ของสะสมบ้านนอก - หน้า 14

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 16 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ของสะสมบ้านนอก

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พี่ปัทมา อ่านข้อความ
    รบกวนขอถามหน่อยค่ะ ชุดน้ำชาใบไผ่เป็นของญี่ปุ่นหรือจีนค่ะ? ขอบคุณค่ะ
    ของญี่ปุ่นครับ

แบ่งขายบ้างไหมครับ เห็นไม่ลงราคา
    ที่อยู่จัดส่ง
    สิโรฒน์ เลิศเกียรติกุล
    198/50 หมู่บ้านพูนสุขวิลล่า หมู่ที่1 ต.หินกอง
    อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
    โทร 085-2893994

เบอร์บัญชี 1952618543 นางสาว ศิรินทิพย์ เสนานาญ ธนาคาร กสิกรไทย สาขา ราชบุรี
    โอนแล้วรบกวนโทรแจ้งนะครับ ทางเราจะรีบส่งของให้ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Fossfish อ่านข้อความ
    แบ่งขายบ้างไหมครับ เห็นไม่ลงราคา
    ไม่เลยครับ สะสมอย่างเดียว

บ้านรวยล้านล้านล้าน rittiger's Avatar
    สถานที่
    Kdd
    ขอบคุณ
    0

อย่างนี้ก็พอจะเซาะกราวได้บ้างมั้ยคับ

อิ่มตา อิ่มใจ สวยงาม สมบูรณ์แบบ คุณเป็นนักสะสมผู้ยิ่งใหญ่ที่แท้จริง ชื่นชมจากใจจริงค่ะ

เลิฟเลิฟเลยครับ เจองานแบบนี้ไป แต่เก็บไม่ได้ครับ แม่ด่าชัวร์

ชอบเป็นการส่วนตัวครับ เก็บเล็กผสมน้อยตั้งแต่อายุ 15 ตอนนี้ก็ 34 เลยพอมีบ้างครับ ป.ล. อยากรู้เรื่องอะไรถ้าพอบอกได้ก็บอกครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KHUNPAPOON อ่านข้อความ
    อิ่มตา อิ่มใจ สวยงาม สมบูรณ์แบบ คุณเป็นนักสะสมผู้ยิ่งใหญ่ที่แท้จริง ชื่นชมจากใจจริงค่ะ

ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อโอ่งพวกลายมังกรหรือรูปสัตว์ ต่างๆ หน่อยค่ะ อยากจะได้ไปแต่งสวนหรือตั้งโชว์นะค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พี่ปัทมา อ่านข้อความ
    ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อโอ่งพวกลายมังกรหรือรูปสัตว์ ต่างๆ หน่อยค่ะ อยากจะได้ไปแต่งสวนหรือตั้งโชว์นะค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ
    โดยหลักที่เห็นเขาเล่นกันนะครับ ก็จะเป็นพวกโอ่งเซี่ยงไฮ้ ไม่ใช่ไหหลำ คือ โอ่งจะบ่าตั้งลายจะชัดกว่า ลายที่พื้นๆ คือ มังกร นก ก็ปกติ ส่วนลายที่หายากมาก เช่น ลายช้าง (เขาว่าหายากสุด) กิเลน สิงโต ส่วนโอ่งที่เขียน อักษรอยู่เย็นเปนศุข ก็ถือว่ากลางๆ อะครับ

เอ่อ ในส่วนของความสมบูรณ์นะครับ ไม่ร้าว ลายไม่ลอกก็พอเห็นได้ด้วยตาเปล่า แต่หากเป็นรอยน้ำซึมที่เรียกว่า "ตามด" อันนี้ตัวใครตัวมันนะครับ เพราะสังเกตยากจริงๆ อีกอย่างก็ต้องใช้เวลาสังเกต

ขอถามต่ออีกนิดนะค่ะ จริงไหมค่ะว่าถ้าเป็นพวกโอ่งไห่เกรดดีต้องผ่านการเคล ือบทั้งภายนอกและภายในเท่านั้น?

คือ เท่าที่เคยเจอโอ่งเก่าเก่า (ป.ล. แต่ไม่ได้เก็บนะครับ เต็มที่มีโอ่งเขียวไข่กาของพ่อติดบ้านอันเดียว) มันก็เคลือบทั้งนอกในนะครับ แต่ว่าน้ำเคลือบอาจจะไม่ใช่แบบเดียวกัน เช่นที่เป็นเขียวไข่กาก็เฉพาะข้างนอก ส่วนข้างในเป็นน้ำเคลือบอีกสีครีมๆโคลนๆ แต่ไม่สากเหมือนกับดินไม่ได้เคลือบ โอ่งมังกรเหมือนกันรู้สึกว่ามีน้ำเคลือบแต่มันบางๆ ลองเอามือสัมผัสดูครับ

บางทีนี่อาจจะเป็นลักษณะคุณภาพของสินค้าในอดีตนะ คือมันก็คงเหมือนในปัจจุบันอะว่าเกรดไหน หรือเรื่องต้นทุนด้วยละมั้ง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nichao อ่านข้อความ
    ขออนุญาตพี่เส็งเคร็งครับ

นานๆเจอทีเหมือนกันครับ วันนี้ลองไปบ้านผู้ใหญ่ท่านนึง ขอลูบขอคลำ เกือบ 10 ใบ ปรากฏว่าไม่มีสักใบที่เคลือบในเต็มใบ มีอย่างมากแค่ ล้นขอบโอ่ง ผิดกับ เขียวไข่กา จะเคลือบในนอก แต่ไม่ทุกใบนะครับ ไข่กาแบบข้างในอีกน้ำเคลือบก็มี
    ส่วนตัว บ้านเล็กครับพี่ เก็บได้แต่แบบ โถพลู เต้าปูน ชอบน้ำเคลือบ โดยเฉพาะโถพลู 5555

14. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : นายเส็งเคร็ง สำหรับกระทู้นี้ :

jindarat (10-07-2015)

เด๊ยวนะ ไอ้คำว่าเคลือบในเนี่ย เหมือนใน 2 ลักษณะนี้ไหม? คือเผื่อว่าเข้าใจคนละทาง

http://www.adssell.net/28418-%E0%B9%...%E0%B8%82.html

http://auctiong.uamulet.com/AuctionG...spx?qid=863582

คือ อย่างสองกรณีนี้ ตัวเองเข้าใจว่าเป็นเคลือบในนะ แต่อาจจะเป็นน้ำเคลือบที่บาง หรือคุณภาพอาจจะไม่เท่าน้ำเคลือบภายนอก ตามนั้น ถ้าเราเข้าใจกันผิดก็ขออภัยด้วย

ก็อาจจะเป็นได้ แต่ว่าไปว่ามา คนที่หลงใหลในโอ่งก็มากนะ แต่ว่าส่วนตัวขอผ่านก่อนครับ

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 16 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks