= = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = = - หน้า 83

หน้าที่ 83 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 33 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,231 ถึง 1,245 จากทั้งหมด 1623

ชื่อกระทู้: = = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = =

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    งานเข้าครับ..................

พี่เเจ็คออกจากอู่ไปนิดเดียวก็เบรคเเตกครับ ตอนนี้คงเครียร์กันอยู่ผมก็เเอบโดนงานไปเลยต้องกลับม าก่อน

คุณพระช่วย อุบัติเหตุ พี่ไม่เป็นอะไรก๊ดีแล้วครับพี่ เป็นหว่งนะครับพี่ชาย....

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

โอ๊ะ..โอ๋..หวังว่าคงตกลงกันได้เรียบร้อยนะครับท่านแ จ็คกี้

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

เป็นยังไงบ้าง ไปถึงไหนแล้ว..ส่งข่าวด้วยนะพี่น้อง เป็นห่วงท่านแจ็ค
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    เป็นยังไงบ้าง ไปถึงไหนแล้ว..ส่งข่าวด้วยนะพี่น้อง เป็นห่วงท่านแจ็ค
    เศ้ราอะพี่อ๊อกครับ เจอแบบนี้ใจไม่ดีเลยพี่ ผมคงต้องเอาไปทําให้มันดีกว่าที่เป็นอยู่แน่ครับ วันงานบ้านพี่นันพี่โอ๊คก็บอกว่าโอไปเพื่มหม้อลมเหอะ มาเห็นพี่แจ็กแบบนี้แล้วกลัวเลย แป็ปนํามันของผมเก่าแล้วด้วยสิพี่ คงเปลี่ยนหมดแน่คราวนี้..เป็นกําลังใจครับพี่แจ็กครั บ

Senior Member tikker's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    เศ้ราอะพี่อ๊อกครับ เจอแบบนี้ใจไม่ดีเลยพี่ ผมคงต้องเอาไปทําให้มันดีกว่าที่เป็นอยู่แน่ครับ วันงานบ้านพี่นันพี่โอ๊คก็บอกว่าโอไปเพื่มหม้อลมเหอะ มาเห็นพี่แจ็กแบบนี้แล้วกลัวเลย แป็ปนํามันของผมเก่าแล้วด้วยสิพี่ คงเปลี่ยนหมดแน่คราวนี้..เป็นกําลังใจครับพี่แจ็กครั บ
    พี่โอ รีบจัดเลยครับ เป็นห่วงมากครับ
    พี่ jacky รอฟังข่าวอยู่ครับพี่ เป็นกำลังใจให้ครับ
    .... สัต**บ มีทะเล และความจริงใจ ...

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    หามาใส่เถิดโอ มันสำคัญจริงๆครับ ไอ้ดุกไล่น้ำมันเบรกยังไงก็ไม่มีแรงไปถ่างแม่ปั้มให้ ลูกสูบไปดันผ้าเบรกได้ ยังไงๆก็ต้องใช้หม้อลมเสริมช่วยครับ

เป็นห่วงท่านแจ๊คครับแต่เท่าที่ฟังจากวินเบนซินก็ไม่ เป็นไร แต่รถเสียหายเล็กน้อย เดี๋ยวท่านแจ๊คได้ขวัญและกำลังใจกลับมาคงมาเล่าเหตุก ารณ์ให้ทราบโดยทั่วกันครับ

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

ไปหามาใส่เถอะครับ เพราะมันเป็นปราการด่านสุดท้ายในเสี้ยวนาทีแห่งชีวิต นะครับ...รถพี่โชคดีเจ้าของเป็นผู้สูงอายุ แกเลยใส่หม้อลมเบรคแบบชั้นครึ่งมาด้วย เบรคทีหัวหูผงกคำนับพวงมาลัยปากแทบแตก

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    หามาใส่เถิดโอ มันสำคัญจริงๆครับ ไอ้ดุกไล่น้ำมันเบรกยังไงก็ไม่มีแรงไปถ่างแม่ปั้มให้ ลูกสูบไปดันผ้าเบรกได้ ยังไงๆก็ต้องใช้หม้อลมเสริมช่วยครับ

เป็นห่วงท่านแจ๊คครับแต่เท่าที่ฟังจากวินเบนซินก็ไม่ เป็นไร แต่รถเสียหายเล็กน้อย เดี๋ยวท่านแจ๊คได้ขวัญและกำลังใจกลับมาคงมาเล่าเหตุก ารณ์ให้ทราบโดยทั่วกันครับ
    เห็นด้วยพันเปอร์เซ็นครับ....หม้อลมเบรคสำคัญสุดๆสำห รับรถดั้งเดิม ไม่ต้องนั่งลุ้นไม่ต้องย้ำเบรค ใครได้อ่านรีบไปปรับปรุงนะครับ
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]

Senior Member kratae's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เมื่อตอนหัวค่ำได้มีโอกาศเรียนสายกับท่านแจ๊คกี้คะ
    โดยรวมแล้วไม่มีการบาดเจ็บเกิดขึ้น แต่รถเสียหายพอสมควร
    และสรุปว่ายอมความกันคะ ทางใครทางมันต่างคนต่างซ่อม
    เดี๋ยวดึกๆพี่แจ๊คคงมาเล่ารายละเอียดให้ฟังกันอีกทีค ะ.....

ปล.ถือว่าพลาดเคราะห์คะ พี่แจ๊คกี้ไม่เป็นอะไรอันนี้สำคัญที่สุด รถพังก็ซ่อมเอาค่ะ
    ถึงอะไหล่จะหายากก็ตาม อิอิ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

เจ้าหนูแดงเบรกรั่วหลังขวาครับ แต่เจ้าหนูแดงมีหม้อลมครับ แม่ปั๊มบน2วงจรด้วย สงสัยต้องไล่วงจรเบรกใหม่อีกที่ครับ
    ปล.เดี๋ยวกลับจากหัวหินจะไปไล่ระบบให้ใหม่หมดเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chevit : 14-06-2011 เมื่อ 23:14

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    เจ้าหนูแดงเบรกรั่วหลังขวาครับ แต่เจ้าหนูแดงมีหม้อลมครับ แม่ปั๊มบน2วงจรด้วย สงสัยต้องไล่วงจรเบรกใหม่อีกที่ครับ
    ปล.เดี๋ยวกลับจากหัวหินจะไปไล่ระบบให้ใหม่หมดเลยครับ
    หัวหินมีหมี???????

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

หมีโดนขังอ่ะ ท่านแม่ทัพ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    หัวหินมีหมี???????

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

เพิ่งเปิดกระทู้เข้ามาดู เป็นงัยบ้างครับท่านแจ๊ก...!
    ระบบเบรคของป้าตองก็มีปัญหาอยู่ครับ ยังไม่ได้ปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้น ดีหน่อยครับที่วิ่งอยู่ต่างจังหวัดรถไม่มาก แต่พอขับเข้าตัวเมืองทีไร ออกอาการเครียดทุกที...
    .......เราสร้างดวง อย่าให้ดวงสร้างเรา......

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

สอบถามเหล่าแม่ทัพด้วยครับ......
    ถ้าเราอยากจะเพิ่มหม้อลมเบรคให้กับ800 จะใส่หม้อลมใหญ่สุดได้กี่นิ้วครับ
    แล้วใช้ของรถรุ่นอะไรมาแปลงดีครับ

ลุงเต้าหู้เคยใส่หม้อลมเบรคมาครับ ไม่รู้ว่าของรุ่นอะไร
    แต่มันใหญ่เกินไปนิด ทำให้หม้อลมไปเทินกับกระปุกพวงมาลัย พอนานเข้า หม้อลมเลยรั่วครับ
    ผมก็เลยถอดออก เพราะคิดไปเองว่าไม่มีหม้อลม เบรคแบบย้ำเอาก็หยุดอยู่
    แต่ถ้าหม้อลมรั่ว กดเท่าไหร่ก็หาย

