= = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = = - หน้า 55

หน้าที่ 55 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 5 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 105 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: = = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = =

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

พื้นที่จะนำมาแทนก็ได้ถูกส่งไปปั๊มตามแบบที่ผมร่างขึ ้นมา แต่ต้องมาเคาะตามแบบอีกที
    ก็ถือว่าจากภาพเอียงๆของ"คัมภีร์"ผมก็คิดว่ามันน่าจะ เป็นแบบนี้หรือประมาณนี้ล่ะครับท่าน
    ช่างที่อู่ก็เคยแนะนำว่าซื้อลอนกระบะมาเลย แต่ผมดูแล้ว ลอนมันใหญ่ไปครับ ส่งปั๊มดีกว่า
    รถเล็กๆได้ลอนกระบะตามที่ต้องการคือรอบๆ 3 cm.ดันกลาง 2 cm.แค่นี้ผมพอใจแล้วครับ

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    น้องขออนุญาติถามครับว่า หลุมใส่ยางอะไหล่นี้จฺําเป็นมากน้อยแค่ไหนครับที่เรา จะต้องสร้างขึ้นมาใหม่ 1.ที่น้องถามแบบนี้หมายถึงว่า800แวนนั้นมีเอกลักษณ์ข องที่เก็บยางอะไหล่หรือเปล่าครับ เราจึงต้องสร้างขึ้นมาใหม่ให้เหมือนเดินที่สุดครับ 2.น้องไปเห็นที่สุสานรถเก่ามาครับ มีรถเก๋งมากมายครับเราสามารถวัดหลุมที่ใกล้เคียงแล้ว ตัดมาเชื่อม
    ได้เลยดีมั้ยครับจะไวมากๆและรถไม่ชํ้าด้วย 3.ที่ผมถามเพียงอยากทราบครับเผื่อผมช่วยวัดแล้วไปตัด ให้พี่ได้ครับ....
    ปล.บางทีผมก็คิดอะไรเกินตัวผมไป แต่ผมก็อยากทําอยู่ดี.....
    ตอบน้อยน่ะครับ 5555 ให้ความสำคัญพอๆกันครับ
    1.ยางอะไหล่แวน 800 ใส่ 12 นิ้วครับ รถทั่วๆไปถ้าอายุไม่ถึงช่วงนั้นอาจจะใหญ่กว่ามากครับ
    2.วัดหลุมใกล้เคียงแล้วตัดมาได้เลยครับ คิดอยู่เหมือนกัน แต่ไปหาสุสานไม่เจอ555
    3.ผมก็เกรงใจครับ การให้ช่วยหรือวานเพื่อนบ่อยๆ สำหรับผมผมจะทำเมื่อผมไม่ได้จริงๆ(ไม่มีตัวอย่าง)ครั บ

ปล.การคิดเกินตัวดีครับ คิดเยอะๆ ก่อนทำ ดีกว่าทำแล้วมาคิดครับ
    อย่างน้อยการคิดก็ไม่เปลืองค่าใช้จ่ายครับ แต่เปลืองจิตพอควรครับ

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    ตอบน้อยน่ะครับ 5555 ให้ความสำคัญพอๆกันครับ
    1.ยางอะไหล่แวน 800 ใส่ 12 นิ้วครับ รถทั่วๆไปถ้าอายุไม่ถึงช่วงนั้นอาจจะใหญ่กว่ามากครับ
    2.วัดหลุมใกล้เคียงแล้วตัดมาได้เลยครับ คิดอยู่เหมือนกัน แต่ไปหาสุสานไม่เจอ555
    3.ผมก็เกรงใจครับ การให้ช่วยหรือวานเพื่อนบ่อยๆ สำหรับผมผมจะทำเมื่อผมไม่ได้จริงๆ(ไม่มีตัวอย่าง)ครั บ

ปล.การคิดเกินตัวดีครับ คิดเยอะๆ ก่อนทำ ดีกว่าทำแล้วมาคิดครับ
    อย่างน้อยการคิดก็ไม่เปลืองค่าใช้จ่ายครับ แต่เปลืองจิตพอควรครับ
    พี่ครับมันกี่นิ้วครับพี่.....ผมกะว่าวันเสาร์นี้จะไ ปดูอะไหล่ฝากะโปรงให้หวานเจี๊ยบครับ จะได้วัดดูครับเผื่อมีครับพี่...อย่าได้เกรงน้องเลยพ ี่...

