++ ขอความคิดเห็นเรื่องการติดแอร์รถหน่อยครับ ++

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ++ ขอความคิดเห็นเรื่องการติดแอร์รถหน่อยครับ ++

NOOM 940's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ++ ขอความคิดเห็นเรื่องการติดแอร์รถหน่อยครับ ++

ขอความคิดเห็นจากคนรักเฟียตหน่อยครับ เรื่องมันมีอยู่ว่ากำลังตัดสินใจจะติดหรือไม่ติดแอร์ อยู่ เปรียบเทียบข้อดีข้อเสียได้ประมาณนี้ครับ(ไม่ต้องคิด เรื่องค่าติดตั้ง)

ติดแอร์
    1. เครื่องเดิมๆมักไม่ได้มีระบบชดเชยรอบแอร์ ทำให้ต้องตั้งรอบเดินเบาให้สูงขึ้น เครื่องจะไม่ค่อยนิ่ง (อันนี้อาจต้องหาคาบิวที่มีระบบชดเชยมาเปลี่ยนได้)
    2. ระบบระบายความร้อนมักไม้ได้รองรับเครื่องที่รอบสูงๆ ทำให้ความร้อนขึ้นสูงกว่าปกติ(แม้ว่าจะไม่overheatก็ ตาม) อาจมีผลกับตัวเครื่องในระยะยาว
    3. การที่ติดแอร์ ต้องดัดแปลงอะไรๆหลายอย่าง งานอาจดูไม่ค่อยเรียบร้อย

ไม่ติดแอร์
    1. ใช้งานลำบาก ร้อน
    2. ต้องเปิดหน้าต่างขับ

อันนี้จากประสบการณ์ของผมเอง ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมเห็นว่าน่าจะต้องขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยครับ

ถ้ามีรถใช้งา่นประจำอยู่แล้ว รถ Classic ทำไว้เป็นงานอดิเรก, เก็บสะสม หรือ เอาไว้โชว์-ออกงาน ขับไปเที่ยวบ้าง ... อย่างนี้ไม่น่าติดครับ
    แต่ ถ้าจะใช้่รถ Classic ไปทำงาน ใช้งานเป็นประจำ ขับทางไกล ... อันนี้ควรติดมาก เพราะบ้านเมืองเรามันร้อนและคนที่จะเดินทางไปกับเราด ้วยเค้าจะลำบากครับ โดยถ้าต้องใช้งานประจำก็ควรจะดูแลทุกระบบให้ใช้ได้ดี จะได้ไม่ต้องเสียเวลา หากรถขัดข้องบ่อยๆ พาลจะเสียงานเสียการเอา

ส่วนรถผม คิดว่าจะไม่ติดครับ

Senior Member diew_c50's Avatar
    สถานที่
    Sam Pan Classic Club
    ขอบคุณ
    0

ความเห็นคล้ายคุณ toonhyper เลยคับ เพระจากประสบการณ์ของผมเองคือ ตอนซื้อรถมา ระบบแอร์ทำงานแต่น้ำยาหมด แอร์ร้อนมาก

ต้องเปิดน่าต่างขับ แต่ส่วนตัวผมทำรถเพื่อใช้ในชีวิตประจำวันด้วย คิดว่าจะติดตั้งระบบแอร์คับ

spidermanwit's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยังไงก็ต้องขับ ผมว่าติดน่าจะดีว่า เท่ภายนอกแต่ข้างในร้านตับแตกคงไม่ไหว ตอนนี้ผมตัดสินใจซื้อแอร์มาติด fiat 128 แล้วคับทนร้อนไม่ไหวจิงๆ แต่ผมซื้อแอร์มือสองเอาคับ ราคา หกพันไม่รู้ว่าราคาสูงไปป่าว
    เต็มไปด้วยจินตนาการ อยู่เหนือเหตุและผล ไม่ต้องการคนเข้าใจ

ขอบคุณ
    0

ผมก็ซื้อแอร์มีสองมาครับ ทั้งชุดเลย(ตู้ ดรายเออร์ คอม สาย) ถอดมาจาก128เนี่ยแหละ พอดีเค้าแยกคันขาย(คุณพัตร ลำพูน)
    ตอนแรกแกจะยกคันให้ผมที่หมื่นต้นๆ แต่แยกเฉพาะชุดแอร์มาก็ไม่กี่บาท ขออุบราคาไว้แล้วกัน
    ตอนนี้ สองจิตสองใจ รู้สึกมีทั้งแนะนำให้ติดและไม่ติด

ตอนนี้เลยตัดสินใจว่าลองขับแบบไม่ติดก่อน ถ้าเครื่องไม่ร้อนมาก ก็จะติดครับ
    น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด
    วันนี้ขับเล่นๆดูสักสิบโล เครื่องไม่ร้อนเท่าไหร่ครับ แต่ห้องโดยสารเนี่ย ไม่ต้องบอก เหงื่อแตกเลย

แต่ต้องยอมรับว่าเครื่องเดิมเกียร์เดิมเนี่ย ขับมันจริงๆครับ เริ่มรักมันมากขึ้นอีกนิดแล้ว

spidermanwit's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คุณหนุ่มผมเป็นหนูทดลองให้แล้วนะคับ สรุปเวลาขับรถแอร์เย็นๆ มันรู้สึกดีกว่าขับแบบร้อนๆ ตอนใส่แอร์ต้องแปลงงานใหม่ยุ่งยากเหมือนกันคับ ส่วนความร้อนผมจะรีบไปหาตัววัดความร้อนมาใส่นะคับ ส่วนปัญหาระยะยาวที่จะเกิดกับเครื่องอันนี้ต้องลองดู คับ แต่ถ้ารถผมมีปัญหาเมื่อไหร่จะรีบแจ้งให้ทราบโดยด่วนน ะคับ
    เต็มไปด้วยจินตนาการ อยู่เหนือเหตุและผล ไม่ต้องการคนเข้าใจ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ spidermanwit อ่านข้อความ
    คุณหนุ่มผมเป็นหนูทดลองให้แล้วนะคับ สรุปเวลาขับรถแอร์เย็นๆ มันรู้สึกดีกว่าขับแบบร้อนๆ ตอนใส่แอร์ต้องแปลงงานใหม่ยุ่งยากเหมือนกันคับ ส่วนความร้อนผมจะรีบไปหาตัววัดความร้อนมาใส่นะคับ ส่วนปัญหาระยะยาวที่จะเกิดกับเครื่องอันนี้ต้องลองดู คับ แต่ถ้ารถผมมีปัญหาเมื่อไหร่จะรีบแจ้งให้ทราบโดยด่วนน ะคับ
    ขอบคุญมากครับ ผมก็คิดว่าคงจะติดเหมือนกัน เพราะยังไงก็ซื้อมาแล้ว
    อีกอย่าง เท่าที่ดูตอนนี้ความร้อนเครื่องไม่สูงเท่าไหร่ น่าจะไม่สร้างปัญหากับรถมาก
    แต่ที่ต้องระวังคือตอนเข้าเมืองแล้วรถติดนานๆนี่แหละ ครับ

ผมว่า ... รถที่เครื่อง 1000cc ขึ้นไป + วางเครื่องไว้หน้า ถ้าทำดีๆก็ไม่น่ามีปัญหามากนะครับ

Bookmarks