะเมาค้าง5555
    ที่ปลื้มตั้งแต่แกมาแล้วครับงานเนียนใช่เลยเลย คงเป็นช่างประจำกายผมไปแล้วครับ ตัว M ก็ฝีมือพี่ใหญ่ครับ
    วันนี้ที่ผมเข้าไปถ่ายรูปไม่ทันคืองานประตู ที่ผมแซะๆแงะๆ แกหั่นออกเกินครึ่งบานแล้วทำขึ้นมาใหม่ครับ..แจ่มมาก
    มีแต่ภาพเก่าๆ ที่ผมเคยเก็บไว้ได้ เริ่มที่ข้างขวาน่ะครับ

อันนี้ที่เหลือให้เห็นครับ ช่าง(พี่ใหญ่)ไปไวเหมือนกันครับ แกคุยสนุกครับ ณ วันนี้ก็เรื่องหวยๆ
    เห็นช่างแต่ล่ะอู่จะเอาทะเบียนรถไปแทงกัน ที่สระบุรีก็เช่นกัน ผมเลยบอกงวดต่อไปรถผมแน่ๆ

'คืบหน้าไวมากครับพี่ เสร็จไวๆนะครับ ดูงานแล้วดีมากครับ ได้ พี่ใหญ่ ใจดีทําให้ด้วยคงทําให้พี่สบายใจขึ้นเยอะเลยนะครับ
    เป็นกําลังใจครับพี่....

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ท่านแจ๊กไปเหมามาหมดร้านรึยังครับ ! ....
    ติดตั้งง่าย ใช้ดี ทนทาน เหมาะสำหรับรถที่เอาไว้จอดนานๆแบบป้าตอง...หุหุหุ
    ยังไม่หมดครับท่าน . . . แต่ผมล๊อคเป้าไว้แล้วครับ ไม่น่าเกินสัปดาห์ท่านนั้นคงได้รับของครับ 555

ขอบคุณ
    9
    1

เมื่อคืนยังตกใจอยู่เลยครับ สหาย su1000 หนวดงาม ผมกลับมาถึงบ้าน เกือบมือขาดแล้วครับ

ผลพวงของคำนิยาม "เย็_เข้" ค รั บ (~_-)!

สอบถามที่มาที่ไปแล้ว เพื่อนบ้านมาฝากไว้ครับ ยังนึกถ้ามันโตแล้วจะลงที่ไหนหว๋า คนเราทำไปได้

ปล.ผมไม่มีส่วนรู้เห็นใดๆ ทั้งสิ้นครับ

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ

วันนี้ท่าน"ปุ๊ทะริ"มาตรวจงานครับ ท่านยังหวั่นใจเช่นเดิมครับ 55555
    ท่านปุ๊เป็นห่วงเรื่อง"เจาะรูครัชซี"เหมือนท่านแม่ทัพ(มีอมยิ้มนิดๆ)

ที่จริงแล้วก่อนเจาะผมก็มีข้อมูลบ้างแล้ว แถมช่างที่อู่นี้ทำแต่รถใหม่ๆ
    เค้าเลยชินกับรถใหม่ ส่วนรถเก่าต้องมาถามผมอยู่ดี ว่าจะเอาแบบไหน
    ผมถามว่ารุ่นใหม่มีรูป่าว และมีข้อดีข้อเสียอย่างไร ช่างสีท่านหนึ่งรีบตอบ
    "การมีรูระบายน้ำนั้นก็เพื่อการหยืดหยุ่นของตัวร ถ และช่วยเป็นcentreด้วย"
    แค่ข้อดีผมก็เลยสั่งเจาะเลย แต่รูต้องใหญ่หน่อยประมาณ 1 นิ้ว กำลังดีครับ

วันนี้เลยก้มใต้ท้องรถที่มีในอู่นี้ครับ เริ่มที่ TOYOTA VIOS มีรูข้างล่ะ 6 รู

และTOYOTA YARIS ไม่ได้นับครับว่ามีกี่รู และคันอื่นๆ อีก3-4 คันมีรูครับ ^_^

ข้อมูลเชิงลึกเดี๋ยวให้ท่านแม่ทัพนาวี ยืนยันจากพี่ชัยอีกทีครับ "พอลลาร์"เจาะหรือป่าว
    ขอบคุณเพื่อนๆน่ะครับ วิจารณืได้ครับ ถ้าตอบได้ตอบให้ครับ.. ผมผ่านตรงนี้แล้วครับ ^_^