ขอบคุณ
    9
    1

อ้าวเปลืองจิตกันต่อครับ . . . ชุดเกียร์คอที่ผมเคยสั่งซื้อไว้ตอนนี้ไปรื้อดูได้มาแ ค่นี้ครับ
    "งานเข้า" อีกแล้วครับ อุปกรณ์มันไม่ครบครับพี่น้อง แต่ก็ได้คุยกะเจ้าของ"ไอ้ดุก"แล้วครับ
    ว่าถ้าถึงช่วงนั้นขออนุญาตนำมาให้ช่างไทยดูกลไกหน่อย น่ะครับ ท่านอุ้ยบอกได้เสมอครับ

คุณค่าของรถเดิมๆ คือ การที่เวลามันผ่านมาแสนนานวันแล้ว ชิ้นส่วนใดๆทำไมยังคงอยู่
    เป็นเหตุให้ทุกท่านทำรถเก่าพึงปารถณา แต่พอพ้นจุดนั้นไปแล้วก็จะบรรเลงตามใจครับ

อย่างที่บอกครับโปรเจคที่ 3 ของผมก็จะบรรเลงตามใจผมเช่นกันครับ
    ข้อดีทำไม่เดิมง่าย(ไม่จริง)และมันส์ครับ แต่อาจจะแพงขึ้นไปอีกครับ

(~_~)!

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    อ้าวเปลืองจิตกันต่อครับ . . . ชุดเกียร์คอที่ผมเคยสั่งซื้อไว้ตอนนี้ไปรื้อดูได้มาแ ค่นี้ครับ
    "งานเข้า" อีกแล้วครับ อุปกรณ์มันไม่ครบครับพี่น้อง แต่ก็ได้คุยกะเจ้าของ"ไอ้ดุก"แล้วครับ
    ว่าถ้าถึงช่วงนั้นขออนุญาตนำมาให้ช่างไทยดูกลไกหน่อย น่ะครับ ท่านอุ้ยบอกได้เสมอครับ

คุณค่าของรถเดิมๆ คือ การที่เวลามันผ่านมาแสนนานวันแล้ว ชิ้นส่วนใดๆทำไมยังคงอยู่
    เป็นเหตุให้ทุกท่านทำรถเก่าพึงปารถณา แต่พอพ้นจุดนั้นไปแล้วก็จะบรรเลงตามใจครับ

อย่างที่บอกครับโปรเจคที่ 3 ของผมก็จะบรรเลงตามใจผมเช่นกันครับ
    ข้อดีทำไม่เดิมง่าย(ไม่จริง)และมันส์ครับ แต่อาจจะแพงขึ้นไปอีกครับ

(~_~)!
    ยินดีครับ ไอ้ดุกมันกำลังจะตื่นจากฝันหวาน.............555+

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    ยินดีครับ ไอ้ดุกมันกำลังจะตื่นจากฝันหวาน.............555+
    ............จริงหรางั้นก็ได้เวลาไปสู่ขอน้องหนูหริ่ งแล้วอ่ะดิ...อิอิอิรอเถ่าแก่อย่างเดียวครับ...5555

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ............จริงหรางั้นก็ได้เวลาไปสู่ขอน้องหนูหริ่ งแล้วอ่ะดิ...อิอิอิรอเถ่าแก่อย่างเดียวครับ...5555
    ท่านปุ๊ อุปกรณ์ที่ท่านกล่าวถึงพร้อมแล้วน่ะครับ . . . .

และมีเฮครับ . . . "พี่ใหญ่"ติดต่อมาแล้วครับ น่าจะถึงวันนี้ครับ แกกลับไปบ้านมาครับ
    แต่อย่างว่า ขอให้แกพักสักวันก่อนเดี๋ยวเข้าไปดูงานกันต่อเลยน่ะค รับ พี่ ๆน้องๆ . . .

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อยู่หาง ๆ อย่างห่วง ๆ ครับพี่แจ๊ค

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    อยู่หาง ๆ อย่างห่วง ๆ ครับพี่แจ๊ค
    เข้าใกล้ๆ ก็ได้ครับ จะได้หายหนาว "พระราม3 หนาวมากครับ" ตอนนี้ 5555

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    พี่ครับมันกี่นิ้วครับพี่.....ผมกะว่าวันเสาร์นี้จะไ ปดูอะไหล่ฝากะโปรงให้หวานเจี๊ยบครับ จะได้วัดดูครับเผื่อมีครับพี่...อย่าได้เกรงน้องเลยพ ี่...
    ดูจากรูปภาพโดยประมาณตามนี้ครับ อ้อ..เป็นนิ้วน่ะครับ ท่านปลัดโอ . . .
    ถ้าดูจากรหัส 800 แวน ต้องเป็นรหัส 0194 แสดงว่าแบบนี้น่าจะเป็น 1000 แวนครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vw_jacky : 17-03-2011 เมื่อ 23:08

ขอบคุณ
    9
    1

วันนี้บรรยากาศหนาวมากครับ . . . เข้าไปดูว่า"พี่ใหญ่"มาแล้วแกเป็นไงบ้าง
    โอ้โห . . . แกลุยงานเลยหรอเนี๊ยะ ทั้งที่มีฝนโปรยนิดๆ รถก็ไม่มีร่มอีก..เฮ้อ ลุย

แก้มหน้าซ้าย-ขวา ผมเป็นคนลอกสี ดูก็ว่าผ่านแล้วน่ะ แต่พี่ใหญ่แกไม่ถูกใจ ตัดปะใหม่ดีกว่า
    แกบแกจะทำทั้งที ทำให้มันดีไปเลยทีเดียวจะได้อยู่กันไปนานๆ อ้าว เอาก็เอาครับพี่ . . . . .

ขอบคุณ
    9
    1

พี่ใหญ่ ยกฝากระโปรงมาลองวางดูครับ ทั้งที่ผมยังลอกสี ด้านในไม่เสร็จเลย
    แกบอก เดี๋ยวจะถอดให้ไปลอกเหมือนเดิม แต่เอามาลองเพื่อดูระยะห่างต่างๆ
    มีสิ่งหนึ่งที่แกสงสัยคือ ฝากระโปรงกับแก้ม มันห่างกันมากแบบนี้ป่าว ขอเอาคิ้ว
    มาลองใส่หน่อย ผมบอกคิ้วมีครับ แต่สภาพย่ำแย่ ลองได้ป่าว แกให้เอามาเลย

เออพี่ใหญ่ผมว่าร่มกางหน่อยป่าว "เอาสิ" สนิมมันจะเพิ่มมากขึ้นน่ะ "ไม่เป็นไรเดี๋ยวปั่นใหม่"
    แฮๆ แล้วพื้นห้องโดยสาร อย่าลืมน่ะครับ "เออ ไม่ลืม ขอทำช่วงหัวก่อนสิ" "ใจเย็นๆ น่ะ"

ขอบคุณ
    9
    1

แล้วพี่ใหญ่ก็ให้ผมเตรียมอะไหล่ช่วงหน้าไว้ให้บ้างน่ ะ อันไหนเป็นอันไหนก็แจ้งมา
    ตรงไหนที่ต้องปิดแก้ไขก็ให้แจ้งมา ผมล่ะอยากจะบอกเหลือเกินว่า "ผมพร้อมครับ"
    เอาแว่นไปก่อนเลย 1 คู่ . . . ส่วนที่เหลืออยู่ที่บ้าน "เป็นกองเลย" เยอะเต็มไปหมด

เชื่อมั๊ยครับ ว่าผมเริ่มหาอะไหล่ช่วงแรกๆ ตอนนั้นฝาท้าย800แวน ยังข้าง 120 บาทเอง ตอนนี้ล่ะ
    เสียดายรู้งี้ซื้อเผื่อไว้จะดีมากๆ ตามที่ผมเคยขอเพื่อนร่วมทางเพราะบางอย่าง ถ้าเจอจะซื้อเผื่อครับ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

เท่าที่ผมติดตามดู ผมว่างานนี้พี่แจ๊คไม่ชักช้าอีกต่อไปครับ อีกอึดใจเดียวครับเดี๋ยวก็ได้วิ่งแล้ว ภาวนาครับ ขอให้เสร็จไว ๆ นะครับ

ขอบคุณ
    9
    1

เอาแค่ช่วงหัวก่อนใช่มั๊ย"พี่ใหญ่ ผมแถมตรงประตูด้วยล่ะกันใหม่ๆ ยังอยู่ในถุงเลยเพ่ . . .

หน้าที่ 55 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 5 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 105 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks