มาสด้า 13 แรงขอแจมด้วยคนครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: มาสด้า 13 แรงขอแจมด้วยคนครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มาสด้า 13 แรงขอแจมด้วยคนครับ

สวัสดีครับ ผมมี 1300 ปี 91 แคปเล็กครับ อายุ(รถ)ยังไม่ครบยี่สิบปีเลย ก็ยังไม่คลาสสิคครับ แต่ส่วนตัวชอบคลาสสิค พยายามทำให้เป็นโฉม 1000 เพราะชอบในความคลาสสิคของเค้านะครับ ส่วนใหญ่ เป็นงานประเภท DIY ทำเองซะส่วนใหญ่ ถูกตัง และถูกใจ ดีด้วยครับ บางอย่างก็ดูขาดๆเกินๆ แต่ก็ภูมิใจครับ เดิมก็มี แปลงก้ได้ แต่ต้องไม่หลุดโลก คำนึงถึงความปลอดภัยและประโยชน์ใช้สอยเป็นหลักครับผม
    ได้รถมาเมื่อปลายปี 51 ครั้งแรกที่ได้ขับ แปลกใจมากกับระบบดรัมเบรกสี่ล้อ ถึงขั้นเครียด ลองทำดูหลายวิธี เช่นเปลี่ยนผ้าเบรก เจียรจาน ตั้งผ้าเบรกให้ชิด แต่ก็ยังไม่ค่อยมั่นใจอยู่ดี งานนี้ก็เลยมีการแปลงเป็นดิสเบรกหน้า ส่วนด้านหลังดรัมใหญ่อยู่แล้ว คงไม่มีปัญหา

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

โดยปกติผมเล่นรถตระกูล RT อยู่แล้ว ก็เลยมีชุดคานหน้าของ RT100 อยู่ชุดนึง ลองเทียบวัดขนาดแล้ว ชุดคอม้าและดิสเบรก เหมือนกับมาสด้ามากๆ มิติต่างๆก้ใกล้เคียงกัน ก็เลยใช้ชุดนี้ลองแปลงดูก่อน
    ภาพที่สอง เปรียบเทียบชุดดิสเบรกของ RT กับชุดดรัมเบรกของ 1300 มิติของคอม้าใกล้เคียงกันมากที่สุด แม้กระทั่งขนาดของรูเทเปอร์ที่ใส่ลูกหมากบน ล่าง ก็เท่ากันเป๊ะ ต่างกันที่ระยะห่าง ลูกหมากบนล่าง นิดหน่อยแค่นั้น คิดว่าคงไม่มีปัญหา

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

ขั้นตอนการ ถอดใส่ รวดเร็วมาก ถอดน๊อตแค่สามตำแหน่ง คือลูกหมากบน ลูกหมากล่าง ลูกหมากคันชักนอก สายอ่อนเบรก แค่นี้ก็ยกของเก่าออก ยกของใหม่ใส่ได้เลย ใส่ได้เป๊ะ ไม่มีปัญหา เลี้ยวซ้ายขวา ไม่มีติดขัด
    สังเกตสิ่งผิดปกตได้อย่างนึงคือมุมแคมเบอร์ ของ rt100 ใส่เข้ากับ 1300 แล้วรู้สึกว่าลบมากผิดปกติ แต่ก็ยังคิดในแง่ดีว่า อาจปรับแต่งมุมล้อที่ชิม หรือดัดคอม้าช่วยได้e11
    สังเกตหน้าแปลนล้อหรือจานเบรก ของดรัมเบรกจะตั้งฉากกับพี้น มากกว่าชุดดิสเบรก งานนี้อาจเจอปัญหารออยู่ข้างหน้าเป็นแน่แท้ แต่ถึงขึ้นนี้แล้ว ก็ต้องลองจนถึงที่สุดละครับ

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

มุมแคมเบอร์ที่ได้ กะด้วยสายตา น่าจะติดลบเกิน 3 องศา แต่ก็ยีงคิดเข้าข้างตัวเองว่า ปรับแต่งได้ น่าจะไม่มีปัญหาใดๆ โดยไม่รีรอ จัดการ ล้างเปลี่ยนจารบีลูกปืนล้อ ลูกปืนและซีลล้อ ชุดใหม่ ฝาครอบดุม ผ้าเบรกใหม่ เจียรจาน ทำสีจานและคาลิปเปอร์ ออกมาดูหล่อขึ้นกว่าเดิมเยอะ

รูป รูป      

ความรู้แน่นดีคับ รถผมก้อมีปัญหาเรื่องเบรค ถ้าจะแปลงใส่ดิสท์เบรคนี่ใช้งบประมาณ เท่าไรคับ แล้วใส่ของไรดี ขอความรู้ด้วยคับผม

ลืมบอกไปรถผม มาสด้า1000 ล้อ 5รูคับผม

ขอบคุณ
    0

เสร็จสรรพเรียบร้อย ทดสอบใส่ล้อ ลองวัดค่ามุมล้อดู โอ้วพระเจ้า ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ งานนี้แคมเบอร์ติดลบ 4 กว่าๆ มากเป็นประวัติศาสตร์ที่เคยตั้งศุนย์ล้อมา......ยังไ ม่ยอมแพ้(เพราะอยากได้ดิสเบรก) แก้ด้วยการ ถอดชิมที่ปีกนกบนออกหมด เพื่อเพิ่มค่าแคมเบอร์ให้ไปทางบวก, เลื่อนตำแหน่งลูกหมากล่าง เข้าใน เพื่อเพิ่มมุมแคมเบอร์ให้บวกมากขึ้น, ดัดคอม้าทางบวก เพื่อลดค่าแคมเบอร์ลง ทำทั้งหมดที่ว่ามา ได้แคมเบอร์มากขึ้นมาอีก 1องศากว่าๆ ก็ยังคงติดลบ 3 องศาอยู่ดี(ตามรูป).......ใสสภาพใช้งานจริง ไม่มีทางเลยเพราะตามสเปค ต้องบวกประมาณ ครึ่งองศา ตอนนี้ยังห่างไกลมากๆ....ลองทดสอบวิ่งดูทั้งๆที่แคมเ บอร์ผิดปกติ (แต่มุมอื่นๆ ตั้งได้ค่าตรงหมด) ปรากฏว่าร่อนวูบวาบมากๆ เลี้ยงพวงมาลัยยากมากๆ สรุปว่าใช้งานไม่ได้ครับ โปรเจ็คเป็นอันต้องยุติลง ไว้ตั้งต้นใหม่อีกที

รูป รูป      

ขอบคุณ
    0

หลังจากโปรเจ็คล้ม นอนไม่หลับอยู่สี่วันสี่คืน เพราะมัวแต่นึกว่าจะทำยังไง (ยังไงก็ต้องทำดิสเบรกให้ได้) ลองหาข้อมูลในเน็ต ก็ไปเจอ ที่เวปแฟมิเลีย มีเพื่อนสมาชิกรับแปลงอยู่ เค้าใช้ชุดดิสเบรกหน้าของ นิสสัน B13 เห็นว่าพอดิบพอดี ยังกับของตรงรุ่น ไม่รอช้า เช้าวันรุ่งขึ้น แวะเข้าเชียงกงคุ้ยกองขยะทันที ชุดดิสเบรกหน้านิสสันเซนทร้า B13 มาทั้งคอม้า,จานเบรก,คาลิปเปอร์เบรก นั่งดูพลิกไปพลิกมา ก็ไม่เห็นว่ามันจะใส่กันได้ยังไง นึกในใจ เอาว่ะเค้าทำได้เราก็ต้องทำได้ ไม่รอช้า โยนขึ้นท้ายรถ จ่ายตัง ขับรถกลับบ้านก็นึกไปต่างๆนาๆว่า มันจะใส่ยังไงว่ะเนี่ย....
    มาถึงก็เทียบ คอม้า รถขับหน้ากับขับหลังมันไม่มีความคล้ายกันเลยซักนิด เอาเป็นว่า ใช้แค่ คาลิปเปอร์กับจานเบรกดีกว่า ยึดเข้ากับคอม้าเดิมของมาสด้า จะได้หมดห่วงเรื่องมุมแคมเบอร์ด้วย สังเกตุที่คอม้าเดิม 1300 มีรูยึดอยู่ สี่รู งานนี้คิดว่าน่าจะทำอแดปเตอร์ มายึดเข้ากับรูที่คอม้า แล้วเจาะรูที่อแดปเตอร์ใหม่ ให้เท่าก้บ ตัวยึดคาลิปเปอร์ คงไม่มี่วิธีอื่นแล้ว
    จากรูป คอม้า1300 เดิมๆ เอาจานเบรก B13 ยัดเข้าไป เจาะรูเป็น 110

รูป รูป      

ของผมก็ช่วงล่างแย่เหมือนกันทำช่วงล่างนี่คิดยังไงคร ับ
    จำพวกผ้าเบรก ลูกหมาก เพราะตอนนี้ พวงมาลัยกินขวามากๆๆ
    อยากทราบข้อมูลครับกลัวไปทำที่ร้านแล้วช่างฟันราคาแพ ง

อาการเดียวกันเลยคับผม

ขอบคุณ
    0

เรื่องจานเบรก B13 ใส่เข้ากับดุม 1300 ผ่านไปได้ด้วยดีไม่มีปัญหา เรื่องอแดปเตอร์ วาดแบบส่งโรงกลึงสร้างขึ้นมาใหม่ทั้งชิ้น สองวันชิ้นงานเสร็จ ด้วยความดีใจ ทดสอบใส่เลย ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปไว้ เสร็จแล้ววัดมุมล้อ ทุกอย่างเท่าเดิมเป๊ะ ตั้งศุนย์เสร็จ ทดสอบวิ่ง ทดสอบเบรก ออกมาโล่งอกไปหน่อย วิ่งตรงเบรกตรงไม่วอกแวก ที่สำคัญเบรกดีชนิดหนังคนละม้วนกับดรัมเบรกเลยครับ
    ในรูป ตัวอแดปเตอร์ ที่สร้างขึ้นมาใหม่ จะอยู่ระหว่างคอม้ากับตัวคาลิปเปอร์เบรกครับ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ before100 อ่านข้อความ
    ความรู้แน่นดีคับ รถผมก้อมีปัญหาเรื่องเบรค ถ้าจะแปลงใส่ดิสท์เบรคนี่ใช้งบประมาณ เท่าไรคับ แล้วใส่ของไรดี ขอความรู้ด้วยคับผม
    ของผม ใช้ของ เซนทร้า บี13 ค่าชุดดิสเบรกหมดไป พันกว่าบาท ค่าตัวอแดปเตอร์สั่งทำจากโรงกลึงอีกสองพัน พวกสายอ่อนเบรกอีก ผ้าเบรกใหม่อีก รวมแล้วหมดไป สี่พันกว่าบาทครับ ค่าแรงไม่เสีย

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    ของผมก็ช่วงล่างแย่เหมือนกันทำช่วงล่างนี่คิดยังไงคร ับ
    จำพวกผ้าเบรก ลูกหมาก เพราะตอนนี้ พวงมาลัยกินขวามากๆๆ
    อยากทราบข้อมูลครับกลัวไปทำที่ร้านแล้วช่างฟันราคาแพ ง
    ค่าของ พวกลูกหมาก บูชต่างๆ ลูกยางต่างๆครบทุกตัว น่าจะไม่เกินสี่พันบาทครับ

tommycm's Avatar
    สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับน้าเหลิม เล่นทุกบอร์ดเลยนะครับ อิอิ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nalerm อ่านข้อความ
    ค่าของ พวกลูกหมาก บูชต่างๆ ลูกยางต่างๆครบทุกตัว น่าจะไม่เกินสี่พันบาทครับ
    อยากไปทำที่อู่พี่บ้างจังอยู่ที่ไหนครับไม่แพงดีครับ (แต่สงสัยจะแพงค่าน้ำมันที่จะขับไปทำครับ)

Bookmarks