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

ใกล้เสร็จเเล้ว เรื่องที่สั่งให้ กำลังดำเนินการ พร่งนี้จะเอาไปให้ครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อีพรหล้าไม่ได้เจาะรูขอรับ ขั้นตอนของอีพรหล้าก็คล้ายๆขั้นตอนจากสำนักท่านแจ๊กแ ต่แตกต่างกันตรงที่ว่าเราพับเหล็กขึ้นมาเป็นกล่องแล้ วมีเหล็กแผ่นท่อนบนซิลปิดทับอีกทีแล้วยาด้วยพ่นกันสน ิมแล้วพ่นบอดี้ซู๊ตสีเทาปิดงานอีกที ขั้นตอนนี้เราไม่ได้เจาะรูตรงกล่องเพราะว่าคัสซีของเ ราขึ้นงานด้วยมือ

ทำไมเหรอครับ? เป็นยังไงเหรอพี่?

สาเหตุที่เราไม่ได้เจาะรูตามขั้นตอนของรถสมัยใหม่เพร าะว่ารถของผมและของท่านๆๆๆขึ้นงานด้วยมือ การเชื่อมการซิลก็ไม่เหมือนเครื่องจักรกลจากโรงงานซึ ่งลายของการเชื่อมก็ไม่เหมือนกันแล้ว น้ำหนักมือของช่าง เม็ดอาร์ค รอยตะเข็บ ลายตะเข็บไม่สามารถเลียนแบบหุ่นจักรกลที่ใช้คอมพิวเต อร์ในการคำนวน เพราะว่าการเชื่อมด้วยเครื่องจักรจะซิลทุกอย่างแนบสน ิทมีแรงยึดหยุ่นสามารถรับแรงบิดและแรงกระชากแรงกระแท กของเครื่องยนต์และลักษณะการขับขี่ได้

และอีกอย่างเหล็กที่เอามาขึ้นงานคัสซีใช้เครื่องจักร กลปั้มขึ้นมา แล้วมีสารกันสนิมบางๆลักษณะคล้ายโทนเนอร์พ่นรองพื้นไ ว้ไม่สามารถทำให้สนิมเกิดได้ และประกอบในระยะเวลาที่แน่นอน ขั้นตอนนี้อู่ทั่วๆไปไม่ทำกันเพราะว่าเสียเวลาเขาจึง ลอกสีแล้วขัดเตรียมพื้นผิวไว้พ่นรองพื้นไปเลย แต่ปัจจัยอื่นๆที่เราๆทราบกันดีก็คือ ผิวงานถูกทิ้งไว้นาน สนิมขึ้น ลอกไม่หมด ซิลไม่หมด ฯลฯ

ขั้นตอนของรถสมัยใหม่ที่เจาะรูระบายน้ำนั้น เอามาเทียบกับงานสมัยเก่าและงานที่ทำด้วยมือไม่ได้คร ับ นั่นมันใช้เครื่องจักรกลสร้างขึ้นมาและรองพื้นด้วยสา รคุณภาพสูง.....

แต่ผมไม่ได้หมายความว่าท่านจะเจาะรูไม่ได้นะครับ ถ้าไม่เป็นอะไรก็ถือว่าเป็นวิทยาการไป เพียงแต่ว่า ผมให้ความสำคัญกับ คำถามมากกว่าคำตอบ....

ขอบคุณ
    9
    1

ต่อที่งานประตูครับ . . . ลองประกอบดูว่าลงตัวมั๊ย . . ผ่านครับ

พี่ใหญ่ ข้ามมาทำฝากระโปรงครับส่วนผมทำหน้าที่"ลอกสี" ข้างๆแกครับ(แกให้มาลอกก่อนเลย)

ขอบคุณ
    9
    1

ขอบคุณ
    9
    1

ฝากระโปรงโดน พี่ใหญ่ หั่น"เนื้อร้าย"ออกไปบ้างครับ ตัวยึดตะขอเกี่ยว ลุงเจ้าของเดิมยำมา ต้องสร้างขึ้นใหม่ครับ

ภาพโดนรวมแล้ว ผมมั่นใจ พี่ใหญ่ ครับว่าแกช่วยสแกนแทนผมระดับหนึ่งแล้วครับ และมีเพื่อนๆคอยแจงอีกทีครับ

หน้าที่ 52 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 2 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 102 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks