ระบบไฟทองขาว 6V Honda JX110

ชื่อกระทู้: ระบบไฟทองขาว 6V Honda JX110

I love Honda i_love_honda's Avatar
    สถานที่
    Origin Classic Club Donmueang
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ระบบไฟทองขาว 6V Honda JX110

อยากสอบถามผู้รู้ครับ
    1. สายไฟที่ออกมาจาก คอยล์แสง มีวิธีตรวจสอบอย่างไรครับ ถ้าดูจากวงจรมีสายไฟออกมาจากคอยล์แสง3 เส้น
    แบบว่าสายไฟทั้งสามเส้น วัดแล้ว มีไฟ 6V ออกมาเส้นเดียว อีกเส้น มาแค่ 3V(หรือที่ถูกมันต้องออกกี่โวล์ต) อีกเส้น ไม่มีไฟ
    ผลของมันคือ ไฟไม่ชาร์ตเข้าแบต ครับ

2. คอยล์สตาร์ท ปกติดีคับ ไม่มีปัญหา

ถ้าใครมีวิธีตรวจสอบรบกวนโพสด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ln-106's Avatar
    สถานที่
    Angthong City & Taklom Family
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

ลองเช็คดูยัง สายมันหักหรือเปล่า ตรงช่วงยางกันฝุ่นครับ บางทีสายมันเก่าจนแข็งและหักก้ได้ ครับ

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

I love Honda i_love_honda's Avatar
    สถานที่
    Origin Classic Club Donmueang
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตรวจแล้วครับ

ตรวแล้วครับ เนื่องจากผมเดินสายไฟหลักใหม่ทั้งหมดแล้วครับ สภาพสายโอเค
    ยกเว้นสายที่มาจากจานไฟ เนื่องจากผมไม่มีตัวดูดจานไฟ นะคับ
    มีวิธีทาง อย่างอื่นอีกมั้ยคับ
    ปล. ผมวัดไฟบริเวณสายไฟที่ออกมาจากจานไฟ คับ

yenmarsay's Avatar
    สถานที่
    KMITL
    ขอบคุณ
    0

โดยปกติแล้วสายไฟของ Honda คอล์ยแสงจะสีเหลืองนะครับ ถ้าเป็นสีอื่น ผมเช็คโดย เอาสายไฟจี้กับโม่ครับ แล้วสตาร์ท ถ้ามีไฟออกถือว่าใช้ได้ อยู่ที่ว่าไฟที่ออกจากสายนั้นเป็น ไฟแสง หรือ ไฟสตาร์ท ต้องลองไล่กันดูอีกที
    "อย่าดูถูกคนด้วยการศึกษา เพราะใบปริญญาไม่ได้บ่งบอกถึงสันดารคน"
    " Tel 0 8 3 - 2 7 8 - 5 4 1 6 ช่างแมค" Truemove
    ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ

Bookmarks