ไปหาหม้อลมทั่วอ.หล่มสัก ที่เล็กที่สุดรู้สึกจะเป็นของ isuzu kb2200 ครับ ประมาณ5-6นิ้ว
    แต่ก็ดันเป็นปั๊มแบบ2ตอน มันยาวมาก ใส่แบตเตอร์รี่ไม่ได้ครับ

ป.ล.แอบเห็นหม้อลมในป้ารุ้งกาญจน์ตอนถลกผ้าถุง ไม่ทราบว่าพี่เกริกเอาหม้อลมของรุ่นไหนมาแปลงครับ

ป.ล.2 ขออนุญาติพี่แจ๊คกี้ถามในกระทู้นี้นะครับ เผื่อไว้แชร์ความรู้กันครับผม

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    สอบถามเหล่าแม่ทัพด้วยครับ......
    ถ้าเราอยากจะเพิ่มหม้อลมเบรคให้กับ800 จะใส่หม้อลมใหญ่สุดได้กี่นิ้วครับ
    แล้วใช้ของรถรุ่นอะไรมาแปลงดีครับ

ลุงเต้าหู้เคยใส่หม้อลมเบรคมาครับ ไม่รู้ว่าของรุ่นอะไร
    แต่มันใหญ่เกินไปนิด ทำให้หม้อลมไปเทินกับกระปุกพวงมาลัย พอนานเข้า หม้อลมเลยรั่วครับ
    ผมก็เลยถอดออก เพราะคิดไปเองว่าไม่มีหม้อลม เบรคแบบย้ำเอาก็หยุดอยู่
    แต่ถ้าหม้อลมรั่ว กดเท่าไหร่ก็หาย

ไปหาหม้อลมทั่วอ.หล่มสัก ที่เล็กที่สุดรู้สึกจะเป็นของ isuzu kb2200 ครับ ประมาณ5-6นิ้ว
    แต่ก็ดันเป็นปั๊มแบบ2ตอน มันยาวมาก ใส่แบตเตอร์รี่ไม่ได้ครับ

ป.ล.แอบเห็นหม้อลมในป้ารุ้งกาญจน์ตอนถลกผ้าถุง ไม่ทราบว่าพี่เกริกเอาหม้อลมของรุ่นไหนมาแปลงครับ

ป.ล.2 ขออนุญาติพี่แจ๊คกี้ถามในกระทู้นี้นะครับ เผื่อไว้แชร์ความรู้กันครับผม
    ลืมถ่ายรูปมุมนั้นมาให้ดูครับ ถ่ายแต่ด้านข้างมา ละม้ายคล้ายจะเป็นของโตโยต้าแต่ให้เจ้าตัวมาตอบดีกว่ าครับ

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

ขอบคุณทุกแรงใจน่ะครับ "หนูแดง"เบรครั่ว(แตก)ครับ สภาพก็โดนเต็มๆฝั่งคนขับ
    เบ้าไฟหน้ายับเยิน กันชนขาดแหว่ง บังโคลนฉีกติดล้อหน้า ต้องดึงเพื่อเลื่อนรถครับ

ลักษณะการชน"หนูแดง"วิ่งทางตรง(ทางเอก)ถึงสามแยก รถเก๋ง Honda Legend
    โผล่มากลางคันแล้วครับ "หนูแดง"พยายามหักหลบแต่ไม่พ้นครับ ทำให้ลักษณะการชน
    "หนูแดง"เป็นฝ่ายผิด(ชนประตูผู้โดยสาร) ด้วยสัญญาตญาณคนเราต้องหักหลบครับ
    ผมยอมความกันเพราะ ต่างฝ่ายต่างไม่ยอมผิดครับ รถได้มีการเคลื่อนไหวทั้งสองคัน
    จึงสรุปว่าประมาทร่วมครับ ซ่อมใครซ่อมมัน ไม่งั้นก็ต้องไปเสียค่าปรับ และขึ้นศาลครับ

ผมขออนุญาติปิดตำนาน"หนูแดง" ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปครับ และร่วมลุ้นกลับการผงาด
    ในรอบต่อไปของ " New Line, New car" สิ้นเดือน มิถุนายน 2554 นี้แน่นอนครับ

หน้าที่ 83 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 33 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks