ถามเรื่องการโอนรถหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องการโอนรถหน่อยครับ

Member kvang's Avatar
    สถานที่
    mods made thai
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน ถามเรื่องการโอนรถหน่อยครับ

1คือส่วนใหญ่ถ้าโอนรถเจ้าของคนขายต้องไปโอนกับเราเลย ปะคับ
    2หรือให้เราไปโอนเอง แล้ววันโอนรถต้องเอารถไปตรวจสภาพด้วยปะคับ
    3การตรวจสภาพเขาตรวจไรคับมีตรวจไม่ผ่านหรือเปล่าคับข ้อนี้ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการตรวจสภาพคับ
    ขอบคุณนะคับ ช่วยหน่อยคับไม่ค่อยรู้เรื่อง มือใหม่อะคับ :: :: ::

Member pound's Avatar
    สถานที่
    Sing Sing Sprint Club
    ขอบคุณ
    0

Talking

เท่าที่ผมเคยไปโอนนะครับ
    1.เจ้าของรถเก่าไม่จำเป็นต้องไปนะครับ (กรณีรถไม่ขาดต่อเกิน 3 ปี) แต่ถ้าเกิน 3 ปี จะโดนอาญัติทะเบียน และเจ้าของจะโดนตรวจสอบ หากกรณีรถไม่ขาดต่อเกิน 3 ปี ก็ให้เจ้าของรถเซ็น สำเนาบัตรประชาชน(ไม่หมดอายุนะครับ) สำเนาทะเบียนบ้าน ใบมอบอำนาจ สัญญาซื้อขายรถ อากรแสตมป์ 10 บาท (ทุกฉบับต้องเซ็นสำเนาถูกต้องนะครับ ) ส่วนเอกสารของเราที่ต้องเตรียมคือ สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน และก็สมุดเล่มทะเบียนรถและเงินนะครับ สำคัญมาก ก่อนไปก็ตรวจดูรถเราก่อนว่าเลขทะเบียนตัวถัง เลขเครื่องตรงกับในเล่มหรือเปล่าหากไม่ตรงอย่าไปนะคร ับ(โดนอาญัติเล่มและรถแน่ๆ)แต่หากเลขตัวถังจางจนไม่ส ามารถขูดเลขออกมาได้ก็จะต้องให้เจ้าของรถไปแจ้งด้วยน ะครับ ต่อมาก็ดูสีว่าสีที่รถกับสีในเล่มที่แจ้งไว้เหมือนกั นหรือเปล่าหากไม่เหมือนก็ต้องมีใบเสร็จในการทำสีด้วย นะครับ หากตรวจสอบดูแล้วถูกต้องก็สามารถนำรถไปโอนได้เลย ดูด้วยนะครับว่ารถเป็นของจังหวัดอะไรและเขตไหน หากเป็นรถของต่างจังหวัดก็จะต้องมีการแจ้งย้ายปลายทา งก่อนนะครับถึงจะสามารถโอนรถได้และต้องไปทำที่หมอชิต (เท่านั้น) แต่หากเป็นที่กรุงเทพฯก็ต้องดูว่าจดทะเบียนที่เขตไหน ให้ไปทำการโอนนะเขตนั้นๆ
    2.ในการโอนรถต้องนำรถไปด้วยนะครับ เนื่องจากต้องตรวจสภาพรถ
    3.การตรวสภาพไม่มีอะไรมากครับหากรถเรา โอ.เค. สภาพสมบูรณ์
    สิ่งที่เค้าตรวจนะครับ สำหรับเวสป้า
    3.1 เค้าจะดูอันดับแรกเลยคือ ภาษีขาดต่อหรือไม่
    3.2 เอกสารครบหรือไม่ กรอกครบถ้วนหรือเปล่า
    3.3 เลขเครื่องและเลขตัวถังและสีในเล่มตรงกับตัวรถที่นำม าตรวจสภาพหรือไม่(หากไม่ตรงเกิดเรื่องใหญ่แน่ๆ)
    3.4 หาก 3 ข้อข้างต้นผ่านไม่มีปัญหาก็จะลองสตาร์ทเครื่องเพื่อด ูว่าไฟหน้า แตรรถ ไฟเบรคใช้ได้หรือไม่ส่วนไฟเลี้ยวนั้นไม่จำเป็น (เนื่องจากรถจดทะเบียนก่อนปี 2522 ไม่ต้องมีไฟเลี้ยวก็ได้ )
    3.5 หากผ่านแล้วก็จะได้รับใบตรวจสภาพ และไปจ่ายเงินและรอเล่มที่ออกมาใหม่ (กรณีเล่มเป็นสีส้ม)พร้อมชื่อเราที่เป็นเจ้าของรถ (อย่าลืมตรวจดูข้อมูลในรถด้วยนะครับว่าถูกต้องหรือไม ่ ไม่ว่าจะเป็นชื่อนามสกุลและที่อยู่ในเล่ม
    จากนั้นเราก็ขับเล่นและเวลาเจอด่านเราก็ดิ่งตรงเข้าไ ปหาคุณตะรวจอย่างสบายใจ
    ปล.หากข้อมูลผิดพลาดก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

อย่างไรเพื่อนๆผู้ที่มีความรู้ตรงนี้เพิ่มเติมได้ก็ช ่วยกันนะครับ/\2
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pound : 11-01-2006 เมื่อ 11:02
    ช้านิด....ช้าหน่อย....แต่.......................เร ้าใจ..../\2

Member kvang's Avatar
    สถานที่
    mods made thai
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ขอบคุณมากนะครับคุณ pound ได้ความรู้มากเลยครับ
    ของมือสอง สินค้าทุกชิ้นราคารวมค่าจัดส่งแล้วนะจ๊ะถ้ามารับของเ อง ราคาลดได้อีกจ้า ถ้าจะให้ส่งให้โอนเงินมาได้ที่ด ธนาคาร กรุงไทยสาขาสีแยกบ้านแขก เลขที่บัญชี 0160039967 โทร 0839217886 ติดต่อกว้างได้ครับ ตลอด 24 ชม

ถ้าต้องทำเรื่องโอนที่ ขนส่ง สาขา ตลิ่งชัน ก็เสียวหน่อย รถถูกมันก็บอกว่าผิดได้

สาขานี้ *** จิงจิง !!!!!
    " กิ เ ล ส . . . ล้ น "

มาตรฐาน รบกวนถามเพิ่มเติมครับ

คือว่า ถ้าจะโอนรถ เราไปทำสีก่อนไปโอนจะมีปัญหาไหม แบบว่าแจ้งระหว่างโอนไปเลยทีเดียวคือว่าไม่อยากเสียเ วลาไป แจ้งเปลี่ยนสี จะได้ไหมครับมีปัญหาไหม

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pound
    เท่าที่ผมเคยไปโอนนะครับ
    1.เจ้าของรถเก่าไม่จำเป็นต้องไปนะครับ (กรณีรถไม่ขาดต่อเกิน 3 ปี) แต่ถ้าเกิน 3 ปี จะโดนอาญัติทะเบียน และเจ้าของจะโดนตรวจสอบ หากกรณีรถไม่ขาดต่อเกิน 3 ปี ก็ให้เจ้าของรถเซ็น สำเนาบัตรประชาชน(ไม่หมดอายุนะครับ) สำเนาทะเบียนบ้าน ใบมอบอำนาจ สัญญาซื้อขายรถ อากรแสตมป์ 10 บาท (ทุกฉบับต้องเซ็นสำเนาถูกต้องนะครับ ) ส่วนเอกสารของเราที่ต้องเตรียมคือ สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน และก็สมุดเล่มทะเบียนรถและเงินนะครับ สำคัญมาก ก่อนไปก็ตรวจดูรถเราก่อนว่าเลขทะเบียนตัวถัง เลขเครื่องตรงกับในเล่มหรือเปล่าหากไม่ตรงอย่าไปนะคร ับ(โดนอาญัติเล่มและรถแน่ๆ)แต่หากเลขตัวถังจางจนไม่ส ามารถขูดเลขออกมาได้ก็จะต้องให้เจ้าของรถไปแจ้งด้วยน ะครับ ต่อมาก็ดูสีว่าสีที่รถกับสีในเล่มที่แจ้งไว้เหมือนกั นหรือเปล่าหากไม่เหมือนก็ต้องมีใบเสร็จในการทำสีด้วย นะครับ หากตรวจสอบดูแล้วถูกต้องก็สามารถนำรถไปโอนได้เลย ดูด้วยนะครับว่ารถเป็นของจังหวัดอะไรและเขตไหน หากเป็นรถของต่างจังหวัดก็จะต้องมีการแจ้งย้ายปลายทา งก่อนนะครับถึงจะสามารถโอนรถได้และต้องไปทำที่หมอชิต (เท่านั้น) แต่หากเป็นที่กรุงเทพฯก็ต้องดูว่าจดทะเบียนที่เขตไหน ให้ไปทำการโอนนะเขตนั้นๆ
    2.ในการโอนรถต้องนำรถไปด้วยนะครับ เนื่องจากต้องตรวจสภาพรถ
    3.การตรวสภาพไม่มีอะไรมากครับหากรถเรา โอ.เค. สภาพสมบูรณ์
    สิ่งที่เค้าตรวจนะครับ สำหรับเวสป้า
    3.1 เค้าจะดูอันดับแรกเลยคือ ภาษีขาดต่อหรือไม่
    3.2 เอกสารครบหรือไม่ กรอกครบถ้วนหรือเปล่า
    3.3 เลขเครื่องและเลขตัวถังและสีในเล่มตรงกับตัวรถที่นำม าตรวจสภาพหรือไม่(หากไม่ตรงเกิดเรื่องใหญ่แน่ๆ)
    3.4 หาก 3 ข้อข้างต้นผ่านไม่มีปัญหาก็จะลองสตาร์ทเครื่องเพื่อด ูว่าไฟหน้า แตรรถ ไฟเบรคใช้ได้หรือไม่ส่วนไฟเลี้ยวนั้นไม่จำเป็น (เนื่องจากรถจดทะเบียนก่อนปี 2522 ไม่ต้องมีไฟเลี้ยวก็ได้ )
    3.5 หากผ่านแล้วก็จะได้รับใบตรวจสภาพ และไปจ่ายเงินและรอเล่มที่ออกมาใหม่ (กรณีเล่มเป็นสีส้ม)พร้อมชื่อเราที่เป็นเจ้าของรถ (อย่าลืมตรวจดูข้อมูลในรถด้วยนะครับว่าถูกต้องหรือไม ่ ไม่ว่าจะเป็นชื่อนามสกุลและที่อยู่ในเล่ม
    จากนั้นเราก็ขับเล่นและเวลาเจอด่านเราก็ดิ่งตรงเข้าไ ปหาคุณตะรวจอย่างสบายใจ
    ปล.หากข้อมูลผิดพลาดก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

อย่างไรเพื่อนๆผู้ที่มีความรู้ตรงนี้เพิ่มเติมได้ก็ช ่วยกันนะครับ/\2
    ระเอียดดีครับ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ scooterists
    ถ้าต้องทำเรื่องโอนที่ ขนส่ง สาขา ตลิ่งชัน ก็เสียวหน่อย รถถูกมันก็บอกว่าผิดได้

สาขานี้ *** จิงจิง !!!!!
    อยากเจอจริงๆเลยครับ ขนส่งประเภทนี้อะครับถ้าถูกทุกอย่างยังบอกว่าผิดอะคร ับแจ้งจับได้เลยครับ แต่ต้องมั่นใจนะครับว่ารถเราถูกต้อง

Member pound's Avatar
    สถานที่
    Sing Sing Sprint Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เบลอๆ
    คือว่า ถ้าจะโอนรถ เราไปทำสีก่อนไปโอนจะมีปัญหาไหม แบบว่าแจ้งระหว่างโอนไปเลยทีเดียวคือว่าไม่อยากเสียเ วลาไป แจ้งเปลี่ยนสี จะได้ไหมครับมีปัญหาไหม
    ไม่มีปัญหานะครับแต่อย่าให้สีทับตัวเลขถังจนไม่สามาร ถขูดได้นะครับไม่อย่างนั้นทางขนส่งจะทำการขูดสีรถคุณ ทิ้งก่อนจนเห็นเลขตัวถังและทำการขูดเลข :d
    ช้านิด....ช้าหน่อย....แต่.......................เร ้าใจ..../\2

Junior Member vespa-baby's Avatar
    สถานที่
    ใกล้ๆ hatyaiscooter ครับ
    ขอบคุณ
    0

ขอรบกวนถาม ผู้รู้นะครับ คือว่าผมจะซื้อรถอะครับ แต่รถมีทะเบียนนะครับ แต่ว่าคนที่เราจะไปซื้อต่ออะครับ เค้าไม่ได้โอนมาเป็นของคนที่จะขายเรามาตั้งแต่ ปี27 ครับ และทะเบียนรถไม่ได้ต่อมาตั้งแต่ปี45 แล้วสีรถก็ไม่ตรงกับทะเบียน แล้วอีกอย่างคือว่าตัวเลขที่เครื่องมันตอกทับกันอยู่ 2ตัวด้วยอะครับ อย่างงี้ถ้าผมจะซื้อมันจะโอนได้ไมครับ รบกวนถามจริงๆ ครับ กำลังคิดอะครับ ว่าเอาดีหรือปล่าว

Bookmarks