มันเป็นความจริงหรือเปล่าครับ! (ลองอ่านดู)

ชื่อกระทู้: มันเป็นความจริงหรือเปล่าครับ! (ลองอ่านดู)

มาตรฐาน มันเป็นความจริงหรือเปล่าครับ! (ลองอ่านดู)

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=38834

ตามลิ้งค์เลยนะครับ! บังเอิญไปเจอมา
    Classic Never Die

มาตรฐาน ไม่ใช่คความคิดผมนะครับ! (คัดลอกมา) และก็ไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่น

ผลสรุปราคาซื้อขาย ตั้งแต่ติดตามมาตั้งต้น (โดยการสืบมาจากข่าววงใน )ตอนที่comment ไว้ก็เป็นความจริงแล้วในสถานะการณ์ปัจจุบัน
    ราคามอเตอร์ไซค์เยอรมัน อาร์ 27 ราคา 90000 ราคามอเตอร์ไซค์เยอรมัน อาร์ 50 ราคา250000-300000 มอเตอร์ไซค์เยอรมัน อาร์ 69 เอส 450000-500000 บาท(ราคานี้เป็นราคาของรถมีทะเบียนโอนได้ เมื่อ 2 -3 ปีที่แล้ว)และในช่วงปี 46-47-48 มีการทำราคาโดยตั้งใจของพวกแสวงหากำไร กับ คนที่รักรถมอเตอร์ไซค์ คลาสสิค ด้วยกัน
    ตอนนี้ส่งผลให้กับวงการเละ ทำให้กลุ่มบุคคลขับเล่นรถ ที่มีความเห็นแก่ตัวเพิ่มมากขึ้น
    และในเวลานี้ ราคารถ บีเอ็ม กำลังจะตาย และต้องกลับมาใช้ราคาที่เป็นจริง ข้างต้น เพราะมันกำลังกลับสู่สามัญ เพราะราคารถบีเอ็มรุ่นต่างๆในตอนนี้ ราคารถกำลังตกสุด ๆอย่างรุ่นอาร์ 27 ปัจจุบันขาย 200000 กว่าบาทมันก็ขายไม่ได้ เห็นลงขายมาเป็นปีแล้ว บางคันปีกว่าแล้วยังไม่สามรถขายได้ เพราะราคามันสูงกว่าความเป็นจริงไปเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆจาก ผู้ที่ชอบ เคยซื้อรถราคาคันหนึ่ง หลายแสน บางคนหมดตัวและถูกหลอกขาย โดบสุจริต ราคาเกือบ ล้าน ซึ่งเป็นการปั่นราคาในท้องตลาดในช่วงนั้น มีพ่อค้า นักเล่นรถรุ่นใหม่พยายามหารถมากักตุนไว้หลายๆคัน เพื่อให้รถมันดูขาดตลาด และพยายามทุกวิถีทางในการบอกขายรถราคาแพง และก็บอกว่ารถหายากมันขาดตลาด และก็บอกว่าความนิยมสูง ทำให้ราคาต้องขายแพง ความจริงแล้วมันไม่ใช่เลย มันเป็นกระแส ที่บุคคลผู้นี้จงใจตั้งใจให้ตลาดมันเป็นอย่างนี้เพื่ อผลประโยชน์ตัวเองที่มีสินค้ากักตุนไว้แล้ว แล้วค่อยมาขายแพง เอากำไรสุดๆพวกที่ฉลาดน้อยกว่า ก็ต้องตกเป็นเหยื่อของเขา ตอนนี้ปัจจุบันเขารวยสุดๆ เพราะความโง่ ของคนซื้ออย่างไม่ระแวดระวัง ซึ่งหลายคนบอกว่าคิดไม่ถึงว่ารถราคาสูง ตอนซื้อแต่ตอนขายราคาจะตก ถึงขนาดนี้ ซึ่งสอบถามความจริง ผู้ที่เคยโดนหลอกขายรถในราคาโคตรแพง แต่ปัจจุบันเมื่อต้องการขายออกไป คิดว่าจะได้ราคาดีกว่าตอนที่ซื้อมา(คือว่ากะจะปั่นรา คาต่อไปอีก เพื่อจะให้มันแพง กว่าเดิมอีก จะได้กำไรมาก ๆ)เดิมที่เคยซื้อมา เกือบล้าน(ขาดอีกนิดหน่อยก็ล้านแล้ว) แต่ขายออกไปราคาขายได้ แค่600000 บาท เพราะว่ามันขายยาก ขาดทุนและโดนหลอกฟันกำไร 350000 บาท ภายในเวลาไม่ถึง 1 ปี ที่ราคารถมอเตอร์ไซค์บีเอ็มพีค สุด ๆตอนปลายปี 48 ปัจจุบันราคาลดฮวบดำดิ่งลงเหว ผู้ที่เล่าประสบการณ์จริงบอกว่า วงการนี้มันเฟ้อแล้ว
    จากการสืบและทราบมาในขณะนี้ ราคามอเตอร์ไซค์บีเอ็ม อาร์ 27 สภาพดีมากมีทะเบียนและโอนได้ เพิ่งขายได้ ไปได้เงินคืนมา 160000 บาท จากทีเคยซื้อมา 210000 และแต่งไปอีกร่วม 50000 บาทคันนี้เป็นคันที่เพิ่งขายไปได้ เมื่อ 2 วันที่ผ่านมานี้เอง ทั้งที่เขาก็ไม่ได้รีบใช้เงินเลย แต่เขาวิเคราะห์แล้วว่าไม่มีทางขายได้ในราคาที่เขาลง ทุนไป และอีกหน่อยราคาคงจะลงอีกแน่ถ้าเป็นแบบนี้
    ด้านรถมอเตอร์ไซค์อังกฤษ ก็ยังคงปั่นราคาและแสวงหากำไรอย่างแข็งขันเพื่อต้องก ารทำตามอย่างรถตระกูลเยอรมัน เช่นตระกลูไทรอัมพ์ ราคาเมื่อปี47 ราคาspeed twin 500 cc.อยู่ที่ ไม่เกิน130000 บาทราคานี้เป็นรถสภาพดีมาก มีทะเบียนสามารถโอนได้ แต่2-3 ปีที่ผ่านมาก็มีกลุ่มบุคคลพยายาม ปั่นราคา speed twin จน ถึง280000 บาท แต่ก็ไสมารถขายได้ นี้เรื่องจริง ๆ thunder bird 650 cc.จาก 240000 ก็ปั่นไปถึง 300000 บาท ข้อมุ,ลที่ได้รับมาจริง ณ เวลานี้ speed twinสภาพโอนได้ มีทะเบียน ขายได้จริงๆได้แค่ 180000-200000 บาทเอง thunder bird 250000 บาทเพราะว่าราคามากกว่านี้ก็ไม่มีคนซื้อแล้ว แต่พวกที่บอกว่าตัวเองเป็นนักเลงรถอังกฤษก็ไม่ยอม เพราะกะว่าจะปั่นราคากันต่ อ เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงๆไม่ได้แต่ขึ้น เพราะได้ยินมากับหูตัวเอง แย่จริงไม่นึกว่ายังมีคนเเบบนี้อญู่ในสังคมนี้ด้วย ยกตัวอย่างอีก เช่น ajs สภาพดี ก็ไม่เกิน 170000 บาทนะ นี้คือ ราคาตัวท็อป 650 ซีซี BSA อย่างน้อย ก็ 65000 บาทสงสารคนที่มีความรักและเล่นรถพวกนี้จริง บางเถอะครับ พ่อค้าทั้งหลาย คิดแต่สิ่งดีๆบางเถอะสงสารเด็กรุ่นใหม่บ้าง สังคมนี้มันเลอะเทอะใหญ่แล้ว
    ตระกลู บี เอส เอ BSA ราคาประมาณสุงสุดแบบNo-Bookนะ 70000-90000 บาทเท่านั้นเอง ขอเถอะอย่างเอาอย่างเยอรมันเลย เพราะทำแบบนั้นมันเท่ากับฆ่าตัวเอง

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คนไทยหรือปล่าว

พอเถอะครับสำหรับความคิดเห็นของทั้งสองฝ่าย......... ................
    ผมว่าคุณค่ามันอยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่าวัตถุครับ เรื่องราคามันอยู่ที่ความพอใจมากกว่าครับ
    ถ้าคุณพร้อมซื้อไปไม่เดือดร้อนไม่เป็นทุกข์ แค่เพราะอยากเท่ขี่ bm ก็ไม่ใช่ปัญหา
    เรื่องราคาถึงมันจะตั้งราคาสูงแค่ไหนไม่มีคนซื้อมันก ็ลดลงมาเอง มันก็หลักการค้าขายแหละครับ
    ...................... คนรัก bmw ...........................

ขอบคุณ
    0

ผมก็เห็นว่า ถึงราคาสูงแค่ไหนก็มีคนซื้อ คนอยากเล่นหน้าใหม่ๆที่มีเงินนั้นมีเยอะครับ คนไม่มีเงินก็เก็บเงินต่อไปเถอะครับ เพราะฉะนั้นยังงัยบีเอ็มก็สุดยอดที่สุด

นานาจิตตัง ครับ! พี่น้องครับ!

สวัสดีครับเด้อครับ คุณ Hnammy

ไม่ได้คุยกันนานเลยนะครับ

เรื่องนี้ผมเองก็ติดตามอ่านมาตลอด
    ก็แล้วแต่จะคิดอ่ะครับ
    ผมเองก็มองว่า มอไซด์ BMW ถูกวางภาพให้เป็น Antique มากกว่าเป็น
    มอไซด์ ราคาจึงไม่มีกฎเกณฑ์ แล้วแต่ความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายรวมทั้ง
    ผู้ชมท่านอื่นๆครับ..

คุณ da bmw ครับ! ตอนนี้ผมย้ายกลับมาทำงานที่ กทม. แล้วนะครับ! ว่างๆนัดรวมรถคุยกันไหมครับ! บ้านใกล้เรือนเคียงครับ! เด้อครับ!

ก็ดีครับ
    แต่ตอนนี้ ผมทำงานที่อยุธยา จ.-ส. หยุดอา.ครับ
    ไว้เจอกันครับเด้อครับ..

ขอบคุณ
    0

ผมว่ามีคนอยู่2ประเภท ประเภทแรกรักในสิ่งที่ทำพวกนี้จะค้าขายและแสว่งหาผลก ำไรพวกนี้ไม่รักรถ
    ประเภทที่2ทำในสิ่งที่รักพวกนี้จะไขว้ขว้าหามาครอบดร องแม้กระทั้งรุ้ว่าโดนประเภทแรกหลอกพวกนี้โคตรรักรถ (อย่างเถียงอย่าอ้างว่าไม่ใช้) ลองถามตัวคุณเองว่าใช้หรือไม่ คนไทยด้วยกันอย่าหลอกกัน
    สมานฉันท์กันไว้ อีกหน่อยจะไม่มีแผ่นดินให้เหยียบแล้ว
    black rider จงเจริญ
    /\7 /\7 em96

Junior Member Hunter_JIK's Avatar
    ขอบคุณ
    0

กระแสคนมากกว่า

คนอยากได้รถไม่มีก็แพง

มันขึ้นอยู่กับดีมานและซัพพลาย

Bookmarks